ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเด็กขายของครับ

ตอนนี้ผมเหลือ 20,100 อยู่ 10 บาทครับ สงสัยต้องตัดใจขายขาดทุนอีกแล้วครับ

ช่วงนี้ต้องตัดใจตัดขาดทุน รอย่อซัก 19,400 บาท แล้วจะเข้าอีกทีครับ

(แล้วแต่สถานการณ์ครับ)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คนเขาบอกมาว่า จากการดูสภาวะช่วงนี้ทั้งหมดในโลกนี้ ทีละอย่าง ทองคำ น่าจะ ปรับตัว ซึ่งอาจเป็นจังหวะทำรอบใหม่

ในช่วงอาทิตย์หน้า แต่ต้องใจเย็นๆ ในการเข้าซื้อ เพราะไม่รู้ว่า ราคาที่ออกมา จะต่ำสุดแล้วหรือยังในรอบต่อไป

( ก็เป็นธรรมดา ไม่มีใครเก่งหรอก ที่สามารถ ซื้อได้ในราคาที่ต่ำสุด และ ขายได้ในราคาที่สูงสุด )

เช่นข่าวแบบนี้

1. กลุ่มประเทศที่มีปัญหาการเงินในยุโรป เริ่มปัญหาลดน้อยลง เมื่อสามารถขายพันธบัตร ได้ตรงตามเป้าหมาย

2. กรรมการท่านหนึ่งใน ECB ออกมาพูดว่า น่าจะมีการขึ้นดอกเบี้ย

3. จีนขึ้นดอกเบี้ยกันสำรองเงินฝาก 0.5%

4. หลายประเทศในโลก ประสบภาวะ เงินเฟ้อ อาหาร ราคาสูงขึ้น

5. เงินบาท จะแข็งค่าขึ้น

6. วันนี้ ตรุษจีนเลย 15 วันมาแล้ว ก็ต้องถือว่า หมดหน้าเทศกาลของคนจีน ที่จะซื้อทอง

7. อาหารการกินสูงขึ้น ดังนั้น ความต้องการเงินเพื่อใช้จ่าย คงมากกว่า ความต้องการทอง เพื่อเก็บ

8. ราคาน้ำมัน คงใกล้ลดลง เพราะวิกฤติ เริ่มลดลง

9. อาทิตย์หน้า มีประกาศรายงานตัวเลข ทั้งของสหรัฐ เหมือนเดิม และ ของจีน ทีเริ่มเลียนแบบ ที่จะรายงานตัวเลขบ้าง

แต่สำหรับจีน คงไม่เที่ยง เพราะหลายๆ อย่าง ภาครัฐ ควบคุมเกมส์ และ อัตราการคำนวณ ให้เป็นแบบ Undervalue

อยู่บ่อยๆ ก็ต้องระวังกันบ้าง

10. น้ำมันปาล์ม ขาดแคลน หนัก ( ข้อนี้ เขียนเล่นๆ ให้ครบ 10 ครับ )

คุณเด็กขายของครับ

ตอนนี้ผมเหลือ 20,100 อยู่ 10 บาทครับ สงสัยต้องตัดใจขายขาดทุนอีกแล้วครับ

ช่วงนี้ต้องตัดใจตัดขาดทุน รอย่อซัก 19,400 บาท แล้วจะเข้าอีกทีครับ

(แล้วแต่สถานการณ์ครับ)

ต้องถามก่อนว่า เงินเย็น หรือเปล่า ถ้าเงินเย็น ก็ปล่อยทิ้งไว้เถอะครับ เดี๋ยวราคาก็คงมารับก้อนนี้ ได้ครับ

แล้ว รอซื้อก้อนใหม่ ที่ราคา 19,750 บาท ถ้าเฉลี่ยดอย ก็จะเหลือราคาที่ 19,925 บาท

แต่ถ้า รอซื้อก้อนใหม่ ที่ราคา 19,700 บาท ถ้าเฉลี่ยดอย ก็จะเหลือราคาที่ 19,900 บาท

แต่ถ้า รอซื้อก้อนใหม่ ที่ราคา 19,450 บาท ถ้าเฉลี่ยดอย ก็จะเหลือราคาที่ 19,775 บาท

