ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้ ยืน 1300 ไม่ได้ หลายกูรูให้ไปรอ 1250

ฟังหูไว้หูนะคะ รวยๆๆๆทุกคนค่ะ

ฝันดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ จานดอดดด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถามน้องญ่า เจ้ลงยูโร ในpc ไมได้ มันให้แต่รอupdate ทำไง

เช้าตั้งยูโร ขาย 1.324 ติดแล้วได้ลำไยแล้ว

คุณญ่ายังไม่ตื่น

ช่วยตอบนะคะ ปิดหน้าต่างกราฟนั้น แล้วสร้างหน้าต่างยูโรใหม่ค่ะ ลองดูค่ะว่าได้รึป่าว

วันนี้ขอแนวทางเล่นของจานดอด ด้วยค่ะ

วันนี้จะไปคลองถมค่ะ ฝากซื้อไรมั๊ยคะ ยืน 92 ได้ ขาแอลก็ลุ้น 1307 17

ขาเอสก็รอเอสบนๆนะคะ จะได้ไม่ติดเหว

มอร์นิ่งค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน ยังสบายดีกันอยู่มั๊ยคะ :lol:

ดูหนังกันๆ อุ่ย...........ลืมตัว อิอิ :P

แนวโน้ม ราคาทอง 21.06.13 "แม้จะเป็นตัวตาม แต่ชอบทำตัวเว้อ นี่แหละหนาราคาทอง"

เช้านี้ขออัพเดท สั้นๆ แล้วกันนะครับ เดี๋ยวมีเวลามา เพิ่มเติมให้อีกที

ง่ายๆสั้นๆระยะสั้น หากใจไม่ด้านพอ มีตั๋ว sell ปิดทำกำไร ก่อน แล้วนั่งตีตั๋วชมพลางๆ

เพราะแม้ว่าภาพ ระยะยาว ราคาทองคำ ดูจะเป็นหมีตัวโต ได้อีก

(หากวันนี้ปิดเหนือ 1375-1380 ไม่ได้

ชะรอยว่า น้องทองจะทำตัวโอเว้อออ ลงแบบเว้ออๆ ต่อไป )

แต่ภาพระยะสั้น ในรายชั่วโมง ก็พร้อมจะดีดกลับ สลับ ด้วย

เงื่อนไข Divergence และ Over sold

ดังนั้น สรุป ง่ายๆแบบนี้ก็แล้วกันครับ ช่วงนี้ ผมขอนั่งดู ไปก่อนดีกว่า เห็นจังหวะเหมาะๆ

ผมจึงจะหาจังหวะ ดัก sell ใหม่ ตอนนี้ ใจที่มี มันไม่ด้านพอจริงๆ

ส่วนใครที่ ใจประดุจดั่งหินผากาดาบ จะเอากำไร ที่ได้จากที่ sell ลงมา follow sell หรือ

จะ สวน buy บ้าง แบบสั้นๆ ก็แล้วแต่ท่าน....สิครับ เงินใครเงิน มัน นัน ก็ไม่เกี่ยว สักหน่อย...

ขาดทุนก็เงินท่าน กำไร ก็เงินท่าน ท่านจะ bet มันก็สิทธิ์ของเธอ จริงมั้ยครับ.... ^^

ใครใจไม่แกร่งพอ อาจจะนั่ง ชมนกชมไม้ ไปพลางๆ ก่อนก้อได้นะคะ

ใครชอบท้าทาย ก้อหาจุดซื้อ ตั้งขาดทุนไว้ รอปิดสั้นๆ เมื่อมีกำไร..แฮ่ๆ จบข่าวค่ะ szBOf.gif

ถามน้องญ่า เจ้ลงยูโร ในpc ไมได้ มันให้แต่รอupdate ทำไง

เช้าตั้งยูโร ขาย 1.324 ติดแล้วได้ลำไยแล้ว

ของ ex.. หรอคะพี่ ยินดีด้วยนะคะ ของญ่าลงได้ปกตินะ

ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ เอามาจากเวปเก่า แปะไว้ให้นะคะพี่เกี้ยมอี๋

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณค่ะ :32 ไม่ทราบ ลงกราฟไปถึงไหนแล้วคะ ที่บอกว่าไม่พบ ทองคำ

คงต้องไปเซทค่า ดึงเข้ามาก่อนค่ะ ลองดูเริ่มต้นเลยมั๊ยคะ ญ่าทำไว้

นานมากกกกกกกกก แล้ว ตอนลองเดโม่ใหม่ๆ ลองเอาไปเซทตามมั๊ยคะ

ไม่เข้าใจค่อยว่ากันใหม่เนาะ :D

ตามกราฟแรก พี่ต้องคลิก X ปิดให้หมดก่อนนะคะ แล้วทำตามข้อ 4

แต่ไปหาคำว่า EURUSDm ดึงกลับเข้ามาใหม่ ทีนี้ก้อจะเห็นกราฟยูโร ปกติแล้วค่ะ :D

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณ คุณดอดที่ช่วยตอบ ตอนเช้าค่ะ :P

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

ขอบคุณน้องญ่าเด๋วกลับบ้านไปทำ ถามหน่อยของ exness เทรดจริง ทองไม่มีปัญหาแต่ถ้าต้องการเดโม ยูโร เจ้ต้องเปิดใหม่อีกกราฟเลย จะเปิดเป็น new window เหมือนที่ทำในทองเปิดหลายๆรายใช่ป่าว

เก็บมาจากห้องเก่าค่ะ ... หลังจากที่โดนน้องทอง ฟาดหลังหักมาแล้วค่ะ แง๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

****************************************************************************************

" เทคนิคในการเทรด 9 ข้อ ของ Richard Donchian "

1. ให้สังเกตการณ์เคลื่อนไหวของราคา

ถ้าหาก ราคาเคลื่อนตัวเป็น uptrend อย่างชัดเจน..แล้วหลังจากนั้นเกิดการพักตัว

ออกด้านข้าง >> ให้สันนิษฐานว่า ราคาจะขึ้นได้ต่อ

ถ้าหาก ราคาเคลื่อนตัวเป็น downtrend อย่างชัดเจน..แล้วหลังจากนั้นเกิดการพักตัว

ออกด้านข้าง >>ให้สันนิษฐานว่า ราคาจะลงได้ต่อ /// อันนี้เต็มๆเลย ฮ่วย..หวังไปปู้นนน

ร่วงซะไม่เป็นท่าเลยอ่ะ :mad:

2. ถ้าหากราคามีการ Side way อยู่ในกรอบเป็นเวลานาน ให้สังเกต จุดที่เป็นแนวรับ

และ แนวต้านของกรอบนั้นไว้

เมื่อไหร่ก็ตาม ที่ราคาทะลุแนวต้านขึ้นไปได้ >> ให้สันนิษฐานว่า แนวต้านนั้น

จะเปลี่ยนเป็นแนวรับ ในช่วงราคาถัดไปทันที

และ เมื่อไหร่ก็ตาม ที่ราคาทะลุแนวรับลงมา >> ให้สันนิษฐานว่า แนวรับนั้น

จะเปลี่ยนเป็นแนวต้าน ในช่วงราคาถัดไปทันทีเช่นกัน

3. ให้หาจังหวะในการ "เข้าซื้อ" เมื่อราคาปรับตัวลงมาแตะ Trend line

และให้ "หาจังหวะขาย" เมื่อราคาปรับตัวขึ้นไปแตะ Trend line

(ก่อนจะใช้วิธีนี้ได้ เราต้องเข้าใจหลักในการตี Trend lines ให้ถูกต้องก่อนนะครับ)

4. ถ้าราคาทะลุ Trend line ที่เป็นแนวรับ ลงมาเมิ่อไหร่ ให้สันนิษฐานว่า หมด Uptrend แล้ว

ถ้าราคาทะลุ Trend line ที่เป็นแนวต้าน ขึ้นไปเมิ่อไหร่ ให้สันนิษฐานว่า หมด downtrend แล้ว

ถ้ามีการพักตัวที่ Trend line แล้วหลายๆ ครั้ง ยิ่งเพิ่มโอกาสที่ราคาจะทะลุ

Trend line ได้

5. Major Trend lines เป็นตัวแทนของเทรนด์ใหญ่

Minor trend lines เป็นตัวแทนของเทรนด์เล็กๆ

วิธีการเทรดคือ " ให้ดูเทรนด์ใหญ่ว่าเป็น Uptrend หรือ Downtrend "

