ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคับเฮียกัม

ขยันทั้งงานส่วนตัวและส่วนรวม จนตัวเป็นเกลียว

สนใจจ้างลูกจ้างเพิ่มมั๊ยคับ :D :D เปิดรับสมัครเมื่อไร เด๋วไปสมัครทันที

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
:lol: :lol: อ.ครับเกิด doji แล้วเกิดแท่งแดงตามมาในกราฟรายวันพรุ่งนี้เรายังจะชื้อได้อีกปล่าวครับ

ชน 1295 แล้วเด้งดึ๋งไปและคับ ถ้าผ่าน 1304 ขึ้่นไป มีลุ้นไป 1331 ใช่ป่าวคับเนี่ยยยยย !La !La !La

ราคาทองคำ เมื่อคืน โดนแรงเทขายทำกำไรออกมา จากการปิดบัญชี ปิดไตรมาส ปิดงบดุลของกองทุน แล้วก็เป็นตามคาดคือ ราคายังกลับมายืนเหนือ 1300 เหรียญได้ตามคาด แต่ใครคิดจะไล่เข้าเก็บ ผมว่า รอดูก่อนน่าจะดีกว่า สัญญาณไม่ค่อยดี คิดว่า นักลงทุนคนอื่น คงรอดูเหมือนกัน

- ที่บอกไว้ว่าราคาจะติดโดนดูดอยู่แถวนี้สักพัก จากรูปรายวันจะเห็นว่า มันติด channel บนเลย ถ้าจะขึ้น คงต้องพักตัวสักระยะ เพื่อรอแนว trend line ขยับสูง เปิดพื้นที่ขึ้นอีกหน่อย อาจใช้เวลาสัปดาห์หน้าอีกสักสัปดาห์ก็เป็นได้ จุดนี้ เป็นข้อสำคัญที่ผมเห็นว่า จะกดราคาไว้ได้

- ราคายังไม่หลุด 127.2% (1294.48) มองแง่ดี เมื่อคืนลงมาทดสอบแล้วรับอยู่ แต่ถ้าลงมาอีกแล้วหลุด คงลงไปทดสอบแนวรับถัดไป ได้แก่ แนว trendline channel แถว 127x หรือระดับ high เก่า 1265 เหรียญได้

วันนี้นำเสนอกรณีศึกษา ให้ดู ma 5 วัน ma 10 วัน และ ma 20 วัน โดยใช้ใน chart รายวัน ไว้พิจารณาแนวรับ สังเกตนะครับขาขึ้นชุดนี้ ราคาส่วนใหญ่จะอยู่เหนือ ma5วัน เมื่อราคาลงมาถึง ma5วัน จึงใช้เป็นแนวเสี่ยงเข้าซื้อได้ โดยแนว stoploss เป็น ma10วัน หรือ 20 วัน

หรืออาจใช้ ma10 วัน เป็นแนวเข้าซื้อ (อย่างเมื่อคืน) และใช้แนว ma20 วันเป็นแนว stoploss

ลองพิจารณากราฟประกอบความเข้าใจนะครับ

ความเห็นส่วนตัว ราคาน่าจะพยายามสร้างฐานอยู่แถว 1300 เหรียญอีกสักพักก่อน ยังไม่น่าไปไหน เพื่อรอ trendline ขยับสูงขึ้น

ขอบคุณเฮียกัมค่าาาาาา :wub:

เปลี่ยนเรื่องมาที่ย่านางนิดนึง.. ช่วงนี้ย่านางหาซื้อยากขึ้นจริงๆ

ปกติจะไปซื้อที่ตลาดเช้าวันเสาร์หรืออาทิตย์สัก 6 โมงหรือไม่ก็ 6 โมงครึ่ง แต่ช่วงหลังมานี่หมดตลอด

เลยต้องเปลี่ยนเวลาไปซื้อตั้งกะตี 5 หรือตึ 5 ครึ่งถึงจะได้ย่านางติดมือกลับมาบ้าน..

ขอบคุณมากครับที่อุตส่าห์สละเวลาทำมาหากินมาให้ข้อมูลอันเป็นประโยชน์อย่างยิ่งต่อผู้ที่ติดตามอ่านทุกท่าน