ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เฮียกัมยังไม่มา ขอเดาก่อน สวัสดีพี่น้องครัีบวันนี้ราคา SPOT ตอนนี้อยู่ที่ 1535 แนวรับวันนี้อยู่ีที่ 1520 ครับส่วนแนวต้านอยู่ที่ 1630+/- :unsure: อ่ะ อ่ะ ไม่ต้องแปลกใจนะครับว่าทำไมให้แนวต้านไว้สูงขนาดนี้ :P เพราะว่าสั้นๆมองไม่เห็นครับ ส่วนใครจะพิจารณาเก็บหรือปล่อยทองแท่งหรือ GF ก็ตามนี้นะครับ โปรดใช้สติในการอ่าน เพราะสตังค์เป็นของพี่น้องคร๊าบ :rolleyes: แล้วเจอกัน :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!thk ขอบคุณเจ้แว่นอีกครั้งค่ะ เพราะรูปนี้แระคะ ตอนไปถึงหาร้านนี้เจอ...แบบว่าเขาไม่ได้มีสินค้าวางไว้บนตู้

ร้านนี้ชื่อร้าน PK NAME CARD (คุณจิราพร) อยู่ชั้น 2 ถ้าอยู่ตจว. โทรสั่งสินค้าได้นะคะ(ถามมาแล้วค่ะ)

อยากได้เบอร์โทรไปดูที่ profile ของซีนะคะ

เข้าไปหาเบอร์โทรที่ profile ไหนคะ

วันนี้จะไล่ซื้อตามดีไม๊ราคามีแต่พุ่งไม่หยุดเสียดายที่ปล่อยหมูวันศุกร์เลยตกรถแบบเสียดายจริงฯว่าแต่จะซื้อช่วงไหนดีวานผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยเจ้าคะขอบคุณนะคะ :lol:

ใช้ของวันเสาร์นั่นแหละ พอดีมีเรื่องเบาหวาน ย่านางเข้ามา กระทู้เลยตกเร็ว sleep.gif

เรื่อง QE แค่ไม่ถอนออก ก็มากเกินพอนะผมว่า อีกหน่อย ถ้าเริ่มปรับดอกเบี้ย อันนั้น อาจส่งผลระยะสั้นบ้าง แต่สุดท้าย ตลาดก็จะบอกว่า ขึ้นเท่าไหร่ ก็ไม่พอเงินเฟ้อหรอก สมัยพอล วอคเกอร์ แกเล่นขึ้นดอกเบี้ยถึง 20% ถึงดึงทองลงมาได้ แต่นาทีนี้ ลองขึ้นดูเหอะ เศรษฐกิจพังพาบทั่วโลกแน่

มาตรการทุกอย่างที่ออกมา ผมว่าทำได้แค่ให้ดอลล่าร์ลงแบบ smooth landing เท่านั้นแหละ

ผมว่าคลื่นมันซ้อนแล้วซ้อนอีก ผมเอง ยังงงอยู่เหมือนกัน 555 เอาเป็นว่า ตอนนี้ เราอาจจะอยู่ที่

- คลื่นย่อย b ของ 4 เตรียมลง c ต่อ

- หรือเราจบ 4 แล้ว กำลังจะพุ่งเป็นคลื่น 3 ของ 5 อยู่ ยังไม่รู้ว่าจะจบตรงไหน 1600+ หรือเปล่า

ส่วนตัว ยังไง ก็ขอกลัวว่า มันจะเป็น b ไว้ก่อนครับ

เข้าเรื่อง.. ราคาดีดขึ้นตามคาด แต่ยังไม่ถึงเป้าของผมที่ 1541 เหรียญ แต่ก็ไม่น่ากังวลอะไร ดูแล้ว สัญญาณยังแรงครับ 1541-1552 เหรียญ มีโอกาสได้เจอกัน มาดู chart รายวันกันสักหน่อย เพื่อให้เห็นภาพใหญ่ในสัปดาห์หน้า และให้ดูการคาดการคลื่นย่อย ที่เดาไว้ข้างบน

- ราคาปิดสัปดาห์เหนือด่าน 61.8% (1532.88) ได้เรียบร้อย มุมมองบวกครับ เป้าต่อไปคือ 78.6% (1552.06)

- MACD รายวัน ยังตัดขึ้นแข็งแกร่ง ถือว่าเป็นไปตามคาดครับ เมื่อคืน ราคาที่ขึ้นมา ยังทำให้ MACD ในราย 4 ชม. กลับลำเป็นขาขึ้นด้วย แบบนี้ เป้าหมาย 1541 เหรียญ เหมือนจะใกล้ไปหน่อย เล็งเป้าต่อไป 1552 เหรียญ น่าจะไม่ไกลเกินฝันหรอก

- ดู Stoch ในรายวัน ขึ้นสุดแล้ว หากยอดนี้ เป็นคลื่น b ตามที่ผมกังวล เลยจากนี้ไป อันตรายทุกขณะครับ

- แนวต้านแถวเหนือ 1541 เหรียญขึ้นไป ยังมีโบลิงเจอร์แบนบน ทำให้แถว 154x เหรียญออกจะเคี้ยวยากสักหน่อย

- แนวรับ สัปดาห์หน้า ราคาไม่ควรหลุด 1520 เหรียญแล้ว ถ้าจะไปต่อ เพราะเป็นแนว trend ขาขึ้นย่อยที่ขยับขึ้นมา ส่วน

แนวรับขาขึ้นใหญ่ สัปดาห์หน้าก็ขยับขึ้นมาเหนือ 1507 เหรียญ โดยรวม แนวรับก็แถวๆที่เดิมนั่นแหละ แต่ขยับลำดับความสำคัญขึ้นมาด่านบนมากขึ้นเรื่อยๆ

ความเห็นส่วนตัว ภาพรวมสัปดาห์หน้า ราคาน่าขึ้นไม่เกิน 1552 เหรียญ ก่อนถอยมาตั้งหลักอีกครั้ง โดยคาดว่า ด่าน 1520 เหรียญ น่าจะแข็งพอต้านไว้ระดับหนึ่ง แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะรับอยู่ตลอดหรือเปล่า แต่ยังไง มุมมองผมยังอยู่เหนือ 1500 เหรียญขึ้นมา

สรุป แนวรับ 1526 1520* 1507 แนวต้าน 1541 1552* 1563

เข้าไปหาเบอร์โทรที่ profile ไหนคะ

คุณซีค่ะ..ขอช่วยตอบแทนนะค่ะ...คุณmokoค่ะ..เบอร์ร้านที่มอลงามวงศ์ว่าน 02-5500216 เบอร์คุณจิราพร(เจ้าของร้าน) 086-8857740 เค้าจะคิดค่าส่ง 100บาท ต่อ1กิโลค่ะ

คุณซีค่ะ..ขอช่วยตอบแทนนะค่ะ...คุณmokoค่ะ..เบอร์ร้านที่มอลงามวงศ์ว่าน 02-5500216 เบอร์คุณจิราพร(เจ้าของร้าน) 086-8857740 เค้าจะคิดค่าส่ง 100บาท ต่อ1กิโลค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

กร๊ากกกกก คนเรียกยายซีเรียสเลยนะ

ความจริงเจ๊แว่น เรียกว่า "ใยปุยนะ" ไม่ได้เรียก ยายยยยปุย

เรียกแบบที่ สว.เขาเรียกเด็กๆ เหมือน เจ๊แว่น เรียก "ตาครูเห็ดคิก" "ตาโจ" "ตาวี"

ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นตาของเจ๊แว่นนะ แล้วสมัยก่อนเขาจะเรียกผู้ชายว่า "พ่อมาก" "พ่อกัม"

ความจริง เฮียกัมอายุก็น้อยกว่าเจ๊แว่นเป็นรอบ เจ๊แว่นก็เรียกอย่างที่คนจีนชอบเรียกทุกๆคนว่าอาเฮีย อาเจ้

ถ้าจะให้เรียก "อาตี๋กัม" คงไม่เหมาะ หรือเจ๊แว่นเปลี่ยนมาเรียก เฮียกัมว่า "พ่อกัม" ดีมะ

ฟังดูโบราณดี อิอิ. !53

ป้าแว่นจ๋า อยากได้โบราณ ๆ ขอนำเสอน "อำแดง" เลยดีไหมคะ...แบบว่า "อำแดงปุยเมฆ" :lol:

ป้าแว่นจ๋า อยากได้โบราณ ๆ ขอนำเสอน "อำแดง" เลยดีไหมคะ...แบบว่า "อำแดงปุยเมฆ" :lol:

อะไรหว่า "อำแดง" ไม่รู้จักonion33.gif รู้สึก... แต่ว่า... กำลัง ....โดนอำ70bff581.gif70bff581.gif

ไม่แน่ใจว่าคุณangelz มีหรือยังตอนนี้มีเครื่องตรวจน้ำตาลขายโดยใช้เลือดนิดเดียว สำหรับคนเป็นเบาหวานระดับน้ำตาลสูงไปหรือต่ำเป็นอันตรายหมด แม่ของดิฉันผ่าตัดสมองแล้วเป็นอัมพาต และจากที่ไม่ได้เป็นเบาหวานก็เป็นหลังผ่าตัดแค่เป็นไข้หวัดน้ำตาลก็เปลี่ยนเป็นสูงบ้างต่ำบ้างทันที ต้องหมั่นตรวจทุกวันจนระดับน้ำตาลคงที่แล้วค่อยตรวจห่างขึ้น และตรวจระดับโปรตีนในร่างกายด้วยเพราะคนเป็นเบาหวานยาไปลดระดับน้ำตาลแล้วมันยังไปยังดึงโปรตีนด้วย ซึ่งมีส่วนทำให้ร่างกายผอมลงไม่มีเรี่ยวแรงลงทุกวันถ้าได้โปรตีนไม่พอ อันนื้พูดจากที่แม่ของดิฉันเคยเป็น เลยอยากช่วยแนะนำก่อน

มีแล้วค่ะ มีกะตัวมาตั้งนาน แต่ไม่ได้ใช้เพราะก็ไม่ได้คิดว่าพ่อเป็น แต่ที่ซื้อไว้ เพราะเคยใช้ตอนที่เขาติดเชื้อหนักๆ และมีการอาหารทางเส้นเลือด สเตียรอยด็ น้ำตาลช่วงนั้นเลยสูง แต่พอทุกอย่างดีขึ้น เอายาพวกนั้นออก น้ำตาลก็ลงเป็นปกติค่ะ หลังจากนั้น นานๆตรวจที ก็ไม่เคยเป็น แต่เคยสูงเมื่อสิงหา กันยา ปีที่แล้ว แต่บางช่วงก็ลงทั้งที่ไม่ได้ให้ยา และสูงอีกตอนเดือนเมษานี้ ตอนนั้นเจาะหลังอาหาร ซึ่งจะบอกคร่าวๆได้ ตอนนั้นได้ 221 ซึ่งก็สูงไป ปกติหลังอาหารก็ไม่ควรเกิน 140 อีกวันเจากะก่อนอาหารได้ 140 ซึ่งก็เกินค่าปกติ แต่หมอบอกว่าไม่ได้สูง คนแก่ก็ประมาณนี้แหละ และก็ไม่ได้ติดตามอีก เพราะหมอก็ไม่ได้ติดใจเนื่องจากน้ำตาลสะสมก็ไม่สูง เลยพลาด แถมมีการให้น้ำเกลือที่มีน้ำตาลผสมอยู่ด้วย ที่เรียกว่า D-5-1/2S เพราะค่าไตสูง เริ่มมีภาวะไตเสื่อมจากค่า BUN ที่สูง และ creatinine สูงขึ้น หมอก็เลยโหลดน้ำเกลือเพราะคิดว่าแห้ง เนื่องจากเคยเกิดเหตุการณ์คล้ายกัน โหลดน้ำก็ลง แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แห้ง แต่ไตเสื่อมจากภาวะเบาหวาน หมอเลยพลาดไปเต็มๆ น้ำตาลเลยชูทไป 1200 ซึ่งให้น้ำเกลือมาได้ประมาณ 4วันแล้ว พ่อช็อกได้อย่างเร็ว ตัวเขียวทั้งตัว พร่องอ๊อกซิเจนอย่างแรง ทุกอย่างแย่หมด หมอโทรมาบอกให้ทำใจ ดิฉันยังแขวะหมอเลย เมื่อวานค่ำๆก็ยังโทรไปหาหมอบอกว่าพ่อผิดปกติมากแล้วนะ ความดันมันสูงผิดไปจาก baseline มาก ซึ่งปกติเขาจะไม่เกิน 130 แต่นั่นมัน 178 180 ถ้าหล่นก็ได้แค่ 150 หมอยังถามเราเลยว่าแล้วเราคิดว่าเป็นอะไรล่ะ เราบอกไม่รู้แต่รู้ว่าผิดปกติ ที่ต้องบอกหมอ เพราะอยากให้หมอรู้ว่าต้องทำอะไรสักอย่างมีอะไรที่หมอยังไม่ได้ทำ หมอบอกว่าไม่มีอะไรหรอก เราก็แย้งว่าถ้าเขาเป็นอะไรขึ้นมา จะทำยังไง เพราะมันเกิดขึ้นก็คือเกิดขึ้น เราอยากป้องกันไม่ให้มันเกิด ผ่านไปสองสามชม หมอเอะใจมาดูพ่อตอนเกือบเที่ยงคืนเพราะสั่งพยาบาลให้ดูให้ดีมีอะไรบอกหมออีก บอกแล้วก็บอกอีก เพราะเราสังหรณ์ใจมากๆ คือบ้านหมออยู่ใกล้รพ ทีนี้เลยตรวจเจอน้ำตาลสูงถึง 1200 กว่า ฉี่ก็ไม่ออกแล้ว ถือว่าอันตรายอย่างยิ่งเพราะเลือดจะเป็นกรดได้เนื่องจากขับของเสียไม่ได้ แต่ตอนนั้นเราคิดว่าเข้าขั้นตอนการได้รับการรักษาอยู่คือฉีด insulin แต่เราไม่รู้ว่ามากหรือน้อยเพียงใดเพราะไม่คุ้นเคยกับ insulin แต่ก็ฉี่ไม่ออกตั้งแต่เที่ยงคืนถึงเช้า พ่อเลยแย่ หมอโทรมาบอกให้เรียกญาติพี่น้องมาให้หมด และบอกให้ทำใจ เรายังพูดเลย ก็หนูบอกหมอแล้ว หมอยังบอกว่าไม่เป็นไรอีก และก็ไม่มีใครมารับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้ หมอบอกก็หมอไม่รู้ เราไม่คิดเลยว่าหมอที่เราเคยเื่ชื่อใจไว้ใจจะเป็นได้ขนาดนี้ เราพูดเลยว่าเพราะหมอถึงทำให้พ่อเป็นแบบนี้ หมอถึงกับซึมไปเลย บอกว่าเราไปซ้ำเติมหมอ

ขอบอกว่าทุกวันนี้เป็นคนเสื่อมศรัทธากับวงการนี้มากเลย อยู่จนรู้เห็นอะไรมากมาย ผิดพลาดเต็มไปหมด ไอ้เราก็จับผิดเก่ง พยาบาลทำอะไรผิด สืบหมด เพื่อจะไม่ให้เขาพูดอะไรข้างๆคูๆ แบบปกป้องตัวเองไปวันๆ ไม่ใช่หมอพยาบาลจะพูดอะไรก็ได้เพราะคิดว่าเราไม่รู้ เราถึงกับตอกหมอพยาบาลกลับไปหลายครั้งว่าอย่าพูดมั่วเพราะคิดว่าเราไม่รู้ เราไม่อยากให้ใครเป็นเหยื่อความผิดพลาดของคนเหล่านี้ พ่ออยู่เอกชนนะไม่ใช่รัฐบาล เราขอใช้สิทธิ์ตัวเองให้เต็มที่ บางทีเราพูดอะไรที่แสดงว่าเรารู้ทัน หมอก็หัวเราะ คือหมออ่ะใจดี แต่ conservative ในการรักษาไปหน่อย เราคิดเยอะกว่าหมออีก หัวสมองไม่เคยหยุดคิด หมอตรวจแล้วก็แล้ว ไม่ได้กลับไปคิดต่อ แต่เราคิดตลอด คิดอะไรได้ ก็โทรไปฝากพยาบาลให้บอกหมอว่าเราคิดงี้ๆ เขาก็คิดว่าเราก้าวก่าย เขาไม่เคยเจอคนอย่างเราที่กล้าแย้งหมอ ส่วนใหญ่หมอจะเจอแต่ญาติคนไข้เออออกับทุกอย่างที่หมอพูด แต่อะไรที่หมอมีเหตุผลหรือเราไม่รู้เราก็จะถามแล้วเอาไปหาความรู้ต่อยอดแล้วเอากลับมาโยงกับพ่ออีกที บางทีก็เอามาบอกหมอพยาบาลกลับอีก บางทีเราเองก็โวยวายเถียงหมอเสียงดัง มันอดไม่ไหว

คือเราเจ็บใจทีทำพ่อเราเป็นแบบนี้ ไม่รู้จะหนีไปไหนได้อีก นี่ก็หนีมาจากอีกรพ ที่ทำพ่อช็อกไม่ตื่นอีกเลย อยู่ที่นี่แรกๆก็ดี แต่อยู่นานหมอเริ่มเคยชินไม่ดีเหมือนตอนแรกๆ

ขอโทษนะคะเฮียกัมที่ระบายผิดที่ แต่ไม่อยากให้คนเป็นเหยื่อ และรู้จักระวังคนของตัวเองให้มาก เข้ารพ เผลอๆตายไว

ขอบคุณคุณ zone-gold มากๆนะคะที่แนะนำ ดิฉันรับฟังค่ะ ทุกวันนี้ดิฉันก็วนเวียนสั่งตรวจบ่อยหน่อย ส่วนน้ำตาลเจาะทุกมื้อก่อนอาหารสี่มื้อ ปกติการจะสั่งให้เขาตรวจต้องรอ order หมอ แต่เด๋วนี้ดิฉันสั่งเองเลยค่ะ ติดตามเอง ไม่เข้าใจว่าตัวเองทำไมต้องมาทำอะไรแทนหมอพยาบาล หมอก็บอกว่าก็พ่อเราอ่ะ ช่วยๆกัน เราบอกมันเครียดนะ นี่ขนาดเคียวเข็ญขนาดนี้นะทำถึงขนาดนี้ยังพลาดถ้าไม่ใช่หนู พ่อคงตายอ่ะ หมอบอกไม่ตายหรอก เราก็ว่าก็เกือบตายที่ผ่านมาไง หมอก็ว่าก็หมอช่วยให้รอดแล้วไง เราก็เถียงอีกเพราะพื้นฐานพ่อดีต่างหากไม่ได้แย่อย่างที่หมอเคยเข้าใจ แต่หมอทำให้ร่างกายเขาบอบช้ำและ reserve เหลือน้อยลง และอีกหลายครั้งอะไรก็ต้องให้บอกให้ย้ำให้บังคับ สั่งอะไรแล้วห้ามเด๋ยว พยาบาลชอบบอกเดี๋ยวรอดูอีกที เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยบอกหมอ หมอไม่รับโทสับกลางคืน เราบังคับให้ทำเดี๋ยวนั้นทันที พร้อมกับให้เหตุผลแบบดุๆ เขาถึงทำ

ลืมบอก พ่อไม่รู้สึกตัวนะคะ ทานอาหารทางสายยางหน้าท้อง

เหอ เหอ พูดแล้วของขึ้น อยากกลับมาเล่นทองสักที แต่ไม่มีเวลาเล้ย ไม่อยากเพิ่มความเครียดอีก แต่อยากได้ตัง