ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

ต้องเบรค 1306 ให้ได้ ถึงจะไปต่อได้ ลุ้นๆๆ ค่ะ ไหวมั๊ยน๊อ :21

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เล่นง่ายกว่านะ ญ่าว่าอ่ะ เค้าจะตรงข้ามกะทาง ยูเอสเนาะ

ทางโน้นขึ้นทางนี้ก้อลง ระดับเค้าก้อไม่กว้างมากค่ะ

ตอนนัั้นร่วงลงไป 1.28 มั้งคะ ดีดมา 1.34 ยังพอกะระดับได้อยู่ค่ะ

งัยพี่ก้อลองเทสเดโมดูนะคะ เวิร์คก้อลองมาแชร์ๆกันค่ะ

ดอลล่ารายชม ไดบีบบนสุดๆ เลย :unsure:

---------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณมากค่ะ ที่กราฟพอเป็นประโยชน์บ้างค่ะ ^_^

ญ่าก้อลากไปตาม รับ ต้านที่เค้าเคยรับได้ เคยดีดถึงค่ะ

มีกราฟหัดลองลากๆ ไปด้วยกันก้อได้นะคะ

ญ่าแปะไว้ เผื่อตัวเองดูด้วย ก่อนนอน 55 กลายเป็นคนติดกราฟไปแล้วค่ะ

ชอบลืมบ่อยๆ เหมือนกัน ชอบฝืนบ่อยๆ เหมือนกัน หลุดหรือดีด

ชอบแบบ ขออีกหน่อยๆ ทุกทีเลย :_02

เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณconan

เล่นได้แต่ในแทปในคอมยังลงยูดรไม่ได้มันให้แต่รอ เทรดยูโรต้องใช้ vol 0.1 จะได้ส่วนต่างเป็นเหรียญใช่ป่าว อีกอย่างทศนิยมเยอะจริงๆ

ของ ex.. ใช้หลัก 3 ตัวหลังค่ะพี่ เช่น S 1.31700 0.01 ปิด 1.31000 กำไร 7 เหรียญค่ะ

ถ้าเล่น 0.1 ก้อกำไร 70 เหรียญ เป็นต้นค่ะ

Gold & Oil night watch

มุมมองคืนนี้ : เราคงมุมมองเชิงลบต่อราคาทองหลังปรับตัวหลุดจุดต่ำ เดิมของปีนี้ที่ $1320

ทำ ให้มีโอกาสอ่อนตัวลงสู่ $1280 หรืออาจต่ำกว่า ส่วนราคาน้ำมันดิบเบรนท์ยังไม่สามารถ

ทะลุ $107 คาดกลับมาสร้างฐานในกรอบ $103-105 จากผลกระทบของดอลลาร์ที่แข็งค่า

ราคาทองสปอตดิ่งลงแรงทำจุดต่ำสุดใหม่นับตั้งแต่ปี 2011 หลังเผชิญแรงกดดันหลายด้าน

ทั้งดัชนีค่าเงินดอลลาร์ที่แข็งค่าจากการที่เฟดส่งสัญญาณลดวงเงิน QE และ

การขายทองของกองทุน SPDR GOLD trust จนลดระดับการถือครองต่ำกว่าพันตันแล้ว

ถือว่าเป็นจุดต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนก.พ. ปี 2009

ไม่ได้อ่านวิเคราะห์เลยค่ะวันนี้ :P

ตอนนี้คุณญ่า Sหรือ L ค่ะ ขอรบกวนถามนิดหน่อยค่ะ พอดีถือS ฟิวเจอร์ไว้ถือข้ามคืนจะเสี่ยงไปมั๊ยคะ

ถูกแก้ไข โดย kad0406

ขอบคุณค่ะ คุณดอด ญ่าเลยไม่กล้าแปะเลย 55 :P

ตอนนี้คุณญ่า Sหรือ L ค่ะ ขอรบกวนถามนิดหน่อยค่ะ พอดีถือS ฟิวเจอร์ไว้ถือข้ามคืนจะเสี่ยงไปมั๊ยคะ

ขอโทษค่ะ ตอบช้าไปแล้วญ่าไม่ได้ดูหน้าห้องเลย เพิ่งเห็น

ไม่รู้คุณเกตทำรัยไปยังเนาะ จีเอฟ ตัดสินใจลำบาก

เพราะเรื่องเวลานี่แหละเนาะ

ของญ่ามีทั้งสองฝั่งค่ะ S ก้อถ้าทะลุ 1307 ยืนได้ คงคัทไปก่อน

แอล ก้อ ถ้าหลุด 85 คงคัทไปก่อนเหมือนกันค่ะ

แต่มีเอส ยูโร ที่ยังไม่ได้ปิดตัวนึง เอาไว้ให้อุ่นใจค่ะ

ไม่ได้เช็คราคา จีเอฟเลย สงสัยคุณเกตกำไรเพียบแน่เลย

โห หุย ขาย 13 ตัน

วิธีตั้งจุดขาดทุน จีเอฟ จากห้องเก่ามาแปะไว้อีกทีค่ะ

ตัว condition เงื่อนไข จะมี 4 เงื่อนไข ยกตัวอย่าง bid>= stop price เป็นต้นค่ะ

เลือกแล้วค่อยใส่ราคานะคะ หรือ ลองเช็คกับมาร์ดูค่ะ ว่าถูกรึป่าว โชคดีในการลงทุนค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

ขอบคุณค่ะคุณญ่า เกตุพึ่งเปิดเอสตอนสองทุ่มค่ะลูกพึ่งหลับเลยเอสราคาต่ำไปเพราะคิดว่าจะลงอีกแต่ราคากลับดีดเลยติดลบค่ะ แต่ตอนนี้ปิดไปแล้วพรุ่งนี้มีงานกลัวไม่มีเวลาเฝ้าจอค่ะ ขอให้คุณญ่า และเพื่อนๆทุกคนโชคดีได้ลำไยทองกันทุกคนนะคะ

มาเรียนรู้ เรื่องเทคนิคการลงทุนดีกว่าค่ะ

จริงๆ แล้วการลงทุนที่ดี ไม่ใช่เป็นคนวิเคราะห์แม่นยำ

แต่เป็นเรื่องของการเรียนรู้ หาเทคนิคการเอาชนะในเกมการแข่งขัน

ที่แชร์นี้ เป็นการเรียนรู้เทคนิคเล็กๆ น้อยๆ จากคุณ Richard Chignell

ขอแปล และเสริมตามที่เข้าใจค่ะ

++++++++++++++++++

1. ช่วงเวลาว่างจากการเทรด คุณฝึกฝนจิตใจตัวเองด้วยวิธีอะไร เพื่อให้สามารถ

ควบคุม อารมณ์ตัวเองได้ เวลาเทรดจริง

ตอบ: เดินทอดน่องตามชายหาด หรือ ฟังเพลง classic เบาๆ

– อันนี้ ส้มเปรี้ยวว่า เป็นการพักผ่อนสมอง และ ยังช่วยให้ผ่อนคลาย การฟังเพลง

classic จะช่วยให้พัฒนาสมองซีกขวา คือ จินตนาการ มีความคิดสร้างสรร

เสริมความฉลาด ไปโหลดเพลงโมสาตร์มาฟังโล้ด

----------------------------------------------------------------------------------------

2. เราจะจัดการกับอารมณ์ของเรายังไงเวลาเทรด

ตอบ: อารมณ์ความรู้สึก สัญชาตญาณ ไม่ใช่ข้อเสียเสมอไป

ตอนเราเทรดแรกๆ อารมณ์ สัญชาตญาณ อาจจะนำเราไปสู่การเทรดที่ผิดพลาด

แต่!!! เมื่อเราประสบความสำเร็จในการเทรดมาระยะหนึ่ง (คือ เราได้เรียนรู้ข้อผิดพลาด

และ ฝึกฝนจนทำให้เกิดความผิดพลาดน้อยที่สุด) สัญชาตญาณ อาจจะกลายเป็น

อาวุธ ที่มีอนุภาพในการเทรดของเรา

“สัญชาตญาณ” คือ ชุดของการเชื่อมต่อความทรงจำ คนเราคิดต่างกัน เพราะว่าเรามี

ประสบการณ์ ที่เข้ามาในชีวิตที่แตกต่างกัน ดังนั้น หากเราฝึกฝนมานานพอสมควร

กว่า 100,000 กราฟที่อยู่ในหัวเรา และ อีกหลายบทเรียน ที่เราได้เรียนรู้ รวบรวมอยู่ใน

สมอง มันจะถูกส่งออกมาผ่าน “สัญชาตญาณ” ให้เรารู้ว่าเราควรจะทำยังไง ซึ่งนั้น

คือ อาวุธที่มีประสิทธิภาพที่สุด

ดังนั้น สิ่งที่ต้องทำ คือ “ทำ ทำ ทำ” ฝึก ฝึก ฝึก จนเราทำได้ อย่ากลัวที่จะเรียนรู้

----------------------------------------------------------------------------------------

3. ข้อแนะนำ สำหรับการควบคุมอารมณ์เวลาเทรด

ตอบ: มันมีความแตกต่างอยู่ระหว่าง “รู้” กับ “ทำ”

อย่างเช่น ทุกคน “รู้” ว่าต้องทำยังไง ถึงจะลดน้ำหนักได้ แต่!! เราได้ “ทำ” ตามรึเปล่า??

ควบคุมอารมณ์ตัวเองได้มากแค่ไหน ก็เหมือนกับการเทรด เมื่อเราเทรดแล้ว “รู้” ว่าเรา

ผิดพลาดตรงไหน เราได้ ”ทำ” เพื่อหาเครื่องมือ หรือ วางแผนที่ดีในการกำจัดข้อ

บกพร่อง เหล่านั้นรึเปล่า??? ++++ อย่าแค่ “รู้” แต่จง “ทำ” +++

วิธีที่ดีที่สุด ในการแก้ไขข้อผิดลาด คือ เรียนรู้จากข้อผิดพลาดของตัวเอง

++ ไม่ใช่จากคำบอกเล่าของคนอื่น ++

ยิ่งเราผิดมากแค่ไหน ก็ยิ่งได้เรียนรู้ – และ ยิ่งได้เรียนรู้ ก็ยิ่งเก่งขึ้นเท่านั้น

ยิ่งเราควบคุมอารมณ์ตัวเองได้มากเท่าไร การเรียนรู้ของเราก็จะยิ่งสูงขึ้น

และ ต้องเข้าใจว่า เราไม่สามารถช่วยสอนใครเก่งได้ เราเป็นเพียงผู้ชี้แนะ

แต่เขาต้องลงมือทำมันเองเท่านั้น

ซินแซ ส้มเปรี้ยว แชร์ไอเดีย ^^

ขอบคุณมากๆค่ะ ซินแซ ส้มเปรี้ยว :D ขอแชร์ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันต่อนะคะ

เป็นประโยชน์ อย่างมากค่ะ

********* ก๊อปจากห้องเก่ามาค่ะ *********

ยอดเตี้ยลงๆ แบบนี้น้องทองเตรียมทำไรต่อคะ น้องญ่า

ตอนนี้ ยืน 1300 ไม่ได้ หลายกูรูให้ไปรอ 1250

ฟังหูไว้หูนะคะ รวยๆๆๆทุกคนค่ะ

ฝันดีค่ะ

ขอบคุณที่ตอบนะคะคุณญ่า แต่เกตุพึงเปิดเอสตอนสองทุ่มค่ะลูกพึ่งหลับเลยได้ราคาต่ำเพราะคิดว่าจะลงต่อแต่ทองกลับดีดเซ็งเลยพรุ่งนี้มีงานด้วยก็เลยปิดไปแล้วค่ะ พึ่งเห็นสปอร์ตลงตอนนี้ปวดใจเลย ขอให้คุณญ่าและเพื่อนๆโชคดีได้ลำไยทองกันทุกคนนะคะ