ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

คุณ NicetoMeetU ค่ะ

madam ขอลองออกความเห็นนะค่ะ ส่วนตัวคิดว่า...

1) ช่วง 1670.50 - 1670.95 ไม่น่าจะใช้ gap ค่ะ ดูจากแท่งกราฟรายวันเป็นแดงทั้งคู่ เปิดสูง-ปิดต่ำ

เพราะฉะนั้น วันก่อนปิด 1670.50 แล้ววันต่อมากระโดดไปเปิดที่ 1670.95 ก็จริง แต่ราคาวิ่งผ่านลงมาปิดต่ำ มี low อยู่ที่ 1626...ดังนั้น Gap นี้น่าจะถูกปิดไประหว่างวันแล้ว

2) ช่วง 1657.70 - 1657.50 อันนี้คิดว่าน่าจะใช่ gap ค่ะ จากแท่งกราฟที่เป็นแดงทั้งคู่อีกเหมือนกัน

ราคาเปิดกระโดดต่ำกว่าราคาปิดของวันก่อนหน้า 20เซนต์ ต่อจากนั้นก็ลงตลอดทั้งวัน มาปิดที่ 1640.35

ช่วงราคา gap จึงยังไม่ถูกปิดไป แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าแค่ 20เซนต์ นี้ มันจะนับว่าเป็น gap ได้หรือเปล่านี่ madam ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ

ส่วนวันนี้ 21ตค. ดูแท่งกราฟแล้วคิดว่า ไม่มี gap จากราคาปิดเมื่อวานนะค่ะ

ถูกผิดอย่างไร รบกวนคุณคิก หรือ ท่านอื่น ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากๆ นะคะ คุณ madam + chinchilla !thk !gd

เข้ามาเพิ่มเติมนิดหน่อย แบบว่า งงๆ และมีคำถามตามมาอีก อีกแระ :lol:

>>> เวลาเราเข้า login Inter (server) >> GAP จะอยู่ที่ 1657.35 - 1655.10

>>> แต่เวลาเข้า login Demo (server) >> GAP จะอยู่ที่ 1657.70 - 1657.50 !hh !_02

แล้วหางของแท่งเทียนจะนับด้วยหรือเปล่า ??

ปล. พออ่านหนังสือ เรื่อง Gap Theory หน้า 44 (ของอาจารย์สุรชัย)

http://inv2.asiaplus.co.th/cms/uploads/pdf_investor/thai/chap04.pdf

ไม่รู้ว่า ช่วง GAP (ถ้าดูจากราคาเปิด-ปิด ของแต่ละวัน)

อาจจะถูกปิดไปแล้วในช่วงระหว่างวันหรือเปล่า ?? น่ะซิ !38 (ด้วยหางของแท่งเทียน)

แหะๆ :wacko: แบบว่า..ไม่ค่อยมั่นใจว่า...เวลาเราอ่านแล้ว..เราจะเข้าใจถูก-ผิดอย่างไร รบกวนคุณคิก หรือ ท่านอื่น ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ถูกแก้ไข โดย NicetoMeetU

อิอิ K.chinchilla & K.NicetoMeetU เก่งจังเยยคะ

สงสัยวันนี้คงต้องมาปิดแก๊บที่ 164x แน่ๆเลย อิอิ

!01 !01 !01 !01

สวัสดีคะ K.chinchilla & K.NicetoMeetU

แท่งเทียนเมื่อคืน น่าจะมี GAP ใช่หรือเปล่าคะ

มารอท่านทั้งสอง วิเคราะห์ กะ วิแคระให้ฟังนะคะ

รบกวนด้วยนะคะ จะได้มีแนวทางในการลงทุน

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

!uu !uu !uu

เห็น gap ที่ 1658.xx gap หนึ่งเดียวโดดๆ

มันจะลงมาปิดเมื่อไหร่คะ !031

Kikkapu888_Gold Comment

กลับมาประจำการณ์หลังเก็บของน้ำท่วมเสร็จ

ว่าแต่ยังมีร้านทองร้านไหนเปิดให้เราซื้อขายได้บ้างเนี่ย ???

สงสัยต้องรอวันอังคารเนอะ เพราะวันจันทร์หยุดชดเชยวันปิยะมหาราช

ถือว่าได้พักผ่อน 1 วันในวันจันทร์ ประชาสัมพันธ์หน่อย

ใครอยู่ กทม. ไม่มีที่จอดรถมาฝากผมไว้ได้นะ มีที่จอดเหลือเป็นพัน ๆ คัน

แต่ที่ "จันทบุรี" นะค๊าบบบบ ไม่คิดมากก็ถือว่าพักผ่อนเนอะ

อยู่ กทม...เครียดเกิน ^___^

จากกราฟเชื่อว่าเราเห็นจุดต่ำสุดไปแล้ว

ไม่คิดว่าจะมีต่ำกว่า 1532 อีกเพราะไม่ว่าขาขึ้นหรือขาลง

ราคา Peak วอลุ่ม Peak หรือ ราคา trough วอลุ่ม peak

ให้ถือว่าเป็นจุดสูงสุดหรือต่ำสุดของเทรน

ตอนนี้ก็แค่ Side way ให้ทำกำไรไปเรื่อย ๆ เ่ท่านั้นเอง ^__^

Sunday 23, Cotober 2011 at 00.02

คุณคิก :)

