ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Piranha

เส้นทางทองคำ โดย ปิรันย่า !

โพสต์แนะนำ

+ 1 ให้คุณปุยเมฆ !gd !gd

ถูกแก้ไข โดย podcivic

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ชอบจังเลยครับ เพราะตัวเองก็เป็นเช่นนี้ "คุณจะเล่นทองควรมองปัจจุบันกับอนาคตครับ ถึงตัดสินใจพลาดก็ถือว่าความสามารถในการตัดสินใจเรายังไม่แข็งแรงและต้องพัฒนาให้ดีกว่านี้ให้ได้ อย่าไปเสียดายจมทุกข์อยู่กับราคาในอดีตจนเกินไปครับ ไม่เช่นนั้นคุณจะสามารถเสียดายอีกสารพัดเรื่องในอดีตจนไม่กล้าทำอะไรในปัจจุบันให้ดีสักเรื่องครับ " ชี้แนะตรงๆกันแบบนี้ขอบพระคุณเหลือเกิน/size]

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

วันนี้ผู้เขียนมาปลดป้ายคำเตือนสึนามิที่แขวนไว้เมื่อวานออกให้ก่อน ส่วนเหตุผลประกอบความเห็นนั้นเคลียร์ธุระเสร็จแล้วจะมาอธิบายให้ครับ

ขอบคุณครับอ.ปิรันย่า(ไม่ชอบคำว่าอาจารย์ต่อนีัไปผมขออนุญาติเรียก.เฮียปิรันย่าแล้วกันคับ)

ผมจะรอเฮีย..ว่างเสร็จธุระค่อยฟังอธิบายครับ อ้อ..ขอบคุณคุณปุยเมฆด้วยครับที่ชี้แนะ

คุณ.ปุยเมฆมีความเห็นที่ดีมากเลยครับผมจะจำไว้เป็นบทเรียนครับขอบคุณคร้าบบบทั้ง2ท่าน+1ครับ

สวัสดีครับคุณผู้อ่าน

วันนี้ผู้เขียนมาปลดป้ายคำเตือนสึนามิที่แขวนไว้เมื่อวานออกให้ก่อน ส่วนเหตุผลประกอบความเห็นนั้นเคลียร์ธุระเสร็จแล้วจะมาอธิบายให้ครับ

ขอบคุณมากนะคะ จะตั้งตารอค่ะ

โอ้ว...ดีจังค่ะ กระโดดให้สูงๆเลย เลี้ยงช้างไว้เป็นโขลง

ขอบคุณเฮียมากๆค่ะ !thk !thk !thk

ผมรอคำชี้แนะอยู่นะครับ. ตอนนี้ตกรถครับ. กะลังจะกระโจนขึ้นกลางทางอยู่555

ว่าจะไปทางไหนดีครับ

สวัสดียามดึกครับคุณผู้อ่าน ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจครับ ช่วงราคาสุดผันผวนอันน่าเวียนหัวจนอ้วกแตกนี้เห็นว่าบางท่านต้องการความเห็นของผู้เขียนจึงออกมาแชร์ความเห็นให้ตามสติกำลังครับ ส่วนสาเหตุที่วันนี้เข้ามาในเวปดึกมากเนื่องจากหลังเลิกงานก่อนกลับบ้านผู้เขียนตั้งใจไปแวะห้างสรรพสินค้าเพื่อที่จะเพิ่มเติมความสุขภายในบ้านแลกกับการกำจัดทรัพย์สินอันน่าเบื่อหน่ายให้ลดลงไปบ้าง สุดท้ายความพยายามข้างต้นก็ยังมิอาจสำเร็จลงได้เนื่องจากสินค้าที่หมายตาไว้หมดสต็อคลงอย่างน่าโมโหทำให้ผู้เขียนต้องฝันสลายอารมณ์ค้างกลับบ้านจนได้

ช่วงนี้บ่อน เอ๊ย..ตลาดทองคำผันผวนรุนแรงมากเรียกว่ากินดะทั้งคนแทงขึ้นและแทงลงทุกวันเป็นว่าเล่น ยังดีว่ามีวันหยุดเสาร์อาทิตย์หยุดกินนักลงทุนด้านใดด้านหนึ่งเป็นการชั่วคราว ลักษณะความผันผวนของทองคำที่เกิดขึ้นในสัปดาห์นี้นั้นคือมีทั้งร่วงหล่นลง 203$ ภายใน 2 วันและตีกลับขึ้นไป 127$ ภายใน 2 วันเช่นกัน นับว่าไม่เหมาะสำหรับมือใหม่ที่อยากจะกระโจนเข้่ามาในบ่อน Gold future เพราะขนาดมือเก่าก็ยังพบว่าล้มทั้งยืนเป็นใบไม้ร่วงในสัปดาห์นี้ กรณีเริ่มหัดลงทุนผู้เขียนแนะนำให้ซื้อขายทองแท่งน่าจะปลอดภัยกว่า ถึงจะเข้าพลาดติดดอยอย่างไรก็ยังไม่ถึงขั้นเรือหาย อย่างมากพยายามลืมไปสักพักสุดท้ายมักจะพบว่าราคามักจะสามารถวนกลับมารับอีกครั้งได้

