ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Prinkgold

กราฟทองรายวัน(ฟันธงหน้าเขียว-ถือต่อตามระบบ)

โพสต์แนะนำ

คุณปุ้ยเปิดกราฟใหม่แล้ว เลือกใส่ indicator เข้าไปใหม่เลยคะ แก้ ขนาดแท่งเทียนตามที่ปู่พิงค์สอนด้านบน เป็นอันเรียบร้อยคะ

ขอบขอบคุณปู่พิงค์สำหรับ indicator มากๆคะ

เครื่องผม มีอาการคล้ายกับเครื่องคุณปุ้ย ลองแก้ Candle width เป็น 3 แล้วดูดีขึ้น (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ Resolution จอหรือป่าว เครื่องผมเป็นจอwide screen)

ถ้าใช้ไม่ได้ค่อยเปลี่ยนกลับเป็น 5,7 หรือ 14ตามเดิม แล้วรอผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำต่อไปนะครับ. :P

ถือโอกาสนี้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ น้องใหม่ยังไม่มีตังค์เล่นทอง (เก็บตังค์ใกล้ครบ10บาทแล้วจะเริ่มเล่น ตอนนี้เก็บข้อมูลก่อน :lol: )

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ผมขอตัวก่อนนะครับเจอกันพรุ่งนี้ครับ...สงสัยอะไรก็ถามฝากไว้ได้ครับ..พรุ่งนี้อัพกราฟจะมานั่งตอบให้ครับlaugh.gif

ขอแวะมาสมัครเป็นลูกค้าด้วยคนครับคุณทองชมพู เข้ามาขอใช้บริการกราฟทองและบทวิเคราะห์ เยี่ยมครับคุณทองชมพู

ขอบคุณ คุณ Prinkgold ครับ.

ตอนนี้เหมือนหัวล้านได้หวี (ใช้ไม่เป็นแต่ของฟรี Download ไว้ก่อน อิอิ) กะว่าจะใช้ให้เป็นก่อนลงเล่นทองจริงๆ

ไม่รู้จะได้หรือป่าว นานๆเข้ามาที ตอนนี้สมัครสมาชิกแล้วคงเข้ามาบ่อยขึ้น หรือป่าวหว่า :blink:

ขอบคุณมากครับ คุณพิ้งค์โกลด์ ที่นำสิ่งดีๆมาแบ่งปัน

ขอให้คุณพิ้งค์โกลด์ และครอบครัว จงประสพสิ่งดีๆครับ

ถูกแก้ไข โดย namkin

ขอรบกวนเรียนถามคุณทองชมพูว่า

ค่าต่าง ๆ ตรงลูกศรสีแดง ที่ capture มาให้ดูนั้น หมายความว่าอย่างไรครับ

เช่น Spread , Pip to Open ,ฯลฯ

• ถูกใจ 1

ไม่รู้จะกล่าวให้มากเกินกว่าคำว่าขอบคุณได้ยังไง สำหรับสิ่งที่คุณ Prinkgold ได้มอบให้ รู้สึก !10 ในน้ำใจของอาจารย์(ขอฝากตัวเป็นศิษย์เลยนะคะ) ถึงแม้ว่าตัวเองจะดูกราฟหรือเทคนิคใดๆไม่เป็นแถมอ่อนคอมฯเอามากๆ โชคดีที่เที่ยวนี้โหลดมาได้ แล้วมีโปรแกรม MetaTrader ซึ่งก็เพิ่งหัดลงเพราะคุณคิกคาปู้มาเปิดหัวข้อสำหรับเด็กอนุบาลให้ เลยพอทำได้ แต่กราฟเปิดมาหน้าตาดูอาจจะแปลกๆไปหน่อย ไว้ถ้ามีคำถามอะไรคงต้องรบกวนเพื่อนๆหรืออาจารย์พริ้งค์อีกทีนะคะ ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้เลยคะ

และท้ายนี้ขอ !thk !thk อาจารย์อีกครั้ง พร้อมขอให้บุญกุศลที่อาจารย์ได้สร้างจงทำให้อาจารย์พบแต่ความสุข ความเจริญ มีสุขภาพที่แข็งแรง สมหวังทุกประการคะ

