ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

.

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบจัยจร๊าา กิงยาสองเม็ด หลับปุ๋ยเรย บั๊บบายจ้า

มอร์นิ่งค่ะ เพื่อนๆ ทุกคนนนนนน :D

ออกไปแร้วคับ 55+

พรุ่งนี้ให้น้องญ่ามาตอบน๊า โบ้ยๆ

(((((((( น้องญ่า )))))))) กราฟทำเสดยังจ้า บอกจาทำอ่ะ

โทษค่ะพี่ เมื่อเช้าดีดไปถึง 1352 ผิดแผนเลย ต้องเล็งใหม่ค่ะ

ex.. แค่ 1343 เองมั้งอ่ะ งงเลย :unsure:

คุณญ่า....กราฟสวยเสร็จยังคะขอตัวช่วยหน่อยน้าคะ

คุณญ่า....กราฟสวยเสร็จยังคะขอตัวช่วยหน่อยน้าคะ

กราฟสองที่ มันไม่เท่ากันค่ะ เลยไม่กล้าน่ะ เอาเป็นถ้ามีแอล ไม่หลุด 30-31

ก้อยังพออุ่นใจได้อยู่ค่ะ แต่ถ้าหลุดก้อน่ากลัวเอาการอยู่นะคะ

ส่วนเอส ทะลุ 1346-47 ยืนได้นิ่งๆ คงต้องตัดสินใจคัทไปก่อนนะคะ

ผิดพลาดประการใดก้อขออภัยค่ะ แฮ่ๆ :P

กราฟสองที่ มันไม่เท่ากันค่ะ เลยไม่กล้าน่ะ เอาเป็นถ้ามีแอล ไม่หลุด 30-31

ก้อยังพออุ่นใจได้อยู่ค่ะ แต่ถ้าหลุดก้อน่ากลัวเอาการอยู่นะคะ

ส่วนเอส ทะลุ 1346-47 ยืนได้นิ่งๆ คงต้องตัดสินใจคัทไปก่อนนะคะ

ผิดพลาดประการใดก้อขออภัยค่ะ แฮ่ๆ :P

ขอบคุณค่ะ...คุณญ่ามองว่าไปได้ไกลแค่ไหนคะ (มองไว้1350-55)รบกวนขอมุมมองค่ะ

Gold spot price update 30.09.13

Event and sentiment analysis

*ตลาดในช่วงนี้ ต้องบอกว่าน่าจะมีความแปรปรวน รวนเรทางด้านอารมณ์อยู่มากพอสมควรครับ เพราะเป็นที่รู้ๆกัน

ดีนั่นแหละครับว่าในช่วงนี้ มันเป็นช่วงรอยต่อของ เหตุการณ์ที่ค่อนข้างสำคัญ เพราะมันจะโยงไปถึง แนวทาง

การตัดสินใจของเฟดในเรื่องของลดอัดฉีด QEว่าจะลดได้ไม่ได้นั่นเอง

*ในสัปดาห์ก่อนก็ต้องบอกว่าราคาทองผันผวนตามการออกมาแถลงการณ์ของบรรดา กรรมการหรือประธานเฟด

สาขาต่างๆ ตั้งแต่ต้นสัปดาห์ยันปลายสัปดาห์ นั่นเอง

*ในสัปดาห์นี้ เรื่องราวหลักที่น่าจะส่งผลกระทบต่อราคาทองคำก่อนก็น่าจะเป็นเรื่องของงบ ประมาณคลังที่ยังไม่

ลงตัวสักที เพราะมันจะถึงเส้นตายในวันพรุ่งนี้แล้ว ซึ่งว่ากันว่าหากเรื่องนี้ยังไม่สามารถผ่านพ้นไปได้ด้วยดี อาจ

จะต้องมีศูนย์ราชการของสหรัฐต้องปิดดำเนินการหลายแห่งด้วยเนื่องจาก ขาดงบประมาณในการดำเนินการนั่น

เอง

*หลังจากนั้น เรื่องที่ต้องตามติดต่ออีกก็คือเรื่อง การขอขยายเพดานหนี้ของรัฐบาล

โอบามา ซึ่งอันนี้คาดการณ์ว่าในช่วงกลางเดือนหน้า (ต.ค.) ก็น่าจะได้ข้อสรุปว่าเรื่องนี้

จะผ่านสภาคองเกรสหรือไม่?

*จากความไม่แน่นอนของประเด็นเหล่านี้ ทำให้ราคาทองในช่วงนี้ น่าจะเกิดความผันผวนตามการเก็งประเด็น

เหล่านี้อยู่พอสมควร หากอ่านจาก sentiment ในระยะสั้นนี้ ดูเหมือนว่าราคาทองกลับมาตอบรับการเก็งในเชิงลบ

มากกว่า ทั้งนี้อาจจะเป็นเพราะว่าเรื่องงบประมาณคลังมันเหลือเส้นตายเพียงไม่กี่ ชั่วโมงข้างหน้านี้แล้วนั่นเอง

*แต่ก็อย่าลืมว่าในสัปดาห์ มีตัวแปลที่สำคัญอีกตัว นั่นก็คือ การประกาศตัวเลขการจ้าง

งานประจำเดือนด้วยนะครับ...หากย้อนเหตุการณ์ในเดือน ก่อน จะเห็นว่าตัวเลขการจ้าง

งานในเดือนก่อนนั้น ออกมากั๊กคือ ดีตัวแย่ตัว เพราะว่าตัวเลข NFP ออกมาแย่กว่าคาด

การณ์ แต่ตัวเลขUnemployment Rate ออกมาดีกว่าคาดการณ์ ซึ่งผลจากการประกาศ

ตัวเลขในตอนนั้น ราคาทองก็ได้ดีดสลับตอบรับกับตัวเลขNFP ที่ออกมาแย่กว่าคาด

การณ์ก่อน หลังจากนั้นจึงตกลงมาทำ new low ตามตัสวเลข Unemployment ที่ออก

มาดี และด้วยกระแสการเตรียม QE Taping นั่นเอง

***ในสัปดาห์นี้ ความผันผวนของราคาทองคำก็น่าจะมีสูงอีกสัปดาห์นะครับ ดังนั้นท่านๆ

ก็บริหารความเสี่ยงกันให้ดีๆแล้วกันนะครับ สู้ตามแผนที่มีนะครับ วางแผนไว้ยังไงให้ตาม

ระบบของท่านไปครับ อย่าเอาอารมณ์มาใช้ในการเทรดนะครับ

Technical analysis

*วันนี้เอาภาพมาให้ดูทั้งสอง TF เลยครับ

*ภาพแรกเป็นภาพใน TF h4 จะเห็นว่าในสถานการณ์ปัจจุบัน ราคาทองคำยังถือว่า อยู่ในแนวโน้มที่ผมได้

ประเมินมาอยู่นะครับ แต่ในระยะสั้น ต้องบอกว่า หากท่านยังอยู่ใน ในสถานะ sell ก็ควรจะต้องดู ในเรื่อง

Risk management ให้ดี เพราะต้องบอกว่า ราคาทองคำในแนวโน้มภาพใหญ่ ก็มีโอกาสที่จะกลับตัวขึ้นได้ไกล

เหมือนกัน หากราคาในช่วงนี้สามารถที่จะ break out up ผ่านแนวต้าน Downtrend line กรอบ 1355-1360 ขึ้น

ไปได้ เพราะหากพิจารณาในเรื่องของคลื่นประกอบเข้าด้วยแล้ว หากราคาขึ้นผ่านแนวต้าน Downtrend line

กรอบ 1355-1360 ขึ้นไปได้ มีโอกาสสูงที่ราคาจะขึ้นไปเกินเขต 1375 (คลื่น4ใหญ่) ซึ่งหากเป็นเช่นนั้น

ต้องบอกว่าแนวโน้มทางลงในคลื่น5ใหญ่ ก็จะหมดลุ้น เพราะมันถือว่าผิด กฎสำคัญ ในเรื่องคลื่นที่ว่า คลื่น(ii)

สีฟ้า ต้องไม่ย้อนไปกินพื้นที่ของจุดเริ่มต้นของคลื่นที่(i)สีฟ้า (ซึ่งก็คือจุดจบของคลื่น4ใหญ่ นั่นเอง)

*ภาพที่สองผมเอาภาพใน TF h1 เอามาให้ดู เพื่อให้เห็นในรายละเอียดในเรื่องคลื่นชัดเจนขึ้น จะเห็นว่าหากตาม

ข้อสันนิฐานเดิมของผมจะยังถูกต้อง ราคาทองคำในระยะสั้นนี้ ไม่ควรจะขึ้นไปเกินแถวเขต 1360+/- เพราะตาม

ทฤษฏีเรื่องคลื่นในเรื่องของสัดส่วนลูกคลื่นบอกว่า ในคลื่นปรับCorrectionนั้นไม่ควรเกิน 75% โดยประมาณ

ของคลื่นกระแทก Impulse ดังนั้นหากเราเอาFibonacci retracement เข้ามาช่วย ก็จะได้ว่า เขต 1360+/-

โดยประมาณคือ 75% ของคลื่น Impulse ที่(i) นั่นเอง ดังนั้นหากราคาทองในช่วงนี้จะมีโอกาสเป็นจุดจบของ

คลื่น(ii) แล้วจะตามมาด้วยการตกปรับฐานลงไปในคลื่น(iii) ราคาทองคำก็ไม่ควรเด้งเกิน 1360+/- โดยประมาณครับ

***สรุปคือ หากจะยังอยู่ในฝั่ง sell ก็ควรเอาจุด 1360+/- มาพิจารณาในเรื่อง Risk

Management นะครับ แต่นี่เป็นแนวทาง และ มุมมองส่วนตัวของผมนะครับ บางทีผม

อาจจะมองผิดมาตั้งแต่แรกแล้วก็ได้ ดังนั้นขอให้ทุกท่าน โปรดใช้วิจารณญาณของตัว

ท่านเอง ในการตัดสินใจลงทุนนะครับ ข้อมูลของผมก็เอาไปเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจ

ก็แล้วกันครับ

โชคดี ทุกคนครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณ อ.นันค่ะ :D

ขอบคุณค่ะ...คุณญ่ามองว่าไปได้ไกลแค่ไหนคะ (มองไว้1350-55)รบกวนขอมุมมองค่ะ

ญ่าไม่ถนัดเล่นไกลซะด้วยค่ะ เอาเป็นตามที่เล่นสั้นสุดๆ ในวันนะคะ

ไปไกลสุด ณ ตอนนี้ ถ้าไปได้นะ คงจะ 1359 ค่ะ แต่ต้องผ่าน จุด

1346-1348 ถึงจะไป 1351-52 จุดที่เค้าเทสตอนเช้าก่อนค่ะ

ตอนนี้ เค้าติดอยู่ในกรอบ 3 เหลี่ยมค่ะ ล่าง ประมาณ

1325 บน 1347 ค่ะ :D

** มุมมอง คงเล่นตามกรอบไปก่อนค่ะ ไม่ค่อยมีมุมกะเค้าน๊อ แฮ่ๆ :P **

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

1325 เอาไม่อยู่ ไปเจอกัน รับ สุดท้ายที่ 1319-20 นะคะ ระวังกันด้วยค่ะ

ค่ำๆค่ะ :D

http://youtu.be/Dckvz-ASIFE เศร้าๆ

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

.

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

วุฒิสภาสหรัฐ ลงมติคว่ำร่าง กม. ฉุกเฉิน

วุฒิสภาสหรัฐได้มีมติ 54 ต่อ 46 ในเช้าวันนี้ตามเวลาไทย ไม่ให้ความเห็นชอบร่างกฎหมายงบประมาณชั่วคราว ซึ่งเป็นร่างที่ได้รับการอนุมัติจากสภาผู้แทนราษฎร โดยเป็นครั้งที่ 2 ที่วุฒิสภามีมติคว่ำร่างกฎหมายฉบับนี้