ว้าย ลืมไป เดี๋ยว อาจารย์ ท่านอื่นๆ ว่าเอา ว่าสอนให้เฉลี่ยดอย ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิด ครับ ต้อง Cut Loss

แต่ยังไง ก็ต้องตามใจคุณ spoltiw ล่ะครับ เพราะเป็นเงินของคุณ เดี๋ยวหาว่า แนะนำผิดๆ ไป งานเข้า

เด็กขายของเลยครับ แค่นี้นะครับ

เพื่อนๆ ดูราคา Silver สิครับ เขาบอกว่า ราคาสูงที่สุดในรอบ 31 ปีแล้วนะครับ ตอนนี้ ราคา 32 ประเมินว่าราคาจะขึ้นไป 35 ในเร็ววันนี้ เขาบอกว่า เทียบการเก็งกำไร ระหว่าง ทองกับเงิน

เงินใช้เงินน้อยกว่า หลายเท่า และผลตอบแทน มากกว่า เมื่อเทียบกับที่ลงเงินไป

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ขอบคุณครับ ผมซื้อทองแท่งครับ

คราวที่แล้วก็เฉลี่ยดอยทีนึงแล้วครับ

ซื้อที่ 19,650 บาท (10 บาท) ครับ ขายไปแล้ว และตัด 20,100 ไป 5 บาท ครับ คราวนี้ยังเหลืออีก 10 บาท ครับ ก็ว่าจะเฉลี่ยแบบที่คุณเด็กขายของ และ อาจารย์ท่าน อื่น ๆ แนะนำมาครับ

ถูกแก้ไข โดย spoltiw

ช่วงอาทิตย์นี้ นักลงทุนต่างประเทศ ได้มีการทยอยเข้าซื้อหุ้นในตลาดหุ้นไทย

เมื่อวาน 6,000 ล้านบาท รวมทั้งอาทิตย์ ซื้อหุ้นไปแล้ว 14,578 ล้านบาท

นี่ไงครับ เป็นต้นเหตุส่วนหนึ่งที่ทำให้ ค่าเงินบาท เริ่มส่ออาการแข็งค่าขึ้น และทำให้

ธนาคารแห่งประเทศไทย เมื่อเร็วๆ นี้ ประกาศเงินทุนสำรองของประเทศฯ ว่า

มีเงินทุนเงินตราสหรัฐเพิ่มขึ้น 300 ล้าน US$ เพราะคงเข้าไปซื้อ เพื่อประคองไม่ให้

ค่าเงินบาท แข็งค่าเร็วเกินไป

ไม่รู้นะครับ ว่า อาทิตย์หน้า เกิด ธนาคารแห่งประเทศไทย บอกว่า ขอหยุดพยุงก่อน

ให้เป็นไปตามกลไกตลาด ค่าเงินบาท จะแข็งค่าไปเท่าไหร่ หรือ จะอ่อนค่าดีครับ

ส่วนนักลงทุนต่างประเทศ ก็คงนำเงินเข้ามาซื้อหุ้นต่อไป เพราะเห็นว่า พวก Broker ฟันธง ไม่รู้ก้านธงจะหักหรือเปล่า แต่บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า เลย 1,000 จุด แน่ อาทิตย์หน้า

silver ขึ้นยังกับว่ามันจะลงไม่เป็นอีกเลย ราวกับจะอยู่ค้ำฟ้า

JP Morgan แหงๆ มันนี่แหละ

สวัสดีครับ เพื่อนๆ ที่เข้ามาอ่าน

วันนี้ วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2554 ร้านขายทอง ขายราคาทองแท่งที่ราคา 19,950/20,050 ราคา Fair Price 20,065

ต่างกันเพียง 15 บาท เท่านั้น ขอบอกว่า VISIT ( เยี่ยม ) 555 ครับ

ช่วงหยุดยาวอาทิตย์นี้ ร้านทองส่วนมาก คงขายทองรูปพรรณ ได้เป็นจำนวนมาก เพราะ คนต่างจังหวัดที่เข้ามาเที่ยว

กรุงเทพฯ, ไหว้พระในวัดฯ ในกรุงเทพฯ, ทำบุญชมกรุง, ร่วมม็อบ มีเป็นจำนวนมาก และเมื่อมากรุงเทพฯ แล้ว ก็หวัง

ที่จะหาซื้อทองรูปพรรณ ไปใส่เพื่อความสวยงาม ที่บ้านเกิด

และวันนี้ ค่าเงินบาทก็แข็งค่าขึ้นไปประมาณ 10 สตางค์ ครับ

!Hi !Hi

เมื่อวานวันพระทำบูญถือคติธรรม วันนี้กลับมาทางโลกถือคติโลก

ผมถือทั้งคติโลกและคติธรรม เดินทางสายกลางตามที่พุทธองค์สอนครับ

? ? ?