นานๆมาโพสต์ที เที่ยวนี้เลยพิมพ์เยอะหน่อยนะคะ !uu !uu

คุณปุ้ยเปิดกราฟใหม่แล้ว เลือกใส่ indicator เข้าไปใหม่เลยคะ แก้ ขนาดแท่งเทียนตามที่ปู่พิงค์สอนด้านบน เป็นอันเรียบร้อยคะ

ขอบขอบคุณปู่พิงค์สำหรับ indicator มากๆคะ

เรื่องของอินดิค่อยๆ ฝึกหัดใช้ไปก่อนครับเดี๋ยวก็เป็นเองใจเย็นๆ

ช่ายคะ ต้องปิดกราฟก่อน แล้ว open chart window ขึ้นมาใหม่ รับรอง ได้แน่คะ ใจเย็นๆคะ ค่อยๆทำ อย่าใจร้อนคะ มีบ้่างที่มือไปคลิกตรงโน่น ตรงนี้ ไม่รุ้ตัว

เครื่องผม มีอาการคล้ายกับเครื่องคุณปุ้ย ลองแก้ Candle width เป็น 3 แล้วดูดีขึ้น (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ Resolution จอหรือป่าว เครื่องผมเป็นจอwide screen)

ถ้าใช้ไม่ได้ค่อยเปลี่ยนกลับเป็น 5,7 หรือ 14ตามเดิม แล้วรอผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำต่อไปนะครับ. :P

ขอบคุณนะคะ ปุ้ยจะพยายามลองเล่นดูไปเรื่อยๆ เดี๋ยวคงรู้มากขึ้นเหมือนเพื่อนๆคนอื่น ตอนนี้ขอติดตามอ่านของคุณPinkgoldไปก่อนละกัน น่าจะเข้าใจง่ายกว่าเยอะ อิอิ

!thk !thk !thk

ทองคำวันนี้ระบบเขียวต่อเนื่อง

ราคาทองคำกลับดีดตัวขึ้นต่ออีกครั้งหลังจากวันศุกร์ที่ผ่านมาราคายืนปิดเหนือที่ระดับ 1215 ได้สำเร็จ จึงทำให้ราคาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมีแรงขึ้นต่อ ไปปิดบวกที่

ระดับ 1225 ก็นับว่าเป็นเรื่องที่ดีบวกกับทางด้านสกุลเงิน US ที่อ่อนตัวลง วันนี้ลุ้นให้ปิดเหนือระดับ 1228 1132 ครับ ซึ่งจุดนี้ผมเองแนะนำนักลงทุน ขายทำกำไรรอบ

แรกออกไปก่อน แล้วลองเปิด S รอไว้ ส่วนจุดที่ 2 รอลุ้นปิดที่ระดับ 1240-1242 ซึ่งจุดนี้เหมาะที่จะเปิด S เพราะจริงๆแล้วสัญญารายวันของ Stoch ก็เริ่มไปต่อไม่

ค่อยจะไหวแล้วหลังจากที่มีสัญญาณซื้อเข้ามาอย่างต่อเนื่องทำให้เข้าเขต Over Bullish ไปแล้ว มุมมองวันนี้ราคาน่าจะวิ่งในกรอบแคบๆ ที่ระดับ 1218 -1232 โดยมี

แนวต้านที่ระดับ 1128 1232 แนวรับ 1222 1218 ตามลำดับครับ ใครที่มีของอยู่แล้วก็ถือยาวต่อไปตามระบบหรือขายทำกำไรออกไปบางส่วนก็ดีครับ ส่วนทาง GF

บ้านเราระบบเขียวแท่งแรกก็มาให้เห็นแล้ว หลังจากที่มีปัจจัยแรงซื้อทองคำบวกเข้ามาตามทิศทางของตลาดโลก ใครที่มีของถือมาตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วก็ถือต่อไปตาม

ระบบครับ ทางด้าน TFEX SET50-THAI ระบบก็แดงต่อเนื่องอยู่บนเทรนขาขึ้นซึ่งยังไม่หลุดกรอบลงไป มาดู CL Oil น้ำมันและ DJ เองระบบก็แดงต่อเนื่องด้วยเช่นกัน

แนวต้านวันนี้ 1228 1232 1236

แนวรับ 1222 1218 1214

FG เขียวแท่งที่แรกมาแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย Prinkgold
  • ถูกใจ 7

Oil น้ำมันระบบแดงอยู่บนเทรนขาขึ้นยังไม่หลุดกรอบลงมาแต่ก็อยู่ในช่วงเขตอันตรายถ้าหลัดลงมาก็อาการหนักครับ

แต่ถ้ารับอยู่ก็ไปได้ต่ออีกไกล

• ถูกใจ 2

TFEX SET50-THAI ระบบแดงแท่งที่ 3 อยู่บนเทรนขาขึ้นซึ่งยังไม่หลุดลงมาครับซึ่งมีโอกาสปิดบวกต่อได้อีกครั้ง

• ถูกใจ 5

ข่าวสารรอบเช้าวันนี้

Gold Futures พรุ่งนี้สดใส

เจ้าหน้าที่ฝ่ายวิเคราะห์ บล.กรุงศรีอยุธยา (AYS) เปิดเผยถึงการซื้อขายสินค้า Gold Futures ในตลาดอนุพันธ์แห่งประเทศไทย (TFEX) วันนี้ว่า ราคาทองล่วงหน้าของไทยปรับตัว

เพิ่มขึ้นตามทิศทางราคาทองคำในตลาดโลก หลังจากตัวเลขเศรษฐกิจของสหรัฐ และประเทศอื่นในแถบยุโรปอ่อนแอ ทำให้เกิดความวิตกกังวลเกี่ยวกับการฟื้นตัวของเศรษฐกิจ

โลก นักลงทุนจึงเข้ามาลงทุนในทองคำเพื่อป้องกันความเสี่ยง โดยราคาทองโลกปิดเมื่อวันศุกร์อยู่ที่ 1,213.55 ดอลลาร์/ออนซ์

สำหรับแนวโน้มในวันพรุ่งนี้ คาดว่าราคาทองล่วงหน้ายังมีโอกาสปรับตัวเพิ่มขึ้น หลังจากสัญญาณทางเทคนิคสามารถยืนเหนือแนวรับจิตวิทยาที่ 18,300 บาท เป็นปัจจัยสนับสนุน จิตวิทยาการลงทุน

กลยุทธ์แนะนำให้เปิดสถานะซื้อ ในสัญญา GFQ10 เดือนสิงหาคม 2553 ประเมินแนวรับ 18,300 บาท แนวต้าน 18,700 บาท

SET50 Futures พักฐานตามหุ้นนอก

เจ้าหน้าที่ฝ่ายวิเคราะห์ บล.กรุงศรีอยุธยา (AYS) เปิดเผยถึงการซื้อขายสินค้า SET50 Futures ในตลาดอนุพันธ์แห่งประเทศไทย (TFEX) ในวันนี้ว่า ดัชนีฯ ปรักฐานตามตลาดหุ้นในภูมิภาค

ทั้งนี้ดัชนี ฮั่งเส็ง ตลาดหุ้นฮ่องกง ปิดตลาดที่ระดับ 21,112.12 จุด เพิ่มขึ้น 40.55 จุด หรือ 0.19 % ดัชนี สเตรทไทม์ ตลาดหุ้นสิงคโปร์ ปิดตลาดที่ระดับ 2,933.51 จุด ลดลง 6.46 จุด

หรือ -0.22 % และดัชนี SET ตลาดหุ้นไทยปิดที่ 860.55 จุด ลดลง 1.61 จุด หรือ 0.19%

นอกจากนี้ราคาน้ำมันในตลาดโลกที่ปรับตัวลดลงหลุดระดับจิตวิทยาที่ 80 ดอลลาร์/บาร์เรล เป็นปัจจัยกดดันจิตวิทยาการลงทุนประกอบกัน ทั้งนี้ราคามันมันดิบไลท์ส่งมอบเดือน ก.ย. ที่สิงคโปร์ครึ่งวันบ่ายเพิ่มขึ้น 40 เซนต์ มาอยู่ที่75.79 ดอลล์

