ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

เฮีนคิกครับ มาบ่อยๆนะครับ ฮาๆ

คือว่า เหมือนจะเข้าใจสิ่งที่เฮียคิกสอนมาตั้งแต่เปิดกระทู้แล้วนะครับ

แต่พอเฮียคิกเริ่มลงรายละเอียด เช่นเรื่อง Gap วันนี้

ก็พอจะเห็นความเขลาของตนเอง ว่า ยังไม่ get 100%

ถูกแก้ไข โดย chinchilla

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณคิก. Gap. ที่เคยบอกก่อนหน้าคือ 1797 ยังไม่ปิดใช่ไหมคะ

คุณเกี้ยมอี๋คะ... ราคาที่ 1797 ไม่ใช่ gap ค่ะ

เป็นราคาที่คุณคิกเธอขายไปก่อน แล้วค่อยมาซื้อคืนค่ะ

และเท่าที่ madam เข้าใจจากบทความของคุณคิก...

ถึงตอนนี้...เข้าใจว่า gap. ต่างๆที่เกิดขึ้นในวันสองวันที่ผ่านมานั้นถูกปิดไปหมดแล้วนะ

ก็ต้องรอดูราคาเปิดวันจันทร์ว่าจะมี gap ใหม่เกิดขึ้นอีกหรือเปล่าจ้า

ถูกแก้ไข โดย madam

ขอบคุณน้องคิก... +1 ให้ทุกโพสเลยจ้า

คิดว่า ตัวเองเริ่มเก็ทในสิ่งที่คิกสอนบ้างแล้ว เริ่มชอบความผิดปกติซะแล้ว ฮ่าฮ้า

แต่ปัญหาอยู่ที่ตอนตัดสินใจ...จุดซื้อจุดขาย นี่สิ ยังหาจุดปลอดภัยไม่ค่อยได้เลย

ขอบคุณมากๆค่ะคุณคิกคาปู้ :wub:

คุณเกี้ยมอี๋คะ... ราคาที่ 1797 ไม่ใช่ gap ค่ะ

เป็นราคาที่คุณคิกเธอขายไปก่อน แล้วค่อยมาซื้อคืนค่ะ

และเท่าที่ madam เข้าใจจากบทความของคุณคิก...

ถึงตอนนี้...เข้าใจว่า gap. ต่างๆที่เกิดขึ้นในวันสองวันที่ผ่านมานั้นถูกปิดไปหมดแล้วนะ

ก็ต้องรอดูราคาเปิดวันจันทร์ว่าจะมี gap ใหม่เกิดขึ้นอีกหรือเปล่าจ้า

ขอบคุณคะมาดาม แต่เข้าใจผิดดีไปอย่างไม่งั้นขายหมูไปแล้ว

ขอบคุณมากๆค่ะที่คุณคิกช่วยอธิบายค่ะ

ยังไม่ค่อยเข้าใจมากเท่าไหร่แต่ก้อเริ่มมองเห็นแสงรำไรมาบ้าง

จะค่อยๆอ่านย้อนหลังศึกษาดูค่ะ

:D

ยินดีครับพี่ ๆ ทุก ๆ คน...ผมแค่อยากให้แต่ละคนมีสิ่งที่ยึดของตัวเองไว้ซักอย่างแค่นั้นเอง

การอ่านแนวรับ แนวต้านของพี่ ๆ ที่โพสให้เราทุกวันไม่ผิดนะครับ(ไม่ได้ห้ามอ่าน จริง ๆ ก็เป็นสิ่งที่ควรต้องทำ เดี๋ยวจะบอกว่าทำไม)

เพราะแต่ละคนก็หาจากหลักการที่เป็นสากล หรือ จากประสบการณ์ที่เรียนรู้มาทั้งนั้น

แต่สิ่งหนึ่งที่สำคัญมาก ๆ คือ รู้แนวรับแนวต้านแล้ว "ตอนนี้เราต้องทำอย่างไรล่ะ" ซื้อ หรือ ขาย หรือ รอ

ซึ่งมันเป็นจุดเริ่มต้นเลยก็ว่าได้เพราะคำถามสุดฮิตของแมงเม่าทองคำ(รวมถึงตัวผมคือ)

ซื้อได้หรือยัง??? หรืิอ ขายได้หรือยัง???

ถ้าเรารู้แนวรับแนวต้าน แต่ไม่รู้ว่าซื้อได้หรือยัง หรือขายได้หรือยัง ณ เวลานั้นเรากำลังทิ้งโอกาสให้ผ่านไปเฉย ๆ

บ่อยเข้าก็เหมือนกับการฝึก เค้าว่าฝึกอะไรได้อย่างนั้น อันนี้จริงเป็นที่สุด ฝึกให้ทิ้งโอกาสบ่อย ๆ เราก็จะเป็นคนที่ตายด้านได้นะครับ อิอิ(ใช้คำนี้้ห้ามคิดลึก คิดแบบผมทะลึ่งตายเลยน๊า 555+) !_01

ขอบคุณน้องคิก... +1 ให้ทุกโพสเลยจ้า

คิดว่า ตัวเองเริ่มเก็ทในสิ่งที่คิกสอนบ้างแล้ว เริ่มชอบความผิดปกติซะแล้ว ฮ่าฮ้า

แต่ปัญหาอยู่ที่ตอนตัดสินใจ...จุดซื้อจุดขาย นี่สิ ยังหาจุดปลอดภัยไม่ค่อยได้เลย

ชอบจังพี่มาดาม ความผิดปกติคือสิ่งที่เราหา ถ้าเห็นเมื่อไหร่รีบจัดการเพราะ ความผิดปกติคือโอกาส คนพร้อมก็สามารถมองเห็นและทำกำไำรกับมันได้จริงปะครับ

อันนี้คุณชินส่งมาหลังไมค์เห็นว่ามีประโยชน์ ขออนุญาตคุณชิน ยกมาไว้ข้างหน้านะครับ

สวัสดีครับเฮียคิก

ตอนนี้กลับมา งง เรื่อง Gap อีกครั้งครับ

คือว่า อยากรบกวนให้เฮียคิกช่วยชี้โพรงให้หน่อยครับ

คำคามที่ผมสงสัยก็คืออย่างนี้ครับ

1. ถ้าแท่งปิดวันก่อนหน้าเป็นแท่งเขียว

1.1 ราคาเปิดวันนี้ สูงกว่า ราคาปิดวันก่อน อย่างนี้จะเกิด Gap มั้ยครับ

1.2 ราคาเปิดวันนี้ ต่ำกว่า ราคาปิดวันก่อน อย่างนี้จะเกิด Gap มั้ยครับ

และ

2. ถ้าแท่งปิดวันก่อนหน้าเป็นแท่งแดง

2.1 ราคาเปิดวันนี้ สูงกว่า ราคาปิดวันก่อน อย่างนี้จะเกิด Gap มั้ยครับ

2.2 ราคาเปิดวันนี้ ต่ำกว่า ราคาปิดวันก่อน อย่างนี้จะเกิด Gap มั้ยครับ

เหมือนจะเข้าใจ แต่ไม่เข้าใจจริงๆ

เหมือนกำลังพายเรือวนอยู่ในอ่างครับ เฮียคิก

ขอบคุณครับ

ชิน

ถ้าเรามองแค่เป็น Day Trade ทุกกรณีที่ถามมามันคือ GAP ทั้งหมดครับ

เพราะกราฟทองคำ(เน้นว่ากราฟทองคำ) ไม่ควรจะมีราคาที่ไม่ต่อเนื่องกัน หรือสิ่งที่เราเรียกว่า GAP

ราคาเปิดสูงกว่าราคาปิดวันก่อน เมื่อราคาขึ้นไปเท่าไหร่ก็แล้วแต่มันจะลงมาที่ีราคาเปิดของมันหรือต่ำกว่า

ราคาเปิดต่ำกว่าราคาปิดวันก่อน เมื่อราคาลงไปเท่าไหร่ก็แล้วแต่มันจะขึ้นมาที่ีราคาเปิดของมันหรือสูงกว่า

เป็นอย่างนี้อยู่ตลอดเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นกราฟรายหนึ่งนาที หนึ่งชั่วโมง สี่ชั่วโมง รายวัน และรายสัปดาห์

ผมถึงบอกว่าถ้าวันนี้เห็น GAP อยู่ด้านไหนถ้า ณ ปัจจุบันราคายังไม่ไปที่ GAP นั้นเดี๋ยวราคามันก็จะไป

เรียกว่า ราคามันจะไปในทางที่ GAP อยู่แน่นอน อันนี้เป็นประโยชน์อย่างหนึ่งของแท่งเทียนที่ผมใช้ประจำ ๆ ครับ

ส่วนเรื่องที่บอกให้เราต้องอ่านของกูรูอื่น ๆ ให้เยอะและหลากหลายเพราะเราก็ต้องรู้ว่า คนส่วนใหญ่ในตลาดคิดยังไง

ราคาเท่าไหร่คือจุดที่เค้าจะซื้อจะขายกันเยอะ ๆ หรือแนวไหนที่เค้าจะยอม Cutloss ข้อมูลเหล่านี้มีประโยชน์ทั้งนั้นครับ

มันเป็นประโยชน์ในการวางแผนการลงทุนของเราว่า "วันนี้จากวิธีการอ่านของเรา และสิ่งที่ผู้คนในตลาดคิด เราจะตามหรือเราจะสวน"

เพราะไม่มีทฤษฏีไหนห้ามสวนทางเรื่องความคิด แต่สิ่งที่ห้ามสวนคือ "เทรน หรือ แนวโน้ม" ต่างหากใช่ป่าว !031

TREND IS YOUR BEST FRIEND !gd

มีคำถามส่งได้หน้าไมค์หลังไมค์เหมือนเดิมนะครับ มีโอกาสจะตอบให้ ถ้าตอบไม่ได้จะค้นมาให้ โชคดีมีกำไรครับเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคน !01

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

ขอบคุณสำหรับการเปิดมุมมองใหม่ๆค่ะ เวลาดอยไม่เคยกล้าขายราคาตำ่กว่าทุนเลย แต่มาอ่านวิธีของคุณคิกแล้ว จะหัดเปลี่ยนความคิดแล้วค่ะ จันทร์หน้าจะลองเข้าภาคปฏิบัติแล้ว เพราะมีดอยอยู่หนึ่งก้อนไม่กล้าขายสักทีทั้งที่กำไรสองร้อยบาทแล้วกลัวซื้อกลับไม่ได้ แล้วก็มานั่งดูมันลงและก็ไม่กล้าซื็อเพิ่มเพราะกลัวมันลงอีก เสียโอกาสและนั่งเสียดายอยู่หลายรอบแล้ว วันนี้นั่งอ่านทั้งวันและจะตามอ่านตลอดไป ขอบคุณคุณคิกมากๆค่ะที่สละเวลามาให้ความรู้

บทความนี้อธิบายได้เคลียร์แจ่มเลยน้องคิก

อ่านสนุก มีนัยยะทุกตัวอักษร

ขอบคุณค้า... +1 จุ๊บ จุ๊บ

ถูกแก้ไข โดย madam

ขอบคุณครับ เฮียคิก

รบกวนหลังไมค์อีก 1 คำถามนะครับ biggrin.gif

ขอบคุณสำหรับการเปิดมุมมองใหม่ๆค่ะ เวลาดอยไม่เคยกล้าขายราคาตำ่กว่าทุนเลย แต่มาอ่านวิธีของคุณคิกแล้ว จะหัดเปลี่ยนความคิดแล้วค่ะ จันทร์หน้าจะลองเข้าภาคปฏิบัติแล้ว เพราะมีดอยอยู่หนึ่งก้อนไม่กล้าขายสักทีทั้งที่กำไรสองร้อยบาทแล้วกลัวซื้อกลับไม่ได้ แล้วก็มานั่งดูมันลงและก็ไม่กล้าซื็อเพิ่มเพราะกลัวมันลงอีก เสียโอกาสและนั่งเสียดายอยู่หลายรอบแล้ว วันนี้นั่งอ่านทั้งวันและจะตามอ่านตลอดไป ขอบคุณคุณคิกมากๆค่ะที่สละเวลามาให้ความรู้

ตอนเข้าเป็นสมาชิกใหม่ๆ ก็เหมือนคุณซิวแหละ พอลองทำก็ลัุ้นเหมือนกันต้องนั่งจ้องหน้า คอมทั้งวัน แต่ไม่ว่าจะซื้อขายเท่าไรจำนวนทองที่ถือต้องเท่าเดิม แต่ต้องมีเงินสำรองเผื่อเดาผิด กฎของคคุณคิกมีว่า ขาขึ้นซื้อถูกกว่าขาย ขาลงขายแพงกว่าซื้อ. ฮื. ฮื

คุณชินถามหน้าไมค์ สิคะคนอื่นจะได้ประโชน์ด้วย นานๆคุณคิกจะโพสสักที