ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

K.Light, Hopefully you can read these few sentences.

You may type in English in case of you are foreigner. Otherwise, we feel that you are insulted on our Thai language. However, ...In case of you are Thai...you are not only humiliated on your own language but also you are looking down on yourself. Thanks and wish you know the right way to share your comments on the internet cyber.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณ light น่าจะเป็นคนบ้านพี่เมืองน้อง คือฝั่งลาวนี่แหละครับ อ่านไทยได้ แต่เขียนไทยแปลกๆสักหน่อย happy.gif

อ้าว... เลยเงียบไปหมดเลย ถ้างั้นขอคุยเรื่องกราฟหน่อยนึง

คุณครูคะ... ลากเทรนแบบนั้นก็รู้สึกเฉยๆ ว่ามันดูเหมือนกำลังจะขึ้น หรืออาจยืนไม่ได้

แต่ถ้าลากอีกแบบ... ไม่อยากเอาให้ดูเพราะมันเลอะค่ะ มันกำลังกลับเข้าไปในเทรน ที่มันแหวกหล่นลงมา อันนี้เสียวๆ เกรงมันจะไม่กลับลงมาอีก

แล้วเราจะรู้ได้งัยคะ ว่าควรจะลากแบบไหน

เอามาให้ดูดีกว่าค่ะ

post-1900-008940200 1300261424.gif

yes I know

i never think

some one don't like me cause of language

แปลกนะครับ แค่ชาวต่างชาติอยากมาคุยกับคนไทย

แต่ทำไมไม่ให้อภัยเค้า ที่เค้าใช้ภาษาไทยผิด

เมื่อรู้ว่าเค้าเป็นชาวต่างชาติ และเค้าไม่เก่งภาษาไทย เค้าพยายามเรียนรู้ภาษาไทย เราก็น่าจะช่วยให้กำลังใจเค้ามากกว่าซ้ำเติมนะครับ

นา....

ครงไม่เป็นไรรอกครับ

ก็คนไม่เกร่งเรื่องภาษานีนา ทำไงได้ลาครับ

Ok, I will not comment

If you want like that

อ่านแล้วขำๆ เขียนเหมือนหลานเล็กๆที่เคยสอนภาษาไทยให้เลย

ถูกแก้ไข โดย ปุณณ์

yes I know

i never think

some one don't like me cause of language

I don't think they dislike you because of your language. People may not like your typing 'cuz they misuderstand. So I think you should explain at the beginning that your typing in Thai might not be correct since you are not Thai.. I'm sure that people here are open-minded enough and will try to understand and correct it for you if they know the truth.. So you can make more friends and learn Thai correctly. You don't need to stop writing your comments.

ขอบคุณนะคะ ที่มาช่วยสื่อสารให้ จะได้เข้าใจกันค่ะ

วันนี้ต้องไปทำงานตั้งแต่ 06.00 น. พอเสร็จงานก็รีบกลับมาโพสกราฟ

มาดูกราฟกันครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

แนวทางการอ่านกราฟนี้อยู่ด้านซ้ายมือด้านบนนะครับ

ดูตามรูปกราฟ

แนวต้านจะอยู่ตรง 1401.20 และมีแนวต้านสูงสุดที่ขึ้นไปได้แถวๆ 1413.14 ครับ

แนวรับจะอยู่แถวๆ 1387.57 ครับ

โดยรวมกราฟรูปนี้ราคากำลังพยายามกลับขึ้นไปทำราคาแถวๆ 1413.14 ครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงรูปที่ 2 ครับ

เป็น กราฟที่ใช้เส้น Gann fan โดย Gann มีความเชื่อว่าราคาถ้าเคลื่อนตัวลงต่ำกว่าเส้น 45 องศา ราคาจะกลายเป็นตลาดหมี (ราคาจะเป็นขาลง) และราคาจะเคลื่อนตัวลงมาทดสอบเส้นที่อยู่ต่ำกว่าเส้น 45 องศาเส้นต่อไป

ตามกราฟนี้เส้น 45 องศาจะอยู่ตรงเส้นสีแดงตรงกลาง

ถ้า ดูตามกราฟนี้จะเห็นว่าราคาได้หลุดเส้น 45 องศา มาหลายวันแล้วตั้งแต่แถวๆราคา 1437 จากนั้นก็ไม่สามารถกลับไปยืนเหนือเส้น 45 องศาได้

และเมื่อคืน ราคาได้ลงมาทดสอบเส้นที่อยู่ต่ำกว่าเส้น 45 องศา เส้นที่ 2

ทำให้สัปดาห์นี่ เกิดแนว Swing ที่ราคา 1403.63 - 1387.11

ซึ่งทำให้สัปดาห์นี้

ถ้าราคาขึ้นไปยืนเหนือ 1410.71 ได้ราคาจะเริ่มกลับตัวเป็นขาขึ้นต่อครับ

แต่ถ้าราคาลงแล้วลงไปต่ำกว่า 1392.16 และปิดต่ำกว่านี้ราคาจะเริ่มกลายเป็นขาลงครับ

โดยมีแนวรับที่ 1384 1376 1365

แนวต้าน 1403 1410 1417

โดยรวมกราฟรูปนี้ยังอยู่ในแนวโน้มขาขึ้นนิดๆครับ

กราฟนี้ขยายให้ดูจากกราฟด้านบนครับ

เดี่ยวต่ออีก 2 กราฟครับ เพราะไม่ว่างจนถึงวันศุกร์ โพสให้ดูแนวทางมากๆหน่อย unsure.gifunsure.gifunsure.gif

กราฟราย 4 ชั่วโมงกับกราฟรายวันครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงเป็นกราฟเส้น Trendline แต่เวลาอ่านตอนนี้ต้องอ่านคู่ไปกับกราฟรายวันที่นับคลื่นเอาไว้ครับ

ดูตามกราฟครับ

จากที่ราคาลงมาที่ 1380.69 ซึ่งถือว่าลงต่ำมากและหลุดเส้น Trendline ด้านล่างทำให้เกิด Dog - legs ที่ 2 (ในกราฟราย 4 ชั่วโมง)

การเกิด Dog - legs ครั้งที่ 2 ถือว่าเป็นการตั้งขา c ย่อยแล้วในกราฟรายวัน(รูปที่ 2 ในกราฟรายวันด้านล่าง)

แต่ไม่ใช่จุดที่ต่ำสุดที่จะทำให้ราคากลับตัวเป็นขาขึ้นได้ จะเป็นแค่จุดที่ ถือว่าจุด c = คลื่น 3 ย่อย ที่จะดีดขึ้นไปเพื่อทำคลื่น 4 ย่อย ก่อนที่จะลงมาทำคลื่น 5

ถึงตอนนี้ พอจะประมาณราคาที่เป็นไปได้ของคลื่น 5 ย่อยแล้ว ว่าราคาคงจะอยู่ที่ 1376.34 ก่อนที่จะดีดกลับขึ้นไป ทำคลื่น iii ครับ

ความเห็นส่วนตัว

สรุปจากการอ่านกราฟทั้งหมด

ซึ่งถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดจากการอ่านตามกราฟ

1 - 2 วันนี้ราคาจะขึ้นไปที่ราคา 1406.8 แต่ไม่เกิน 1410. 12

จากนั้นราคาต้องลงมาที่ราคา 1376.34 เพื่อให้จบคลื่น ii ก่อนที่จะทำราคาขึ้นไปเป็นคลื่น iii ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมง

กราฟรายวัน

ขอบคุณมากๆค่ะ ขอให้ลงถึง 1376 จริงๆ จะได้เริ่มต้นตั้งตัวใหม่ซักกะที อิอิ :)

ขอบคุณอาจารย์ซีขอบอกเก่งจริงฯไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเพราะพิสูจศ์ได้จริงฯเรื่องกราฟเป็นเรื่องสำคัญรวยจนต้องดูกราฟวัดใจวัดดวงอยู่ที่จะเชื่อหรือไม่ต้องขอบอกไม่เคยเชื่อก็ต้องเชื่อเพราะมันเหลือเชื่อจริงฯขอบอกอยากรวยต้องหมั่นศึกษากราฟให้แม่นฯเข้าไว้ยังไงก็ลดความเสี่ยงขาดทุนมากกว่าวิ่งซื้อตามกระแสตามข่าวโชคดีเข้าถูกจังหวะก็มีเฮงเข้าผิดก็เสียเวลานั่งรอต่อไปสำคัญจะซื้อต้องวิเคราะห์ดูตามเทรนด้วยขึ้นหรือลงอย่าสวนเทรนจะได้ไม่เจ็บกระดองใจเพราะผ่านความสับสนจึงเข้าใจเพราะเกือบหมดทุนจึงระวังมากขึ้นต้องใจเย็นฯเงินก็จะมาหาห้ามใจร้อนเพราะเงินไม่ชอบอยู่กับคนใจร้อนมิฉะนั้นบอกคำเดียวว่าหนาวทรวงเมื่อมือล้วงกระเป๋าไม่เจอสตังค์กลัวจริงฯอยากรวยต้องขยันเรียนรู้กับผู้ที่มากประสบการณ์อย่างน้อยก็ไม่ตกแหวแน่นอน !Aa