ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ก็ไม่รู้หรอกค่ะ เฮียขา เที่ยวก่อนจำได้ลงตั้ัง 20 เหรียญ ไม่ปรับเฉยเลย แถมบวกขึ้นอีกต่างหาก :wub: :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มัวแต่เขียนบทความให้ไทยรัฐ ของเราเลยเขียนไม่ทัน ไปอ่านที่นั่นกันนะครับ

http://www.thairath.co.th/content/eco/116152

ส่วนของเรา update นับคลื่นให้อีกหน่อย จากที่ผมบอกว่า RSI ทำยอดใหม่ได้ ก็ต้องนับกันใหม่

งานนี้ แถมให้ดูเส้นเหลืองใหม่ จะเห็นว่า ด่านแถว 133x เหรียญนี่ หินไม่เบานะครับ วันก่อนผ่าน trend เหลืองอันก่อนมาได้ วันนี้ลองมองยาวไปอีกหน่อย ก็เจออีก trend ติดพอดีเสียด้วย แต่ส่วนตัวเชื่อว่า อย่างมากก็ดึงราคาไว้แถว 1300 เหรียญเท่านั้น เราอยู่คลื่น 3 แล้ว และปัจจัยพื้นฐานหนุน เดี๋ยวจะเห็นแนวต้านแข็งๆ โดนฉีกไปทีละแนวครับ

อย่างน้อย หากไม่เชื่อว่าจะผ่าน ก็อย่าไป Short นะครับ ผมว่า เสี่ยง!

ขอบคุณมากครับเฮียกัมพลสำหรับบทวิเคราะห์ +1 เป็นกำลังใจให้ครับ

ช่วงนี้ค่าเงินบาทแข็งมาก ทองขึ้น แต่ทองแท่งบ้านเราไปไม่ถึงไหนเลย.

ขอบคุณครับ เห็นบาทเเข็งแล้วก็อ่่อนใจจริงๆ

ขออนุญาติเอามาวางไว้ที่นี่ เพราะเคยไปอ่านวันหลังๆ เข้าไม่ได้ค่ะ

:unsure: :lol: :ph34r:

ทองคำยืน 1,300 ดอลลาร์สหรัฐแล้ว แนวโน้มยังสดใส

ดูเหมือนว่า เหตุการณ์กำลังดำเนินไปอย่างที่เราคาดการณ์ไว้ ดัชนีดอลลาร์ฯร่วงจากระดับ 81.3 จุด เมื่อบทความล่าสุด 3 สัปดาห์ก่อน วันนี้อยู่ที่ 78 จุดแล้ว และทองคำก็เดินหน้าทำสถิติสูงสุดใหม่อย่างต่อเนื่องเข้าเป้าหมายของเราเหนือ 1,300 ดอลลาร์สหรัฐแล้วตามคาดเช่นกัน จากนี้ไป ราคาจะไปทางไหน ขึ้นมาพอหรือยัง จะมีการปรับตัวลงแรงๆเร็วๆนี้หรือไม่ นักลงทุนหลายท่านคงเริ่มกังวลใจ

ผมเคยพูดเสมอ เรื่องปัจจัยพื้นฐานบอกทิศ ปัจจัยเทคนิคบอกระยะ ปัจจัยพื้นฐานไม่เปลี่ยน ทิศทางจึงยังต้องเป็นไปในทิศทางเดิม เวลานี้ ดูเหมือนประเทศใหญ่ๆกำลังแข่งกันลดค่าเงิน อัตราดอกเบี้ยก็ถูกกดแสนต่ำขนาดใกล้ 0% ในหลายประเทศ มีการอัดฉีดปริมาณเงินเข้ามาในระบบมหาศาล โดยเฉพาะในสหรัฐ ที่พร้อมในการเข็นมาตรการอัดฉีดสภาพคล่องที่เรียกว่า Quantitative Easing รอบสอง และอาจต้องมีรอบต่อไป

ทองคำ มีทิศทางหลักสวนทางกับค่าเงินดอลลาร์สหรัฐ ค่าเงินดอลลาร์สหรัฐกำลังถูกดึง ลง เฟดลดดอกเบี้ยต่ำติดดินมาเป็นปีๆ อัดฉีดสภาพคล่องไปแล้วในปริมาณมหาศาล น่าจะมากกว่าครั้งใดในประวัติศาสตร์ก็ว่าได้ แต่รายงานว่า เงินเฟ้อยังต่ำ แปลว่าอะไรดีครับ มีปริมาณเงินที่เฟดจะ ต้องอัดเข้าระบบอีกเท่าไหร่ ถึงพอจะบอกว่าเงินเฟ้อ

รูปแบบประชาธิปไตยในสหรัฐ ที่มีกลุ่มผลประโยชน์เข้าไปครอบงำ เป็นส่วนหนึ่งของปัญหา ที่ทำให้การตัดสินนโยบาย มาตรการต่างๆ ต้องคำนึงถึงฐานเสียงเป็นหลัก โดยไม่ได้คำนึงถึงสิ่งที่ดีที่สุดที่ควรจะเกิดขึ้น เดือนพฤศจิกายนนี้ กำลังจะมีการเลือกตั้งเกิดขึ้น เศรษฐกิจก็ยังไม่ดีขึ้น นับตั้งแต่โอบามา เข้ามารับตำแหน่งประธานาธิบดีสหรัฐ แม้จะมีการเข็นมาตรการต่างๆเข้ามาอย่างต่อเนื่อง

ถือเงินสดไม่ได้ ดอกเบี้ย หรือแทบจะไม่ได้ ลงทุนในตลาดหุ้นสหรัฐเวลานี้ ก็ถือว่าเสี่ยง เฟดกระตุ้นไปเท่าไหร่ ปริมาณเงินจำนวนมาก ก็จะไหลออกไปลงในสินทรัพย์อื่นที่ปลอดภัยกว่า เช่นตลาดหุ้นแห่งอื่น โดยเฉพาะในเอเชีย หรือแม้แต่ไทย ที่เห็นค่าเงินบ้านเราแข็งจนผู้ส่งออกร้องไม่ออกอยู่เวลานี้ โภคภัณฑ์ต่างๆ รวมถึงทองคำ ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจไม่น้อย แม้ราคาจะขยับขึ้นมาแล้วอย่างต่อเนื่อง

พื้นฐานดี ทีนี้มาดูเทคนิคหนุนกันหน่อยว่าราคาน่าจะไปได้ถึงไหน ถ้าจำกันได้ ผมเคยให้เป้าหมาย 1,340 ดอลลาร์สหรัฐที่วัดด้วย Invert Head & Shoulder วันนี้ ดูเหมือนจะมีความเป็นไปได้มากทีเดียว หลังจากราคาขึ้นมายืนเหนือ 1,300 ดอลลาร์สหรัฐได้

ใครที่ติดตามดูราคาทองคำใกล้ชิดในช่วงนี้ จะเห็นว่าราคาขึ้นมาแทบจะไม่พัก นับตั้งแต่ราคากลับตัวขึ้นมาได้จาก 1,156 ดอลลาร์สหรัฐ เหมือนจะได้เวลาพักเต็มที่แล้ว แต่หากดูจาก chart ที่ผมวงไว้ น่าจะพออนุโลมได้ว่าคล้ายกันนะครับ ราคาพักตัวแล้ว และกำลังขยับขึ้นไปสร้างฐานใหม่มากกว่า

ด่านสำคัญเห็นชัดๆคือ ก็ตรง 1,340 ดอลลาร์สหรัฐบวกลบนิดหน่อยนี่แหละ หลุดขึ้นไปได้ ราคาจะมีเป้าหมายปลายทางสูงทีเดียว วัดตาม fibonacci ในคลื่นใหญ่ไปได้ถึง 1,600 ดอลลาร์สหรัฐ

ดูราคาทางเทคนิค ราคาอาจใกล้พักตัวเพราะเจอด่านสำคัญ แต่ถ้าผ่านไปได้ ก็จะพุ่งไปได้อีกไกล เมื่อดูเทียบกับปัจจัยพื้นฐานที่หนุน ก็เชื่อว่า ราคาน่าจะผ่านแถวนี้ไปได้ครับ เพราะแนวโน้มนโยบายการเงินสหรัฐไม่มีทางกลับลำแล้วตอนนี้ ดังนั้นก็ต้องบอกว่า อย่างมาก ก็จะเห็นราคาพักตัวตามเทคนิค จากการที่มันเข้าใกล้ด่านสำคัญแถว 1,33x ดอลลาร์สหรัฐเท่านั้น

ไทยรัฐออนไลน์

โดย kumponys (at) thaigold.info

เฮียกัมฯครับ ..ช่วงนี้มีแต่คนบ่นเรื่องค่าเงินบาทที่แข็งตัวขึ้น

แถมแนวโน้มยังมีแต่จะแข็งขึ้นไปอีก

เฮียพอช่วยแนะนำได้ไม๊ครับว่า จริงๆเราพอทำอะไรได้บ้าง

เช่นซื้อกองทุนที่เกี่ยวกับอัตราแลกเปลี่ยน

(อันนี้ถ้ามี มีกองทุนไหนบ้าง ท่านใดรู้ช่วยบอกด้วย)

จะช่วยชดเชยค่าเงินที่เปลี่ยนไปได้รึเปล่า :mellow:

วันนี้มีใครเข้า K-gold มั้ยครับ

หาแนวร่วม !17

(ผมเข้าเพิ่มครับ ถ้าเห็นท่าไม่ดีจ :wub: ะออก

วันนี้มีใครเข้า K-gold มั้ยครับหาแนวร่วม !17(ผมเข้าเพิ่มครับ ถ้าเห็นท่าไม่ดีจ :wub: ะออก

ยกมือเป็นแนวร่วมด้วยคนครับ

มะค่อยเห็นมีคนเล่นกองทุนทองเท่าไร เห็นมีแต่แท่ง