ในขณะนี้ สภาผู้แทนราษฎรและวุฒิสภาต่างไม่ยอมรับร่างกฎหมายของอีกฝ่าย ซึ่งแสดงให้เห็นว่ายังไม่มีแนวโน้มที่ความขัดแย้งดังกล่าวจะคลี่คลายลง

หากสภาคองเกรสไม่สามารถประนีประนอมกันได้เกี่ยวกับร่างกฎหมายงบประมาณรายจ่ายภายในเที่ยงคืนของวันจันทร์ที่ 30 ก.ย.ตามเวลาสหรัฐ รัฐบาลก็จะต้องปิดหน่วยงานรัฐบาลบางส่วนในเช้าวันอังคารที่ 1 ต.ค. ซึ่งจะเป็นวันเริ่มต้นปีงบประมาณ 2557 และจนถึงตอนนี้ก็เหลือเวลาอีกไม่ชั่วโมงแล้ว

* ราคาทองคำส่งมอบล่วงหน้าปรับตัวลงสู่ระดับ1,328 เหรียญ/ออนซ์ในช่วงตลาดโคเม็กซ์จากที่รัฐบาลสหรัฐฯอาจตัดงบประมาณเป็นครั้งแรกในรอบ 17ปี

* โครงการโอบาม่าแคร์ได้รับการเลื่อนการตัดสินใจอีกครั้งในวันที่ 15 ธันวาคมจากการโหวตของสภาผู้แทนราษฎร์ด้วยคะแนนเสียง 228:201 เสียง ซึ่งก่อนหน้านี้โครงการไม่ผ่านร่างวุฒิสภาโดยผลโหวตนั้นอยู่ที่54:46 เสียงจากดีโมแครต

* สำนักข่าวReuters ระบุว่าตลาดทองคำนั้นยังคงได้รับแรงกดดันจากการปรับลดคิวอีจากเฟดอยู่และยังคงต้องติดตามเรื่องการตัดงบประมาณของสหรัฐฯ (government shutdown) ต่อไปอีก

จาก อ.นันค่ะ

กรณีที่สภาไม่สามารถอนุมัติงบประมาณปี 57F ได้ทัน ไม่ได้หมายความว่า การใช้จ่ายของภาครัฐจะสิ้นสุดลงทั้งหมด โดยรายจ่ายของรัฐที่ยังคงต้องมีต่อไป ได้แก่

1. ครึ่งหนึ่งของงบใช้จ่ายของภาครัฐ ได้ถูกอนุมัติจากสภาคองเกรส ส่วนใหญ่เป็น Social Security, Medicare ซึ่งรัฐจะยังคงมีการใช้จ่ายต่อไปจนกว่าสภาคองเกรสจะเปลี่ยนแปลงหรือ กรณีโครงการพื้นฐานระยะยาว หรือโครงการซื้อาวุธของกระทรวงกลาโหม ก็ไม่ถูกกระทบ

2. หน่วยงานของรัฐที่ถือว่าจำเป็นต้องมีเพื่อความปลอดภัยของประชาชน หรือ จำเป็นสำหรับโครงการเพื่อให้ดำเนินการได้อย่างต่อเนื่อง เช่น ทหาร ฯลฯ ขณะที่พนักงานในหน่วยงานกระทรวงกลาโหม อาจต้องหยุดทำการ ฯลฯ

กรณีสภาฯไม่ผ่านงบฯ จะมี Impact ต่อตลาดการเงิน ค่อนข้างจำกัด (ตลาดหุ้นสหรัฐฯ ในอดีต ลดลงสูงสุด เพียง -3.7%) แต่ประเด็นที่น่ากลัว คือกรณีการปรับขึ้นเพดานหนี้ 16.7 ล้านล้านดอลล์ ที่คาดว่าจะหมดเงินภายใน 17 ตุลาคมนี้ หากการเจรจาทั้งสองพรรค ยังยืดเยื้อ อาจเป็นปัจจัยลบใหม่ที่รุนแรง เพราะมีความเสี่ยงที่สหรัฐฯจะผิดนัดชำระหนี้ (เรายังให้โอกาสเกิดขึ้นน้อย )