ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

สวัสดีคะคุณคิก. ดีใจจังคุณคิกกลับมาแล้ว. ติดตามอ่านมาตลอดเลย.

กำลังอ่านอะไรๆๆๆๆๆๆๆๆๆในฟอรั่มที่คุณคิกได้แนะนำไว้

ดีมากกกกกกกกกเลยคะ. ทำให้เข้าใจมากขึ้นเวลามาอ่านที่กูรูแต่ละคนเข้ามาแนะนำ

แต่ gap ก้อยังงงงง แต่ยังอ่านต่อไปคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณคิกคะ แอบอ่านมานานแต่ไม่เคยสมัครสมาชิกเลยไม่ได้โพส

คือ อยากทราบว่า Gap 1758 ปิดไปหรือยังคะ

เพราะพยายามอ่านแล้วแต่งง เห็นราคาเปิดมาแล้วมี Gap แต่ก้อเห็นราคามันมีต่ำสุด และสูงสุดของวันนั้น

มันก้อล้วนเลยผ่าน Gap มาแล้ว

เช่น ราคาเปิด วันนี้ 1758 แต่ราคาก้อทำ low ที่ 1744 และทำ high ที่ 1768 ก้อเลยสับสนว่า

ราคาได้ปิด gap ที่ 1758 ไปแล้ว เพราะตอนเปิดมันทำราคาที่ต่ำกว่า Gap ที่ 1744 และได้ขึ้นไปเหนือ Gap ที่ 1768

เลยไม่แน่ใจว่ามันจะลงมาปิด Gap ที่ 1758 อีกหรือป่าวค่ะ

รบกวนคุณ kik ชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีคุณ แนน55 GAP ที่ผมบอกตามบ่อย ๆ คือ GAP ชนิดที่หนึ่งตามบทความที่เขียนไว้ครับ

คือเป็นการบอกทิศทางว่า วันนี้จะปิดราคาแท่งเขียวหรือแท่งแดง หรือ ตอบคำถามที่่ว่า ซื้อแล้วราคาจะขึ้นมั๊ย หรือ ขายแล้วราคาจะลงมั๊ย

จากที่เราสังเกตุเราจะสังเกตุว่า GAP คือสิ่งที่ผิดปกติ มันเกิดด้านไหนทิศทางของราคาทองจะไปในด้านนั้นไม่ช้าก็เร็ว

และสำหรับพวก Day Trade คือซื้อขายในจบในวัน (ส่วนจะวันละกี่รอบอยู่ที่ความโลภของแต่ละท่าน) ทิศทางสำคัญมากครับ

เช่น วันนี้ถ้าเราอ่านทุกอย่างแล้ว ราคามันจะปิดเป็นแท่งเขียว เทคนิคที่เราใช้คือ ขายแล้วซื้อคืน ซื้อแล้วขายแล้วซื้อคืน หรือทำยังไงก็ได้

โดยถ้าสิ้นวันเราต้องมีทองหรือถือสถานะ Long (ถ้าอ่านได้ว่าแท่งแดงเทคนิคก็กลับกัน)

เมื่อวานตอนมันลงมาที่ 1735.70 เนี่ยสิ่งที่เราเห็นคือ Volume การซื้อขายซึ่งเยอะกว่าที่ผ่าน ๆ มา + กับสัญญาณไดเวอร์เจ้น ในรายชั่วโมง

เช้านี้เราเห็น SPDR ซื้อเพิ่มอีก 1 ตันกว่า(เจ้ามือนี่เองที่ไม่ยอมให้ราคาลง) !_01

เพราะฉะัันั้นประเมินแบบเด็ก ๆ ว่าคงไม่ได้เล่นขายแล้วซื้อคืนแล้วหละ เพราะ "เสี่ยงเกินไป"

ตาม GAP สำหรับพวกเล็กสั้นขยับซอย ถ้าต่ำกว่า 1758 ซื้อได้ทุกราคาน๊า เพราะมี GAP ขนาด 0.49 USD อยู่ทำให้รู้ว่า

ราคาต่ำกว่า 1758 เดี๋ยวยังไงมันก็กลับไปที่ราคนนี้หรือเหนือกว่านี้แน่ ๆ !Aa

เหมือนที่ผมจะซื้อขายทุกครั้งเราจะประเมินความเสี่ยงด้วยครับว่า "ขายไปแล้ว ซื้อคืนในราคาที่ถูกกว่าที่ขายได้มั๊ย" ถ้าไม่ได้เราไม่ขาย

แปลข้างบนบทคอมเม้นต์ก็คือ ให้รอเมื่อมีจังหวะขายและซื้อคืนเมื่อต่ำกว่า 1758 คำถามของคุณแนน คำตอบก็เลยเป็นที่ว่า 1744 < 1758

ซื้อได้ครับ เพราะ "ต่ำกว่า 1758 ซื้อได้ทุกราคา เพราะมันจะไปปิด 1758 หรือสูงกว่าในวันนั้นหรืออย่่างช้าก็ไม่เกินสองวัน" ถ้าตามกราฟตอนนี้ก็ได้ตังค์แล้วเนอะ ^__^ !gd

คำถามที่เราต้องตั้งทุกวันและหาคำตอบจากกราฟให้ได้ก่อนการซื้อขายคือ

1.วันนี้ทองจะขึ้นหรือลงและเราควรต้องทำยังไงกับมัน

2.ถ้ามันขึ้นลง มันจะขึ้นลงไปที่เท่าำไหร่

3.มีจุดผิดปกติตรงไหนบ้างที่เราจะทำกำไรกับมันได้

แค่นี้เองครับ พยายามหาจุดผิดปกติบนกราฟที่ปกติ ใครหาเจอก่อนคนนั้นได้เงินออกจากตลาด เอาไปใช้ทำอะไรก็ตามใจ !_06

คำตอบผมวนไปวนมาเนอะ อ่านยังไงก็เข้าใจยาก (รู้ตัวเอง) แต่มีโอกาสจะเอาไปบอกครับว่าดูแค่นี้จริง ๆ 1...2...3

จะพยายามอธิบายให้ง่ายที่สุด แต่ก็เปรียบได้กับผมที่ไม่เคยกิน "ฟัวกรา" แล้วมีคนมาอธิบายว่า มันนุ่น อร่อย หอมขึ้นจมูก

ผมนึกไม่ออกอ่ะ จนกว่าจะได้เห็นและได้ชิมเอง ว่ามะ

http://en.wikipedia.org/wiki/Foie_gras

ฟัวกรา (ฝรั่งเศส: Foie gras [fwɑ gʁɑ]) แปลเทียบเคียงว่า fat liver คือตับห่านหรือเป็ดที่ถูกเลี้ยงให้อ้วนเกิน ฟัวกราได้ชื่อว่าเป็นอาหารฝรั่งเศสที่ดีที่สุด เช่นเดียวกับทรัฟเฟิล มีลักษณะนุ่มมันและมีรสชาติที่แตกต่างจากตับของเป็ดหรือห่านธรรมดา

ใน พ.ศ. 2548 ทั่วโลกมีการผลิตฟัวกราประมาณ 23,500 ตัน ในจำนวนนี้ ประเทศฝรั่งเศสเป็นผู้ผลิตมากที่สุดคือ 18,450 ตัน หรือร้อยละ 75 ของทั้งหมด โดยร้อยละ 96 ของฟัวกราจากฝรั่งเศสมาจากตับเป็ด และร้อยละ 4 มาจากตับห่าน ประเทศฝรั่งเศสบริโภคฟัวกราใน พ.ศ. 2548 เป็นจำนวน 19,000 ตัน

สวัสดีคุณ แนน55 GAP ที่ผมบอกตามบ่อย ๆ คือ GAP ชนิดที่หนึ่งตามบทความที่เขียนไว้ครับ

คือเป็นการบอกทิศทางว่า วันนี้จะปิดราคาแท่งเขียวหรือแท่งแดง หรือ ตอบคำถามที่่ว่า ซื้อแล้วราคาจะขึ้นมั๊ย หรือ ขายแล้วราคาจะลงมั๊ย

จากที่เราสังเกตุเราจะสังเกตุว่า GAP คือสิ่งที่ผิดปกติ มันเกิดด้านไหนทิศทางของราคาทองจะไปในด้านนั้นไม่ช้าก็เร็ว

และสำหรับพวก Day Trade คือซื้อขายในจบในวัน (ส่วนจะวันละกี่รอบอยู่ที่ความโลภของแต่ละท่าน) ทิศทางสำคัญมากครับ

เช่น วันนี้ถ้าเราอ่านทุกอย่างแล้ว ราคามันจะปิดเป็นแท่งเขียว เทคนิคที่เราใช้คือ ขายแล้วซื้อคืน ซื้อแล้วขายแล้วซื้อคืน หรือทำยังไงก็ได้

โดยถ้าสิ้นวันเราต้องมีทองหรือถือสถานะ Long (ถ้าอ่านได้ว่าแท่งแดงเทคนิคก็กลับกัน)

เหมือนที่ผมจะซื้อขายทุกครั้งเราจะประเมินความเสี่ยงด้วยครับว่า "ขายไปแล้ว ซื้อคืนในราคาที่ถูกกว่าที่ขายได้มั๊ย" ถ้าไม่ได้เราไม่ขาย

แปลข้างบนบทคอมเม้นต์ก็คือ ให้รอเมื่อมีจังหวะขายและซื้อคืนเมื่อต่ำกว่า 1758 คำถามของคุณแนน คำตอบก็เลยเป็นที่ว่า 1744 < 1758

ซื้อได้ครับ เพราะ "ต่ำกว่า 1758 ซื้อได้ทุกราคา เพราะมันจะไปปิด 1758 หรือสูงกว่าในวันนั้นหรืออย่่างช้าก็ไม่เกินสองวัน" ถ้าตามกราฟตอนนี้ก็ได้ตังค์แล้วเนอะ ^__^ !gd

ขอขอบใจคุณคิกหลายๆที่แนะนำ

คำถามที่เราต้องตั้งทุกวันและหาคำตอบจากกราฟให้ได้ก่อนการซื้อขายคือขอขอบใจคูณคิกหลายๆที่ให้ความรู้

1.วันนี้ทองจะขึ้นหรือลงและเราควรต้องทำยังไงกับมัน

2.ถ้ามันขึ้นลง มันจะขึ้นลงไปที่เท่าำไหร่

3.มีจุดผิดปกติตรงไหนบ้างที่เราจะทำกำไรกับมันได้

แค่นี้เองครับ พยายามหาจุดผิดปกติบนกราฟที่ปกติ ใครหาเจอก่อนคนนั้นได้เงินออกจากตลาด เอาไปใช้ทำอะไรก็ตามใจ !_06

ถูกแก้ไข โดย meng166

มาอัพเดทกราฟรายวันทองคำวันที่เค้าไม่ค่อยสนใจกันดีกว่าเนอะ 555+ !53

กราฟทองรายวัน EOD ย่อมาจาก End Of Day วันที่ 11-11-11

จากกราฟรายวันแท่งเทียนและสัญญานอินดิเคเตอร์ต่าง ๆ ยัง Clear Divergent ชนิด Bearish Divergent(สัญญาณการลง)ไม่ได้

แนวโน้มสัปดาห์หน้าก็จะมีการย่อขนาด 30-40 Usd ให้ได้ทำกำไรกันอีกบ้าง ส่วนราคาจะปิดแท่งเขียวหรือแดงในกราฟรายสัปดาห์หรือรายวัน

จะต้องรอราคาเปิดวันจันทร์เป็นตัวชี้นำที่สำคัญ ย้ำ สำคัญมาก ๆ (ราคาเปิด ราคาปิด ราคาสูงสุด ราคาต่ำสุด)

ถ้าใครไม่ได้ซื้อไว้คิดว่าน่าจะย่อมาให้เข้าที่ 1765 - 1760 อีกรอบคำนวนจากคลื่นก่อนหน้า

จบข่าวโพสไม่รู้เรื่องอีกแล้ว ตั้งแต่ 7 โมงโพสเสร็จ 9 โมง 555+ (เดี๋ยวมาโพสต่อจนจบนะขอโทษครับไม่กดโพสก็กลัวหายอีก) !033

มาอัพเดทกราฟรายวันทองคำวันที่เค้าไม่ค่อยสนใจกันดีกว่าเนอะ 555+ !53

กราฟทองรายวัน EOD ย่อมาจาก End Of Day วันที่ 11-11-11

จากกราฟรายวันแท่งเทียนและสัญญานอินดิเคเตอร์ต่าง ๆ ยัง Clear Divergent ชนิด Bearish Divergent(สัญญาณการลง)ไม่ได้

แนวโน้มสัปดาห์หน้าก็จะมีการย่อขนาด 30-40 Usd ให้ได้ทำกำไรกันอีกบ้าง ส่วนราคาจะปิดแท่งเขียวหรือแดงในกราฟรายสัปดาห์หรือรายวัน

จะต้องรอราคาเปิดวันจันทร์เป็นตัวชี้นำที่สำคัญ ย้ำ สำคัญมาก ๆ (ราคาเปิด ราคาปิด ราคาสูงสุด ราคาต่ำสุด)

ถ้าใครไม่ได้ซื้อไว้คิดว่าน่าจะย่อมาให้เข้าที่ 1765 - 1760 อีกรอบคำนวนจากคลื่นก่อนหน้า

จบข่าวโพสไม่รู้เรื่องอีกแล้ว ตั้งแต่ 7 โมงโพสเสร็จ 9 โมง 555+ (เดี๋ยวมาโพสต่อจนจบนะขอโทษครับไม่กดโพสก็กลัวหายอีก) !033

สวัสดีค่ะคุณคิก

เป็นข่าวดี (สำหรับตัวเอง) ที่จะย่อมาให้เก็บ เพราะเมื่อวานปล่อยหมู (อีกแล้ว) 1 ตัว

ขอถามหน่อยค่ะคุณคิก กราฟคุณคิก high ที่ 1789.6 แต่ว่าดูที่ FxPro 1789.05

ทำไมไม่ตรงกันคะ พอดีตั้งขายไว้ที่ 1789.28 ไม่รู้จะได้หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ +1

คุณคิก. Gap. ที่เคยบอกก่อนหน้าคือ 1797 ยังไม่ปิดใช่ไหมคะ

คุณหนูชบาที่ไม่เท่ากันน่าจะเป็นจากข้อมูลของแต่ละเจ้าที่ไม่ตรงกันอ่ะครับ ถ้ากราฟของ Stockchart

จะได้ ราคาสูงสุด 1791.10 ราคาต่ำสุด 1745 ส่วนราคาเปิดราคาปิดก็ 1759.60 และ 1789.60 ตามลำดับครับ

แต่ตัวสุดท้ายที่ผมแนะนำให้เปรียบเทียบบ่อย ๆ คือราคาปิดของวันก่อนหน้า Prev Close จากในรูป 1760.70

จุดนี้นี่เองที่มันเกิด GAP และเรารู้ว่าเมื่อมันลงมาต่ำกว่าจุดนี้ "ซื้อได้" เพราะจะขึ้นไปปิดที่จุดนี้หรือสูงกว่าแน่นอน

ขอบคุณค่ะครูคิก วันจันทร์จะรอครูคิกมาชี้แนะอีกนะคะ

คุณหนูชบาที่ไม่เท่ากันน่าจะเป็นจากข้อมูลของแต่ละเจ้าที่ไม่ตรงกันอ่ะครับ ถ้ากราฟของ Stockchart

จะได้ ราคาสูงสุด 1791.10 ราคาต่ำสุด 1745 ส่วนราคาเปิดราคาปิดก็ 1759.60 และ 1789.60 ตามลำดับครับ

แต่ตัวสุดท้ายที่ผมแนะนำให้เปรียบเทียบบ่อย ๆ คือราคาปิดของวันก่อนหน้า Prev Close จากในรูป 1760.70

จุดนี้นี่เองที่มันเกิด GAP และเรารู้ว่าเมื่อมันลงมาต่ำกว่าจุดนี้ "ซื้อได้" เพราะจะขึ้นไปปิดที่จุดนี้หรือสูงกว่าแน่นอน

ขอบคุณค่ะ อย่างนี้ก็ต้องรอดูว่าของเจ้าที่เราใช้บริการ ตัวเลขออกมาเท่าไร งั้นต้องรอวันจันทร์ 10 โมง !57 !57 !57

ขอบคุณ คุณคิกครับ กราฟที่เอามาลง ดูได้ที่เวปไหน หรือต้องลงโปรแกรม

อยากดูกราฟเป็นบ้าง รับสอนบ้างมั้ยครับ รอให้น้ำลงก่อนก็ได้ จะต๊ตั่วมาจาก ตจว.เลยนะ

ยังไม่มีความรู้เรื่องกราฟอะไรเลย ไม่เคยเรียนที่ไหน แต่อยากเริ่มกับ ท่านคิกก่อนเพราะคิดว่า

ระบบเขียวแดง หรือ gap น่าจะเริ่มเข้าใจได้ง่ายกว่า แล้วค่อยศึกษาตัวอื่น พวก ma sto rsi

fibo เยอะไปหมด !45

ฝากตัวเป็นแฟนคลับอีกคนนะค้าบบบบ