สถานการณ์ล่าสุดทองคำรีบาวน์กลับขึ้นมาปิดบริเวณ 182X$ ปลายๆเรียกว่าจ่อคุกคามระยะ Fibonacci ของการรีบาวน์ระดับวัดใจที่บริเวณ 1831$ อยู่เพียงนิดเดียว กองทุนทองคำขายออกปริมาณเพียง 1.5 ตัน ตามความเห็นของผู้เขียนแล้วประเด็นสำคัญที่ต้องตัดสินใจสำหรับสถานการณ์ตอนนี้มีอยู่ 2 ทางเลือกนั่นก็คือ

1. ทองคำได้ผ่านจุดสิ้นสุดของวัฎจักรยักษ์นี้ไปแล้วที่ 1911.9$ และที่เด้งขึ้นมาถึงขณะนี้อาจเป็นเพียงคลื่นรีบาวน์เพื่อที่จะโดน Tsunami อีกลูกนึงในวันจันทร์หน้าที่จะถึงนี้ หรือว่า

2. ทองคำได้เสร็จสิ้นภารกิจการปรับฐานย่อย(ยับ)ของคลื่นปรับฐานที่ 4 ของวัฎจักรสุดท้ายไปแล้วโดยใช้เวลาเพียง 2 วัน และขณะนี้อาจจะเริ่มเข้าสู่คลื่นขาขึ้นที่ 5 ซึ่งผู้เขียนคาดว่าเป็นคลื่นสุดท้ายของวัฎจักรยักษ์นี้เพื่อที่จะขึ้นไปทำ New high อีกครั้ง

ปัจจัยที่ผู้เขียนนำมาพิจารณา ได้แก่

- ปริมาณการขายทองคำออกของกองทุนทองคำเมื่อคืนที่มีอย่างบางเบาทั้งที่ราคารีบาวน์ขึ้นไปได้ในระดับเกือบถึงฟีโบแนกซี่วัดใจที่ 1831$ และปริมาณการถือครองทองคำของกองทุึนก็ยังคงอยู่ในระดับสูงมากอยู่

- รูปทรงแท่งเทียนระดับวันที่ปิดตัวไปเมื่อวานมีลักษณะยาวใหญ่หัวกุดสีเขียว เมื่อประกอบกับแท่งเทียนรูปฆ้อนสีเขียวก่อนหน้านี้ถือเป็นสัญญาณกลับทิศเป็นขาขึ้นทางทฤษฎี

- ระยะการรีบาวน์ของดัชนีเหมืองที่มักจะไปเป็นคู่หูกับทองคำขณะนี้สามารถรีบาวน์ขึ้นได้เกินระยะสำคัญทางทฤษฎีแล้ว แถมรูปแบบแท่งเทียนระดับวัน 2 แท่งสุดท้ายก็เป็นรูปแบบกลับทิศทางเป็นขาขึ้นทางทฤษฎีเช่นกัน

- ความต้องการทองคำในตลาดยังคงมีอยู่ในระดับสูงมากและขาดแคลน ยิ่งในเดือนหน้านี้จะมี Demand การใช้งานในอินเดียเพิ่มเติมเข้ามาอีก สถานการณ์จึงไม่ค่อยสอดคล้องกับการทุบราคาเท่าใดนัก

- การพยายามนับคลื่นให้จบวัฎจักรสุดท้ายที่ 1911.9$ นั้นผู้เขียนรู้สึกว่าปริมาณแท่งเทียนของแต่ละคลื่นย่อยไม่ค่อยจะสอดคล้องกับทางทฤษฎีเท่าใดนัก จึงสันนิษฐานว่าการนับคลื่นในลักษณะเดิมของผู้เขียนน่าจะยังคงถูกต้อง อย่างน้อยก็พอจะทำนายการเกิดคลื่นสึนามิได้บ้างถือว่าพอมีประโยชน์อยู่บ้าง

- มาตรการฟื้นฟูเศรษฐกิจของประธาน FED ที่แถลงเมื่อวานยังดูไม่ค่อยเป็นรูปธรรมนัก ผู้เขียนจึงคาดว่าตัวเลขเศรษฐกิจต่างๆในช่วงใกล้นี้น่าจะยังออกมาในลักษณะที่ยังไม่ค่อยดีนัก ความไม่เชื่อมั่นต่อระบบเศรษฐกิจของเมกาอาจจะยังคงดำรงต่อไปอีกสักระยะ

