ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

SILVER DEFICIT CHART

Mine output for silver is running a losing battle. Notice how silver demand in 2005 was greater than in 2011. However, the silver price was around $9 per oz a full seven years ago. Higher price does not translate into reduced demand, even four times higher price! It might result in more recycling of scrap and recovery of grandma's silverware from the hope chest though.

http://silverdoctors.blogspot.com/2012/03/jim-willie-gold-groundhog-grind.html

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อย่างนึงที่ chart คุณส้มโอมือ แสดงให้ผมเห็นคือ

paper money depreciation

อย่างนึงที่ chart คุณส้มโอมือ แสดงให้ผมเห็นคือ

paper money depreciation

ใช่ครับ เงินกระดาษเสื่อมค่าไปเรื่อยๆครับ ยิ่งพิมพ์เพิ่มก็จะยิ่งเสื่อมค่าไปอีก

36,000บาท ตั้งราคาซะแรงเลย อยากรู้ว่าถ้าขายจริงตอนนี้จะมีคนสู้ราคามั้ย อยากรู้ต้องลองเคาะ ผมมีอยู่แค่เหรียญเดียวลองเคาะขายที่34,500ดู ถ้ามีคนซื้อก็จะเอาเงินที่ได้ไปซื้อเหรียญอื่นที่มองๆไว้ แย่จังมาขายเหรียญช่วงผมกรอบ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้ไปเดินดูเหรียญดีกว่า

ในความเห็นของผมนะครับ ตั้งแต่รายการที่ 1-18 ของเหรียญที่จะจำหน่ายในงานกาชาด ผมว่ารายการที่ 4 ดูดีที่สุด เป็นทองเก่าตั้งแต่สมัย 2514 แต่ด้วยจำนวนที่ผลิต 40000 เหรียญ ทำให้ยังเหลือจนปัจจุบัน ถ้าเป็นเหรียญใหญ่ 800 บาท ผลิต 20000 หายากกว่า

ถ้าอยากได้จริงๆ หาซื้อจากร้านพระเครื่อง หรือร้านขายเหรียญทองคำทั่วไป ผมเชื่อว่าราคาถูกกว่าครับ 18000 ก็น่าจะหาซื้อได้ครับ

36,000บาท ตั้งราคาซะแรงเลย อยากรู้ว่าถ้าขายจริงตอนนี้จะมีคนสู้ราคามั้ย อยากรู้ต้องลองเคาะ ผมมีอยู่แค่เหรียญเดียวลองเคาะขายที่34,500ดู ถ้ามีคนซื้อก็จะเอาเงินที่ได้ไปซื้อเหรียญอื่นที่มองๆไว้ แย่จังมาขายเหรียญช่วงผมกรอบ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้ไปเดินดูเหรียญดีกว่า

ผมจงใจตั้งราคาต่ำกว่ากรมธนารักษ์1500บาททั้งๆที่ผมก็มีแค่เหรียญเดียว แต่ถ้ามีคนซื้อจริงก็ยอมขายเพราะมีเหรียญอื่นที่ผมไม่มีให้ซื้อเพิ่ม วันนี้ไปดูเหรียญที่งานกาชาดมา รูดบัตรได้ซะด้วย(จ่ายเงินต้นพฤษภาคม พอหมุนเงินทัน) ผมซื้อเหรียญเพิ่มตามต้องการแล้วและยังไม่มีคนติดต่อมาผมจึงหยุดการขายเหรียญพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๗ รอบ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๔นะครับ(เพราะได้ข้อมูลแล้วว่าราคานี้น่าจะแพงกว่าราคาตลาด)

เจ้าหน้าที่ที่คุมการขายเหรียญวันนี้น่ารักครับ อัธยาศัยดีครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าตั้งราคา36,000บาทเพราะเหรียญใกล้หมดแล้ว ต้องหยุดจำหน่ายแล้วเก็บไว้ขายตามงานเท่านั้น

