ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ เฮียกัมพล และกูรู ทุกท่าน ในเว็บไทยโกลด์ ที่ให้ด้วยความจริงใจนะครับ Merry ChristMas & Happy New Yearครับ !thk

ถูกแก้ไข โดย mario

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคาทอง on sale ฝรั่งทิ้งของหนีเที่ยวคริสต์มาสซะแล้ว แต่ดูเหมือนจะไม่ลงมากสักเท่าไหร่ ราคายังค่อนข้างแกร่งเหนือแนวรับ

ตาม chart ราคาจะมีทิศทางชัดเจนเมื่อผ่านขึ้นเหนือ 1404 หรือหลุดต่ำกว่า 1361 เหรียญลงไปได้นะครับ

ส่วนตัว ไม่เชื่อว่า เราจะเห็นราคาต่ำกว่า 1361 เหรียญอีก ทองจริง ใครไม่มีของ ก็หาจังหวะฝรั่งทิ้งของ เก็บเพิ่มได้ครับ

อาทิตย์หน้าเฮียเดาว่าจะมีของถูกกว่า 1384.40 มั้ยเฮีย

em0009.gif สุขใดคงไม่มากเท่าสุขในการให้ ขอขอบคุณคุณกัมพลในการให้ความรู้ ขออาราธนาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อำนวยพรให้คุณกัมพลมีความสุขยิ่งๆขึ้นและตลอดไปครับ

MERRY X'MAS & HAPPY NEW YEAR น้องใหม่ขอแนะนำตัวครับ

ราคาทอง on sale ฝรั่งทิ้งของหนีเที่ยวคริสต์มาสซะแล้ว แต่ดูเหมือนจะไม่ลงมากสักเท่าไหร่ ราคายังค่อนข้างแกร่งเหนือแนวรับ

ตาม chart ราคาจะมีทิศทางชัดเจนเมื่อผ่านขึ้นเหนือ 1404 หรือหลุดต่ำกว่า 1361 เหรียญลงไปได้นะครับ

ส่วนตัว ไม่เชื่อว่า เราจะเห็นราคาต่ำกว่า 1361 เหรียญอีก ทองจริง ใครไม่มีของ ก็หาจังหวะฝรั่งทิ้งของ เก็บเพิ่มได้ครับ

แหม ไม่ใช่ไม่อยากตอบนะครับ คันปากตั้งแต่เช้า แต่จะตอบสั้นๆ ก็คงไม่เคลียร์

ผมย้ำบ่อยๆว่าทุกอย่างคือการคาดเดา ไม่มีใครรู้จริงทั้งนั้น เราเข้าซื้อขายตามสัญญาณเทคนิคที่เราเชื่อ ซึ่งอาจจะไม่เหมือนคนอื่น แต่ขอให้ความเชื่อนั้น ทำกำไรมากกว่าขาดทุน ผมก็ถือว่าใช้ได้แล้ว

อย่างเช่นสูตรของลุงโฉลก ใช้ทฤษฎีดาวน์ คือรอราคาผ่านจุดสูงสุดของยอดก่อนหน้าได้ หรือหลุดจุดต่ำสุดของคลื่นก่อนหน้า เป็นจุดเข้าออก บางท่านว่าช้าไม่ทันใจ หรือกำไรน้อยไปก็แล้วแต่ แต่ลองทำตามแล้ว มันก็ยังทำกำไรได้จริงๆ

ส่วนสำหรับผม ผมก็มีหลักยึดของตัวเองคือจะใช้ trend เป็นหลัก เมื่อมีการเปลี่ยน trend ก็จะหาจังหวะเข้าซื้อหรือขาย โดยผมมักจะแบ่งจุดเข้าเป็นประมาณ 4 จังหวะ

1. จังหวะเปลี่ยน trend หรือเบรค trend ได้ใหม่ๆ จุดนี้ผมจะไม่ค่อยเข้า เพราะตัวเองเมื่อก่อน โดนกินบ่อยๆ หรือซื้อแล้ว ต้องไปลุ้นราคาถึงฎีกา (จังหวะสุดท้าย) ให้เสียวอยู่เรื่อย

