ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะ เฮียคะ แล้วคนที่เป็น SLE หมอเขียวเคยรักษาหายขาดไหมคะ ในเมื่อภูมิคุ้มกัน มันทำงานเกิน จนต้องกินยากดภูมิ ไม่ให้ทำงานผิดปกติ ถ้าเป็นมากก็ต้องกินยาเสตียรอยด์ ซึ่งอันตรายกับกระดูกมาก ๆ ถ้าหยุดไม่กินตามหมอสั่ง ก็กลัวร่างกายจะเป็นอะไรไป เพราะเห็นมานักต่อนัก ที่บ้างคนดื้อ ไม่ยอมกินยา และเสียชีวิตในเวลาต่อมา ถึงจะหยุดเสตียรอยด์ ก็ยังมียาตัวอื่นให้ทาน แล้วแ่ต่แขนงที่เป็น ไม่ว่าจะลงปอด ไต กระดูก เลือด ไขข้อ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ เฮียคะ แล้วคนที่เป็น SLE หมอเขียวเคยรักษาหายขาดไหมคะ ในเมื่อภูมิคุ้มกัน มันทำงานเกิน จนต้องกินยากดภูมิ ไม่ให้ทำงานผิดปกติ ถ้าเป็นมากก็ต้องกินยาเสตียรอยด์ ซึ่งอันตรายกับกระดูกมาก ๆ ถ้าหยุดไม่กินตามหมอสั่ง ก็กลัวร่างกายจะเป็นอะไรไป เพราะเห็นมานักต่อนัก ที่บ้างคนดื้อ ไม่ยอมกินยา และเสียชีวิตในเวลาต่อมา ถึงจะหยุดเสตียรอยด์ ก็ยังมียาตัวอื่นให้ทาน แล้วแ่ต่แขนงที่เป็น ไม่ว่าจะลงปอด ไต กระดูก เลือด ไขข้อ

SLE หมอเขียวก็บอกว่า เกิดจากอาการร้อนเกินนี่แหละ แต่งานนี้ ความร้อนไปทำให้เซลล์ร่างกายบิดเบี้ยวผิดรูป ทำให้เม็ดเลือดขาวเข้าใจผิดว่าไม่ใช่เซลล์ตัวเอง เลยพยายามกำจัด

เคยได้ยินจากหมอเขียวว่ารักษาได้ครับ ผมยังไม่เห็นเอง แต่มีคนเป็นอาการน้องๆ SLE ในเวปเรา ผมแนะนำให้เขาปฏิบัติแนวนี้ รายนี้เคร่งครัดครับ ปัจจุบัน ไม่ได้ใช้ยาแล้วครับ ถามหลังสุดประมาณเมษาที่ผ่านมา เห็นว่า บางครั้งที่มีอาการคันๆตามตัวอยู่บ้าง แบบจิ๊บๆ พอให้ระลึกถึงมันนิดหน่อยเท่านั้น

สงสัยต้องไปหาหมอเขียว เป็นจริงเป็นจัง ซะแ้ล้ว ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เรื่องเก่ามาเล่าใหม่ พวกอาหารฤิทธิ์ร้อนเย็น ที่เคยคุย ๆ กันในเวป รวบรวมไว้ได้นิดหน่อยค่ะ จะได้ไม่ต้องค้นหากันมาก

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/blog/2/entry-123-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%86%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%89%E0%B8%B5%E0%B9%88/

หวัดดีค่ะ อาจารย์กัมพล

ขอคุยด้วยคนค่ะ>>>>>ย่านาง :unsure:

เม็ด - ลูกย่านาง...อยากทราบวิธีการปลูกค่ะ ตอนนี้ไปได้เม็ดย่านางกำลังสุกมาค่ะ การเพาะที่ถูกต้องทำงัยคะ

หวัดดีค่ะ อาจารย์กัมพล

ขอคุยด้วยคนค่ะ>>>>>ย่านาง :unsure:

เม็ด - ลูกย่านาง...อยากทราบวิธีการปลูกค่ะ ตอนนี้ไปได้เม็ดย่านางกำลังสุกมาค่ะ การเพาะที่ถูกต้องทำงัยคะ

ปลูกเก่งกว่าผมอีก ของผมเพิ่งติดไม่นาน เพิ่งเริ่มเลื้อยเอง เม็ดใช้ไม่เป็นอ่ะ ผมใช้อันที่ติดรากมาปัก ph34r.gif

ปล...ขออะไรอย่างได้ป่าวคะ อย่าเรียกยาย ไม่อยากแก่ ให้จารย์ซีซ่า กับ เจ๊แว่นเรียกไป 555555

กราบขอโทษงาม ๆ ค่ะคราวหน้าน้องหนูจะไม่ทำอีกแล้วค่ะ่ ขอบคุณที่บอกเดี๋ยวย่องตอนไหนส่งซิกด้วยคนนะคะ คุณปุยเมฆ ติดตามต่อปาย.

