ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

แก้ให้แล้วนะคะพี่ปู :D

ขอบคุณจ้า น้องญ่า

ขอบคุณคุณดอด สำหรับแนวรับ แนวต้านด้วยค่ะ

วันนี้ยังไม่กล้าทำอะไรเลย กลัวพวก FOMC, FED ไม่รู้จะพูดอะไรบ้าง ตอนนี้ดูเหมือนมันจะลงเนอะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โกลเบล็ก.. ให้กรอบ 15/40 ให้ซื้อขายในกรอบ ลงซื้อ ขึ้นขาย แต่ถ้าหลุด 15 ขาแอลต้องปิด แล้ว เอสแทน

ออสฯ.. รับ05 15/ ต้าน 40 ถ้าคืนนี้ตัวเลขออกมาดี เป็นลบกับทอง ให้ดูว่าหลุดแนวรับมั๊ย ถ้าไม่หลุด ให้แอล สต็อปลอส 00

ค้างหน้าแก้ไขไว้ แปะใหม่ละกันค่ะ :D

กราฟเล่นสั้นๆ สุดๆ ค่ะ คุ้มเสี่ยงก้อลองดูค่ะ ไม่คุ้มก้ออย่าเพิ่งเล่นเนาะ

เพราะจะสิ้นเดือนแล้วค่ะ ^_^

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

.

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

เสียวเลยอ่ะน้องบอยเมื้อกี้ :17

คับพี่ตุ๊ก เค้าออกอาการอ้อล้อใหญ่เรย ก่อนลาก

แท่งเทียนแต่ละแท่งบอกว่าเค้าออกแรง

ก้อเสียวเหมือนกันคับ ไม่รู้ว่าจาพุ่งไปถึงไหน

บอยก้อเล็ง 200 ราย 1 ก่อนแระ ประมาณ 1330-31 คับ คิดว่าเค้าเล่นรายนี้

ก้อเลื่อนเทคแอล ขยับเซลลิมิท เผื่อไว้ก่อน ตัวไหนที่ตั้งต่ำอ่ะคับ

เสียวจรวดเค้าคับ เมื่อวานก้อซัดโชว์ไป 1 ดอก แต่เมื่อวานอินดี้เป็นจัยมากกว่านี้คับ

จ่อตัด แถมต่ำๆ ทั้งนั้น บอยติดงานไม่ได้เล่น เสียดายคับ

- ราคา ทองคำนิวยอร์คเมื่อคืนที่ผ่านมา ปิดตลาดที่ระดับ 1324 โดยยังไม่สามารถ

ดีดกลับขึ้นไปในระดับราคา เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาบริเวณ 1374 ได้ เรามองแนวรับอยู่ที่

ระดับ 1307 และ 1292 ในภาพใหญ่ ราคาทองคำในกราฟราย 3 เดือน ได้เกิดรูปแบบ

head and shoulder โดยที่มีเส้น neckline ที่ระดับ 1295 ซึ่งหากหลุดแนวรับดังกล่าว

จะนำไปสู่ระดับราคาที่ต่ำลงถึง 1182

.................................................................................

- Moving Averages : STRONG SELL,

Technical Indicators : SELL

.................................................................................

- แนวรับบริเวณ 1,310-1,315 สามารถกลับเข้าเปิดสถานะซื้อเก็งกำไรการดีดตัวกลับ

โดยมีจุดปิดสถานะซื้อตัดขาดทุนอยู่ที่บริเวณ 1,285-1,290

- แนวรับที่ 1318 เป็นจุดตัดขาดทุน สำหรับการลงทุนฝั่งซื้อ เนื่องจาก

เราให้น้ำหนักว่า เพดานหนี้ของสหรัฐจะสามารถขยายได้ต่อไป ซี่งจะส่งผลให้ค่าเงิน

ดอลล์ล่าอ่อนตัวลง และ ทำให้ราคาทองคำปรับตัวขึ้นได้หลังจากนี้

Intraday : “เพดานหนี้สหรัฐ ชี้ขาด ศุกร์-27 จันทร์-30 ก.ย.นี้ /

หากขยายเพดานหนี้ เป็นผลดีต่อทอง”

* มือเปล่า รับความผันผวนได้ / รอ แล้ว ซื้อ Cut loss 1318

แต่ราคาผันผวนระหว่างวัน หากถึงแนวต้าน ตัดกำไรออกบ้าง

* หากทะลุ 1340 ซื้อสะสมต่อได้ กลับหน้าหากหลุด 1300 ให้สลับหน้าเป็นขาย

Trend Trade: “ระยะกลางปรับฐาน / ระยะสั้นๆมีโอกาสรีบาวด์ขึ้น”

- ย่อแล้วซื้อได้อีก 20 % ของพอร์ต

- รวมถือซื้อ 40 %

หากหลุด 1315 ให้ Cut loss ออกก่อน

- แนวรับสำคัญบริเวณ 1,305 เหรียญ ถ้าหลุดทางด้านล่าง ก็มีโอกาสตกลงมาได้เยอะ

ราคาน่าจะแกว่งตัวอยู่ในกรอบแคบ ค่าเงินบาทเอง ก็เริ่มทรงตัวในกรอบแคบ ระหว่าง

31.18 – 31.25 บาท/ดอลลาร์ ลงทุนตามการเคลื่อนไหวในกรอบแคบในทิศทาง

Sideways รอการ Breakout ในทิศทางใดทิศทางหนึ่ง ภาพรวมยังเป็นการกดดัน

ในทิศทางขาลง

กลยุทธ์ รอสะสม Long ตามกรอบแนวรับ US$1,315-1,305 เพื่อทำกำไรเป้าหมาย

ตามกรอบแนวต้าน US$1,335-50 จุดเปลี่ยนกลยุทธ์ US$1,305

- กลยุทธ์การลงทุนในทองคำ

• นักลงทุนระยะสั้น(เล่น 1-2 วัน) ให้ถือสถานะขายที่มี เพื่อรอซื้อกลับ

ทำกำไรที่แนวรับ $1,305-1,316/Oz และมี จุดตัดขาดทุนที่ $1,340/Oz

• นักลงทุนระยะกลาง-ยาว ให้ถือสถานะขายที่มี โดยกำหนดจุดตัดขาดทุนที่ $1,345/Oz

สรุปจากหลายๆ บริษัทค่ะ ขอบคุณทุกๆ บริษัทด้วยค่ะ :D

eWZxvd.png yS5FN1.gif

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

Gold Spot price update 27.09.13

Event & Sentiment analysis

*ช่วงนี้ ก็คงรอเวลาให้เรื่อง ของงบประมาณคลังและ ปัญหาเพดานหนี้ ของสหรัฐ ให้เคลียร์ก่อนล่ะครับ

ตลาดถึงจะขยับไปจับตา เรื่องเฟด ลดหรือไม่ลด QE ซึ่งผมก็ได้ พูดมาหลายเพลาแล้วว่า ความจริงมันก็

ละม้ายเป็นเรื่องเดียวกันนั่น แหละครับ เพราะมันสามารถ โยงประเด็นไปหากันได้ เลย

*เพราะหากเฟดคิดจะประกาศลดเม็ดเงินอัดฉีดลงจริง มันคงต้องมีความชัดเจนทั้งสองเรื่องที่ว่าก่อนล่ะครับ

ยังไงก็ใกล้วันเข้ามา เต็มทีแล้วล่ะครับ อีกไม่นานก็คงจะได้รู้กันว่า Fact จะออกมายังไงในเรื่องนี้ ส่วนเราก็มี

หน้าที่ เดา Sentiment อารมณ์ตลาดให้ออกว่า ภาวะอารมณ์ตลาดในตอนนี้ Bull หรือ Bear กว่ากัน ส่วนตัว

(หัวไม่เกี่ยว)ของผมนั้น Bear แล้วฟัน เอ้ย! ฟันไปทาง Bear สะมากกว่า อย่างที่รู้กันนั่นแหละครับ

*เหตุผล ก็เพราะผมมองว่า ยังไงเรื่อง งบคลังและเพดานหนี้ ของสหรัฐ สุดท้ายก็ต้องจบลงด้วยความต้องการ

ของโอบามาอยู่ดี ทีนี้พอจบ...มันก็จะครบเงื่อนไข ให้เฟดลด QEลงได้ อย่างไม่ตระขิดตระขวางใจนั่นไง

ที่ผมเดา

*แต่เนื่องจากว่า เรื่อง sentiment มันต้องแยกออกจากเรื่องของ Fundamental นะครับ

เพราะเรื่อง Fundamental มันก็ว่าไปตามตัวเลข ศก. ที่ทยอยประกาศ ออกมา ทุกๆวัน

แต่ในการดูเรื่องตัวเลขศก.นั้น เราอย่าดูแค่ตีความเป็นสมการ คณิตศาสตร์นะครับ เราจะ

ต้องแยกแยะให้ดีว่า ตัวเลขไหน ที่คนเฉยๆกับมัน แล้วตัวเลขตัวไหน ที่ช่วงนี้ คนกำลัง

จับตา เพราะว่า มันอาจจะโยงไปเรื่อง เรื่องหลักที่ ตลาดกำลังเฝ้ารอความชัดเจนนั่นเอง

เรื่องนี้ว่ายาวๆกันลำบากครับ...อยากฟังก็ต้องใจมา ขาก้าวไปในงาน อบรมวันที่

5-6ต.ค.นี้ ก็แล้วกันครับ เพราะผมจะอธิบายได้ชัดๆว่า การวิเคราะห์ สามเสาหลัก คือ

Fundamental & Sentiment & Technical มันมีความสำคัญ ที่ต้องดูทั้งสามด้านให้

สอดคล้อง กันได้อย่างไรนั่นเองครับ

Technical analysis

*วันนี้ขอเอาภาพใน TF h1 มาให้ดู ต่อเนื่องจากเมื่อวานนี้ อีกวัน แล้วกันนะครับ ซึ่งเมื่อวานนี้ ผมบอกว่า

“หากพิจารณาในเรื่องของคลื่น ตรงบริเวณ 1305 ที่ราคาลงไปนั้น น่าจะเป็นจุดจบของคลื่น (i) สีฟ้า และการที่

ราคากำลัง ดีด สลับในช่วงนี้ น่าจะเป็นคลื่นปรับ ในรูปแบบ a-b-c ของคลื่น (ii) สีฟ้า นั่นเอง ประเด็นคือ ว่าราคา

แถวไหน น่าจะเป็นจุดจบของคลื่น C สีขาว หรือ คลื่น (ii) สีฟ้า หากเอาเรื่องของ ตัวเลข Fibonacci มาประกอบ

การตัดสินใจ ก็จะได้ว่า หากคลื่นราคาในช่วงนี้จะเป็นคลื่น(ii)สีฟ้า ราคาทองคำไม่ควรที่จะไปได้ไกลเกินแถว

1360 (Critical Lev.)ครับ หากราคาขึ้นไปไกลกว่านี้ แปลว่าผมคิดผิดครับ แต่หากราคาทองคำขึ้นไปไม่เกินแนว

Critical Lev. หรือราคาหลุดแนวรับ Uptrend line ในระยะสั้นแถว 1324-1320 ลงมา ข้อสันนิฐานเดิมก็น่าจะยัง

เป็นไปได้มากกว่าว่า ราคาก็จะปรับตัวลงมาหาจุดจบของคลื่นที่ (iii)สีฟ้า ได้ต่อไป”

*หากดูจากภาพที่เอาให้ดู ผมว่ามีความเป็นไปได้ ว่าราคาในปัจจุบันกำลังอยู่ในช่วงคลื่นย่อย cของคลื่นปรับ

(ii)สีขาวของคลื่น(iii)สีฟ้า ในลูกคลื่นหลักที่ 5 นั่นเอง ซึ่งคาดการณ์ว่าในคลื่นย่อยc นี้ น่าจะมีโอกาสดีดสลับ

ขึ้นมาทดสอบโซน 1330-1335 ได้อีกครั้ง ก่อนจะปรับตัวลงในลูกคลื่นที่ (iii)ได้ต่อไป นั่นเอง

*ดังนั้น ในจังหวะที่ราคาดีดขึ้นมา ในโซนตั้งแต่ 1330-1335 ผมก็ยังคงมองว่า น่าจะเป็น

โอกาสในการเข้า sell เหมือนเดิมครับ แต่ก็อย่าลืม จุดที่เราควรมีไว้ถอยนะครับ ก็คือ

กรณีที่ ราคาขึ้นเกิน Critical Lev.แถว 1360+/- ก็ต้องถอยออกมา นั่งคิดทบทวนใหม่

ก่อนครับ ว่าเรามองภาพผิดเพี้ยนไปตรงไหน?

โชคดี มีกำไร และโปรดใช้วิจารณญาณ ในการลงทุน ทุกคน ทุกครั้ง ด้วยนะครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณวิเคราะห์ อ.นันค่ะ :D

ลุ้นๆจะดีดกลับไหมค่ะน้องญ่า น้องบอย จานดอด

ลุ้นๆจะดีดกลับไหมค่ะน้องญ่า น้องบอย จานดอด

ญ่าปิด ตัว 1335 ไปตะกี้แล้วค่ะ ไม่รู้เค้าเอางัยต่อ ใจก้ออยากรอ 1313 เหมือนกัน

แต่ก้อเสียวๆ ค่ะ ขอพอเพียงๆ คุณดอด พี่บอย ก้อน่าทยอยปิดบ้างแล้วนะคะ ชนกรอบ

3เหลี่ยม ล่าง 21-31 เหลือไว้ลุ้นอีกแค่ตัวเดียว แต่ล๊อคกำไรไว้แล้วค่ะ

ขอให้ลงให้พี่ตุ๊กตา ปิดได้ดังใจด้วยค่ะ ^_^

ญ่าปิด ตัว 1335 ไปตะกี้แล้วค่ะ ไม่รู้เค้าเอางัยต่อ ใจก้ออยากรอ 1313 เหมือนกัน

แต่ก้อเสียวๆ ค่ะ ขอพอเพียงๆ คุณดอด พี่บอย ก้อน่าทยอยปิดบ้างแล้วนะคะ ชนกรอบ

3เหลี่ยม ล่าง 21-31 เหลือไว้ลุ้นอีกแค่ตัวเดียว แต่ล๊อคกำไรไว้แล้วค่ะ

ขอให้ลงให้พี่ตุ๊กตา ปิดได้ดังใจด้วยค่ะ ^_^

แฮะๆพี่ลุ้นขึ้นอ่ะค่ะ พอดี L ไว้ค่ะ ขอบคุณนะคะน้องญ่า :gd

แฮะๆพี่ลุ้นขึ้นอ่ะค่ะ พอดี L ไว้ค่ะ ขอบคุณนะคะน้องญ่า :gd

อุ่ยผิด อิอิ งั้นก้อดีดๆๆๆ ไปโลดนะคะ...ช่วยเชียร์ๆค่ะ iRXji.gif

สู้กันใหญ่เลยค่ะตอนนี้

โหห ดีด สมใจพี่ตุ๊กตาเลย ยินดีด้วยนะคะ :gd ไม่ได้มองราคาเลยค่ะ :P

MADRID (MarketWatch) -- The Chicago President of the Federal Reserve, Charles Evans, said Friday that forward guidance on interest rates has helped lift growth in the U.S., Reuters reported Friday. Speaking at a central bank conference in Oslo, Norway, Evans said better-than-expected in U.S. growth between 2009 and 2013 could be linked to "favorable-forward-guidance shocks." He said "massive headwinds" weighed on growth between 2011 and 2013, but without the Fed's promise to keep interest rates low for an extended period, the situation would have been worse. In addition, Evans said "degrading" monetary policy by using it as a weapon against financial instability would drive inflation below the Fed's 2% target. Evans also reportedly said the central bank wasn't quite ready to reduce purchases at the last meeting in September and that he sees the U.S. unemployment rate dropping below 6.5% before a hike in the Fed funds rate, according to Twitter accounts. Evans also said that the third round of quantitative easing will reach $1.25 trillion before it ends. In an interview with Norwegian newspaper Aftenposten, Evans said he hopes the jobless rate will fall to around 5% in two to three years from the current 7.3% and will not be satified until it hits that level, according to Reuters.