2. จังหวะถอยกลับลงตามแนวรับเบื้องต้น หลังราคาดีดตัวขึ้นผ่านแนวต้านสำคัญได้ เป็นจุดที่ผมมักจะเข้าหรือแนะนำให้เข้าตาม โดยมักใช้ fibo หรือเส้น ma หรือแนว trend เป็นตัวเลือกครับ และจะเดาจากการนับคลื่นด้วย ถ้าคลื่นแรงๆ อย่างกำลังสงสัยว่าจะเป็นคลื่น 3 ก็มักให้เข้ากันเร็วแต่หัววัน

3. จังหวะถอยกลับลง trend ที่หลุดมากได้ เพื่อ confirm การเปลี่ยนทิศ อันนี้ ก็ยังน่าเข้า แต่ถ้าหลุดตรงนี้ไป ผมมักจะเริ่มลังเลว่าจะเอางัยดี 555

4. จังหวะสุดท้าย หรือจังหวะที่ราคาทำท่าจะล้มเหลว หรือจะย้อนกลับเข้า trend เดิม แถวนี้ ถ้าเข้าแล้วสำเร็จ มักได้ของถูกเลย แต่จากประสบการณ์ ผมก็ไม่ค่อยชอบเล่นแถวนี้เท่าไหร่ เพราะถึงจะดีดได้ บางที ก็ถอยวนไปวนมาให้เสียวบ่อยๆ หรือไม่ก็หลุดลงต่อไปเลย

คำถามคุณมดแดง ก็อย่างที่คุณเด็กขายของบอกแหละครับ ถ้ารู้ขนาดนั้น คงได้เป็นขาใหญ่ 555

ผมว่า สำคัญที่หลักยึดของเรานะครับ อาจไม่ทำตามผมก็ได้ แต่ขอให้มีแนวคิดเพื่อวางกรอบตัวเองไว้ ไม่งั้น จะกลายเป็นการลงทุนด้วยอารมณ์ครับ แล้วจะเสียตังค์มากกว่าได้ตังค์

อย่างถามผมว่าผมดูรายนาทีมั๊ย อยากจะบอกว่าแทบไม่เคยดูเลย ผมดู trend เป็นหลัก พอเห็นราคาเปลี่ยน trend ชัด ก็จะหาจังหวะเข้าตามแนว fibo หรือแนวที่ผมบอกนั่นแหละ โดยอาจดู indicator ประกอบบ้าง และอาจสังเกตว่า บางครั้งผมก็คาดเดา indicator ไว้ล่วงหน้านิดหน่อย อันนี้อยู่ที่ประสบการณ์ครับ บางท่านก็เห็นภาพชัดเจนกว่าผมอีก เพราะสั่งสมประสบการณ์มานาน อย่างเช่นคุณ ccczaa เป็นต้น

สวัสดีค่ะ เฮียกัมพล แฮรี่สุดหล่อ เริ่มติดตามเฮียและเวปไทยโกลด์ตั้งแต่เริ่มหัดเดิน จนซิ่งมอเตอร์ไซด์เป็นอาชีพ ปัจจุบันเล่นได้มากกว่าเสีย ต้องขอบคุณมากค่ะ !thk !10

ขอให้เฮียและกูรู ทุกท่านมีกำไร และสุขภาพแข็งแรง ครอบครัวมีความสุขตลอดไปค่ะ !30 !30

MERRY CHRISMAS AND HAPPY NEW YEAR 2011

เฮียกัมครับ....จะมีเปิดคอร์ส....สอนการสร้าง EA บ้างมั้ยครับ

ถูกแก้ไข โดย chez

MERRY CHRISMAS AND HAPPY NEW YEAR 2011

ถูกแก้ไข โดย ป้าอิน

อรุณสวัสดิ์เฮียกัมพลครับ :lol: มารอวิเดาเฮียคร๊าบ..:lol: