ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เฮียกัมมาแล้ว ขอเดาบ้าง ตอนนี้ SPOT อยู่ที่ 1530 ครับ จากเมื่อคืนทองโดนเทขายลงมาเพื่อกด INDICATOR ทุกตัวที่อยู่ในเขต OVER BOUGHT ให้ลงมา ต่อจากนี้ไปใครยังไม่มีของหรือยังรีรออยู่ทั้งทองแท่ง และ GF ถ้าไม่รีบรับ มีสิทธิตกรถนะครับสำหรับ GF ขอเตือนก่อนนะครับอย่า S เป็นอันขาด :mad: ส่วนแนวรับวันนี้ 1526 ส่วน แนวต้าน 1630+/- มีแนวเดียวครับ โปรดใช้สติในการอ่านเพราะสตังค์เป็นของพี่น้องคร๊าบ :rolleyes: แล้วเจอกัน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แหม ผมเขียนเท่าที่คาดไปแล้ว เลยจากนั้นยังไม่ได้คิด ถ้าให้เดา ผมว่าแถว 148x ปลายๆ sleep.gif

ขอบคุณค่ะเฮีย ผิดถูกไม่เป็นไร แต่มีเฮียเหมือนมีกำลังใจค่ะ :P

พูดอย่างนี้ งานคงไม่เข้าน่ะค่ะอาเฮีย :lol:

ถามผู้รู้หน่อย บังเอิญผมมือใหม่ สงสัยว่า "แนวรับ แนวต้าน" คืออะไร มีความสำคัญยังไง

และตัวเลขในคำพูดสรุปของอ.กัมพลสรุป ที่ว่า "แนวรับ 1524 1514* 1506 1498 แนวต้าน 1536* 1540 1552 1563"

แต่ละค่ารวมถึงเครื่องหมาย"*"เนี่ยมีความหมายว่าอะไรบ้าง ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

ถูกแก้ไข โดย Mr.Thelove

ราคาถอยต่ำลงมาเรื่อยๆ แม้จะยังใกล้เคียงด่าน 1532 เหรียญที่ผมวางไว้เมื่อวาน แต่จะสังเกตนะครับ ว่า แนว trend เราค่อนข้างชัน ตอนนี้ กลายเป็นว่าหลุด trend แล้ว

- ถ้านับคลื่นย่อย ก็ครบ 5 คลื่นแล้วด้วย แถม RSI เกิด divergence โอกาสที่ยอด 1540.69 เหรียญตรงนั้น คือยอดคลื่น 5 ย่อยของ b มีความเป็นไปได้พอสมควรครับ

- แนวรับต่อไป ไม่ไกลเท่าไหร่ แถวด่าน fibo 23.6% (1524.42) แต่ถ้าหลุด trend แล้ว ผมว่าตรงนั้น ไม่น่าเอาอยู่ครับ น่าจะมีโอกาสหลุดไปถึงแนวรับใหญ่ บริเวณ trend เหลือง + fibo 38.2% (1514.36)

- แนวต้าน คือยอด high ล่าสุดนี่แหละ เสริมให้นิดหน่อย ก็แถว ma10 ใกล้ๆ 1536 เหรียญ

- MACD และ Stoch กลับตัวลงเรียบร้อย น่าระวังลงเข้าไว้

ความเห็นส่วนตัว เชื่อว่า ราคาน่าจะกลับตัวลงแล้ว และผมคงใช้ด่าน 1530 เหรียญเป็นเกณฑ์ ถ้าหลุดอีก ราคาอาจลงไปทดสอบถึงแถว 1514 เหรียญอีกหน ถ้าเอาไม่อยู่ งานนี้ ไม่แน่ใจว่า แถว 1500 เหรียญ จะเอาอยู่หรือเปล่า

สรุป แนวรับ 1524 1514* 1506 1498 แนวต้าน 1536* 1540 1552 1563

คำแนะนำ จะทำอะไรก็รีบทำ ph34r.gif

!01 !01 !01

ขอบคุณค่ะเฮียกัม (สุดยอดแห่งความแม่ีน) อยากบอกว่าเฮียเป็นกูรู No.1 ในใจเลยค่ะ :P :wub: !thk !thk !thk

จีนถือทองคำเพ่ิม10ตัน แล้วทองจะเป็นไงหละตับบ

ถามผู้รู้หน่อย บังเอิญผมมือใหม่ สงสัยว่า "แนวรับ แนวต้าน" คืออะไร มีความสำคัญยังไง

และตัวเลขในคำพูดสรุปของอ.กัมพลสรุป ที่ว่า "แนวรับ 1524 1514* 1506 1498 แนวต้าน 1536* 1540 1552 1563"