ขอบคุณนะคะเฮียกัมที่ห่วงใยกันทุกเรื่อง !30

มีข่าวจะแจ้งให้เฮียกัมทราบคะ เช้านี้มาเปิดดูหนังของเจ๊แว่น ไม่รูัมาก่อนว่า

เขามีตัวเลขบอกด้วยคะว่ามีคนเปิดดูไป 500 กว่ารอบแล้วคะ55555

สงสัยปีนี้ เฮียกัม...อาจจะได้รับรางวัลดารานำฝ่ายชายยอดเยี่ยมนะคะ กร๊ากกกกกก !53

คุณ angelz ขา....

เจ๊แว่นเคยบอกลูกน้องที่แม่เขาอยุู่จังหวัดราชบุรี แถวสวนผึ้ง ว่าใบย่านางรักษาอาการเบาหวานได้

เพราะได้ยินมาจากเฮียกัม แล้วไปหาซื้อหนังสือมาอ่าน รวมทั้งดูจากรายการคนค้นคนหมอเขียว

ลูกน้องของเจ๊แว่นโทรไปบอกแม่เขาทันที ว่าให้ขยี้น้ำย่านางกิน เพราะแม่เขาต้องไปหาหมอฉีดอินซูรินเข้าหน้าทองแล้ว

ตอนแรกคนที่เป็นพ่อไม่เชื่อ แต่คนเป็นแม่เชื่อก็ทำตาม พอไปหาหมออีกทีหมอบอกว่าไปทำอะไรมาน้ำตาลลดลง

ตั้งแต่นั้นมาคนเป็นพ่อต้องเข้าป่าไปหาย่านางให้แม่เขาเองเลย แถมฝากบอกลูกสาวมาขอบคุณเจ๊แว่น

ถามลูกสาวว่าเจ้านายเป็นหมอเหรอถึงรู้ อิอิ. เจ๊แว่นเลยฝากหนังสือของหมอเขียวเล่ม 1 ที่ไปซื้อมาให้เขาไป

เป็นวิทยาทาน ตอนนี้เจ๊แว่นถ้าไม่ขี้เกียจแล้วได้แวะไปตลาดก็จะซื้อมาคั้นใส่โถแช่เย็นไว้ดื่ม แต่ก็ดื่มบ้างเว้นบ้าง

เพราะได้ยินมาเหมือนกันว่ากินมากไปก็ไม่ดี เหมือนกัน

เหมือนกับเรากินคอลโลฟิวส์ของพืช มีผลทางดับอาการร้อนของร่างกาย เพราะทุกๆวันเรากินแต่ของร้อน

เช่นพริก และอาหารพืชผักบางชนิดที่ออกฤทธิ์ร้อน แถมเขาบอกว่ามันต้านอนุมูลอิสระด้วยคะ

ถ้าขี้เกียจก็จะกินน้ำสกัดย่านาง ไปซื้อมาจากเดอะมอลงามวงศ์วาน ชั้น 2 หรือ 3 ไม่แน่ใจ

อยู่หน้า ที่ขายโทรศัพท์ตามรูปนะคะ มีหนังสือของหมอเขียวทุกเล่ม

เจ๊แว่น...เป็นกำลังใจให้นะคะ

post-378-008723200 1306582390.jpg

post-378-068415300 1306582509.jpg

!thk ขอบคุณเจ้แว่นอีกครั้งค่ะ เพราะรูปนี้แระคะ ตอนไปถึงหาร้านนี้เจอ...แบบว่าเขาไม่ได้มีสินค้าวางไว้บนตู้

ร้านนี้ชื่อร้าน PK NAME CARD (คุณจิราพร) อยู่ชั้น 2 ถ้าอยู่ตจว. โทรสั่งสินค้าได้นะคะ(ถามมาแล้วค่ะ)

อยากได้เบอร์โทรไปดูที่ profile ของซีนะคะ

กราบขอโทษงาม ๆ ค่ะคราวหน้าน้องหนูจะไม่ทำอีกแล้วค่ะ่ ขอบคุณที่บอกเดี๋ยวย่องตอนไหนส่งซิกด้วยคนนะคะ คุณปุยเมฆ ติดตามต่อปาย.[/color]

แผนการบ้านที่ทำได้ตามนี้เลยค่ะ วันจันทร์ งานยุ่ง เดี๋ยวไม่มีเวลามาส่งซิก

ศุกร์ 20 พ.ค. 54 ยูโร 1.4322 ดอลล่า 75.28 บาท 30.31

เสาร์ 21 พ.ค. 54 ยูโร 1.4157 ดอลล่า 75.66 บาท 30.29

ปกติยูโร จะไม่โดดรุนแรงแบบนี้ ส่วนสัปดาห์นี้ กลับกัน

ศุกร์ 27 พ.ค. 54 ยูโร 1.4177 ดอลล่า 75.36 บาท 30.37

เสาร์ 28 พ.ค. 54 ยูโร 1.4310 ดอลล่า 74.75 บาท 30.36

ปลายสัปดาห์นี้ โดดรุนแรง ในทางตรงกันข้าม บาทน่าจะแข็งขึ้นเรื่อย ๆ

superrich 30.32 yahoo 30.28

1.เช้าถ้าเปิดมา แล้วย่อ1532 1526 1520 (บาทเิริ่มแข็งแต่น่าจะได้ราคากั๊ก) เก็บหมดเป้าหมาย 1549-1552 (สั้น)

2. ถ้าเปิดมา เอเชียดันขึ้นไปต่อ 1552 เลย(พิจารณาความเสี่ยงเอง สถานะแต่ละบุคคล ไล่ตามแล้วหนีทันไหม) แล้วน่าจะติด ย่อ 1532 1526 1520

เก็บของเรียบ

กลางคืน นอนดูละคร ให้สบายลูกกะตา ตลาดเมกาปิด tongue.gif

ระยะยาวส่วนตัวมองปล่อยของปลายเดือนมิถุนายน จันทร์ อังคารนี้ น่าจะเข้าเก็บของเต็มพอร์ตแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะเฮียกัม เอาไว้เมื่อถึงเหตุการณ์เฉพาะหน้าถ้าสงสัยอะไรจะเรียนถามอีกน่ะค่ะ วันนี้บวกให่ 1คะแนนสำหรับคำตอบอันที่จริงก็บวกให้ทุกวันอยู่แล้วค่ะ :wub: :wub:

แผนการบ้านที่ทำได้ตามนี้เลยค่ะ วันจันทร์ งานยุ่ง เดี๋ยวไม่มีเวลามาส่งซิก

ศุกร์ 20 พ.ค. 54 ยูโร 1.4322 ดอลล่า 75.28 บาท 30.31

เสาร์ 21 พ.ค. 54 ยูโร 1.4157 ดอลล่า 75.66 บาท 30.29

ปกติยูโร จะไม่โดดรุนแรงแบบนี้ ส่วนสัปดาห์นี้ กลับกัน

ศุกร์ 27 พ.ค. 54 ยูโร 1.4177 ดอลล่า 75.36 บาท 30.37

เสาร์ 28 พ.ค. 54 ยูโร 1.4310 ดอลล่า 74.75 บาท 30.36

ปลายสัปดาห์นี้ โดดรุนแรง ในทางตรงกันข้าม บาทน่าจะแข็งขึ้นเรื่อย ๆ

superrich 30.32 yahoo 30.28

1.เช้าถ้าเปิดมา แล้วย่อ1532 1526 1520 (บาทเิริ่มแข็งแต่น่าจะได้ราคากั๊ก) เก็บหมดเป้าหมาย 1549-1552 (สั้น)

2. ถ้าเปิดมา เอเชียดันขึ้นไปต่อ 1552 เลย(พิจารณาความเสี่ยงเอง สถานะแต่ละบุคคล ไล่ตามแล้วหนีทันไหม) แล้วน่าจะติด ย่อ 1532 1526 1520

เก็บของเรียบ

กลางคืน นอนดูละคร ให้สบายลูกกะตา ตลาดเมกาปิด tongue.gif

ระยะยาวส่วนตัวมองปล่อยของปลายเดือนมิถุนายน จันทร์ อังคารนี้ น่าจะเข้าเก็บของเต็มพอร์ตแล้วค่ะ

ขอบคุณจริง ๆค่ะคุณปุยเมฆ แพลนดีจัง ใจก็ตั้งไว้ต่ำกว่า1520 เหมือนกันรอดูกันไป จะได้นอนดูทีวีสบาย ๆบ้างไม่งั้นตาซ้ายดูทีวี ตาขวาดูคอม หูซ้ายฟํงทีวี หูขวาฟังโทรศัพย์ แบ่งภาพเก่ง หุหุ ติดตามต่อปาย.

ปลูกเก่งกว่าผมอีก ของผมเพิ่งติดไม่นาน เพิ่งเริ่มเลื้อยเอง เม็ดใช้ไม่เป็นอ่ะ ผมใช้อันที่ติดรากมาปัก ph34r.gif

อาจารย์ขา ใครจะปลูกได้เร็วปานนั้น ขนาดออกลูก เนี่ยน่าจะใช้เวลานานมากนะคะ มีคนเอาเม็ดมาให้ค่ะ ของเดิมเอาฝังดินที่กระถางต้นไม้ ยังไม่พลอมแพลม เนี่ยได้มาอีกค่ะหลายเม็ออยู่ ไปเสริชหาไม่เจอซักที

อาจารย์ขา ใครจะปลูกได้เร็วปานนั้น ขนาดออกลูก เนี่ยน่าจะใช้เวลานานมากนะคะ มีคนเอาเม็ดมาให้ค่ะ ของเดิมเอาฝังดินที่กระถางต้นไม้ ยังไม่พลอมแพลม เนี่ยได้มาอีกค่ะหลายเม็ออยู่ ไปเสริชหาไม่เจอซักที

การปลูกและดูแลรักษา

เดิมนั้นเถาย่านางมักขึ้นอยู่เองตามป่า แต่อยากปลูกก็ไม่ยากเพียงแค่เพาะเมล็ดหรือขุดเอารากที่เป็นหัวไปปลูกในที่ใหม่ รดน้ำให้ฉ่ำชุ่ม สักพักเถาย่านางก็จะคลี่กางเลื้อยขึ้นพันค้างที่เตรียมไว้ หรือหากไม่มีค้างก็มักเลื้อยพันต้นไม้อื่นที่อยู่ใกล้เคียง ซึ่งก็ไม่ถือเป็นเรื่องลำบากยากเย็นสำหรับเถาย่านาง เพราะเดิมนั้นเถาย่านางเป็นไม้ป่าจึงไม่กลัวความลำบากลำบน อดทนเป็นเยี่ยมและเติบโตได้ในทุกสภาพดินและสภาพอากาศทุกฤดูกาล หากอยากได้บรรยากาศเมืองร้อนแลป่าฝนก็ปลูกชมใบสีเขียวก็ดี

กว่าจะงอกเป็นต้นใช้เวลานานพอสมควร ย่านางโตค่อนข้างช้า แต่ถ้าตั้งตัวได้จะโตดีพอสมควร ระยะเวลาในการเพาะประมาณ 2 เดือน ทิ้งลืมไว้ได้เลย

การปลูกและขยายพันธุ์

ย่านางเป็นพืชที่ขึ้นในดินทุกชนิด และปลูกได้ทุกฤดู ขยายพันธุ์โดยการใช้หัวใต้ดิน เถาว์แก่ที่ติดหัว ปักชำยอด หรือการเพาะเมล็ด เป็นไม้ที่ปลูกง่ายโดยปลูกเป็นหลุมหรือยกร่องก็ได้

ใช้วิธีขูดๆตรงใกล้ตาเมล็ด ลงานหลังจากที่เพาะได้ 10 วันค่ะ ต้นที่เหลือมีใบแท้แล้วค่ะ

http://www.bansuanpo...g.com/node/1860

พอดีนั่งอ่านหาข้อมูล รวบรวมอะไรเพลิน ๆ เห็นคุณมดแดงหาวิธีปลูกเมล็ดย่านาง ไม่รู้ว่าจะช่วยได้ป่าวนะคะ

สวัสดีครับ เฮียกัมพล

สวัสดีครับคุณปุยเมฆ ให้การบ้านวันจันทร์ ที่หน้าติดตามครับ ขอบคุณครับ