ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคะ พี่มดแดง สำหรับลูกย่านาง เกิดมาไม่เคยเห็นเลยคะ เพิ่งเคยเห็นวันนี้แระ ว่าแต่ว่า ย่านางมันขึ้นในกระถางมั๊ยคะ

ขึ้นค่ะ.. เพราะหลังจากบอกให้ญาติๆหามาปลูก เขาก็ได้กันเรียบร้อยหมด ส่วนของเรา ได้มาแต่เฉาจัง มีน้องให้มาหลังจากเราถามเขาว่าบ้านเขามีย่านางไหม เพราะเขาอยู่เว็บบ้านและสวน ให้หนังสือเขาไปอ่านด้วย แฟนเขาทานแล้วไข้ลง เขาเลยขุดกอมันมาให้เลย 2 กอ ปักชำไว้จนหมดหวัง .. เมื่อคืนเลยเข้าไปขอที่เว็บเขาแจก ซึ่งไม่รู้ว่าหมดหรือยัง ก็เลยได้รูปนั้นมา เมื่อซักพักเลยไปเยี่ยมๆมองๆที่ปักชำไว้ พบว่า มันแตกยอดแล้วกอนึงตั้งหลายยอด ดีใจมากๆ แต่อีกกอยังไม่มีวี่แวว สรุปประมาณเดือนนึงหลังจากได้มาถึงจะแตก เพราะลำต้นที่ได้มา มองดูมันไม่สด มันแห้งๆยังงัยไม่รู้ฃ่ะ ถ้าโซดาอยากได้ และ ถ้ามันแตกอีก จะบอกมานะจ๊ะ และถ้าได้รับการแจกเมล็ดมาก็จะบอกมาอีกทีนะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทำไมราคาไม่ปรับขึ้นอ่ะ งง !38 !38 !38

ไม่รู้สมาคมเอาค่าเงินบาทตอนไหนมาคำนวนราคา วันนี้บาท30.265 แต่เอาราคา 30.17 มาคิด ส่วนต่างเกือบร้อยบาท จะบ้าตาย

ไม่รู้สมาคมเอาค่าเงินบาทตอนไหนมาคำนวนราคา วันนี้บาท30.265 แต่เอาราคา 30.17 มาคิด ส่วนต่างเกือบร้อยบาท จะบ้าตาย

!19 !19 !19 โดนแปะกั๊กนั่นเอง นึกว่า เราตกข่าวอะไร วันจันทร์จะยอมปรับขึ้นมั้ยน้า

อรุณสวัสดิ์ครับ

ขออนุญาตอธิบายตัวเลขที่ปรากฎในป้ายประกาศราคาทองคำของสมาคมค้าทองคำนะครับ

เนื่องจากตัวเลขที่ปรากฎในป้ายประกาศราคาทองคำของสมาคมค้าทองคำ

เฮียกัมพลเป็นผู้คิดค้นขึ้นเพื่อประโยชน์แก่วงการทอง

ดังที่เราทราบกันมานานแล้ว (มีเสียงเตือนเวลาเปลี่ยนแปลง)

ส่วนตัวผมมีหน้าที่เป็นคนป้อนตัวเลข และยิงขึ้นสู่เว็บไซท์

โดยเอาตัวเลขข้อมูลต่างๆมาจากสมาคมค้าทองคำ

แต่ช่วงหลังไม่กี่เดือนที่ผ่านมาทางสมาคมค้าทองคำมีนโยบาย

ที่จะไม่แจ้งตัวเลขราคาทองและค่าเงินบาทในวันเสาร์

( Gold Spot และ ค่าเงินบาท ) เนื่องจากเป็นวันหยุดธนาคาร

ไม่สามารถหาตัวเลขอ้างอิงที่สามารถยืนยันได้อย่างชัดเจน

เกรงว่าจะไม่มีหลักฐานให้ประชาชนดูได้ ดังนั้นระยะที่ผ่านมา

สมาคมจะไม่มีตัวเลขราคาทองและค่าเงินบาทในวันเสาร์

แต่ดังที่ทราบว่าเกือบทุกวันศุกร์ราคาทองคำมักจะเปลี่ยนแปลงมาก

เพราะเป็นวันทำการสุดท้ายของตลาด New York จึงมีการเก็งกำไรสูง

ราคาทองจึงเปลี่ยนแปลงมาก ทำให้การประกาศราคาทองคำในวันเสาร์

ในบางวันราคาทองปรับขึ้น แต่ราคา Gold Spot เท่าเดิม

ผมจึงคิดว่าจำเป็นต้องใส่ตัวเลขที่ใกล้เคียงที่สุดเข้าไป

เพื่อป้องกันความเข้าใจผิดในผู้ลงทุนทองคำ

ซึ่งก็ได้ตัวเลขที่ใกล้เคียงที่สุดตามที่ในรูปที่ผมส่งมาให้ด้วยนี้

ผมจำเป็นต้อง Screen Shot หน้าจอไว้เพราะถ้าวันพรุ่งนี้

มีการทำการแล้วราคาจะแปรเปลี่ยนไป

จะเห็นตัวเลขค่าเงินบาทตรงจุดที่เขียนว่า Last

จะเห็นว่าตัวเลขค่าเงินบาทเท่ากับ 30.14 บาท

ไม่ตรงกับตัวเลขที่เฮียกัมพลดึงมาใช้ในการคำนวณราคา Realtime

คงต้องให้เฮียกัมพลมาอธิบายนะครับ

แต่ผมเชื่อว่า 30.14 บาทเป็นตัวเลขที่ถูกต้องนะครับ

ตัวเลข 30.17 บาทผมเป็นคนใส่ตัวเลขเองครับ ผมได้รับแจ้งมาจากร้านทองอีกร้านหนึ่ง

ดังนั้นตัวเลขที่ถูกต้องอาจน่าที่จะเป็น 30.14 บาท นะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบนะครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก

http://www.linkgfx.com/

อย่างคงต้องรอวันจันทร์ ตอน 9 โมงกว่า เหรอคะ

คุณกัมพลเคยลงตารางราคาทองหลายๆราคา ในอัตราเงินบาท/ดอลล่าร์ ต่างๆ กัน ไว้เป็นประโยชน์มากเลยครับ

อยากให้คุณกัมพลลงอีกครับ โดยอ้างอิงกับอัตราเงินบาท/ดอลล่าร์ ที่อาจเป็นไปได้ในอนาคต

เผื่อจะได้วางแผนสำหรับทองแท่งได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

3c68bb64.gif 3c68bb64.gif 3c68bb64.gif โดนแปะกั๊กนั่นเอง นึกว่า เราตกข่าวอะไร วันจันทร์จะยอมปรับขึ้นมั้ยน้า

อรุณสวัสดิ์ครับ

ขออนุญาตอธิบายตัวเลขที่ปรากฎในป้ายประกาศราคาทองคำของสมาคมค้าทองคำนะครับ

เนื่องจากตัวเลขที่ปรากฎในป้ายประกาศราคาทองคำของสมาคมค้าทองคำ

เฮียกัมพลเป็นผู้คิดค้นขึ้นเพื่อประโยชน์แก่วงการทอง

ดังที่เราทราบกันมานานแล้ว (มีเสียงเตือนเวลาเปลี่ยนแปลง)

ส่วนตัวผมมีหน้าที่เป็นคนป้อนตัวเลข และยิงขึ้นสู่เว็บไซท์

โดยเอาตัวเลขข้อมูลต่างๆมาจากสมาคมค้าทองคำ

แต่ช่วงหลังไม่กี่เดือนที่ผ่านมาทางสมาคมค้าทองคำมีนโยบาย

ที่จะไม่แจ้งตัวเลขราคาทองและค่าเงินบาทในวันเสาร์

( Gold Spot และ ค่าเงินบาท ) เนื่องจากเป็นวันหยุดธนาคาร

ไม่สามารถหาตัวเลขอ้างอิงที่สามารถยืนยันได้อย่างชัดเจน

เกรงว่าจะไม่มีหลักฐานให้ประชาชนดูได้ ดังนั้นระยะที่ผ่านมา

สมาคมจะไม่มีตัวเลขราคาทองและค่าเงินบาทในวันเสาร์

แต่ดังที่ทราบว่าเกือบทุกวันศุกร์ราคาทองคำมักจะเปลี่ยนแปลงมาก

เพราะเป็นวันทำการสุดท้ายของตลาด New York จึงมีการเก็งกำไรสูง

ราคาทองจึงเปลี่ยนแปลงมาก ทำให้การประกาศราคาทองคำในวันเสาร์

ในบางวันราคาทองปรับขึ้น แต่ราคา Gold Spot เท่าเดิม

ผมจึงคิดว่าจำเป็นต้องใส่ตัวเลขที่ใกล้เคียงที่สุดเข้าไป

เพื่อป้องกันความเข้าใจผิดในผู้ลงทุนทองคำ

ซึ่งก็ได้ตัวเลขที่ใกล้เคียงที่สุดตามที่ในรูปที่ผมส่งมาให้ด้วยนี้

ผมจำเป็นต้อง Screen Shot หน้าจอไว้เพราะถ้าวันพรุ่งนี้

มีการทำการแล้วราคาจะแปรเปลี่ยนไป

จะเห็นตัวเลขค่าเงินบาทตรงจุดที่เขียนว่า Last

จะเห็นว่าตัวเลขค่าเงินบาทเท่ากับ 30.14 บาท

ไม่ตรงกับตัวเลขที่เฮียกัมพลดึงมาใช้ในการคำนวณราคา Realtime

คงต้องให้เฮียกัมพลมาอธิบายนะครับ

แต่ผมเชื่อว่า 30.14 บาทเป็นตัวเลขที่ถูกต้องนะครับ

ตัวเลข 30.17 บาทผมเป็นคนใส่ตัวเลขเองครับ ผมได้รับแจ้งมาจากร้านทองอีกร้านหนึ่ง

ดังนั้นตัวเลขที่ถูกต้องอาจน่าที่จะเป็น 30.14 บาท นะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบนะครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก

http://www.linkgfx.com/

ราคาสมาคม กับราคา realtime ที่ผมทำไว้ให้อ้างอิง มันมีความคลาดเคลื่อนกันนะครับ เพราะแหล่งข้อมูลราคาที่สมาคมใช้อ้างอิง ผมไม่สามารถเข้าถึงได้ ไม่มีข้อมูล

ผมเอาราคาค่าเงินบาทมาให้ดูอีก 2 เวป จะเห็นว่า ก็ไม่เหมือนกันอีก ผมเคยเปลี่ยนแหล่งอ้างอิงค่าเงินบาทหรือกระทั่งราคา spot มาหลายที่แล้วนะครับ จนกระทั่งมานิ่งเอาที่ Yahoo กับ Kitco ซึ่งถือว่าใกล้เคียงที่สุดแล้ว แต่ก็ยังมีปัญหาบ้างในบางช่วงที่ราคามันแกว่ง สำหรับตารางของเฮีย batman จะเห็นชัดว่า มี bid/ask โดยราคา ask ใกล้เคียงกับของ yahoo จึงต้องบอกว่า yahoo ก็ไม่ได้ผิด

แล้วก็อีกเรื่อง ที่เฮีย batman เน้น คือราคาสมาคมวันเสาร์ ไม่ประกาศ spot นะครับ เฮีย batman นำมาใส่เอง จึงไม่เกี่ยวกับสมาคม และเหตุที่สมาคมไม่ประกาศ เพราะมีข้อโต้เถียงเรื่องจุกจิกพวกนี้และ ราคามันนิ่ง ฝ่ายผู้ซื้อ ก็อยากได้ถูก ฝ่ายผู้ขายก็อยากได้แพง มองตัวเลขเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน จึงเกิดปัญหา

แล้วผมก็เคยบอกอีกว่า หากเราเล่นราคาให้ัมันถูกทิศถูกทาง เราจะไม่มาจุกจิกกับเงินกั๊กไม่กี่ตังค์หรอก ไว้ต่างสัก 200 อันนี้แก้ตัวลำบาก ค่อยช่วยกันรุมสวด

สวัสดีค่ะ เฮียแฮรี่สุดหล่อ ที่แท้ก็เป็นชะนี เอ๋อ...เช่นนี้เอง แหมหลงว่าท่านนายกสมาคมฯ ต้องขอกราบอภัยท่าน รอบนี้ด้วยค่ะ (รอบหน้ามะเกี่ยว) :lol: :wub:

ก็แหมบางที่เห็นลงตั้ง 15 Us มะปรับลง รอเด้งกลับค่อยปรับ เสียลมเด็กแว็นหมดแล้นนนนน B) :D

ถูกต้องที่สุดครับ ถ้าเพี้ยนไปมาก ๆ ตามเฮียว่า

รุมสวดเลยครับ :mad:

สมาคมก็เหนื่อยหน่อย โดนประจำ....อิอิ :P

ต้องเสียสละเนอะ