เหรียญทองคำที่ผมซื้อเพิ่ม เหรียญทองแห่งสุขภาพดีถ้วนหน้า (๖,๐๐๐) ๒๖,๖๑๐ ชื่่อเหรียญเป็นมงคลมาก ซื้อมอบให้ญาติผู้ใหญ่ คุณพ่อคุณแม่หรือรับขวัญหลานก็ดีมาก ชื่อเป็นมงคลมากครับ เหรียญทองคำชนิดไม่ขัดเงาผลิต5,000เหรียญ เนื่องจากพระราชกรณียกิจที่สมเด็จย่าที่ทรงห่วงใยสุขภาพของประชาชนในถิ่นทุรกันดาร ทรงจัดตั้งมูลนิธิ พอ.สว. และโปรดเกล้าฯให้หน่วยแพทย์เคลื่อนที่ไปดูแลประชาชนในถิ่นทุรกันดาร องค์การอนามัยโลกจึงทูลเกล้าถวาย

"เหรียญทองแห่งสุขภาพดีถ้วนหน้า" กรมธนารักษ์จึงจัดทำเหรียญกษาปณ์ที่ระลึกนี้ขึ้นมา เหรียญออกแบบสวยดีครับ

หลายเหรียญที่มีชื่อตามรายการผมไม่เห็นนะ แล้วจะมาคุยเรื่องเหรียญเพิ่มเติมอีกที

ในความเห็นของผมนะครับ ตั้งแต่รายการที่ 1-18 ของเหรียญที่จะจำหน่ายในงานกาชาด ผมว่ารายการที่ 4 ดูดีที่สุด เป็นทองเก่าตั้งแต่สมัย 2514 แต่ด้วยจำนวนที่ผลิต 40000 เหรียญ ทำให้ยังเหลือจนปัจจุบัน ถ้าเป็นเหรียญใหญ่ 800 บาท ผลิต 20000 หายากกว่า

ถ้าอยากได้จริงๆ หาซื้อจากร้านพระเครื่อง หรือร้านขายเหรียญทองคำทั่วไป ผมเชื่อว่าราคาถูกกว่าครับ 18000 ก็น่าจะหาซื้อได้ครับ

ขอบคุณครับสำหรับความเห็นเรื่องเหรียญ

เฉลย มี #4 อันเดียวครับ ที่เป็นเม็ดใน

นอกนั้น pack เม็ดนอกแกะมาใส่ ภาชนะต่าง

#1 กะ 6 เป็นตรา ดอกบัว (MTS gold)

2, 3, 5 เป็นตรากระทิงครับ (Golden Bull)

เฉลย มี #4 อันเดียวครับ ที่เป็นเม็ดใน

นอกนั้น pack เม็ดนอกแกะมาใส่ ภาชนะต่าง

#1 กะ 6 เป็นตรา ดอกบัว (MTS gold)

2, 3, 5 เป็นตรากระทิงครับ (Golden Bull)

ขอบคุณครับ

มีภาพเม็ดเงินหลายๆแบบดีจังเลยครับ พึ่งเคยเห็นเม็ดในก็คราวนี้

ถ้าเอาเหรียญเงินต่างประเทศมาขายจะมีคนรับซื้อไหมครับ

ถ้าเอาเหรียญเงินต่างประเทศมาขายจะมีคนรับซื้อไหมครับ

อยากรู้ต้องทำเหมือนผมซิ เลือกเหรียญที่มีซ้ำสัก1-2เหรียญ แล้วตั้งราคาดู เผื่อขายได้เวลาสั่งอาจสั่งมากกว่าที่ต้องการนิดหน่อย เป็นการลดค่าขนส่ง

---ตั้งราคาขาย รู้เลยขายได้มั้ย ถามอาจได้ข้อมูลอย่างนึง เวลาขายจริงก็ข้อมูลอีกอย่าง เวลาสั่งของลองสั่งเกินสัก1-2เหรียญแล้วลองขายดูซิ

Solar Trust America (STA) พึ่งประกาศล้มละลายเมื่อวันจันทร์ที่่ผ่านมา

STA เป็นเจ้าของโครงการโรงงานไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก

และได้รับการสนับสนุนเิงินกู้จากกระทรวงพลังงานของสหรัฐอเมริกา

(STA ได้รับเงินกู้มากที่สุดเป็นอันดับที่สอง ตั้งแต่กระทรวงเคยปล่อยกู้มา)

เมื่อเดือน ธ.ค. ที่ผ่านมา บริษัท Solar Millennium AG ของเยอรมันนี

ที่ก่อตั้งแต่ปี 1986 ก็ได้ประกาศล้มละลายไปเหมือนกัน

Solar Millennium AG เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ของ STA (70%)

http://www.zerohedge.com/news/worlds-largest-solar-plant-21-billion-energy-department-loan-guarantee-files-bankruptcy

ถูกแก้ไข โดย wcg

ไม่กี่วันก่อน อ่านข่าวเก่าเจอว่านโยบายสนับสนุนเงินแก่กลุ่มโซลาร์เซล(หรือพลังงานสะอาดประมาณนี้)ของสหรัฐจะหมดอายุปลายปี2011 ถ้าไม่ต่ออายุการสนับสนุนกลุ่มนี้จะเดินต่อลำบาก

เผอิญไม่มีข้อมูลว่ารัฐบาลต่ออายุการช่วยเงินสนับสนุนมั้ยเลยไม่ได้โพส เกิดเรื่องซะแล้ว

ส่วนตัว ประเด็นเรื่องพลังงานทดแทน ผมมองแบบนี้ครับ

ถ้ามองเรื่องตัวเงินแล้ว พลังงานทดแทนส่วนมาก มีราคาสูงกว่าพลังงานจากคาร์บอน

ทำให้เอามาสู้กับพลังงานจากคาร์บอนไม่ได้ ถ้าไม่มีรัฐบาลอุดหนุน

ซึ่งถ้ามองจากพื้นฐานที่พลังงานแพงขึ้น มาจากการพิมพ์เงินแล้วล่ะก็

ในระยะยาว ไม่ว่าแหล่งพลังงานอะไรก็ตาม ก็จะแพงขึ้นในอัตราที่ใกล้เคียงกัน

และถ้าเอาทฤษฏี net energy มาใช้แล้วล่ะก็

พลังงานทดแทน อย่างไรก็เทียบไม่ติดกับพลังงานจากคาร์บอน

เพราะฉะนั้น ตราบใดก็ตามที่พลังงานจากคาร์บอนไม่หมดไปจากโลกใบนี้

พลังงานทดแทน ก็อยู่ได้ด้วยตัวเองยาก

เท่าที่พอจะทราบ โครงการพลังงานแสงอาทิตย์ทั้งขนาดเล็ก และขนาดใหญ่ในอเมริกา

เกือบทั้งหมด ได้รับการอุดหนุนจากรัฐบาลในหลายๆรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นด้านภาษี หรือเงินสนับสนุน

เป็นต้น / และโครงการขนาดใหญ่ในเยอรมันนี ก็เช่นเดียวกันครับ

* * *

T. Boone Pickens เป็นมหาเศรษฐีที่ร่ำรวยมาจากธุรกิจพลังงาน

ในช่วงซักประมาณ 5-10 ปีที่ผ่านมา (ไม่แน่ใจในช่วงเวลา) เขาตัดสินใจลงทุน

เกี่ยวกับพลังงานลม เพราะเมื่อเทียบราคากาซธรรมชาติ ซึ่งแพงมากในตอนนั้น แล้ว

เขาเห็นว่าสามารถทำกำไรกับพลังงานทดแทนได้

แต่แล้วเขาก็ต้องล้มเลิกโครงการนี้ และเสียเงินไปกว่า $150ล้าน ฟรีๆ

เพราะมีการค้นพบแหล่งกาซธรรมชาติขนาดใหญ่ในอเมริกา ทำให้พลังงานลม

ไม่คุ้มค่ากับการลงทุนอีกต่อไป

ตอนนี้ T. Boone Pickens เลยหันมาสนับสนุนธุรกิจกาซธรรมชาติแทน :)