ถ้าเป็น Uptrend ... ให้ลาก Minor trend line ให้เป็นแนวต้าน

>> แล้วหาจังหวะ ที่ราคา Break minor Trend line ขึ้น แล้วค่อย Long ตาม

ถ้าเป็น Downtrend ... ให้ลาก Minor trend line ให้เป็นแนวรับ

>>แล้วหาจังหวะ ที่ราคา Break minor Trend line ลง แล้วค่อย Short ตาม

วิธีการแบบนี้ คือการเลือกเล่นทางเดียว คือ เล่นในทางหลัก วิธีการนี้ จำเป็นต้องใช้

ความอดทน

ซึ่งตรงกันข้าม กับที่รายย่อยส่วนใหญ่กำลังทำ คือ เล่นหมดทุกทาง ทั้งขึ้น แล้วลง

โดยไม่สนใจเทรนด์ใหญ่

6. รูปแบบชาร์ท แบบสามเหลี่ยม ในความเป็นจริง ราคามันสามารถ Break ไปได้

ทั้งสองทาง

...แต่ถ้าเราสังเกตดีๆ มากกว่า 70% ราคาทะลุไปทางเส้น Horizontal ยกตัวอย่างเช่น...

>>> เมื่อเกิด ascending triangle ราคาก็มักจะ ทะลุขึ้นไปด้านบน

>>> และเมื่อเกิด descending triangle ราคาก็มักจะ ทะลุลงมาด้านล่าง

(ทั้งนี้ต้องดู Volume ประกอบด้วย เพื่อความแม่นยำในการวิเคราะห์)

7. ให้สังเกต Volume climax เมื่อไหร่ก็ตามที่มี Volume สูงมากๆ ผิดปกติ

จุดนั้น มักจะเป็นจุดกลับตัว ของการเคลื่อนไหวที่มีมาอย่างยาวนาน

เนื่องจากแรงระเบิดที่รุนแรงของการที่สะสมของมาอย่างยาวนาน ราคาอาจจะ

ยังสามารถขึ้นไปได้อีกนิดหน่อย

8. หลายๆคนเข้าใจว่า Gaps ที่เกิดขึ้นทุกๆครั้ง จะต้องถูกปิดเสมอไป

แต่จริงๆแล้ว Gaps บางชนิด อาจจะเป็นการเริ่มใหม่ของ Trend เลยก็ได้

และ มันก็จะไม่ถูกปิด ในระยะเวลาอันสั้น

9. ในช่วงที่ตลาดเป็น Uptrend ...เงื่อนไขในการเปิด Long position เพิ่มของผม

ก็คือ...

- จะ Long หลังจากวันที่ตลาดปรับตัวลง โดยไม่สนว่าจะ ปรับลงน้อย หรือ ปรับลงมาก

- และจะมั่นใจมากขึ้น ถ้าหากการปรับตัวลงครั้งนั้น มี Volume น้อย

***ในช่วงที่ตลาดเป็น Downtrend ...เงื่อนไขในการเปิด Short position เพิ่มของผม

ก็คือ...

- จะ Short หลังจากวันที่ตลาดปรับตัวขึ้น โดยไม่สนว่าจะ ปรับขึ้นน้อย หรือ ปรับขึ้นมาก

- และจะมั่นใจมากขึ้น ถ้าหากการปรับตัวขึ้นครั้งนั้น มี Volume น้อย***

** ขอบคุณ Richard Donchian ที่แบ่งปันไอเดียในการเทรดให้ทุกคนได้อ่าน **

ขอบคุณ Traveller's trade ที่นำมาแชร์แบ่งปันกันค่ะ :D

มีรูปประกอบ เดี๋ยวว่างๆ จะเอามาแปะเพิ่มให้ค่ะ....

ใครว่างๆ ก้อหาความเข้าใจเพิ่มเต็มดูนะคะ สุดยอดค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

ขอบคุณน้องญ่าเด๋วกลับบ้านไปทำ ถามหน่อยของ exness เทรดจริง ทองไม่มีปัญหาแต่ถ้าต้องการเดโม ยูโร เจ้ต้องเปิดใหม่อีกกราฟเลย จะเปิดเป็น new window เหมือนที่ทำในทองเปิดหลายๆรายใช่ป่าว

อันนี้ไม่แน่ใจว่า เปิด 2 win เดโม กะ จริงนะคะพี่ แต่คิดว่าน่าจะได้

เพราะเห็นคุณดอดเคยพูดเหมือนกันตอนนั้นว่า นึกว่ากำไร ดันไปใช้เดโม

เลยอด ญ่าคิดว่าน่าจะได้ค่ะ เพราะบัญชีจะโชว์หน้าจอ สองบัญชีอยู่แล้ว

Qxrfg6.jpg หิวแล้ว รีบเลยๆ :P

5555555555555555 กร้ากกกกกก

Qxrfg6.jpg หิวแล้ว รีบเลยๆ :P

55555 กวนตี..... ป้าแกเลยจะสนองให้