ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

:Announceขอบคุณ Rจานอั๋น ค่ะ ถ้าอาจารย์ว่างเมื่อไหร่ก็แวะมาให้ความรู้พวกเราอีกนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 11/5/2555 เวลา 10.30 น.

เมื่อวานราคาทองคำยังไม่ขยับออกนอกกรอบ 20 เหรียญไปไหนนะครับ ถึงแม้จะมีแรงซื้อเข้ามาและทำให้ราคาขึ้นทดสอบแนวต้านก็ตาม

โดยเมื่อวานราคาทองคำมีจุดสุงสุดอยู่ที่ 1601.62 เหรียญ และมีราคาต่ำสุดอยู่ที่ 1585.87 เหรียญ

รวมทั้งวันราคาทองคำวิ่งรวมทั้งหมดประมาณ 15 เหรียญ ปิดตลาดที่ 1593.65 หรียญ

โดยราคาเคลื่อนตัวเป็นไปในลักษณะ Side Ways ในกรอบ 20 เหรียญมากกว่านะครับ

สาเหตุที่ราคาทองคำขึ้นและลง

ข่าว 1.น่าจะมากข่าว ของประธาน เฟด ด้วยส่วนหนึ่งนะครับ เพราะสังเกตุได้จากราคาทองคำ เริ่มขึ้นประมาณ เวลา 20.15 เป็นต้นไป

นั้นเป็นช่วงที่ประธาน เฟด เริ่มจะใกล้เวลาออกแถลงกาารณ์ทำให้นักลงทุนคาดการณ์กันว่าประธานเฟดออกจะออกมาตราการใหม่ ๆ ออกมากระตุ้นเศรษฐกิจ

แต่ประธานก็ยังคงไม่มีนโยบายให้อะไรที่สำคัญเช่นเดิม นะครับทำให้ ราคาทองคำย่อตัวลงทดสอบแนวรับในเวลาถัดมาหลังประธานเฟด กล่าวจบ...

ทางเทคนิค 2.ประเมินว่าราคาทองคำเคลื่อนไหว อยู่ในกรอบ 20 เหรียญ 1580-1600 หลังจากเมื่อวันที่ 9/5/2555 ราคาลงทำไปจุดต่ำสุด 1580

ในรอบเกือบ 5 เดือน ทำให้วันที่ 9-10 /5/255 จะมีแรงซื้อ เข้าสะสมและเก็งกำไร เข้ามาจึงส่งผลทำให้ราคาทองคำ ขึ้นทดสอบแนวต้าน 1600 ได้เล็กน้อย

และเมื่อราคาไม่ผ่าน แนวต้านก็ถูกเทขายออกมา ตาม ทฤษฎี การเก็งกำไรในตลาด side Waysหรือ Down Trend  นั้นเองครับ

วันนี้ต้องติดตามต่อไปนะครับ ว่าตอนนี้วันนี้ ราคาทองคำจะเป็นอย่างไรต่อไป โดยผมขอประเมินเบื้องต้นถึงความเป็นไปได้ ออกมาเป็นทฤษฎี

เพื่อช่วยให้นักลงทุนประกอบการตัดสินใจในการลงทุนแล้วกันนะครับ จะได้มองเห็นภาพเมื่อราคาเกิดมาถึงหรือ เมื่อราคาเป็นไปตามทฤษฎีที่คาดการณืไว้

กรณี ราคาทองคำจะกลับตัวเป็นขาขึ้น Bulllish ระยะนี้

จุดที่นักลงทุนจะสังเกตุได้ด้วยตนเองเมื่อเจอเหตุการณ์ต่าง ๆ ดังนี้

1. ราคาทองคำควรจะผ่าน 1596-1600 ขึ้นไป ก่อนและไม่ควรจะลงมาต่ำกว่า 1580 อีกครั้งเพื่อตลาดจะได้แสดงเจตนานะครับว่า

ตลาดกำลังจะกลับตัวเป็นขาขึ้นจริงหรือไม่ โดยเป้าหมายในการขึ้นครั้งนี้น่าจะอยู่ที่ 1605-1615 ก่อนเป็นจังหวะแรกครับ

เพือ่เป็นการยืนยันหรือแสดงเจนตาที่แท้จริงว่าตอนนั้นตลาดราคาทองคำจะกลับตัวขึ้นจริงหรือไม่

ถ้าเป็นขาขึ้นจริง ราคาทองคำจะสามารถผ่าน 1620-1630 ไปได้เพื่อทดสอบแนวต้านถัดไปได้นะครับ

2.จุดที่ดูได้ง่่ายที่สุดสามารถสังเกตุได้ด้วยตนเองคือ การสังเกตุจาก ราคาสูงสุด และราคาต่ำสุด ถ้าราคาเป็นขาขึ้น ราคาทองคำจะต้องมี

ราคาต่ำสุดก่อนราคาแรก ตรงนี้เราเรียกว่า LOw

หลังจากนั้นราคาทองคำจะต้องมีจุดสูงสุด ตรงนี้เราเรียกว่า High

และราคาทองคำต้องลงมาทำ LOw อีกครั้ง ให้สูงกว่า LOw เดิม

และราคาจะต้องมีราคา High สูงกว่า High เดิมนะครับ ตามกราฟ ตรงนี้คือขาขึ้น ครบสมบรูณ์ นะครับ และถ้าราคาเป็นแบบนี้ไปเรื่อย ๆ ก็

แนะนำให้นักลงทุนถือต่อไปได้อีกครับ

ส่วนกรณีราคาทองคำลง Bearlish ระยะนี้

1. ราคาทองคำวันนี้ต้องลงมาทดสอบ 1585-1579 เหรียญ เพื่อแสดงเจตนาว่าตลาดจะต้องลงมาทดสอบแนวรับและไม่สามารถรับอยู่ โดยราคาจะลงทดสอบ

แนวรับประเมินเบื้องต้นดูตรงที่ 1575-1570 เหรียญ ก่อนนะครับ ดูว่า ตรงน่ามีแรงดีดกลับหรือไม่นะครับ

ถ้าไม่อยู่ ประเมินแนวรับถัดไปอีกที่ ดูตรงที่ 1565-1560 ครับ

2. จุดสังเกตุง่ายๆ นะครับ คือ

- ราคาทองคำ จะมีทำ Lowใหม่ ต่ำกว่า Low เดิมเสมอ

-ราคา High ใหม่จะลงต่ำกว่า High เดิมเสมอครับ

หากนักลงทุนท่านใดไม่ทราบแน่ชัดสามารถสังเกตุเบือ้งต้นได้ตามภาพที่ได้แสดงไว้ในด่านล่างนี้นะครับ

ตรงนี้เป็นจุดสังเกตุเล็ก น้อย ที่จะทำให้นักลงทุนได้รู้จัก ตลาดว่า ตอนนี้เรากำลังจะลงทุนอยู่ในช่วงตลาดไหนนะครับ

แนวรับและแนวต้าน

แนวต้านรอผ่าน 1595** 1601** 1610-1615 ***

แนวรับ1583-1579** ดุว่าจะหลุดหรือไม่ 1574-1570*** 1565-1560*******

กรอบเล็ก 1580-1610 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1560-1610 = 50 เหรียญ

กรอบ Side Ways 20 เหรียญ หากยังไม่หลุดกรอบใดทิศทางใดทิศทางหนึ่ง ราคาทองคำก็จะยังคงวิ่ง อยู่ในกรอบ 20 เหรียญต่อไป ......

คืนนี้มีตัวเลขที่สำคัญดังนี้

1.เวลา 13:00 เยอรมัน ดัชนีราคาผู้บริโภค คาดการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง

2.เวลา 19:30 สหรัฐฯ ดัชนีราคาผู้ผลิตคาดการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง

3.เวลา 20:55 สหรัฐฯ ดัชนีความเชื่อมั่นของผู้บริโภค (ตัวเลขเบื้องต้น)คาดการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง

4. เวลา 20.55 สหรัฐฯ ตัวเลขคาดการณ์เงินเฟ้อ (ตัวเลขเบืองต้น) ไม่มีคาดการณ์

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ :gd

ถูกแก้ไข โดย Rจานอั๋น

แนะนำให้ทุกคน ใจเย็น ไว้ก่อนด้วยนะครับ รอดุครับ ว่า 1580 จะหลุดหรือไม่ ครับ :57

ถูกแก้ไข โดย Rจานอั๋น

แนะนำให้ทุกคน ใจเย็น ไว้ก่อนด้วยนะครับ รอดุครับ ว่า 1580 จะหลุดหรือไม่ ครับ :57

จานอั๋นทานข้าวแร้วยังคะ บายดีนะคะ มีความสุขมีกำไรเยอะๆนะคะ เดินทางกลับบ้านดีๆนาเป็นห่วง :57

ตอนนี้ ลงไป 1572 แล้วนะครับ แล้วก็ตอนนี้ กำลัง ดีด กลับแรงมากอยู่ 1577 ถ้าผ่าน1580 น่าจะทดสอบแนวต้านได้ครับ

ถ้าไม่ผ่าน น่าจะลงต่อครับสุ้ๆๆๆๆๆ :17 ลงแรงก็ขึ้นแรงครับ

ตอนนี้ ลงไป 1572 แล้วนะครับ แล้วก็ตอนนี้ กำลัง ดีด กลับแรงมากอยู่ 1577 ถ้าผ่าน1580 น่าจะทดสอบแนวต้านได้ครับ

ถ้าไม่ผ่าน น่าจะลงต่อครับสุ้ๆๆๆๆๆ :17 ลงแรงก็ขึ้นแรงครับ

ขอบคุณอาจานอั๋นนะคะ แต่หนูซื้อไม่ทัน อิอิ

สบายตัวแล้วครับ รอรับอย่างเดียว

ซื้อแล้วหรอคร้าาา