ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณเฮียกัมมากค่ะ !thk !thk !thk สำหรับคำแนะนำดีๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ต้องดูราคาปิดสัปดาห์ครับ ถ้ายืนได้ RSI จะทำยอดใหม่ คือวันนี้ทำแล้ว แต่มันยังหักลงได้ ต้องรอให้จบสัปดาห์นะครับ เรื่องนี้ ผมเคยพูดในงานสัมมนา ที่บอกว่า ผมเคยโดนหลอกมาแล้ว เห็นมันโผล่เหนือแนวที่ีเราคาดไว้ ผมก็ใส่เลย แล้วมันก็มุดลงมาต่อ กลายเป็นว่าเราดูผิดซะงั้น

ช่วงนี้ ผมพยายามจะเข้ามาให้ทันในช่วงเช้านะครับ เพราะจากนี้ไป ผมคงไม่ว่างนักในช่วงกลางวัน คือถ้าไม่เห็นผมเขียนตอนเช้า ก็อาจไม่เห็นเลยนะครับ ใครตามอ่านอยู่ ก็เรียนให้ทราบไว้ก่อน

เข้าเรื่อง ..

ราคาทองคำ ลงทดสอบแนว trendline (เหลือง) แถว 1285 เหรียญ ก่อนจะดีดขึ้นมายืนเหนือ 1300 เหรียญได้ตามคาดจริงๆ โดยขึ้นมาสุดถึงขอบ channel บน (เขียว) ของคลื่นขาขึ้นใหญ่ชุดนี้ ที่ลากยาวมานาน ให้เราคิดต่อว่า มันจะไปไหวมั๊ย

SPDR เมื่อคืน อัดเพิ่มไปอีก 5.17 ตัน จนราคาสามารถทะลุขึ้นมายืนเหนือ 1300 เหรียญได้ในที่สุด ในมุมมองจิตวิทยา ผมให้มองว่า การที่ราคาชะลอตัวสักพักแล้วสามารถทะลุขึ้นมายืนได้แบบนี้ เป็นความพยายามของพวกกองทุน หรือคนที่พยายามควบคุมราคาทองคำ กำลังชักนำให้เราเชื่อครับ ว่าราคาจะไปต่อได้ เราก็เชื่อๆเขาไปก่อน ส่วนมุมมองในแง่ปัจจัยพื้นฐาน คงไม่ต้องสาธยาย เพราะพูดไปก็เหมือนเปิดเทปซ้ำ สรุปว่าในมุมมองนี้ ราคาทองคำ ยังไปได้อีกสบายๆ

สวัสดีครับเฮียกัมพล ขอบคุณมากครับ :lol: :lol:

วันนี้เรามาดู chart ราย 4 ชม. กันต่อ

- จุดที่น่าสนใจแนะนำให้ดูวันนี้ คงเป็น RSI ครับ หลุดทำระดับที่ต่ำลงกว่าจุดเดิม (สังเกต trend เขียว) ขณะที่ราคายัง เรียกว่าเกิดความขัดแย้งของสัญญาณกับราคา อันนี้ อย่ามองว่าสัญญาณ กำลังจะบอกว่า มันจะลงต่ออีกมากนะครับ แต่มันเป็นสัญญาณ Bullish divergence คือราคามันกำลังจะกลับทิศ (ขึ้น)

-วัด fibonacci คลื่นย่อย (เส้นประบานเย็น) ราคาขึ้นมาแรงจนติดแนว 161.8% (1310.47) เช้านี้ ราคาอาจลงทดสอบด่าน 127.2% (1304.47) หรือ 100% (1299.75) โดยระดับ 78.6% (1296.04) เป็นระดับที่ไม่ควรหลุด ถ้าจะไปต่อ

- สำหรับ fibonacci ของคลื่นใหญ่ (บานเย็น) เส้น 127.2% (1294.48) ถือว่า confirm แล้ว เป้าหมายต่อไป จึงน่าจะเป็นการทดสอบด่าน 161.8% (1331.95)

- จากการที่ราคาขึ้นสุด channel (เขียว) + fibonacci 161.8% (1310.47) ทำให้คาดว่า ราคาน่าจะต้องหล่นหรือพักตัวออกข้างไปก่อน แต่ด่าน 1300 เหรียญ ที่หลุดขึ้นมาได้ น่าจะแข็งพอยันราคาไว้ได้ เราจึงน่าจะคาดเดาในมุมเดียวว่า คงพักตัวเหนือ 1300 เหรียญ ก่อนไปต่อมากกว่า

ความเห็นส่วนตัว ราคาจะ confirm แถว 1300-1304 แล้วฝ่าขึ้นไปยืนเหนือ 1310 เหรียญ ซึ่งอาจใช้เวลาสัก 2 วัน ก่อนไปเป้าหมาย 1332 เหรียญในที่สุด

สรุป แนวรับ 1300 1304* แนวต้าน 131x (ดูแนว trend ฟ้า) 1332

ฝีมือท่านเทพกัมพลซะอย่าง ลากกราฟเองเลย ไม่ง้นจะแม่นขนาดนี้ได้ไง ชี้นกเป็นเป็นนก ชี้1285เป็น1285

ผมมันสมควรตายจิงๆที่แอบหวั่นไหว เลย เลย เลย..... !064

อยากเอาหัวโขกพื้นสักร้อยที แต่กลัวเจ็บง่ะ !065

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ขอบคุณเฮียกัมพลสุดหล่อจ้า :wub: :wub: !thk !thk !thk

:D :D ขอบคุณมากครับ อ. อ.ครับเราจะรู้ได้อย่างไรว่าแนวรับและแนวต้านไหนเป็นแนวรับและแนวต้านที่สำคัญทางจิตวิทยาครับ