หลังจากการพยายามชักแม่น้ำทั้ง 6 สายข้างต้นแล้ว ผู้เขียนจึงมีความเห็นว่าทางเลือกที่ 2 ดูจะเป็นไปได้มากกว่าทางเลือกที่ 1 ข้างต้น และหากข้อสันนิษฐานของผู้เขียนดันฟลุ้กถูกต้องอีกนั่นหมายถึงผู้ที่ติดดอยอยู่ในขณะนี้คงจะได้ยิ้มแก้มปริอีกครั้งในต้นเดือนหน้านี้เพราะสามารถเอาตัวรอดได้ สัปดาห์หน้าคงต้องแล้วแต่โชคชะตาเป็นผู้ตัดสินให้แล้วครับว่าจะมีเค้าเช่นนั้นหรือไม่

เฮ้อ ! ผู้เขียนยอมรับว่าเหนื่อยพอสมควรสำหรับการโพสต์ในลักษณะนี้ซึ่งต้องใช้พลังสมาธิและเวลาจำนวนมาก ครั้นจะโพสต์แบบกำปั้นทุบดินลวกๆสั้นๆผู้เขียนก็ไม่นิยมที่จะทำให้เสื่อมศักดิ์ศรี นับว่างานชักจูงให้ผู้อ่านหลงเชื่อคล้อยตามไปกับผู้เขียนนั้นไม่ใช่งานง่ายๆเลย อ่านแล้วควรใช้วิจารณญาณกันให้ถี่ถ้วนเอาเองนะครับ ผู้เขียนเองก็เป็นแค่มือสมัครเล่นย่อมสามารถวินิจฉัยผิดพลาดได้เหมือนปุถุชนทั่วไป นับจากบทความนี้แล้วผู้เขียนคงต้องขอหยุดพักยาวสักหน่อยครับ หากเห็นสัญญาณอันตรายแล้วรู้สึกว่านักลงทุนกำลังหลงระเริงเป็นส่วนใหญ่ ผู้เขียนจะพิจารณาการออกมาเตือนให้ตามสติกำลังครับ

บางท่านใช้สติปัญญาความรู้ในการเขียน บางท่านอาจจะใช้ประสบการณ์ในการเขียน แต่สำหรับปิรันย่าที่มีสติปัญญาความรู้และประสบการณ์ติดตัวอยู่ไม่มากนักนั้นใช้หัวใจในการเขียนเท่านั้นครับ !

ดีไม่ดีวันจันทร์ Spot อาจจะเปิดกระโดดเป็นช่องว่าง ( Gap ) เลยด้วยซ้ำไปก็เป็นได้ครับ

เปิดกระโดดเป็นช่องว่าง คือ....

ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ มือใหม่ไม่อยากเดาจ้า

5fc0f220.gif5fc0f220.gifรอทั้งวันเลยค่ะ

ขอบคุณคุณปิรันย่ามากค่ะ วันจันทร์จะได้กระโจนขึ้นรถกับเค้าบ้าง แล้วก็จะรออ่านบทวิเคราะห์ต่อไปด้วยค่ะ ถึงจะนานๆมาครั้งก็จะรอค่ะ !_087

และขอขอบคุณคุณปุยเมฆด้วยนะคะ จะเก็บเอาครั้งนี้เป็นประสบการณ์ค่ะ ถึงจะเชื่อมั่นว่ายังไงทองก็ขึ้นอยู่แล้ว แต่พอลงมาชอบมัวแต่รอของถูกค่ะ รอไปรอมาตกรถเลยค่ะ

เปิดกระโดดเป็นช่องว่าง คือ....

ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ มือใหม่ไม่อยากเดาจ้า

เฮียคงไปนอนแล้ว ตอนแทนนะคะ เปิดกระโดดเป็นช่องว่าง เฮียหมายถึง กราฟจะพุ่งปรู๊ดแรง ๆ น่ะค่ะ

บางท่านใช้สติปัญญาความรู้ในการเขียน บางท่านอาจจะใช้ประสบการณ์ในการเขียน แต่สำหรับปิรันย่าที่มีสติปัญญาความรู้และประสบการณ์ติดตัวอยู่ไม่มากนักนั้นใช้หัวใจในการเขียนเท่านั้นครับ !

+1 :wub: ขอบคุณ เฮียปิรันย่า ด้วยใจเลยค่ะ

โอ้แม่เจ้า เฮียจะทิ้งพวกเราไปอีกละ เวลาน่าสิ่วหน้าขวานซะด้วยจิ !_09 เวลาน้อยก้อเอาแบบสั้นๆก้อได้ค่ะเฮีย ไม่ต้องห่วงเรื่องว่าจะไม่สมศักดิ์ศรี เพราะพวกเรามั่นใจเต็มร้อยกับประสบการณ์ที่เฮียนำมาแบ่งปันตลอดเวลาที่ผ่านมา อย่าทิ้งฝูงปลาเล็กปลาน้อยอย่างพวกเราไปเลยน้า !_087 มาแบบสักขาวดำก้อได้นะเฮียปิรันย่าแห่งลุ่มนำไทยโกล์ด ขอร้อง :0eeeff42: