ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

มือใหม่สายเทคนิคหลายคน มีปัญหากับการ "ลากเส้น" หาแนวรับ แนวต้าน

และ ต้องคอยสอบถามผู้รู้อยู่เสมอ ว่าตัวเองลากเส้นถูกต้องหรือไม่

สิ่งที่จริงแท้ที่สุด ผมขอแนะนำว่า ลองลากไปเถอะ ลากแนวรับ แนวต้าน เสร็จแล้วให้

ทิ้งไว้ก่อน อย่าเพิ่งด่วนตัดสิน จากนั้นรอให้เวลาผ่านไป และ คอยสังเกตว่าตลาด

ตอบสนองอย่างไร เมื่อราคาทองเข้ามาใน "โซน" ที่เราลากไว้ ถ้าลากถูก คุณย่อมจะ

เห็น "แรงต้าน" หรือ "แรงพยุง" ที่โผล่เข้ามาตามจิตวิทยาตลาด

ข้อบกพร่อง ของคนจำนวนมาก คือ ใจเร็ว ลากเส้นเสร็จปุ๊บก็อยากรู้ทันที ว่ามันถูกต้อง

หรือไม่ และ ไปหาคำตอบจาก "กูรู" แทนที่จะหาคำตอบจากตลาด

แล้วจะรู้ได้ไงว่า เส้นที่เราลากนั้นถูกต้อง??

มัน ต้องใช้เวลาครับ สมมติเราลาก แนวต้าน ก็ต้องสังเกตว่า เมื่อราคาหุ้นขยับสูงขึ้นมา

จนใกล้ถึง "แนวต้าน" อันนั้น มีแรงขายเกิดขึ้นหรือไม่ ถ้าวิ่งผ่านฉิว โวลุ่มก็ราบเรียบ

ตามปกติ แสดงว่าตลาด ไม่ได้ให้ความสนใจกับ แนวต้านนี้ และ ก็แปลว่าแนวต้าน

ที่เราลากนั้น ไม่มีนัยสำคั

*******************************************************************************************

ต้องเรียนรู้ เทส เทรนที่เราลากด้วยตัวเองเท่านั้น

เพื่อนๆ ที่ลองหัดตีเทรนใหม่ๆ..ลองเทสดูค่ะ ช่วยให้เราเข้าใจ อารมตลาด

ณ ตอนนั้นๆ ได้เป็นอย่างดีค่ะ ^_^

ขอบคุณ เจ้าของบทความ ขอเปลี่ยนจากหุ้นเป็นทองนะคะ

---------------------------------------------------------------------------

หัดลากเทรนไลน์ หารับต้านค่ะ

ว่างๆ เก็บมาจากห้องเก่าไว้ให้อ่านเล่นกันค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

.

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

เจาะลึกเทรด Forex อย่างไรให้ได้มากกว่าเสีย

1. การวางแผนการเทรด และ เทรดตามแผนของคุณ(Plan your trade And Trade your plan)

ในการเทรด ไม่ควรตัดสินตามอารมณ์ ความรู้สึกของคุณ ว่าราคาน่าจะขึ้น ราคาน่าจะลง

แล้วเปิดคำสั่งเทรด คุณจำเป็น จะต้องมีการวางแผนในการเทรด เพื่อนำไปสู่ความ

ประสบความสำเร็จ

แผนการเทรดที่ดี ควรประกอบด้วย

- การกำหนด จุดเข้า หรือ สัญญาณในการเข้าเทรด

- การกำหนดจุด ขาดทุน ( Stop Loss)

- การกำหนดเป้าหมายกำไร ( Target)

- การวางแผนทางการเงิน ( Money Management)

- การบริหารความเสี่ยง ( Risk Management) การจัดสรรค์การเรดให้เหมาะสม

แผนการเทรดที่ดี จะช่วยให้คุณตัดอารมณ์ ออกจากการเทรด ช่วยให้คุณไม่ต้อง

มานั่ง เครียด เวลาที่ติดลบ หรือ ไกล้จะ Call Margin ( เงินใกล้จะหมด) ไม่ต้องถูกบังคับ

ปิด เช่น มาจิ้นของคุณหมด ตัวอย่าง แผนการเทรด หรือ ระบบเทรด คุณสามารถ หาได้

จากจาก google ลองหาแผนการเทรดที่เหมาะกับตัวของคุณ ลองทดสอบระบบ และ

เทรดตามระบบด้วยเงินปลอม อาจจะปรับปรุงให้เหมาะสมกับตัวของคุณ แล้วนำมา

ประยุกต์ใช้กับการเทรดของคุณ ซึ่งไม่มีระบบไหนที่ได้ผลการเทรดของคุณออกมา

100% ระบบเทรดที่ดี ควรมีประสิทธิ์ภาพมากกว่า 60 % ไม่ว่าคุณจะได้ระบบเทพ

หรือ สุดยอดเทพ ยังไง คุณก็ต้องติดลบก่อน ไม่มีใครไม่เคย ติดลบ

2. แนวโน้มของกราฟ คือเพื่อนของคุณ (The Trend is Your Friend)

อย่าคิดสวนเทรน ให้หาสัญญาณ Buy / Long เมื่อ ตลาดอยู่ในสภาวะขาขึ้น

(Bullish Market ตลาดแดนบวก) และ หาจังหวะ Sell/Short เมื่อตลาดอยู่ใน

สภาวะขาลง (Bearish Market ตลาดแดนลบ) /// แต่ต้องระวังช่วงรีบาวน์ด้วย

สำหรับคนชอบเล่นเอสนะคะ..จะให้ดี รอดูซัก 2 วัน ให้ตลาด และ ราคานิ่งๆ ก่อน

ดูทิศทาง แล้วค่อยเอส น่าจะดีสุดค่ะ ^_^

3. การรักษาเงินลงทุน ( Focus on capital preservation)

สิงสำคัญ อีกอย่างสำหรับการเทรด ต้องรักษาเงินในบัญชีของคุณให้ดีที่สุด การเปิด

คำสั่งเทรดแค่ละคำสั่ง ไม่ควรจะเกิน 10% ของเงินในบัญชีเทรดของคุณ เช่น เงินทุน

500 $ คุณควรจะเทรดไม่เกิน 50$ ถ้าไม่มีการรักษาเงินทุนไว้ เงินทุนจะลดลงอย่าง

รวดเร็ว เมื่อเทรดมาก ได้มาก ก็เสียมาก เช่นกัน เมื่อเงินหมด คุณอาจจะท้อ หรือเลิกไปเลย

เพราะฉะนั้น ควรจะเล่นน้อยๆ เรื่อย ๆ แล้ว จะประสบผลสำเร็จใน ตลาดฟอเร็ก

ฟอเร็กไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่าย /// ไม่ยาก แต่ก้อ ไม่ง่าย จริงๆเลยเนาะ :unsure:

4. ต้องรู้ว่า เมื่อไรควรจะตัดขาดทุน (Know when to cut loss)

ถ้าราคา วิ่งตรงข้ามกับที่คุณได้เทรดไว้ หรือคาดการณ์ไว้ สิ่งแรกที่คุณต้องทำคือ

ตัดเนื้อร้ายออกไป อย่าให้มันรุกราม แล้วหาโอกาส หรือ จังหวะดีๆ เพื่อเข้าใหม่

การถือติดลบไว้ เป็นการเสียโอกาสในการหาจังหวะเข้าใหม่ ในสัญญาณดีๆ และ

ต้องมานั่งเครียด เพราะกลัวว่า มาจิ้น จะหมด ดังคำที่พูดกันว่า เสียน้อยเสียยาก

เสียมากเสียง่าย และ ลบน้อยตัดยาก ลบมากตัดง่าย ถ้าเลวร้ายจริงๆ คุณอาจจะ

โดนคำสั่งปิด Margin Call

ดังนั้น เมื่อทำการเทรดทุกครั้ง ควรหาจุด Stop Loss จุดที่คุณควรปิดทิ้ง เมื่อราคา

วิ่งตรงข้าม จากทีคาดการณ์ไว้ โดยอาจจะกำหนด ไว้เลย เช่น Exit stop Loss -20 จุด

-30 จุด หรือ ตั้งไว้ตาม แนวรับ แนวต้าน Support - Resistance

5. ปิดทำกำไรเมื่อได้โอกาส หรือ ด้วยความพอใจของเรา (take Profit when the trade is good)

ก่อนทำ การเทรด ตั้งเป้าหมายไว้ ว่าต้องการกำไรเท่าไร เมื่อได้โอกาส ก็ควรปิดทำกำไร

เป้าหมาย ( Target) อาจจะกำหนดตายตัว หรือ ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของเรา เช่น

ทำ กำไร 20 จุด หรือ 30 จุด หรือ กำหนด ตามแนวรับ แนวต้าน (Support and

Resistance) หรือ กำหนด โดย Fibonaccy ก็ได้

//// อืมม...เมื่อไหร่ จะทำได้ซักทีน๊อ รันเกิน จากบวก จนกลายเป็นลบ เจ็บใจตัวเองจริงๆ แฮ่ๆ :unsure:

6. ตัดอารมณ์ออกไป (Be Emotionless)

สอง อารมณ์ ที่มีผลมากให้การเทรด คือ ความโลภ ( Greedy) และ ความกลัว(fear)

อย่าทำให้สองสิ่งนี้ ครอบงำจิตใจของคุณ เพราะมัน จะทำให้คุณไม่สามารถเทรดได้

หมั่นฝึกฝน เทรดให้เป็นระบบ เทรดตามแผน หรือ ระบบเทรดที่คุณได้เตรียมไว้ จัดการ

กับ การกำหนดจุดเข้า ( Entry Position) จุดออก ( Exit Position) ระบบการเงินของ

คุณ(Money Management) เพียงแค่นี้ คุณก็จะประสบความสำเร็จกับฟอเร็กได้

//// ยากจริงๆ ค่ะ ตรงนี้ :unsure:

7. อย่าเทรดตามคนอื่น ( Do not trade base on tips from other people)

ควรเทรดตามระบบ ตามสัญญาณ หรือ ตามแผนที่วางไว้ อย่าเทรดตามคนอื่นโดย

เด็ดขาด วิเคราะห์ให้ดีทุกครั้ง ก่อนการเทรด /// เงินทองเป็นของเราเอง เสียเราเสียเอง

ได้เราได้เอง ดังนั้นตัดสินใจ เข้า ออก ด้วยตนเอง ดีสุดค่ะ ก่อนจิ้ม คิดก่อน เข้าแล้ว

ราคาถึงตรงนี้ ต้องคัท หรือ รอได้ ปิดทำกำไรตรงไหน เพราะเวลาพลิกผัน ไม่มีใคร

มาบอกเรา ทุกฝีก้าว ว่าควรปิดแล้วนะ หรือ ควรรอก่อน ดังนั้น ต้องวางแผนก่อนจิ้มค่ะ

ผิดแผนก้อโทษตัวเอง คนเดียวเลยอย่าไปโทษใครๆ :lol:

8. จดบันทึกการเทรด (Keep A trade journal)

เมื่อคุณ เปิดคำสั่ง ซื้อ (Buy/Long) ให้จด เหตุผลว่าเข้าเพราะอะไร และจดความรู้สึก

ตอนนั้นไว้ เมื่อเปิดคำสั่ง ขาย (sell/Short) ก็ทำเช่นเดียวกัน แล้วนำมาวิเคราะห์ บันทึก

ข้อผิดพลาด ในการเทรด ขำข้อผิดพลาดของคุณที่เกิดขึ้น นำมาเป็นบทเรียน

แล้วอย่าทำตามนั้นอีก /// ชอบเข้าเพราะอารมโลภค่ะ 55+ อยากตัดมือทิ้งตอนจิ้มจริงๆเล้ย :P

9.เมื่อไม่แน่ใจไม่ต้องเทรด( When in doubt, stay out)

เมื่อคุณ ไม่มั่นใจ หรือ กำลังสับสน กับสภาวะของตลาด ไม่แน่ใจว่าราคาจะวิ่งไปทาง

ไหน ให้อยู่เฉยๆ ไม่ต้องเทรด ออกไปเดินเล่นหาอย่างอื่นทำ แล้วก็รอตลาดในช่วงต่อไป

คุณค่อยมาหาจังหวะการเทรดใหม่ /// แบบศุกร์ที่ผ่านมา อารมตลาดอยากหาจังหวะทำ

กำไร แบบคืน เมื่อ 18 กันยายน แต่ทั้ง ผู้ซื้อ ผู้ขาย คงมีอาการเกร็งกันแบบสุดๆ ราคาถึง

ได้ห่างกัน เหรียญกว่าๆ ..ถ้าแบบนี้ ถอยออกมาก่อน น่าจะดีที่สุดค่ะ อ้อ..หรือเวลาใกล้ๆ

สิ้นเดือน ไม่มั่นใจก้อไม่ต้องเทรด รอเดือนใหม่ไปเลยดีสุดค่ะ ^_^

10. อย่าเทรดมากเกินไป (DO Not Over Trade)

ไม่ควร เปิดเทรดมากเกินไป ในการเทรดแต่ละครั้ง ควรมีออเดอร์ที่เปิดทิ้งไว้ ไม่เกิน 3

ออเดอร์ ถ้ามีมากเกินไป คุณอาจจะควบคุมไม่ได้ หรือาจจะใช้อารมณ์ในการตัดสินใจ

เมื่อตลาดเกิดการเปลี่ยนแปลง ดังนั้น อย่าเปิดเทรดจนมากเกินไป /// เกินประจำ ต้องแก้ๆค่ะ :P

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

:047เก็บมาให้อ่านเล่นกันอีกแล้วค่ะ

- วัฏจักรแมงเม่า -

แมงเม่า คือกลุ่มนักลงทุนเก็งกำไรที่ชื่นชอบความเสี่ยง เล่นหุ้นตามข่าว ตามกระแส หรือบ้างก็ใช้เรียกนักลงทุนรายย่อยทั่วไป แน่นอนว่านักลงทุนหน้าใหม่ที่เข้ามาในสมรภูมิเก็งกำไรเริ่มต้นย่อมเป็นแมงเม่ากันทั้งนั้น แต่เวลาจะสร้างภูมิต้านทานและพัฒนาทักษะให้แข็งแกร่งขึ้น เพียงแต่ว่าแมงเม่าอย่างเราจะอยู่รอดจนบรรลุขั้นสูงของวัฏจักรแมงเม่าได้หรือเปล่า

- แมงเม่า 1.0 (เม่าละอ่อนน้อย)

เป็นแมงเม่าขั้นปฐม ละอ่อนน้อยที่เข้ามาเผชิญโลกกว้าง ยังมองโลกในแง่ดีหวังรวยรวดเร็ว เชื่อคนง่าย ลองผิด ลองถูก เล่นหุ้นตามข่าว เล่นหุ้นตามกระแสที่เขาว่าดี มีคนเชียร์ ชอบตั้งคำถามว่า ทำไมหุ้นตัวนี้ราคาตกลง ทำไมตัวนี้ไม่วิ่ง ทำไม ทำไม ทำไม!!!

- แมงเม่า 2.0 (เม่าเกรียน)

แมงเม่าที่เริ่ม ผ่านการขาดทุน เริ่มเรียนรู้ว่าสิ่งใดดี สิ่งใดไม่ดี รู้จักความเสี่ยงและความเจ็บปวด จนมีการหาความรู้เพิ่มเติม เข้าอบรม หรือเรียนรู้กราฟเทคนิค ,ดูสัญญาณซื้อขาย ,นับคลื่น 1 2 3 ร้อนวิชาชอบโชว์เพาว์ มีอีโก้ชอบเสี่ยง นิยมเกรียนตามเว็บบอร์ด แต่สุดท้ายก็ยังขาดทุนและพาเพื่อนไปขาดทุน ส่วนมากเพราะมั่นใจมากเกินไป + ตัดขาดทุนไม่เป็น