แต่ละค่ารวมถึงเครื่องหมาย"*"เนี่ยมีความหมายว่าอะไรบ้าง ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

เขียนเอง ผมคงต้องอธิบายเอง biggrin.gif

แนวรับแนวต้่าน คือหนึ่งในสิ่งที่การวิเคราะห์ทางเทคนิคต้องการหาครับ การมองแนวรับแนวต้าน มีหลากมุมมอง หลายวิธี อันที่เห็น เป็นวิธีของผม ซึ่งพยายามกรองมาให้เหลือน้อยๆ ตามประสบการณ์ของผม เพื่อช่วยคนที่ดูเทคนิคยังไม่ค่อยเป็น ให้ดูง่ายขึ้น

ส่วน * ถือเป็นแนวที่ผมให้ความสำคัญ แต่ความหมาย อาจเปลี่ยนไปตามสถานการณ์ เช่น บางครั้ง ผมอาจมองเป็นด่านที่อาจถูกทดสอบ บางที ก็อาจเป็นด่านที่ไม่ควรหลุดลงหรือขึ้นผ่านไปง่ายๆ บางครั้ง ผมก็มองเป็นด่านน่าเข้าเสี่ยงซื้อหรือขาย ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ช่วงนั้น ว่าเรากำลังพยายามทำอะไรกัน อย่างวันนี้ ผมเล็งว่า ขึ้นไม่เกิน 1536 ถ้าลง อาจถึง 1514 ประมาณนี้

ขอบคุณค่ะเฮีย ผิดถูกไม่เป็นไร แต่มีเฮียเหมือนมีกำลังใจค่ะ :P

พูดอย่างนี้ งานคงไม่เข้าน่ะค่ะอาเฮีย :lol:

อิอิ...งานไม่เข้าหรอกคะเจ๊แว่นก็บอกรักอาเฮียกัมเขาบ่อยๆ

แต่เบื้องหลังอาจโดน ทั้งฆ้อน ทั้งกะละมัง ครกพร้อมสาก ขว้างให้ก็ไม่รับทราบนะคะหุหุ!17

เฮียกัมบอกให้ทำอะไรก็รีบทำ เมื่อคืนก็ทั้งแช่ง ทั้งลุ้นให้มันลงมาให้เจ๊แว่นเก็บคืน

เพราะเห็น เฮียบอกว่า เลย 1541 ไปอันตรายทุกขณะ เลยขายไปบางส่วน

กะจะมาเก็บคืนตรงแนวรับที่ 2ของเฮียกัม ตรง 1520 ก็ไม่ลงมาสักที

อีกอย่างไม่กล้าเก็บตรง 1532 เพราะเห็นกราฟเมื่อวาน RSI เฮียกัมตีเส้นไว้

เห็นไดเวอร์เจ้นราย4ชั่วโมงชัดเจน

เช้านี้มาดีใจจังหุหุ มาให้หอมเหม่งทีก่อน อิอิ

ชอบรูปนี้จัง....เหมือนพี่สาวรักน้องชายจังเลย

ลูกชายเจ๊แว่นอยู่มหาลัยแล้ว ก็หอมก็จุ๊บกันบ่อยๆ

เห็นบ้านอื่นเขาไม่จุ๊บไม่หอมลูกชายตอนโตกันทำมายก็ไม่รู้

post-378-006406400 1306909178.gif

อิอิ...งานไม่เข้าหรอกคะเจ๊แว่นก็บอกรักอาเฮียกัมเขาบ่อยๆ

แต่เบื้องหลังอาจโดน ทั้งฆ้อน ทั้งกะละมัง ครกพร้อมสาก ขว้างให้ก็ไม่รับทราบนะคะหุหุem308.gif

แล้วทำไม ที่ปุยเมฆแอบเผลอไปบอกความในใจ คุณซีซ่า แล้วเฮียไปแซวข้างบ้าน แถมแอบทำหน้าบึ้ง หน้าทะเล้นอีก

สงสัยแอบหึง บรรดาซ้อเล็ก ซ้อใหญ่ ในเวป อิอิ...tongue.gif

เหลือครึ่งพอร์ท จะรีบขายหรือรีบซื้อดีคะ ลงคราวที่แล้วนึกว่าจะลงต่อ ขายหมูไป 21300 ยังซื้อคืนไม่ได้เลย ว้าวุ่นใจมาก แต่คิดว่าเฮียใบ้หวยว่าออกล่างนะ ยังไงก็ขอบคุณเฮียเสมอนะคะ

รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ ตอนนี้เล่นแต่ทองแท่งอยู่ แต่มีคนแนะนำให้เล่น Gold Spot แต่ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลย ไม่ทราบว่าจะเหมือนทองแท่งหรือเปล่า มีความเสี่ยงหรือเปล่าค่ะ