แต่บางวันก็โลภอยากกำลังทองเยะๆ ! ! ! (คิดไปคิดมาตัวเองน่าจะโลภทุกวัน)! ! !

? ? ?(นี่พยายามให้กลางแล้วนะ)

silver ขึ้นยังกับว่ามันจะลงไม่เป็นอีกเลย ราวกับจะอยู่ค้ำฟ้า

JP Morgan แหงๆ มันนี่แหละ

อะไรก็ตาม ที่ขึ้นชื่อว่าเป็นสินค้าเพื่อการดำเนินธุรกิจ มีการซื้อขายแลกเปลี่ยน ซื้อมาขายไป มันก็ต้องมีราคา ขึ้น - ลง

ตามปริมาณ Demand & Supply เวลาใด ที่ความต้องการมาก ( จาก อุปสงค์แท้ + เทียม ) ราคาก็จะขึ้น

ณ. ช่วงเวลานี้ เด็กขายของ จะไม่เอา Supply มาเกี่ยวข้อง เพราะปัจจุบัน ก็มี อุปทานเทียม

เป็นจำนวนมาก ซึ่ง CFTC ก็ยังไล่ออกกฎ ตามไม่ทัน ในเรื่องของปริมาณ อุปทานเทียม ที่ใครๆ

บอกว่า FED พิมพ์ US Dollar เพื่อ QE2 เป็นจำนวนมาก โทษแต่ US Dollar หรือ สกุล

เงินต่างๆ ทั่วโลก พิมพ์กระดาษ แล้วสักวันหนึ่ง สกุลเงิน Currency จะล้นตลาด

แต่กลับไม่มองว่า GOLD ก็มีการพิมพ์กระดาษออกมาเหมือนกัน คนละรูปแบบกัน แต่จุดหมาย

เดียวกัน คือ เพิ่มอุปทานเทียม ( ซึ่ง ณ.ปัจจุบัน ไม่สามารถหาอุปทานจริง มากลบ อุปทานเทียม

ทั้งหมดที่เกิดในสัญญาต่างๆ ได้ )

เพราะ ถ้าคนเหล่านั้น มองว่า การพิมพ์เงิน ออกมาเป็นจำนวนมากๆ จะทำให้เงินด้อยค่าไป

มองในทิศทางเดียวกัน การพิมพ์สัญญาฯ ออกมาเป็นจำนวนมากๆ จะทำให้ ทอง ด้อยค่า

เหมือนกันด้วยหรือเปล่า ถ้าคิดว่า การซื้อขาย Gold Future เป็นการซื้อ-ขายทองบน

กระดาษเฉยๆ ไม่มีการส่งมอบ อ้าว นั้นยิ่งแย่ใหญ่เลย เพราะ มันก็คือการพนัน แทงสูงต่ำ

อย่างนี้ ก็เสร็จ " เจ้ามือ " ในทุกๆ ประเภทของการพนัน

เด็กขายของไปแวะดูในบ่อนคาสิโน มาก็หลายที่ ทุกที่ มีแต่ร่ำรวย ขยายกิจการมากๆๆๆ ขึ้น แต่กับนักพนัน ที่เข้าไปเล่น

ยังไม่เคยเห็นคนที่ร่ำรวย จากการเล่นพนันสักที อาจจะเนื่องจาก

เมื่อเล่นพนันได้เงินมาแล้ว คนเฒ่าคนแก่ จะเรียกว่า " เงินร้อน " คือ ได้มาง่าย ก็จ่ายออกง่ายครับ มาเร็วไปเร็วครับ

นักพนัน หลายๆ ท่านเป็นแบบนี้ เดี๋ยวเงินที่เล่นได้มา หมด ก็กลับไปเล่นใหม่ เพราะเคยเล่นได้ แต่เสียใจครับ หมดตัว

มีเป็นจำนวนน้อยที่สามารถเอาชนะ เจ้ามือ ได้ ที่เด็กขายของ เคยเห็น ชื่อ หลอซื่อไห่ เทพพนัน ใน หนังคมเฉือนคม

เพียงเท่านั้น แต่นั้นก็คือหนังที่ถูกสร้างขึ้นมา เพื่อก่อให้เกิดความหวัง เพื่อเป็น หลอซื่อไห่ เทพพนัน

ส่วนแร่ธาตุ ที่ชื่อว่า เงิน Silver ถามว่า มีระบบมาตราฐานเพียงพอมารองรับ ราคากลางใน

การซื้อขายในประเทศหรือยัง ที่สำคัญมากๆ คือ มาตราฐาน 92.5 ที่ปรากฎของความบริสุทธิ์

ยืนยันในร้านทั่วไปได้หรือไม่ หรือ อาจจะมีการเปลี่ยนกฎอะไรหรือเปล่าในอนาคต

สมมุตินะครับ เราเป็นบริษัทฯ จัดหาสินค้าประเภทเครื่องใช้สำนักงาน และเรามีการหาซื้อสินค้าเข้ามา เพื่อรอลูกค้ามาสั่ง

อย่างเช่นสินค้าประเภทกาว เราสั่งแต่ กาวลาเท็กซ์ เข้ามาเก็บเป็นสต็อคสินค้าจำนวนมาก แต่เมื่อลูกค้าสั่งของจากบริษัทฯ

โทรฯ มาบอกว่า ขอสั่ง กาวแท่ง ทำไงล่ะครับ คุณก็ต้องไปหาสินค้าซื้อ สินค้า กาวแท่ง เพื่อมาขายให้กับลูกค้า และ

กาวลาเท็กซ์ ล่ะครับ ผิดสเปค ผิดความต้องการ คุณสมบัติไม่ถูกต้อง ถึงแม้ วัตถุประสงค์เหมือนกัน คือ เป็นสินค้าประเภท

กาวเหมือนกัน แต่ใช้งานแทนกันไม่ได้ ฉันใดก็ฉันนั้น

เรามีการหาซื้อ เงิน เข้ามา เพื่อรอราคาจะขึ้นมามากๆ จะได้ขายเพื่อได้ผลตอบแทน หรือกำไรที่งาม อย่างเช่น เราซื้อ

เงินเส้น เข้ามาเก็บเป็นสะสมเพื่อความมั่งคั่งเป็นจำนวนมาก แต่เมื่อมีการเปิด ตลาดค้าเงิน ในเมืองไทยอย่างเป็นทางการ

ไม่ใช่ เงิน Future นะครับ พูดถึง เงินจริงๆ แต่ปรากฎว่า กฎระเบียบ ออกมาว่า ขอให้เป็นแท่ง น้ำหนักต่อตำลึง ตีราคา

ตามความบริสุทธิ์ และ Guarantee ทำไงล่ะครับ เวลานั้น ถ้าคุณจะเข้าสู่ตลาดค้าเงิน คุณก็ต้องมุ่งไปหาสิ่งที่เขาเล่น

หากันในตลาดค้าเงิน แล้วที่ซื้อเพื่อสะสม เพื่อความมั่งคั่งที่แล้วมา ผิดสเปค ผิดความต้องการ คุณสมบัติไม่ถูกต้อง ถึงแม้

ว่า เงินเหมือนกัน คือ สินค้าประเภทเหมือนกัน แต่ตลาดค้าเงิน ไม่ยอมรับ รับประกันได้ว่า ท่านจะต้อง ถูก กดราคา

อย่างร้ายแรง

JP Morgan ก็เป็นแค่ กองทุนฯ การเงินกองหนึ่ง คงไม่เป็นที่แห่งเดียวที่ทำ แล้วทำให้ราคาเคลื่อนไหวได้ขนาดนั้น

เงิน Silver ถูกใช้มานานแล้ว ในอุตสาหกรรม เครื่องประดับ มีฐานการตลาดที่ใหญ่พอสมควร ซึ่งเราๆ ท่านๆ ก็ต้อง

เห็นเครื่องประดับเงินขายอยู่ทั่วๆ ไป เด็กขายของ ก็เคยเล่าแล้วว่า ตอยที่เขมรแตก เมื่อ 30 ปีที่แล้ว พวกที่หนี