- แมงเม่า 3.0 (เม่านักทำนาย)

พัฒนาเรื่องเทคนิค รู้จักจับอินดิเคเตอร์มาทำระบบเทรด หรือเรียนรู้ระบบเทรดจากที่ต่างๆ เริ่มรู้จักการจัดการเงินลงทุน มีกลยุทธ ได้กำไร บ้าง สลับขาดทุนบ้าง เพราะติดนิสัยชอบเดาอนาคต ประเมินความเสี่ยงต่ำเกินไป

- แม่งเม่า 4.0 (เม่าเทพ)

แมงเม่าปีเหล็กทนไฟ ใกล้หลุดพ้น เทพไปเลยอยู่ในตลาดมาหลายปี ผ่านวิกฤตการเงิน เข้าใจสัจธรรม ไม่ยึดติดกับราคา ลึกซึ้งในเทคนิค มั่นคงในระบบเทรดของตน มีวินัยในการเล่นสูง อยู่กับปัจจุบัน ไม่คาดเดาอนาคต เก็บตัวไม่ชอบโชว์ เล่นไปบนกระแสของราคาตามแนวโน้ม ถนอมตัวต่อยแบบสมรักษ์ คำสิงห์ เล่นในเกมส์ที่คิดว่ามีโอกาสชนะมากกว่าแพ้

นำวัฏจักรของแมงเม่ามาให้ดูคร่าวๆ อยากให้ท่านได้เรียนรู้ เพราะการจะไปถึงขั้นสูงนั้นต้องใช้เวลา หลายปี ฝึกฝนจนชำนาญ ไม่มีใครเก่งได้ในเวลาอันสั้น ถ้ามองในเวลา 1 ปี นักลงทุนที่ดูกราฟวันละครั้ง ย่อมชำนาญไม่เท่าคนที่ดูกราฟ ติดตามราคาทุกชั่วโมง เพราะเขาเหล่านั้นผ่านการเรียนรู้ และมีสิ่งที่เรียกว่าทักษะ ทักษะการลงทุน ไม่มีการสอนต้องเรียนรู้และซึมซับด้วยตนเอง แต่ถ้าเป็นแล้ว เข้าใจแล้วก็ติดตัวไปจนตาย ใช้หากินได้ตลอดไป เหมือนดังการว่ายน้ำ เมื่อท่านว่ายเป็นแล้ว ก็ย่อมสามารถว่ายน้ำได้ตลอดไป

ยังมีต่อ อ่านต่อได้ที่ http://www.cway-inve...og-post_16.html

พี่ณสุวรรณ์ไม่รู้มีเก็บบทความดีๆ นี้ ไว้ในไฟล์รึยัง

ขำกร๊ากกก เลย คุณบอย 55555

เหมือนกันเรยคับ ช่วงนั้นบอยแกล้งตายอยู่

แกล้งตาย คือนั่งอยู่หน้าคอม แต่ทำเงียบๆ เหมือนไม่อยู่คับ

จานดอดหายไปตั้งหลายชม.นะคับ อยู่ๆ ก้อโพสออกมาแบบนั้น

บอยนั่งขำซะ มีหน้ามาบอกอีกเนาะ 55+

.

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

5. ปิดทำกำไรเมื่อได้โอกาส หรือ ด้วยความพอใจของเรา (take Profit when the trade is good)

ก่อนทำ การเทรด ตั้งเป้าหมายไว้ ว่าต้องการกำไรเท่าไร เมื่อได้โอกาส ก็ควรปิดทำกำไร

เป้าหมาย ( Target) อาจจะกำหนดตายตัว หรือ ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของเรา เช่น

ทำ กำไร 20 จุด หรือ 30 จุด หรือ กำหนด ตามแนวรับ แนวต้าน (Support and

Resistance) หรือ กำหนด โดย Fibonaccy ก็ได้

//// อืมม...เมื่อไหร่ จะทำได้ซักทีน๊อ รันเกิน จากบวก จนกลายเป็นลบ เจ็บใจตัวเองจริงๆ แฮ่ๆ :unsure:

อันนี้พี่ฟังทีรัยก้อขำญ่า

ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมาปัญหาคนอื่นคือ กำไรแร้วไม่ค่อยรัน เวลาได้ ได้น้อย เวลาเสีย เสียเยอะ

เพราะถูกทางไม่รันกำไร ผิดทางรันขาดทุน

แต่ปัญหาญ่า คือ กำไรแร้วไม่ค่อยอยากออก ชอบรัน นักรัน น้องญ่านักวิ่ง 55+

ก้อเอางี้สิ ถึงจุดเสี่ยง ญ่าก้อรู้อยู่แร้ว จุดไหนเสี่ยง

อย่างเอสลงมา จุดไหนเสี่ยงดีด ญ่าก้อรู้ดี

ก้อล็อคมันไปเรย บอกให้ล็อคๆ ชอบไม่ล็อค กัวชนเทลลงต่อ

ชนก้อไม่ต้องเสียดาย ดีกว่าดีดคืนหมด เรื่องรัยอ่ะ เราเป็นต่ออยู่ดีๆ

แต่จิง เล่นแบบกำไรนิสๆ แร้วรีบปิด ระยะยาวแร้วเป็นอันตรายกับพอร์ทกว่านะคับ

จาดีอยู่หน่อยก้อตอนปิด อย่างน้อยยังกำไรเหรียญครึ่งเหรียญ ดีกว่าไม่เอาแร้วถูกมันกินตอป.

ให้มันกินตอป.ไปเรยดีกว่าคับ บอยพูดจิงนะ ดีกว่ามาเอากำไรนิสๆ

การเอากำไรนิสๆ เหมือนเจ้าฝากเงินไว้กับเรา แร้วรอเอาคืนแบบไม่นิส

ซึ่งเราไล่กวดไม่ทันนะคับ จากตัวเลขเวลากำไรกับเวลาขาดทุน

พอร์ทเราก้อจามีแต่ลดลงๆๆ อย่างแน่นอนในระยะยาว และ ไม่มีทางโตได้

เข้าแร้วรันไม่ได้ ให้มันกินสตอปลอสไปซะเรยดีกว่า รอบนั้น

ให้มองว่ากำไรนิสๆ ถือเป็นรอบที่ผิดทาง อย่ามองว่าถูกทางกำไรนิสๆ แร้วเป็นสิ่งน่ายินดี (พอร์ทเรากำลังถอยหลังเข้าคลอง อย่างไม่รู้ตัว)

นั่นคือ อย่ามองว่าการถูกกินสตอปลอส เป็นสิ่งเลวร้าย

มีรัยพูดอีกเยอะเรย ในแง่นี้ พอก่อนจารีบนอนพักแว๊ว

ขอบคุณค่ะพี่เอส 39 ญ่าเกือบออกไม่ได้ ลงมา 36 แต่ราคายังเป็น 38 ฮ่วยจริงๆ <_<

จ้า ตอนนั้นพี่จาแอล เห็นที่กราฟย่อมา 36 กว่า

พอจากด แว๊กก ราคา ask งั๋ยเป็น 38+

เลิกเรย นั่งดูโดเรมอนต่อดีกั่ว

ขอบคุณน้องบอยที่เป็นห่วงค่ะ (เรียกน้องละกันเนอะ) พี่กำลังพยายามศึกษา แต่ไม่รู้จาเข้าหัวแค่ไหน เพราะถ้าได้ มันก็มีประโยชน์กับการเทรดหุ้นด้วยค่ะ

gs กำลังหัดเดโมค่ะ ไว้คล่องๆ กว่านี้คงได้ลงสนามจริงบ้างค่ะ

ศึกษาไปเรื่อยๆ นะคับพี่ปู

มันไม่ใช่เป็นสิ่งที่ยากรัยเรยคับ จาดูยาก ก้อกับคนที่ยังไม่เคยได้สัมผัสมัน มองว่ายาก

อาศัยเวลาสั่งสมประสบการณ์ไปเรื่อยๆ คับ ของแบบนี้

ลงมือก่อน ได้เปรียบก่อน

แต่ก่อนบอยยังไม่รู้ทางเทคนิค

เวลาอ่านกูรูบอยก้ออ่านแต่แนวทางนะคับ จาให้เอสหรือแอล ตรงไหนจุดไหน แค่นี้คับ

พอเริ่มเข้ามาศึกษา ทีนี้เวลาอ่านวิเคราะห์ บอยจาไม่แค่เอาแนวแร้ว

แต่จาไล่มองกราฟที่กูรูแปะไว้ ตามไปด้วย

เค้าพูดรัยมาเราก้อลองมองๆ ตามไป เข้าจัยบ้าง ไม่เข้าบ้าง

ไปๆ มาๆ มันก้อไม่ได้ยากเกินเราจารู้คับ

สิ่งสำคัญอีกอย่าง พี่ปูต้องเข้าหาคนเก่งนะคับ

บอยรู้มาได้ก้อเพราะคบเพื่อนเก่งคับ ไม่มีเพื่อน วันนี้บอยก้อยังไม่รู้แน่ๆ เรย

ขอบคุณ จานดอด / ขอบ น้องญ่า (เอาคืน ขอบเฉยๆ 55+)

ค่ะพี่ จะพยายามนะคะ บางทีเราเล่นสั้นๆ มันไปแย้งกับรายใหญ่

ก้อไม่ค่อยอยากแปะซักเท่าไหร่ค่ะ เอาเป็นถ้าน่าเล่น จะมาแปะให้นะคะ

แต่ถ้าวิ่งแคบๆ ก้อไม่ต้องเนาะ :D

พรุ่งนี้ขอนะ วันจันทร์ไม่ต้องห่วงเรย พี่หัวฟูแน่

เอามาฝากน้องบอย 55555

ขอบคุณพี่นุชนะคับ เจาะจงต้องอันนี้เรยชิมิคับ ฝากบอยอ่ะ แฮ่..

สวัสดีค่ะ...คุณบอย คุณญ่า ออกไปยังอ่ะ ?

Q...เช้าพุ่งไปต่อเลย หรือ ย่อก่อนแล้วไปต่อ ?

Q...จุดย่อได้สักประมาณไหน ? (อยากเห็น 1325 ก่อนอ่ะ)

Q...ไปได้อีกแค่ไหน ? (มองไว้ไม่เกิน 1355)

รบกวนขอความเห็นหน่อยนะคะ....พลีส สส ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

หวัดดีค่ะทุกๆ คน

ตามอ่านกระทู้คุณบอย ฮากลิ้ง ตั้งชื่อบุญหลาย มุกภารโรง วันนี้จะมีพูดอีกหลายคน จะตั้งชื่อให้เขาอีกมั๊ยเนี่ย 55

เมืื่อคืนรอดหวุดหวิด ซื้อกลับได้กำไรมานิดนึง เรื่องของคนมีแต่ดอย เลยต้องเล่นขาเอสอย่างเดียว

วันนี้ขอให้รวยๆ ลำไยกันเป็นเข่งนะคะ

ตั้งไม่ถูกคับพี่ปู ลองนึกเล่นๆ เหมือนกัน

แต่ฟังแร้วมันไม่เก็ทเท่า บุญหลาย บุลลาร์ด 555+

ยินดีกับพี่ปูด้วยนะคับ รวยๆๆ เช่นกันคับ

พรุ่งนี้บอยก้อเอียงๆ จ้องเล่นเอสนะคับ แต่ต้องขอดูก่อนเช่นเคย

ยังระวังๆ หนี้เมกาอยู่คับ ไม่รู้ไปถึงไหนกันแร้ว

สวัสดีคค่ะ...คุณบอย คุณญ่า คุณดอด

หวังว่าทางเดินที่เลือกไว้เมื่อคืน.....จาไม่เจอกับดักระเบิด..แฮ่ แฮ่

ช่วยลุ้นหน่อยน้า.... :21

สวัสดีคับ คุณสา

ยินดีด้วยนะคับ ยินดีย้อนหลัง คุณสารวยเรย