ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมอยู่ในนั้นป่่วคับ คิคิ

สวัสดีค่ะ คุณ k คุณ k หล่ออยู่ในใจป้ารีอยู่แล้ว เอ้าฮิ้ววววววววว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาพอดี จะคอนเฟิร์มความหล่อ คุณเคช่วยโพสต์รูปหน่อยนะค้า คุณเคหนุ่มโสดประชันกับคุณพ่อของลูกๆ ดช เม่าและคุณบาส

ว่าตอนนี้คุณเคเล่าหน่อยว่าจะทำไรกับน้องทอง

ใช้ไอแพดลงรูปไม่เป็นคับ เดวจะลองพยายามดูละกันคับ

ส่วนน้องทอง วันนี้รอsตามแนวต้านคับ ตะบี้ตะบัน คิคิ

อยู่ตำบลไรครับ หรือเมืองโพธารามเลย :uu บางทีบ้านเราอาจใกล้กัน เพราะปู่ย่าผมเป็นคนโพธาราม บ้านเก่าอยู่ตรงหน้าวิกโพธารามครับ

เพิ่งตื่นจ๊า เจ้ก่อนนั้นอยู่ตรงเลยท่ารถ แต่โดนไล่ทีไปนานมาก อยูติดกับบ้านครูประเทืองที่สมัยก่อนทำขนมขี้หนูขาย

ตอนนี้มีแต่ญาติบ้านอยู่ติดศาลเจ้าตรงเขื่อนนะ

เจ้เรียนที่โน้นแค่ ป.2 อยู่วิดพธาราม ก็บ้าน ปูเด๋อนะจิ สมัยก่อนก็ไปดูหนังบ่อยๆ

วันสุนทรภู่

26 มิถุนายน ของทุกปี เป็นวันคล้ายวันเกิดของ สุนทรภู่ (พระสุนทรโวหาร เจ้ากรมพระยาอาลักษณ์ฝ่ายพระราชวัง) คือวันที่ ๒๖ มิถุนายน พ.ศ. ๒๓๒๙ เพื่อระลึกถึงกวีเอกของวรรณคดีไทย เป็นการให้ความยกย่องในความเป็นอัจฉริยะงานนิพนธ์ของท่าน เป็นการสะท้อนประเพณีวัฒนธรรมในยุคนั้นได้อย่างชัดเจน

ประวัติความเป็นมา

พระสุนทรโวหารเกิดที่บริเวณด้านเหนือของพระราชวังหลัง (ปัจจุบันเป็นสถานีรถไฟบางกอกน้อย) บิดาชื่อ ภู่ เป็นชาวบ้านกร่ำ อำเภอแกลง จังหวัดระยอง มารดาเป็นข้าหลวงในพระราชวังหลัง บิดามารดาได้เลิกร้างตั้งแต่ท่านยังเป็นเด็ก โดยที่บิดาท่านออกบวช ณ ที่ภูมิลำเนาเดิม ส่วนมารดาได้เข้าถวายตัวเป็นนางนมของพระธิดาในกรมพระราชวังหลัง

ท่านสุนทรภู่ ได้รับการศึกษาครั้งแรกที่พระราชวังหลัง และที่วัดชีปะขาว (ปัจจุบันคือ วัดศรีสุดาราม) เมื่ออายุประมาณ ๒๐ ปี ได้ลอบรักกับหญิงชาววังชื่อ จันทร์ จนโดนจับได้จึงต้องโทษจำคุกอยู่ระยะหนึ่ง แต่ไม่นานท่านก็พ้นโทษเพราะความสามารถในทางบทกลอน เป็นที่พอพระราชหฤทัยของพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย (รัชกาลที่ ๒)

ในสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ท่านสุนทรภู่ได้เข้ารับราชการในกรมอาลักษณ์ ได้รับการแต่งตั้งเป็น ขุนสุนทรโวหาร ให้คำปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องโคลงกลอนต่าง ๆ ครั้นในสมัยรัชกาลที่ ๓ (สมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว) เสด็จขึ้นครองราชย์ ถูกปลดออกจากราชการ เนื่องจากได้ดื่มสุราอย่างหนัก ท่านจึงออกบวชและจำพรรษาอยู่ที่วัดราชบูรณะ (วัดเลียบ) และได้เดินทางไปที่ต่าง ๆ ท่านจึงแต่นิราศไว้มากมาย รวมอายุพรรษาที่ท่านบวชได้ ๑๐ พรรษา ท่านก็ลาสิกขาบท ชีวิตของท่านในช่วงนี้ลำบากมาก อยู่มาสักระยะหนึ่ง ท่านก็ได้บวชอีกครั้ง แต่ก็บวชได้ ๒ พรรษา และได้ถวายตัวอยู่กับเจ้าฟ้าขุนอิศเรศรังสรรค์

ต่อมาในสมัยรัชกาลที่ ๔ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่ ได้ขึ้นครองราชย์ ทรงสถาปนาเจ้าฟ้า กรมขุนอดิศเรศรังสรรค์เป็น พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว ประทับอยู่พระบวรราชวัง

ท่านสุนทรภู่จึงได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์เป็น พระสุนทรโวหาร ตำแหน่งเจ้ากรมพระอาลักษณ์ฝ่ายบวรราชวัง ในปี พ.ศ. ๒๓๙๔ ต่อมาในปี พ.ศ. ๒๓๙๘ ท่านก็ถึงมรณกรรม รวมอายุได้ ๗๐ ปี

ปัจจุบันแม้ท่านจะได้เสียชีวิตไปนานแล้ว แต่คุณประโยชน์ที่ท่านได้สร้างได้ ก็เป็นที่ประจักษ์ แก่ชาวโลก และชาวไทยเรา องค์การศึกษาวิทยาศาสตร์ และวัฒนธรรมแห่งสหประชาชาติ หรือ UNESCO ได้ประกาศยกย่องเชิดชูเกียรติให้เป็นบุคคลดีเด่นทางวัฒนธรรมระดับโลก ในวาระครบรอบ ๒๐๐ ปี

ใช้ไอแพดลงรูปไม่เป็นคับ เดวจะลองพยายามดูละกันคับ

ส่วนน้องทอง วันนี้รอsตามแนวต้านคับ ตะบี้ตะบัน คิคิ

ว้าวๆๆ จะเห็นคนหล่อแว้ว ^________^

เจ้าป้า ป้ารี น้องโป๊บ คุณพวง คุณต่าย คุณแพ็ท คุณอลัน คุณเน่เน่ น้องญ่า รวมข้าพเจ้าด้วย 555ที่สำคัญน้องกีร์ น้องนุ่น เร่เข้ามา!!!!!

ปล 1. เจ้เกี๋ยมอี๋ และทุกท่าน เรามารอดูคนหล่อกัน

ปล 2 ตะบี้ตะบัน S อีกแล้วคุณเค 555 ขอบคุณที่บอกกัน

ถูกแก้ไข โดย gejen

สวัสดีเจ๊ เกี้ยมอี๋ ค่ะ ถ้าเบื่อหนุ่มๆห้องโน้น ก็แวะมาคุยกับหนุ่มๆห้องนี้ได้นะค่ะ. หล่อๆท้างน้านค่ะ

เจ้ เกี้ยมอี๋ มาใช่ไหมคะ

สวัสดียามเที่ยง เข้ามาคุยกันอีกนะคะ

แล้วว่างๆจะมาคุย

บอกเจ๊เกี๊ยมอี๋ พาหนุ่มมาด้วยเรย ขอรับ

:32 :gvme

http://www.globlexholding.co.th/fileuploads/pdf_news/GBX_Gold&Silver_Daily_260612.pdf

ว้าวๆๆ จะเห็นคนหล่อแว้ว ^________^

เจ้าป้า ป้ารี น้องโป๊บ คุณพวง คุณต่าย คุณแพ็ท คุณอลัน คุณเน่เน่ น้องญ่า รวมข้าพเจ้าด้วย 555ที่สำคัญน้องกีร์ น้องนุ่น เร่เข้ามา!!!!!

ปล 1. เจ้เกี๋ยมอี๋ และทุกท่าน เรามารอดูคนหล่อกัน

ปล 2 ตะบี้ตะบัน S อีกแล้วคุณเค 555 ขอบคุณที่บอกกัน

มารายงานตัวแล้วฮ้าบบบบ

เจ้เพิ่งบ้าซื้อไปเมื่อเช้าเอง 23825 นึกว่าแปะจะเปิดสูง สงสัยลาก t++++++++++++++++++ อีกแล้ว กลับห้องไปทำงานดีกว่าน้องๆ

อ่า ใครใช้ไอแพดแล้วดึงรูปลงมาได้มั่งคับ สอนผมหน่อยคับ

ถ้าไม่ได้จิง คืนนี้ค่อยใช้พีซีในห้องนอนเอาคับ

ขอแจม คนสวยโพธารามจริงจ๊ะ เจ้ก็คนโพธาราม วันนี้ขอออกนอกห้องโน้นหน่อย :32

เรื่องความสวย ไม่ยอมน้อยหน้าใคร. รีบออกจากห้องโน้นมาแสดงตัวเชียวนะ^^

เจ้เพิ่งบ้าซื้อไปเมื่อเช้าเอง 23825 นึกว่าแปะจะเปิดสูง สงสัยลาก t++++++++++++++++++ อีกแล้ว กลับห้องไปทำงานดีกว่าน้องๆ

แล้วมาใหม่น้าเจ๊เกี้ยมอี่ ^_______^

มารายงานตัวแล้วฮ้าบบบบ

เรื่องความสวย ไม่ยอมน้อยหน้าใคร. รีบออกจากห้องโน้นมาแสดงตัวเชียวนะ^^

ดีมากๆ มาได้เร็วทันใจ สมกับเป็นวาสิฏฐีสาว ^_______^

ถูกแก้ไข โดย gejen

มาแร้วจ้า