ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

วันนี้เตือนกันสั้นๆก็แล้วกันเนื่องจากผู้เขียนมีเวลาจำกัดครับ

ตอนนี้ Indicator ต่างๆอยู่ในสภาพ Overbought ค่อนข้างสูงมากไม่ว่าจะเป็นทั้งทองคำ Silver น้ำมัน และค่าเงินยูโร ถึงแม้จะคาดว่าราคาจะยังขึ้นต่อได้แต่ก็คาดว่าน่าจะต้องมีการปรับฐานย่อยอีกสักครั้งจึงจะไปต่อได้ครับ คาดว่าครั้งนี้เป็นเพียงการปรับฐานย่อย มิใช่การปรับฐานให้ย่อย(ยับ) เนื่องจากปัจจัยพื้นฐานที่สนับสนุนทองคำให้ขึ้นได้ต่อยังคงไม่หมดไป เทศกาลอินเดียยังมาไม่ถึงด้วยซ้ำไปครับ

อย่างไรก็ดี เท่าที่ติดตามคลื่นย่อยของทองคำและดัชนีเหมืองทองคำมาผู้เขียนคาดว่าทองคำกำลังเดินทางใกล้จุดปรับฐานย่อยเต็มทีแล้ว คาดว่าจะสุดคลื่นย่อยในวันนี้ที่บริเวณ 138X$ แล้วปรับฐานย่อยลงมา สาเหตุของการปรับฐานครั้งนี้อาจมาจากการที่สภาคองเกรสของสหรัฐอนุมัติตัดงบประมาณลง 38,000 ล้านดอลลาร์เพื่อจะได้ไม่ต้องยุบหน่วยราชการลงก็เป็นได้ ดอลลาร์อาจจะแข็งค่าขึ้นได้ชั่วคราวครับ

การปรับฐานย่อยครั้งนี้คาดว่าจะกินเวลาราวๆ 3-4 วันซึ่งคงสิ้นสุดในช่วงวันหยุดสงกรานต์พอดี ซึ่งยังไม่ทราบว่าหลังสงกรานต์จะต้องเปลืองสบู่ล้างมือหรือไม่ ยอมรับว่าคาดคะเนได้ยากจริงๆ

แต่สุดท้ายเนื่องจากผู้เขียนไม่ต้องการขยุ้มผ้าปูเตียงในคืนนี้ กลยุทธ์สุดท้ายในตำรา 36 กลยุทธ์แห่งชัยชนะคงต้องถูกนำมาใช้ นั่นก็คือ...

หนีคือสุดยอดกลยุทธ์ !

!01 !01 !01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แต่สุดท้ายเนื่องจากผู้เขียนไม่ต้องการขยุ้มผ้าปูเตียงในคืนนี้ กลยุทธ์สุดท้ายในตำรา 36 กลยุทธ์แห่งชัยชนะคงต้องถูกนำมาใช้ นั่นก็คือ...

ขอบคุณ คุณย่าค่ะ วันนี้ใช้กลยุทธ์เฮียคือ หนี ด้วยคน ติดตามต่อปาย.

ขอบคุณนะค่ะท่านจอมยุทธ์ !thk

กลยุทธ์นี้เล่นไม่ยากค่ะ !53

ให้เฮียมีความสุขในวันสงกรานต์นะค่ะ :D

วันนี้เตือนกันสั้นๆก็แล้วกันเนื่องจากผู้เขียนมีเวลาจำกัดครับ

ตอนนี้ Indicator ต่างๆอยู่ในสภาพ Overbought ค่อนข้างสูงมากไม่ว่าจะเป็นทั้งทองคำ Silver น้ำมัน และค่าเงินยูโร ถึงแม้จะคาดว่าราคาจะยังขึ้นต่อได้แต่ก็คาดว่าน่าจะต้องมีการปรับฐานย่อยอีกสักครั้งจึงจะไปต่อได้ครับ คาดว่าครั้งนี้เป็นเพียงการปรับฐานย่อย มิใช่การปรับฐานให้ย่อย(ยับ) เนื่องจากปัจจัยพื้นฐานที่สนับสนุนทองคำให้ขึ้นได้ต่อยังคงไม่หมดไป เทศกาลอินเดียยังมาไม่ถึงด้วยซ้ำไปครับ

อย่างไรก็ดี เท่าที่ติดตามคลื่นย่อยของทองคำและดัชนีเหมืองทองคำมาผู้เขียนคาดว่าทองคำกำลังเดินทางใกล้จุดปรับฐานย่อยเต็มทีแล้ว คาดว่าจะสุดคลื่นย่อยในวันนี้ที่บริเวณ 148X$ แล้วปรับฐานย่อยลงมา สาเหตุของการปรับฐานครั้งนี้อาจมาจากการที่สภาคองเกรสของสหรัฐอนุมัติตัดงบประมาณลง 38,000 ล้านดอลลาร์เพื่อจะได้ไม่ต้องยุบหน่วยราชการลงก็เป็นได้ ดอลลาร์อาจจะแข็งค่าขึ้นได้ชั่วคราวครับ

การปรับฐานย่อยครั้งนี้คาดว่าจะกินเวลาราวๆ 3-4 วันซึ่งคงสิ้นสุดในช่วงวันหยุดสงกรานต์พอดี ซึ่งยังไม่ทราบว่าหลังสงกรานต์จะต้องเปลืองสบู่ล้างมือหรือไม่ ยอมรับว่าคาดคะเนได้ยากจริงๆ

ขอบคุณครับ ได้แค่นี้ก็พอใจแล้ว หนีแบบสบายตัว สบายใจครับ

ขอบคุณครับท่านจอมยุทธ์ สุดยอดของเคล็ดวิชาก็คือ หนีครับ ข้าผู้น้อยใช้บ่อยครับ

ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์ ยิ่งสูงยิ่งเสียวครับ

+1 เฮียปิรันย่า ขอบคุณค่ะ ข้าน้อยขอเกาะขบวนด้วยค่ะ

ขอบคุณ คุณย่าค่ะ วันนี้ใช้กลยุทธ์เฮียคือ หนี ด้วยคน ติดตามต่อปาย.

สวัสดีค่ะ คุณ Raty

พากันหนี เพื่อนเยอะจัง อบอุ่นค่ะ อิอิ

1380=เท่ากับราคาเท่าไร

ขอบคุณเฮีย B)

ขออภัยครับ เมื่อเช้าพิมพ์ผิด 148X$ นะครับไม่ใช่ 138X$

เนื่องจากเป็นแค่การคาดการณ์ส่วนบุคคลเท่านั้น อีกทั้งคาบเกี่ยวกับวันหยุดยาวอีกต่างหาก เปิดหลังสงกรานต์มาอาจจะกลายเป็นขายหมูก็เป็นได้เนื่องจากผู้เขียนคาดว่าทองคำอาจจะย่อได้เพียง 145X$ เท่านั้น(บริเวณที่กองทุนเพิ่งซื้อเข้าไป 11.7 ตันนั่นแหละครับ) ดังนั้นผู้อ่านควรใช้ดุลยพินิจส่วนบุคคลเอาเอง เชื่อผู้เขียนมากจนเกินไปก็ไม่ค่อยดีครับ

ว่าแต่บรรดาแม่ยกอย่ากอดผู้เขียนแน่นจนเกินไปนักเลยครับ เดี๋ยวผู้เขียนวิ่งไม่ถนัดครับ !

ถูกแก้ไข โดย ปิรันย่า