ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากๆๆครับเฮีย ได้ความรู้และสูตรทำน้ำย่านางเพิ่มอีกเยอะเลยครับ !01 !01 !01

post-929-006626100 1283590166.gif

post-929-055171800 1283590237.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ยังไม่แน่ใจเลยนะครับว่ามันจะลงให้เก็บหรือเปล่า คงต้องรอดูไป ถ้าเห็นจังหวะสวยๆ น่าเสี่ยงเข้าได้ ก็จะบอกครับ

ขอบคุณคะเฮีย ตะโกนดังๆเลยนะคะ

เอารูปของน้ำกลั่นใบย่านางมาฝากคะ ไปเห็นเจ้ปอง อัญชลี แกเอามาแปะแนะนำเหมือนกัน หาซื้อได้ตามที่อยู่ของสินค้าในรูปเลยนะคะ พอดีว่าจะแวะไปหาซื้อเหมือนกันคะ

post-719-053308300 1283594793.jpg

ถ้าเป็น Firefox ก็ click mouse ขวาที่รูป แล้วกดเลือก menu "คัดลอกที่ตั้งภาพ"

- ถ้าเป็นใน Google Chrome ก็ click mouse ขวาที่รูป แล้วกดเลือก menu "คัดลอก URL รูปภาพ"

- ถ้าเป็นใน IE ยากกว่าเพื่อนหน่อย click mouse ขวาที่รูป แล้วกดเลือก menu "Properties" จะปรากฏหน้าต่าง Properties ขึ้นมา ให้ลอก URL ออกมาโดยการลาก mouse ทับ URL ที่เห็น แล้ว copy ด้วย mouse ขวา menu "copy"

- นำไป paste ลงในกระทู้ แล้วใช้คำสั่ง img คร่อม ............. ในที่เว็บใหม่นี้หน้าตา img คร่อม จะใช้คำว่าแทรกรูปภาพ กดแล้วคลิ๊กคำว่าแทรกรูปภาพคำล่างสุด

..........

คุณมดแดงทำรายละเอียดพร้อมรูปภาพไว้ที่กระทู้นี้นะคะ http://www.thaigold2.info/Board/index.php?/topic/122-%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b9%82%e0%b8%9e%e0%b8%aa%e0%b8%a3%e0%b8%b9%e0%b8%9b%e0%b9%83%e0%b8%99%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%b0%e0%b8%97%e0%b8%b9%e0%b9%89/page__view__findpost__p__451

ขอบคุณมากๆค่ะคุณ seasea

ใครสนใจเรื่องสมุนไพร อย่าลืมไปเที่ยวงานสมุนไพรแห่งชาติ ที่ เมืองทองกันนะครับ hall 8 พรุ่งนี้วันสุดท้ายแล้ว

ป้านัทว่า เจอหมอเขียวด้วย วันนี้

http://www.natherbexpo.com/

hall8 เข้าไปแล้วเลี้ยวซ้าย มองตามผนังตึก มีป้ายสุขาและเลข48 ก็เดินตรงเข้ามากลางๆมองซ้ายมือบนผนัง เขียนE > สรุป 48E

ในงานหมอเขียวมาบรรยาย มีหนังสือ ดีวีดีที่หมอเขียวอบรม7วัน(สามร้อยกว่าบาทมีหลายแผ่นค่ะ) ยาสมุนไพร อุปกรณ์กัวซา ขายด้วยค่ะ มีอะไรสงสัยถามเจ้าหน้าที่ได้

ตอนแรกว่าจะซื้อย่านางกลั่นมาหยอดตา ปรากฏหมดค่ะ เขาแนะนำว่ามีร้านสมุนไพรหมอเขียวอยู่ที่ชั้นสองเดอะมอลล์งามวงศ์วาน แถวๆร้านทำนามบัตร มีป้ายติดเห็นชัด ถ้าไปให้ขึ้นบันไดเลื่อนตัวในสุดของเดอะมอลล์ค่ะ

ส่วนใครอยากได้ต้นใบย่านาง ดูดีๆนะคะ ถามให้แน่ว่าใบย่านางเขียวหรือแดง เลือกเขียวนะคะ

ป้าเองก็งง ต้องโทรไปถามหวานใจคุณกัมพลถึงได้รู้ว่าย่านางเขียว ขาว เป็นฤทธิ์เย็น ส่วนย่านางแดงเป็นฤทธิ์ร้อน

แหล่งขาย เดินเข้างานอยู่ด้านขวาสุดติดผนัง มีสมุนไพรและผักสวนครัวให้เลือกแยะค่ะ ต้นย่านางราคาต้นละ 50-80บาท วันนี้ป้าเจอสวยๆมาต้นละ 80 เหมามา3ต้นเพราะเขาเหลือเท่านั้นเลยคิด 200บาท พอมาเจออีกร้านติดกัน 50บาท อุอุ

สำหรับตัวป้าเองลองทำน้ำใบย่านางมาตั้งแต่คุณกัมพลโพสแรกๆ ตอนนี้ไม่ได้หยอดน้ำตาเทียมมาห้าวันแล้วค่ะ ตาจะเย็นๆ สบายตาดีขึ้นมากค่ะ อีกอย่างทานแล้วไม่ค่อยหิวด้วยค่ะ นี่มั๊งที่เขาว่าช่วยลดความอ้วน

ส่วนคุณแม่ ท่านจะอยู่ที่แคบๆเช่นห้องครัว ห้องน้ำ ห้องนอน ไม่ได้จะหายใจไม่ออกเป็นลมพาส่งโรงพยาบาลเดือนก่อนถึงสองครั้ง พอทานน้ำย่านางได้ครึ่งเดือนตอนนี้ไม่มีอาการแล้วค่ะ เดี๋ยววันที่ 7 หมอนัดเช็คร่างกายคงรู้ผลว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นบ้าง

พรุ่งนี้วันสุดท้ายนะคะ ในงานยังมีอะไรน่าสนใจอีกมากค่ะ

ฮวานง็อก หรือ ใบหูลิง หรือ วานพญาวานร โอ๊ย หลายชื่อเหลือเกิน สรรพคุณบางคนเป็นเบาหวาน หรือมะเร็ง ก็ใช้ทานได้ครับ

ที่บ้านมีค่ะ แต่ไม่ได้ให้ความสำคัญเท่าไร เคยค้น สรรพคุณมากมาย หลานเอามาให้นานแล้ว และบอกว่าใช้น้ำซาวข้าวรดจะเขียวงาม แต่มันโตล้นกระถาง เพราะไม่มีดินปลูก มีแต่ปูน ตอนนี้จะกลับไปสนใจซักกะหน่อย เคยแต่ทานสดๆ ไม่เคยเอามาปนกะย่านาง

ขอบคุณมากค่ะป้านัท...มดแดงเพิ่งกลับจากกรุงเทพ ทำไงดีล่ะ อยากไปเแล้วซิ !30 !_01

ถูกแก้ไข โดย moddang..

เฮียกำพลค่ะ แล้วจะรู้ได้อย่างงัยว่าเป็นใบหญ้านาง เขียว ขาว แดง ดูอย่างงัยค่ะ รบกวนเฮียถามอาซ้อให้หน่อยค่ะ

เฮียกำพลค่ะ แล้วจะรู้ได้อย่างงัยว่าเป็นใบหญ้านาง เขียว ขาว แดง ดูอย่างงัยค่ะ รบกวนเฮียถามอาซ้อให้หน่อยค่ะ

เท่าที่เคยทราบ ก้านมันแดงครับ เห็นหมอเขียวว่า ย่านางแดง สรรพคุณเป็นฤทธิ์ร้อน ไม่ใช่ฤทธิ์เย็นเหมือนเขียวกับขาว รู้แค่นี้แหละ tongue.gif

เท่าที่เคยทราบ ก้านมันแดงครับ เห็นหมอเขียวว่า ย่านางแดง สรรพคุณเป็นฤทธิ์ร้อน ไม่ใช่ฤทธิ์เย็นเหมือนเขียวกับขาว รู้แค่นี้แหละ tongue.gif

ขอบคุณมากค่ะเฮียกำพล พอดีมีคนรู้จักเค้าเก็บมาให้Punchฟรีทุกวันเลยสงสัย เดี๋ยวต้องขอดูก้านหน่อย :wacko:

hall8 เข้าไปแล้วเลี้ยวซ้าย มองตามผนังตึก มีป้ายสุขาและเลข48 ก็เดินตรงเข้ามากลางๆมองซ้ายมือบนผนัง เขียนE > สรุป 48E

ในงานหมอเขียวมาบรรยาย มีหนังสือ ดีวีดีที่หมอเขียวอบรม7วัน(สามร้อยกว่าบาทมีหลายแผ่นค่ะ) ยาสมุนไพร อุปกรณ์กัวซา ขายด้วยค่ะ มีอะไรสงสัยถามเจ้าหน้าที่ได้

ตอนแรกว่าจะซื้อย่านางกลั่นมาหยอดตา ปรากฏหมดค่ะ เขาแนะนำว่ามีร้านสมุนไพรหมอเขียวอยู่ที่ชั้นสองเดอะมอลล์งามวงศ์วาน แถวๆร้านทำนามบัตร มีป้ายติดเห็นชัด ถ้าไปให้ขึ้นบันไดเลื่อนตัวในสุดของเดอะมอลล์ค่ะ

ส่วนใครอยากได้ต้นใบย่านาง ดูดีๆนะคะ ถามให้แน่ว่าใบย่านางเขียวหรือแดง เลือกเขียวนะคะ

ป้าเองก็งง ต้องโทรไปถามหวานใจคุณกัมพลถึงได้รู้ว่าย่านางเขียว ขาว เป็นฤทธิ์เย็น ส่วนย่านางแดงเป็นฤทธิ์ร้อน

แหล่งขาย เดินเข้างานอยู่ด้านขวาสุดติดผนัง มีสมุนไพรและผักสวนครัวให้เลือกแยะค่ะ ต้นย่านางราคาต้นละ 50-80บาท วันนี้ป้าเจอสวยๆมาต้นละ 80 เหมามา3ต้นเพราะเขาเหลือเท่านั้นเลยคิด 200บาท พอมาเจออีกร้านติดกัน 50บาท อุอุ

สำหรับตัวป้าเองลองทำน้ำใบย่านางมาตั้งแต่คุณกัมพลโพสแรกๆ ตอนนี้ไม่ได้หยอดน้ำตาเทียมมาห้าวันแล้วค่ะ ตาจะเย็นๆ สบายตาดีขึ้นมากค่ะ อีกอย่างทานแล้วไม่ค่อยหิวด้วยค่ะ นี่มั๊งที่เขาว่าช่วยลดความอ้วน

ส่วนคุณแม่ ท่านจะอยู่ที่แคบๆเช่นห้องครัว ห้องน้ำ ห้องนอน ไม่ได้จะหายใจไม่ออกเป็นลมพาส่งโรงพยาบาลเดือนก่อนถึงสองครั้ง พอทานน้ำย่านางได้ครึ่งเดือนตอนนี้ไม่มีอาการแล้วค่ะ เดี๋ยววันที่ 7 หมอนัดเช็คร่างกายคงรู้ผลว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นบ้าง

พรุ่งนี้วันสุดท้ายนะคะ ในงานยังมีอะไรน่าสนใจอีกมากค่ะ

ขอบคุณนะคะป้านัทขา.... :wub: .อยากบอกว่าแอบรักป้านัทมานานแล้วคะ

ขอบอกรักตรงนี้เลยนะคะ อิอิ

นาฬิกาชีวิต ค่ะ ของอาจารย์สุทธิวัสส์ คำภา

นำไปฝาก อาจารย์ ซีซ่า แล้ว ก็นำมาฝากอาจารย์กัมพลด้วยค่ะ กระแสแนวการปฏิบัติของอาจารย์สุทธิวัส มีมากค่ะ ในหมู่คนที่รักสุขภาพ ที่มดแดงพอรู้จัก และตามร้านขายของเพื่อสุขภาพ เพราะอาจารย์สุทธิวัส ได้ออกหนังสือหลายเล่ม ทำให้ได้รับมุมมองกว้างขึ้นค่ะ เป็นอีกมุมของสุขภาพค่ะ

http://www.si.mahidol.ac.th/Th/division/shdp/admin/knowledges_files/5_27_1.pdf

ต้องไปทำกินบ้างแล้ว เพราะตรวจร่างกายมาแล้ว ผลออกมาไม่ดีเลย เดี๋ยววันนี้ต้องไปใหม่อีกที ไปเอาต้นย่านางมาปลูกซะเลย

ต้องกินย่านาง จะไ้ด้อยู่เป็นย่าเป็นยาย :lol: :lol: :lol: :lol: