ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

โอ้โห.. เมื่อคืนเฮียมีตอบรอบดึ๊กดึกด้วยแหะ..น่ารักที่ซู๊ด...เมตตาทั้้งการวิแคะทองและสุขภาพ..

สงกะสัยต้องยกให้เป็นหมอกัมพลอีกตำแหน่ง !30

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะอาจารย์กัมพล !Hi

และขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ !thk !gd !57

ขอบคุณในความเอื้ออารีกับกราฟและสุขภาพให้กับเพื่อนๆสมาชิกThaigoldค่ะ +1ค่ะ :lol:

http://morkeaw.net/CampData.php ปีนี้เต็มหมดแล้ว

http://www.morkeaw.net/k-table-course.html ดูตารางอบรมเพิ่มเติม นอกเหนือจากข้างบน

ไม่ได้เข้ามาตั้งนาน นึกว่าเข้ากระทู้ผิด ขอบคุณมากนะครับ เฮียกัมพล แล้วจะไล่ตามอ่านกระทู้เกี่ยวกับสุขภาพของเฮียนะคร๊าบ.....บ

ฝากประชาสัมพันธ์ วันเสาร์นี้ก็จะมีสัมนาเรื่อง "Trading China Stocks in Hong Kong Market" ที่โรงแรมวินเซอร์ สุขุมวิท 20 9โมงเช้าถึงเที่ยง จัดโดย Phillip Securities (Thailand) น่าสนใจมาก สำหรับใครที่ต้องการไปซื้อกองทุนที่ลงทุนในตลาดเซียงโฮ้ ใครสนใจก็ติดต่อคุณศจี สุดสวย 02-635-3055

เท่าที่ทราบ แกไม่ได้รับรักษาใครแล้วนะครับ แค่ตระเวนสอนคนให้ดูแลตนเองได้ ก็แทบจะไม่มีเวลาไปทำอะไรแล้ว

เคยได้ยินแกพูดเรื่องนี้ว่า สอนคนให้รักษาตนเองได้ จะช่วยคนได้มากกว่า ถ้ามัวแต่รักษา จะช่วยได้ไม่กี่คน แล้วพอแกตายไป ความรู้เรื่องพวกนี้จะไม่ตายไปพร้อมกับแกด้วยประมาณนี้แหละครับ

คีโม หมอเขียว anti มากนะครับ แกมองว่า การรักษามะเร็งในแนวแผนปัจจุบันหลงทางเลย การใช้คีโม คือการพยายามฆ่าเซลล์มะเร็ง แต่มันไม่ได้ฆ่าเซลล์มะเร็งอย่างเดียว เม็ดเืลือดขาวที่เป็นตัวกำจัดมะเร็งก็ตายไปด้วย มะเร็งคือตัวเรา ฆ่ามันก็เหมือนฆ่าเรา ตราบใดที่ยังไม่รักษาที่ต้นเหตุ โอกาสกลับมาเป็นอีก มีค่อนข้างสูงครับ แถมคราวต่อไป ร่างกายเราก็ทรุดโทรมหนักกว่าเก่า จะรอดไปอีกสักกี่น้ำ

การตัดโน่นตัดนี่ ก็เช่นกัน หมอเขียวก็ไม่แนะนำ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่างกรณีตาแห้ง ผมพบว่าคนที่เป็นอาการรุนแรง โดยเฉพาะในผู้หญิง ผมถามแต่ละคน โดนตัดมดลูกมาก่อนทั้งนั้นเลย

อย่างญาติผม เจอมะเร็งตับอ่อน ก้อน 5 cm หมอพูดว่า รุนแรงมาก ต้องรีบผ่าตัดด่วน แทบไม่ให้เวลาคิด เดิมทีคิดจะลองแพทย์ทางเลือกก่อน (ตอนนั้นไม่รู้จักหมอเขียว) แต่เจอเร่ง ก็ต้องรีบ พอผ่ามาแล้ว ก็มีสภาพร่างกายแย่ลงไปเยอะ ทั้งที่ก่อนผ่า ก็ไม่ได้เป็นอะไรมากมาย แค่รู้สึกท้องอืดบ่อย แล้วไปตรวจ เจอก้อน มะเร็งก็รีบเลย พอมาเจอ case แบบเดียวกัน ที่หมอเขียวเคยรักษา 10 cm ยังมีหายมาแล้ว

ปัจจุบัน ญาติผมคนนี้ ไม่ได้ทำคีโม กินอาหารแนวหมอเขียวมาหลายเดือน ยังตรวจไม่เจอมะเร็ง แต่เบาหวาน ดูจะคุมยาก ยังอยู่ที่แถว 300-500 (ไม่ฉีดอินซูลินแล้ว) กำลังสงสัยว่า คงเพราะตับอ่อนหายไปเกือบหมด (ตับอ่อนผลิตอินซูลิน) และม้าม ก็โดนเอาออกแถมไปด้วย เพราะตัดตับอ่อน ม้ามก็เอาไว้ไม่ได้

ความเห็นผมนะครับ ถ้าคิดว่า เป็นมะเร็ง ยิ่งขั้นรุนแรง ยิ่งไม่ต้องไป ไหนๆก็รักษากันไม่หาย ลองมุ่งมาทางนี้ตั้งแต่แรกเลย ดีกว่ามั๊ย ไปอบรมเข้าค่ายหมอเขียว ถึงแกไม่ได้รับรักษา แต่แกจะสอนให้ดูแลตนเอง เราก็จะมีแนวทางมารักษาตนเองได้ครับ และที่สำคัญ ไม่ต้องไปเสียสตางค์ แถมอาจเสียอวัยวะ ซึ่งผมถือว่า เป็นความเสี่ยงอย่างมาก ซึ่งมองข้ามไม่ได้ แต่กลับมองข้ามกัน เพราะคิดว่า ขอให้รอดตรงนี้ไว้ก่อน

เฮียเขียนได้มีเหตุผล คนเราต้องกันไว้ดีกว่าแก้ ถ้าแย่แล้วจะแก้ไม่ทัน คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยออกกำลังกาย จึงทำให้โรคภัยมาเบียดเบียนแล้วถึงจะคิดมารักษาที่หลัง ถ้าคิดว่าเราให้ของขวัญให้ตัวเองบ้างคือการออกกำลังกาย ก็จะช่วยให้ร่างกายแข็งแรงขึ้น โดยไม่ต้องไปกินยาให้มันยุ่งยากหรอกครับ ลองให้ของขวัญกับตัวเองบ้างแล้วคุณจะรู้สึกว่าร่างกายดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ

:D :D ขอถามเรื่องสมุนไพรแก้อาการปวดหลังกับปวดหัวเข่าหน่อยค่ะว่าพอมีท่านใดทราบบ้างคุณแม่อายุ 73 สาวน้อยแล้วค่ะ แล้วมีอาการปวดกินยาก็ไม่หายขาดค่ะหยุดยาก็เป็นอีก เลยอยากให้ลองเปลี่ยนมาทานสมุนไพรบ้างค่ะที่เคยลองก็ใบมะรุมแต่ยังไม่ค่อยดีขึ้นค่ะ เลยอยากรู้ว่ามีอย่างอื่นอีกรึเปล่าค่ะ :wub: :wub:

:D :D ขอถามเรื่องสมุนไพรแก้อาการปวดหลังกับปวดหัวเข่าหน่อยค่ะว่าพอมีท่านใดทราบบ้างคุณแม่อายุ 73 สาวน้อยแล้วค่ะ แล้วมีอาการปวดกินยาก็ไม่หายขาดค่ะหยุดยาก็เป็นอีก เลยอยากให้ลองเปลี่ยนมาทานสมุนไพรบ้างค่ะที่เคยลองก็ใบมะรุมแต่ยังไม่ค่อยดีขึ้นค่ะ เลยอยากรู้ว่ามีอย่างอื่นอีกรึเปล่าค่ะ :wub: :wub:

ถาวัลย์เปรียง หรือขมิ้นชัน ลองเลือกดู ทั้งคู่มีงานวิจัยออกมาแล้ว ไปหาในหัวข้อสุขภาพ ก็ได้ทำไว้ให้ค่ะ กินวันแรกๆ ยังเฉยๆนะคะ อันนี้ประสบการณ์ตัวเอง

ขอนุญาตแชร์นะค่ะ..อายุ 73 ปวดหลัง/เข่า ปกติอาการปวดหลักๆ จะเกิดจาก 2 กรณี คือ ปวดจากกระดูก(ภาวะกระดูกเสื่่อม) และปวดจากเส้น(เลือดลมเดินไม่สะดวก) ก่อนอื่นต้องลองสังเกตุให้ดีๆก่อนว่าปวดกระดูกหรือปวดจากเส้นแน่ จึงจะรักษาถูกและได้ผลดี ถ้าปวดจากกระดูกเถาวัลย์เปรียงใช้ไได้ค่ะแต่สำหรับขมิ้น(ขออภัยคุณมดแดง)ยังไม่เคยทราบว่ามีผลต่อกระดูกค่ะ มะรุมจะรักษาในกรณีของเกาต์/และเชื่อมต่อกระดูกค่ะ

น้ำกระชายปั่น(แคลเซี่ยมสูง)แถมทำให้เลือดลมเดินสะดวก บำรุงไตได้ดีอีกด้วย ปรับฮอร์โมน ปรับสมดุลความดันโลหิต คุณแม่จีระนันท์อายุ 79 ขวบแล้ว ดื่มประจำ เดินตัวตรงเป๊ะ/ก้าวฉับๆ ลูกยังเดินตามไม่ค่อยทัน...เวลาshe ไปเยาวราชอ่ะ อ้อ..กระชาบ ครึ่งกก.ต่อน้ำ 2 ลิตร ปั่นคั้นกรองเอาแต่น้ำ ใส่ขวดแช่ตู้เย็นด้เป็นเดือน(ไม่ต้องต้ม)เพราะฆ่าเชื้อในตัวอยู่แล้ว เวลาทาน 1 แก้ว เติมน้ำผึ้ง 1ชต.(เพราะกระชายมีฤทธิ์ร้อน)บีบมะนาว 1 ซีก วันละแก้วแค่นี้ก็ปิ๊งแล้ว

ปล. ปวดหลัง..ถ้าปวดบริเวณก้นกบ(ต่ำกว่าเอว) อาจเป็นสัญญาณเตือนของโรคไต ยิ่งถ้ามีอาการบวมที่ขาด้วยละก็ ฟันธง....

สวัสดี ค่ะ อาจารย์กัมพล และป้านัทค่ะ !Hi !30

อยากถามอาจารย์กัมพลค่ะ...ถ้าได้รับคำถามว่าอยากรักษาตัวกับหมอเขียวทำอย่างไรคะ ถ้าเป็นมะเร็งและได้รับคีโมด้วย และถ้ามารักษาแนวนี้ก็ต้องเลิกแนวแผนปัจจุบันเลยหรือคะ ต้องรอไปอบรมถ้าไปไม่ได้ต้องให้ญาติไปเท่านั้น และช่วงเวลาที่เปิดอบรมเท่านั้นไหมคะ หรือควรติดต่อไปที่ใด

เมื่อบ่ายแวะไปให้ข้อมูลข้างบ้านแล้ว ตอนนี้มาแปะต่อที่นี่ !uu !32

มดแดงเอาหนังสือย่านางไปให้น้องคนนึง ที่เราได้รู้จักกันโดยบังเอิญที่เว็บบ้านและสวน เขารู้เรื่องต้นไม้มาก ทำไปทำมาเราอยู่ใกล้กัน พอมดแดงไปโรงบาลก็พบประจำเพราะเขาอยู่การเงิน ขอสาธยายหน่อยค่ะ เราคุยกันเรื่องต้นไม้บ่อยเวลามดแดงมีปัญหาไม่รู้จะถามใคร วันก่อนนู้นไปถามเขาเรื่องย่านาง เขาบอก มี จะเอาต้นมาให้ ต่อมาเราเอาหนังสือย่านางไปให้เขาอ่านเมื่อวันศุกร์.... วันนี้พบเขา เขาเล่าให้ฟังว่าแฟนเขาไม่สบายไข้สูง 40องศาเชียว ทำไงไข้ก็ไม่ลง... มียาของหมอก็ทานอยู่ แต่เอาไม่ค่อยอยู่ เวลามีไข้ ..น้องเขาเอาหนังสือไปให้แฟนอ่าน แฟนเลยให้ทำมาให้กินตามสูตรในหนังสือ ปรากฏว่า กินแล้วเข้านอนไปซักพัก ไข้ลง เหงื่อแตก และบอกว่าให้ทำให้ดื่มเรื่อยๆ ได้ยินน้องบอกแบบนี้ มดแดงดีใจจริงๆที่แจกหนังสือไป...และได้เห็นผลทันตา ...ดีใจที่สิ่งที่ทำไปทำให้คนอื่นดีขึ้น !thk !53

คุณมดแดงขา..ขอนุญาตแชร์อีกแล้ว พอดีเป็นคนชอบอ่านและศึกษามาบ้างเลยอยากแบ่งปัน เป็นวิทยาทานเผื่อจะเป็นประโยชน์กับใครก็ตาม

...ท่านใดที่มีปัญหาสุขภาพ สนใจรักษาในแนวขีวจิต จีระนันท์ต้องออกตัวก่อนว่า..ยังไม่เคยไปเหมือนกันแต่น่าจะเป็นอีกหนึ่งทางเลือก บ้านไผ่สวนสุขภาพ(อยู่แถวสะพานควาย) เค้าจะใช้เพนดูรัม(ลูกเหล็ก)ในการตรวจรักษาก็จะบอกได้ว่า..อาการเจ็บป่วยที่เป็นอยุ่เกิดจาก(กรรม)เป็นต้นและจะบอกแนวทางการรักษาต่อไป

ขอบคุณค่ะ ไม่ได้ตามอ่านซะหลายวันนึกว่าเข้าผิดกระทู้ ได้ความรู้ทั้งเรื่องทองเเละสมุนไพรขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยกันเเชร์นะคะ

ขอบคุณครับ

เรื่องสมุนไพรมีประโยชน์มากครับ แต่อยากให้ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ไปเลยนะครับ

หาอ่านเรื่องทองไม่เจอ