ถูกแก้ไข โดย ginger

ช่วยหา Gap แล้วกัน ไม่รู้ว่าใครมี gap (daily) 22-23 Sep 11 >> ตรงช่วง 173x-174x หรือเปล่า ??

tongue.gif ยังหัดเดิน หัดคลาน และหกล้มอยู่บ่อยๆ เลยค่า wacko.gif...เลยไม่ค่อยมั่นใจสักเท่าไร

รอคุณคิก และทุกๆ คนช่วยตีๆ ตบๆ ให้เข้าที่ เข้าทางlaugh.gif... ไม่ให้เดินหลงทางอยู่ด้วยค่าาาา

(แบบว่า...ถ้าไม่ใช่แย้งได้เลยนะคะ จะได้ศึกษาตามไปด้วย ^^) wink.gif

ปล. ขอให้กำลังใจ ทุกๆ คนในสถานการณ์น้ำท่วมตอนนี้ด้วยนะคะ

สวัสดีครับทุกท่าน ขอโทษด้วยจริง ๆ นึกว่าขนของบ้านตัวเองเสร็จแล้วจบ มันไม่ใช่แค่นั้น !17

ญาติพี่น้อง เพื่อน และทุกคนที่เรารู้จักเค้าต้องการความช่วยเหลือมาก ๆ จริง ๆ

คนถามว่า "ทำไม เราต้องช่วยทุกคนด้วย" คำตอบมันก็ตอบได้โดยใช้อีกคำถามว่า ก็แล้ว "เราอยู่คนเดียวในประเทศหรือในโลกได้หรือป่าวล่ะ"

ถ้าคำตอบมันคือไม่ได้ คำตอบแรกมันก็คือ "ต้องช่วย" ก็แค่นั้น "ช่วยได้เท่าที่มือเราเอื้อมถึง" = ช่วยตามกำลังที่ทำได้และไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อน(ซึ่งแต่ละคนความสามารถและความถนัดไม่เท่ากัน)

คอมเม้นต์เรื่องทองนิดนึงครับ.....น้ำท่วม กทม. และต่างจังหวัดครั้งนี้ เกี่ยวกับ ตลาดทองคำ หรือ ไม่ ???

คำตอบคือเกี่ยวครับ ร้านทองใหญ่ ๆ ส่วนใหญ่อยู่ใน กทม. แล้วการปิดเปิดช่วงนี้ก็ไม่แน่นอน

เมื่อเราประเมินความเสี่ยงของการซื้อขาย ฯลฯ (ซึ่งยาว มาก ๆ ถ้าคุยกันประมาณสองชั่วโมงกว่า)

สรุปได้ว่า ตอนนี้ถ้าเราลงทุนแบบถือทองคำ ความเสี่ยงในการขายออกไปแล้วซื้อคืน มีความเสี่ยงมากกว่า

การเก็บทองไว้กับตัวสำหรับทองแท่ง ทำไมถึงพูดอย่างนี้ลองเช็คข้อมูล นะครับ

1.เทรนของกราฟเป็นขาขึ้น ขาลง หรือ ไซด์เวย์

2.ทองที่อยู่ในบัญชีของคุณทุกคน ใช้เวลาเท่าไหร่ ถึงจะรับของได้

(ความจริงบริษัททั้งหลายเค้าว่า T+2 เนอะ ตอนตัดเงินในบัญชีเราเร็วเชียว แต่ตอนจะขอทองเราคืนโดนกันเป็นแถว มากกว่า T+2 ฟันธง)

ตอบสองคำถามนี้ได้ก็ตอบตัวเองได้แล้วครับว่า ตอนนี้ควรจะวางแผนการลงทุนอย่างไร โชคดีมีกำไรนะครับ เพื่อน ๆ ทุกคน !Hi

ปล....ส่วนตัวผมลงทุนยังไงก็ได้ แต่ "อย่าทำทองหาย" หรือ ซื้อขายใน Internet หรือ ทางโทรศัพท์แล้วอย่าลืม ดูว่า เรามีทองจริง ๆ อยู่เท่าไหร่

พ่อผมสอนไว้ว่า ของที่ว่าเป็นของเราหรือคิดว่าเป็นของเรา มันจะยังไม่เป็นของเราจนกว่า "มันจะอยู่ในมือเราแล้ว" แค่นั้นจริง ๆ ครับ !La

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

ขอบคุณนะคะ ที่ออกมาเตือนคะ เฮอนึกแล้วก็เสียวนะคะ

แต่ก็คงภาวนาว่าคนที่เป็นโบรกเกอร์ คงมีความรับผิดชอบนะคะ

!034 !034