มาตามชายแดน ไม่เห็นมีใคร พกทองแท่ง มีแต่ พกเงิน Silver เหมือนกับพวกเครื่องเงินต่างๆ รูปสัตว์ รูปสิ่งของ เป็น

ภาชนะบรรจุสิ่งของทั้งนั้น เพราะช่วงนั้น เด็กขายของ ก็เข้าไปหาซื้อตามตะเข็บชายแดนเหมือนกัน เพราะการตีราคา

ไม่ใช่เป็นการตีราคาตามน้ำหนัก แต่คิดเป็นมูลค่าความงานของสินค้าเงินแต่ละชิ้น เห็นไหมล่ะครับ ว่า ผิดสเปคอีกแล้ว

เพราะเขาตีราคา ตามชิ้นงานที่ปรากฎฃ

ดังนั้น การที่จะลงทุนทำอะไร ในสินค้าใหม่ๆ ที่ยังไม่ได้ก่อให้เห็นเป็นรูปเป็นร่าง แต่ได้ยินว่า ราคายังถูกอยู่ ซื้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เพื่อความมั่งคั่งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ระวังแทนที่จะเป็นเงินมั่งคั่ง จะเป็นเปลี่ยนเป็น เลือดคั่งในสมอง แทน

ท่านรู้รูปแบบแล้วเหรอ ท่านรู้สเปคแล้วเหรอ ท่านมีข้อมูลสถานที่ซื้อขายแล้วเหรอ ราคากลางจะตั้งโดยใครมีหรือไม่

เรื่องนี้ อนาคตเกิดอะไรขึ้น โคตรมันเลยครับ พี่ท่าน

3473749b.gif 3473749b.gif

เมื่อวานวันพระทำบูญถือคติธรรม วันนี้กลับมาทางโลกถือคติโลก

ผมถือทั้งคติโลกและคติธรรม เดินทางสายกลางตามที่พุทธองค์สอนครับ

? ? ?

แต่บางวันก็โลภอยากกำลังทองเยะๆ ! ! ! (คิดไปคิดมาตัวเองน่าจะโลภทุกวัน)! ! !

? ? ?(นี่พยายามให้กลางแล้วนะ)

สวัสดีครับ คุณภูเขา เรื่องที่กล่าวยากที่จะทำความเข้าใจครับ เด็กขายของ ยังสับสนในชีวิต เวลาฟังคนมาพูดๆๆๆ

เช่น

เด็กขายของ เคยเห็นคน มายืนกล่าวในที่ประชุม กล่าวว่า สิ่งเลวร้าย ต่างๆ นานา ซึ่งเหมือนคนที่ถูกกล่าวหา เป็นจำเลย

เช่น คุณโกงเงิน ยักยอกเงิน เอาเงินนั้นมาใช้เพื่อส่วนตนมากกว่าส่วนรวม คุณซื้อของในราคาถูก และมาเขียนบิลเอาเอง

เพื่อเปลี่ยนราคาให้สูงขึ้น

ซึ่งในขณะที่ จำเลย ก็แสดงโชว์หลักฐานต่างๆ ให้ดูแล้ว ทั้งงบรายรับ รายจ่ายประจำเดือน มีหลักฐานใบกำกับภาษี ถูกต้อง

และสิ่งต่างๆ ที่ปรากฎ จะมีบุคคลที่สามรู้เห็นด้วย ตรวจสอบได้ แต่ คนนั้น ก็ยังไม่เชื่อ หรือ หยุดพูดในสิ่งที่ผิดๆ ต่อๆไป

เพื่อให้คนอื่นๆ รับทราบข้อมูลที่ผิด เพื่อสร้างกระแสต่อต้าน เพียงเพื่อความหวัง ความเปลี่ยนแปลงเพื่อผลตอบแทนของตนเอง

ผลลัพธ์สุดท้ายเวลาต่อมา จำเลยผู้นั้น ถอดใจ ขอลาออก คนที่กล่าวว่า เขาต่างๆ นานา มารับหน้าที่แทน นี่ไงครับ

ผลตอบแทนที่เขาสร้างกระแส ขึ้นมา เพื่อรับหน้าที่แทน และ ขอโทษนะครับ ทำในสิ่งที่ไปต่อว่า ต่อขาน เกือบหมดทุกอย่าง