แต่อย่างไรก็ดียังมีปัจจัยบวกจากผลประกอบการไตรมาสที่ 2/2553 ของบริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) หรือ PTT มีผลประกอบการออกมาดีกว่าที่ตลาดคาดการณ์ โดย PTT มีกำไรสุทธิอยู่ที่ 16.7 พันล้านบาท เป็นปัจจัยบวกสนับสนุนไม่ให้ดัชนีฯ ปรับตัวลดลงแรง

แนวโน้มในวันพรุ่งนี้คาดว่าทิศทางของดัชนี SET50 Futures มีโอกาสพักฐานต่อเช่นเดียวกับวันนี้ ซึ่งเป็นไปตามทิศทางตลาดหุ้นต่างประเทศ จากความกังวลถึงตัวเลขเศรษฐกิจสหรับฯที่ชะลอตัว ด้านราคาน้ำมันในตลาดโลกมองว่าหากยังปรับตัวต่ำกว่า 80 ดอลลาร์/บาร์เรล จะเป็นปัจจัยกดดันจิตวิทยาการลงทุน

'ระยะนี้ดัชนีฯ คงพักฐานตามหุ้นไทยก่อนจะปรับตัวเพิ่มขึ้น ซึ่งการปรับตัวเพิ่มขึ้นในรอบนี้ยังไม่รู้ว่าจะเร็วแค่ไหน คงต้องรอดูปัจจัยอื่นๆ ประกอบกันอีกครั้ง ' เจ้าหน้าที่ฝ่ายวิเคราะห์กล่าว

กลยุทธ์การลงทุนแนะนำให้เปิดสถานะขาย (Short) ประเมินแนวรับไว้ที่ 577-576 จุด แนวต้านประเมินไว้ที่ 584 จุด ในสัญญา S50U10 เดือนกันยายน 2553 ส่วน SET50 ประเมินแนวรับที่ 583 -582 จุด แนวต้าน 589 จุด

สรุปภาวะราคาตลาดนอก

ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ค: ดัชนีดาวโจนส์ ตลาดหุ้นนิวยอร์ค ปิดที่ระดับ 10302.01 จุด ลดลง 1.14 จุดหรือ -0.01%

ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ค: ดัชนี NASDAQ ตลาดหุ้นนิวยอร์ค ปิดที่ระดับ 2181.87 จุด เพิ่มขึ้น 8.39 จุด หรือ 0.39%

ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ค: ดัชนี S&P ตลาดหุ้นนิวยอร์ค ปิดที่ระดับ 1079.38 จุด เพิ่มขึ้น 0.13 จุด หรือ 0.01%

ภาวะตลาดหุ้นลอนดอน : ดัชนี FTSE ตลาดหุ้นลอนดอน ปิดที่ระดับ 5276.10 จุด เพิ่มขึ้น 0.66 จุดหรือ 0.01%

ภาวะตลาดหุ้นเยอรมัน : ดัชนี DAX ตลาดหุ้นเยอรมัน ปิดที่ระดับ 6110.57 จุด เพิ่มขึ้น 0.16 จุด หรือ 0.00%

ดัชนีค่าระวางเรือ BDI ประจำวันที่ 16 ส.ค. ที่ระดับ 2488 จุด เพิ่มขึ้น 20.00 จุด คิดเป็น 0.81%

• ถูกใจ 1

!031 +1 พลังให้คุณปู่ Prinkgold และขอให้สุขภาพแข็งแรง พักผ่อนบ้างนะค้าาา

ขอบคุณค่าาา !thk !thk !thk

ผู้มาเยือน
กระทู้นี้ถูกปิดรับการตอบกลับแล้ว

• เข้ามาดูเมื่อเร็วๆนี้   0 สมาชิก

ไม่มีผู้ใช้งานที่ลงทะเบียนกำลังดูหน้านี้

• สร้างใหม่...