ไม่ว่าจะ โกงเงินค่าสาธารณูปโภค. ยักยอกเงินมาใช้ส่วนตัว, หมุนเงินส่วนกลางมาใช้ก่อน ซื้อของราคาถูก แล้วบอกให้เขา

ออกบิล ราคาแพง ทำหมดทุกอย่าง

นี่ละครับ เวลาคนเขาพูดเขาให้ข้อมูลอะไร ก็ต้องฟังหูไว้หู ว่า คนที่พูดมีพฤติกรรมอย่างไร มีความมุ่งหวังอะไร ต้องหาข้อมูล

มาสนับสนุนให้ได้ ถึงแม้ว่า จะเป็นเรื่องที่ไกลตน แต่ก็ต้องพยายามที่จะค้นหา เพื่อไม่ให้เป็น เหยื่อ

ผมชอบความคิดมองต่างมุม ของคุณเด็กขายของ แต่การตัดสินใจก็เป็นตัวของตัวเอง

ทุกวันนี้ที่ผมสามารถซื้อทองมาแบกให้หนักตัวเองได้ ก็เพราะทำธุรกิจที่ทำอยู่เป็นหลัก

ส่วน *ทอง*ขำขำ โลภแบบมีขอบเขต ! ! ! (คิดแบบ ! งง ! งง !)

*ทุกอย่างเป็นสิ่งสมมุต* มันอยู่ที่ขาใหญ่หลอกให้คนส่วนมากเฮไปทางไหนสร้างอุปสงค์

และอุปทานแบบไหน

รบกวนถามคุณเด็กขายของและผู้รู้ ? นอกจาก อาวุธ ,เทคโนโลยี่,ทองคำและดอลล่า เมกา มีสินค้าหลักคืออะไร

ผมชอบความคิดมองต่างมุม ของคุณเด็กขายของ แต่การตัดสินใจก็เป็นตัวของตัวเอง

ทุกวันนี้ที่ผมสามารถซื้อทองมาแบกให้หนักตัวเองได้ ก็เพราะทำธุรกิจที่ทำอยู่เป็นหลัก

ส่วน *ทอง*ขำขำ โลภแบบมีขอบเขต ! ! ! (คิดแบบ ! งง ! งง !)

*ทุกอย่างเป็นสิ่งสมมุต* มันอยู่ที่ขาใหญ่หลอกให้คนส่วนมากเฮไปทางไหนสร้างอุปสงค์

และอุปทานแบบไหน

รบกวนถามคุณเด็กขายของและผู้รู้ ? นอกจาก อาวุธ ,เทคโนโลยี่,ทองคำและดอลล่า เมกา มีสินค้าหลักคืออะไร

Social Network ถือเป็น เทคโนโลยี่ หรือเปล่า ถ้าใช่ เดี๋ยวคิดให้ใหม่ครับ

และ ถูกต้องที่สุดในจักรวาล เลยครับ การตัดสินใจเป็นของตัวเอง

และ การที่จะให้ได้รับผลลัพธ์ที่ดีที่สุด ก็คือ การเปิดใจรับข้อมูลจากหลายๆ ด้าน

มาสังเคราะห์ ครับ

หวัดดีค่ะพี่เด็กขายของ เม่าน้อยยังไม่ได้ขายเลยค่ะ

ซื้อแพงเลยต้องขุนหมูให้อ้วนเต็มที่ก่อน :P

หวังว่าอาทิตย์หน้ายังขึ้นได้อีกหน่อยน้าจะยอมปล่อยหมูละ :lol:

:rolleyes: :rolleyes: สวัสดีค่ะ คุณเด็กขายของ ติดตามข้อมูลของคุณเด็กขายของมาตลอด ได้ความรู้ดีมากทั้งด้านเศรษฐศาสตร์การเงิน/การคลัง ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ เเละชอบความคิดต่าง เพราะทำให้ผู้บริโภคข้อมูลนำมาคิดเเละตัดสินใจด้วยตัวเอง อยากให้อธิบาย: ถ้าหุ้นขึ้นทองตก เพราะอะไร รอคำตอบ น๊ะค๊ะ ขอบคุณมากมาย :lol: