ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

เอากราฟหัดเดินมาให้ดูเล่นค่ะ ไม่ค่อยถนัดขารีบาวน์ซักเท่าไหร่นะคะ

ไม่รู้ดูแล้วงงรึป่าวนะคะ :P *ลืม 1282 ค่ะ*

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยค่ะ โปรดใช้วิจารณญานโตยเน่อเจ้า :D

ต้องบอกก่อนว่าเป็นกราฟเล่นสั้นสุดๆนะคะ เข้ามีกำไร ต้องรีบปิดนะคะ

เว้นแต่ จะกระชากแรง หรือ หลุดแรง อันนั้น เป็นผลพลอยได้ +กำไรเพิ่มค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อุ้ย คนสวยมาแล้วเมื่อคืนกินลำไยเยอะระวังร้อนในนะคะวันนี้นับเงินเสร็จรึยังเอ่ย.. แล้ววันนี้คุณญ่าจะเล่นอย่างงัยคะขอตามหน่อยค่ะ

ปิดไปไม้นึงค่ะ ตะกี้เห็นไม่ผ่าน 95 เดี๋ยวรอดูอีกที ตลาด 12.00 13.00 ชอบเหวี่ยง

รอดูไม่ผ่านคงเอสอีกทีค่ะ เสียวๆเหมือนกันเนาะ :P

หวัดดีครับ จานดอดดดดดดด. คุณบอยยยยยย คุณญ่าาาาาาา. ยิ้มแฉ่งงงงงงงกันไม่หุบเลยนะ

หวัดดีค่ะ คุณขวดดดดดดดดดดดด วันนี้กะเอสแอลที่เท่าไหร่คะ แชร์วิฯได้นะคะ

Gold Spot price update 2.10.13

Event and sentiment analysis

*วันนี้ผมจะพาท่าน หลุดกรอบตรรกะ การวิเคราะห์แบบ 1+1 = 2 ในส่วนของ Event analysis แล้วกันนะครับ

สังเกตุมั้ยครับว่า ทำไมผมถึงไม่ใช้คำว่า Fundamental analysis ก็เพราะหากเป็นการ วิเคราะห์ในเรื่องของ

Fundamental ผมมองว่า บางที ผลที่มันเกิดขึ้นจริง ณ ช่วงเวลานั้นๆ มันไม่ได้เป็นไปตามหลักการเศรษฐศาตร์

ทั่วๆไปอย่างที่มีการเรียนการสอนกันมา ในโลกใบนี้นั่นเองครับ

*เพราะบ่อยครั้งที่ ตัวเลขเศรษฐกิจตัวใหญ่ๆของ USA ออกมาแย่ ไม่ว่า จะเป็น ตัวเลข

การจ้างงานอย่าง Non Farm payrolls หรือแม้กระทั่งล่าสุด การที่มีประเด็นใหญ่อย่าง

เรื่องปัญหางบประมาณคลังของสหรํฐไม่ผ่านสภาคองเกรส ก็ตาม แล้วทำไม

ราคาทองคำกลับไม่เด้งขึ้น ตามหลักการทาง ด้านเศรษฐศาตร์พื้นๆ ที่ ท่องกันมาเป็นสูตร

ว่า ยามใดที่เศรษฐกิจของประเทศมหาอำนาจใหญ่ๆของโลกใบนี้ เกิดวิกฤติ ทองคำ

ก็จะมี Demand จากการที่เป็นสินทรัพย์ปลอดภัย หรือ Safe haven ใช่มั้ยครับ

*แต่ในโลกของการเก็งกำไร มันใช้ตรรกะแบบ สูตรตายตัวแบบนั้นไม่ได้ เสมอไปหรอกครับ มันจะต้องมีการ

วิเคราะห์ ที่ลึกลงไปกว่า Fundamental นั่นก็คือ Market Sentiment ว่ามันจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป จากข่าวหรือ

ตัวเลขที่สำคัญๆ ออกมา ประมาณว่า ต้องมองไปข้างหน้าเสมอครับ ว่าอารมณ์ตลาดเค้ามีจุดหมายปลายทาง

กันที่เรื่องอะไรกันแน่ เราต้องแยกแยะเนื้อ หรือ แก่นของเหตุการณ์ในช่วงเวลานั้นๆให้ออกครับ ซึ่งอันนี้ ผมมองว่า

มันยากกว่า เรื่อง Fundamental อีกนะครับ เพราะจะต้องอาศัยประสบการณ์ การตัดตามเรื่องราว ข่าวสาร และ

ใช้ศิลปะในการอ่านเกมส์ การเงิน การเมืองของโลกนี้ ให้ออกด้วย

*ผมเห็น นักลงทุนหลายรายเกิด อาการ Over Information syndrome คือ บริโภคข่าว

สารเกินขนาด จนธาตุไฟ เข้าแทรก ตามติดข่าว ทุกข่าว ทั้งข่าวที่เป็น Fact ก็ดี หรือ

Fake ก็ดี เอาหมด ไม่เคยแยกแยะว่า นี่เป็นข่าว หรือ เป็นเพียงแค่ ความคิด วิตกไป

ของบุคคลที่นำเสนอข่าวนั้นออกมา แยกไม่ออกว่าอะไร เป็น Fact หรือเป็น

Opinion ทีนี้มันก็เกิดปัญหา ชีวิตแม่ง...งง ..งง สิครับ เพราะมันเกิดอาการ over อย่างที่ผมว่า แล้ว

สุดท้ายก็มานั่ง คิดว่า ทำไมล่ะ...ข่าวแบบนี้ ทองต้องลงนิ ทำไมๆๆๆๆ สุดท้าย ไม้เด็ดคือ โทษเจ้า โทษลม

โทษฟ้า โทษดิน บางราย โยงไปโทษ ... ก็ยังมี เอาสิ เชื่อเค้าเลย?? ตรรกะในเรื่อง Fundamental

มันใช้ได้ครับ แต่มันมีอะไรมากกว่าที่ 1+1 =2 นะครับ

* ในเรื่องของ อเมริกาตอนนี้ ผมคิดแบบนี้นะครับ แต่เตือนก่อนนะครับ ว่านี่คือ opinion ของผม ไม่ใช่ Fact นะ

ครับ ต้องฟังหู แล้วเก็บไว้ สองหู ด้วย ครับ คือประเด็น มันมีอยู่แว้........

*คืออเมริกา ได้กอบกู้ วิกฤติเศรษฐกิจ ในรอบนี้ ที่เรียกว่า Hamburger crisis ด้วยการใช้

การปั้มเงินอัดฉีดเข้า ระบบด้วยมาตรการ QE ด้วยการให้เฟด พิมพ์เงินออกมาซื้อ

พันธบัตรรัฐบาล ของตัวเองเป็นหลัก โดยก็ได้มีการทำ มาเรื่อยๆๆๆ ตั้งแต่เวอร์ชั่นที่ 1

มาจนถึงเวอร์ชั่น QE4 อย่างที่รู้ๆ กัน ซึ่งก็ส่งผลให้ ตัวเลขการจ้างงานของอเมริกาดีขึ้น

เรื่อยๆ นับตั้งแต่ดำเนินการมา (บางคนก็ไปคิดลึกอีกว่า ตัวเลขหลอกคนดู...อืมมม)

ประเด็นคือ การทำ QE นี้ มันมีผลข้างเคียงครับหากทำไปนานๆ ที่แน่ๆ ที่เห็นกะจะจะ

ก็คือ รัฐบาลสหรัฐเป็นหนี้จากการดำเนินการนี้ จนเต็มเพดานตามกฎหมายเดิมแล้ว

*ทีนี้ ความต้องการที่แท้จริง ต่อไปของสหรัฐคืออะไร ผมมองว่าเค้าก็น่าจะมีความต้องการให้ ให้หนี้ที่มีน่ะ มันน้อย

ลง ด้วยเรื่องของการทำให้ ค่าเงินสหรัฐหรือ ดอลลาร์แข็งค่าขึ้นมา ซึ่งแน่นอนว่า หลักการง่ายๆอย่างนึง ก็คือ

ทำตรงกันข้ามกับที่ผ่านทมา คือที่ผ่านมา ค่าเงินดอลล์อ่อนจากการทำ qe ทีนี้อยากให้แข็งก็ต้อง หากทาง

ลด qe ลงล่ะครับ และหวังว่า เทรนของ Fund Flow จะพรุ่งมุ่งกลับสู่ดอลลาร์ กลับคืน ภายหลังจากที่มี

การลด qe นั่นเอง

*แต่การจะลดqe ลงมันก็ไม่ได้จะลดลง กันง่ายๆ อย่างที่รู้ๆ กันคือ ไอ้ครั้นจะลดลง หาก

ตัวเศรษฐกิจของตัวเอง ยังไม่ฟื้นจริงๆ การที่จะลดขนาดqeลง อาจจะทำให้ระบบ

เศรษฐกิจ เกิดการขาดสภาพคล่องอีกครั้งก็ได้ และ แทนที่ เทรนของ Fund Flow

จะวิ่งหาดอลลาร์ ทีนี้อาจจะหนีไปไกลกว่าเดิมอีกนั่นเอง....

*เอาที่พูดๆมา ยังใม่เกี่ยวกับทองคำใช่มั้ยครับ....มะมา จะเริ่มเกี่ยวแล้วนะ ว่าทำไมทองคำ ถึงถูกรุมสะกำ ปู้ยี่ปู้ยำ

สะบักสะบอม สะขนาดนี้ ตลอดในช่วงหลังจากที่ เฟดประกาศทำ QE4 เป็นต้นมา เทรนของทองคำ ก็ร่วงลงมา

ต่อเนื่อง จากระดับแถว 1800 ลงมาเรื่อยๆ เพราะอะไรล่ะ?

*ถึงตรงนี้...ผมอยากจะย้ำ อีกครั้งนะครับว่า นี่คือ มุมมอง ส่วนตัวของผม ซึ่งมันอาจจะเป็น ทฤษฏี สมคบคิด บ้าคิด

ไป คนเดียวก็ได้ ....อย่าพึ่งเชื่อผมนะครับ ถือสะว่า ฟังผมขี้โม้ไป แล้วกันครับ ทองที่ต้องถูกทุบลงมา ผมมองว่า

เป็นเรื่องของ เกมส์ไล่ Fund flow เพื่อหวังให้ Fund Flow หันไปสนใจ ดอลลลาร์นั่นไงครับ เพราะต้องบอกว่า

โดยปกติ ทองคำกับดอลลาร์ นี้ถือว่า มีศักดิ์และศรี เบียดๆกันครับ เพราะมันเป็น สินทรัพย์ ที่คนทั้งโลก ยอมรับ

สามารถเอาไปใช้ที่ไหน ในโลกนี้ได้หมด แถมยังเป็นตัววัดความมั่งคั่งของประเทศต่างๆในรูปของ ทุนสำรอง

ระหว่างประเทศด้วยครับ คือเค้าจะยอมรับก็เพียงทองคำกับ ดอลลาร์เท่านั้น (ณ ตอนนี้นะครับ ในอนาคต เงิน

บาทเรา อาจจะเป็น ที่ยอมรับของคน ทั้งโลกก็เป็นได้ ????)

*ในเมื่อศักดิ์และศรี มันเท่าๆกัน การที่จะทำให้อีกฝ่ายดูดี ทั้งที่ความจริง มันก็อาจจะไม่สู้ดีเท่าไหร่ มันก็คงต้อง

จัดการปู้ยี่ปู้ยำ รุมสะกรำ ให้อีกฝ่ายดูแย่กว่า เพื่อที่คนจะได้หันมามอง ไอ้ของที่มันจะดูดีกว่านั่นเอง เหตุผลแบบนี้

มันถึงมีกระบวนการทุบราคาทองลงมาเรื่อยๆ ด้วยการส้รางเงื่อนไข ต่างๆนาๆ ที่แน่ๆ ก็เรื่อง เตรียมยกเลิก qe ที่

มันก็คงเล่นกันได้ ยันลูกชาย ตาเบน บวชกระมัง ครับ

*แต่ต้องบอกว่า เกมส์นี้ มันยังไม่จบนะครับ เพราะอะไรน่ะเหรอ? ดูดอลลาร์สิครับ มันยังไม่มีท่าที ว่าจะดึงดูด

Fund Flow ได้อย่างแผนการที่ เค้าวางหมากไว้นะครับ แต่ถึงยังไง สิ่งที่เค้าทำได้ตอนนี้ คือ ทุบทองลงมา

พร้อมมีกำไร ติดปลายนวมไว้ก่อนไงครับ

***ที่ว่าทั้งหมด มันเป็นการ วิเคราะห์ Event และ Sentiment ในมุมมองของผม ล้วนๆ ไม่ได้ชวนให้ใคร มาเชื่อ

ตามนะครับ แค่ ยกตัวอย่างว่า การที่คุณวิ่งตามตัวเลข ต่างๆหรือข่าวสาร รายวันน่ะ มันต้องมีกระบวนการแยกแยะ

ให้ดีครับ ว่าอันไหน เนื้อ อันไหนน้ำ หา Theme หรือ Main Focus ของตลาดให้ได้ แล้วคุณจะไม่ต้องวิ่งตาม

บริโภคข่าวสาร ทั้งไทย ทั้งเทศ จนเกิดอาการ Over Information syndrome ซึ่งอันนี้ เชื่อผมเถอะ คนที่วิ่งตาม

ข่าวสาร ทุกชนิด มันไม่ใช่แนวทางที่ทำให้ สำเร็จได้ในการลงทุนได้นะครับ หากแยกแยะ ยิบย่อย ออกจาก

ประเด็นประเด็นหลักได้เมื่อไหร่ การตามข่าวสารของคุณจะชิวขึ้นเป็นกองเลย เชื่อหัวไอ้เรืองสิ

Technical analysis

*หากไอ้สิ่งที่ผม เขียนๆมาข้างบน ในเรื่องของการ วิเคราะห์ Event and Sentiment คุณยังไม่สามารถทำได้

ซึ่งมันก็ไม่แปลกครับ หากคุณเป็นหน้าใหม่ ในตลาด Spot เพราะมันต้องใช้เวลาในการประติดประต่อเรื่องราว

ข่าวสาร เหตุบ้านการเมือง สังคมของ โลก หรือของประเทศ ที่เป็น Big Player ในตลาด

*ผมก็มีทางเลือกให้คุณอีกทาง นั่นก็คือ การวิเคราะห์ทางเทคนิค เพราะหากเราชื่อว่า ราคาที่เกิดตรงหน้าเรา

ผ่านบนกราฟนี้ เป็นราคาที่สะท้อนแผนการ ต่างๆของ Fund Flow หลักในตลาด ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต

ท่านก็เพียงพยายามวิเคราะห์และเดาทางมันให้ออกนั่นเอง บางทีบางคนที่เทรดด้วย Technical แบบ 100%

อาจจะกำไรและทำงานง่ายกว่า ด้วยซ้ำไป เพราะไม่ต้องคอยโดนข่าวสาร มาปั่นหัวให้หลงทาง จริงมั้ยครับ

*มาว่าเรื่องของเรา ในปัจจุบันกันดีกว่าครับ ผมเมื่อยนิ้วเต็มทีแล้ว....ภาพที่ผมเอามาให้ดู เป็นกราฟใน TF h1

จะเห็นว่า คลื่นย่อย (iii) สีฟ้าของคลื่นหลักที่5 ที่ผมรอคอยก็ บังเกิดในบัดดล เมื่อคืนนี้แล้ว แต่ประเด็นก็คือมัน

จบคลื่น(iii)สีฟ้า หรือยัง ?ส่วนตัวผมมองว่าน่าจะยังนะครับ ราคาใน ขณะนี้ น่าจะเป็น คลื่นยิบที่ (iv)สีขาว ของ

คลื่น ย่อยที่(iii)สีฟ้าของคลื่นหลัก5 นั่นเอง ซึ่งตรงนี้ คงบอกแบบชัดเจนเป๊ะๆ ไม่ได้ว่า คลื่นยิบ

ที่(iv) สีขาว จะเด้งขึ้นไปได้สักเท่าไหร่ เพียงแต่บอกได้ว่า น่าจะเป็นการดีดสลับเพื่อ

ลงไปต่อ ในคลื่นยิบที่ (v)สีขาวของคลื่นย่อย(iii)สีฟ้า นั่นเอง

*สิ่งที่ควรทำก็คือ ท่านที่มี sell ไว้ตั้งแต่ด้านบน หากไม่เอาชัวร์ปิดกำไรก่อน ก็อาจ

จะเลือกใช้ เครื่องมือ Trialing stop หรือที่เรียกแบบบ้านๆ ก็คือ เลื่อน stop loss

ลงมาตามราคาที่ลง จนกลายเป็น stop profit เอา เพื่อหวังการตกแบบเกินคาดหมาย

จะได้ let profit run

ส่วนท่านที่จะ sell ใหม่ ช่วงนี้ อาจจะ จังหวะยังไม่สวยเท่าไหร่ รอจังหวะสวยๆ ใหม่ดีกว่า

อาจจะไปรอ ในช่วงคลื่นย่อยปรับ (iv) สีฟ้า ก็จะเป็นการ play safe กว่าการไล่จิ้ม sell

จังหวะนี้ นะครับ ส่วนท่านที่จะ buy ก็ขอให้ใช้วิจารณญาณกันเอาครับ ผมไม่คอมเม้นท์

แล้วกัน เพราะผมก็ยังยืนยันว่าชอบหน้า sell ไม่เปลี่ยนแปลง

โชคดี มีกำไร และโปรดใช้วิจารณญาณ ในการลงทุน ทุกคน ทุกครั้ง ด้วยนะครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ว่างๆ ก้อนั่งอ่านอีกมุมมองนึง ที่มีประโยชน์มากๆค่ะ

ขอบคุณวิเคราะห์ จาก อ.นันนะคะ :D

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

เอากราฟหัดเดินมาให้ดูเล่นค่ะ ไม่ค่อยถนัดขารีบาวน์ซักเท่าไหร่นะคะ

ไม่รู้ดูแล้วงงรึป่าวนะคะ :P *ลืม 1282 ค่ะ*

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยค่ะ โปรดใช้วิจารณญานโตยเน่อเจ้า :D

ต้องบอกก่อนว่าเป็นกราฟเล่นสั้นสุดๆนะคะ เข้ามีกำไร ต้องรีบปิดนะคะ

เว้นแต่ จะกระชากแรง หรือ หลุดแรง อันนั้น เป็นผลพลอยได้ +กำไรเพิ่มค่ะ

ผ่าน 10 ไป 24 ตามกราฟเลยค่ะคุณญ่า ขอบคุณค่ะ

จานดอดครับ ผมกะเปิดเอสตามแนวต้านที่ดูว่าแข็งหน่อย จะได้ไม่เสี่ยงมาก ดูตามกราฟคุณญ่า แอบดูตามเคยครับ

ผ่าน 10 ไป 24 ตามกราฟเลยค่ะคุณญ่า ขอบคุณค่ะ

คนทำกราฟนั่งเสียจัยอยู่คับ

ยืนได้ก้อไม่ได้แอล ติด 24 ก้อไม่ได้เอส ทำกราฟเองกับมือ

คนทำกราฟไม่ได้เล่น แต่เสี่ยกับจานดอดคนดูกราฟเล่นตามหมด แฮ่+โอ๋ๆๆๆ

ทองดีดวันพุธมา 3 พุธแร้ว พูดกันเล่นๆ ดันดีดจิงซะด้วย (นี่ทางไสยศาสตร์ ถ้าทางเทคนิค เมื่อเช้าก้อทิงราย 1 ตัวบักเอ้บที่โลว์ 1277+อินดี้ก้อต่ำน่ารีบาว)

พุธ 18 ดีดไป 1367 จากเก้บอกไม่ลด

พุธ 25 ดีดไป 1337 จากกังวลปัญหาด้านการคลัง

พุธนี้ยังคุยเล่นกัน สงสัยเอดีพีจาพาดีด ก้อดีดนำมาก่อนแร้ว ดีดแรงต่อจากกังวลเพดานฯ เด๋วยังมีเก้อีก... เพียบ

เอ่อ เอส 23 ปิดไปแล้วค่ะ มะกี้ พอดีเล่นสั้นน่ะค่ะ

คุณขวดเล่นแท่งหรือจีเอสคะ ถ้าต้านแข็งๆเหรอคะ

ก็น่าจะแถว ระดับ 1340 1350-55 1365 แถวนั้นค่ะ

คืนนี้เฟดออกมาพูด 02.30 น. ระวังเหวี่ยงด้วยนะคะ

คนทำกราฟนั่งเสียจัยอยู่คับ

ยืนได้ก้อไม่ได้แอล ติด 24 ก้อไม่ได้เอส ทำกราฟเองกับมือ

คนทำกราฟไม่ได้เล่น แต่เสี่ยกับจานดอดคนดูกราฟเล่นตามหมด แฮ่+โอ๋ๆๆๆ

ทองดีดวันพุธมา 3 พุธแร้ว พูดกันเล่นๆ ดันดีดจิงซะด้วย (นี่ทางไสยศาสตร์ ถ้าทางเทคนิค เมื่อเช้าก้อทิงราย 1 ตัวบักเอ้บที่โลว์ 1277+อินดี้ก้อต่ำน่ารีบาว)

พุธ 18 ดีดไป 1367 จากเก้บอกไม่ลด

พุธ 25 ดีดไป 1337 จากกังวลปัญหาด้านการคลัง

พุธนี้ยังคุยเล่นกัน สงสัยเอดีพีจาพาดีด ก้อดีดนำมาก่อนแร้ว ดีดแรงต่อจากกังวลเพดานฯ เด๋วยังมีเก้อีก... เพียบ

เนอะ ถ้าตั้งตามกราฟคุณญ่า เซลต็อป บายต็อป ก็กำไรได้ทุกวันเนอะ มากน้อยว่ากันไป

กำลังหัดเดโม่gs อยู่ครับเมื่อก่อนเล่นแท่ง กับgf ไม่ค่อยเวิร์คติดเรื่องเวลากับค่าเงินเลยเปลี่ยนมาลองเทรดgs ว่าจะเข้ากับตัวเองได้ไหม ต้องฝึกดูอินดี้กว่าจะเก่งเท่าจานดอด คงอีกนาน

กำลังหัดเดโม่gs อยู่ครับเมื่อก่อนเล่นแท่ง กับgf ไม่ค่อยเวิร์คติดเรื่องเวลากับค่าเงินเลยเปลี่ยนมาลองเทรดgs ว่าจะเข้ากับตัวเองได้ไหม ต้องฝึกดูอินดี้กว่าจะเก่งเท่าจานดอด คงอีกนาน

แล้วเป็นไงมั่งคะ เล่นไปกี่วันแล้ว กำไรกี่เปอเซ็นแล้วคะ

สวัสดีค่ะ

"จิ" นะคะ ฝากตัวเข้าห้องด้วยค่ะ

สวัสดีคับ คุณจิ

บอยนะคับ นี่น้องญ่าแฟนบอยคับ

ส่วนที่นั่งกิงไม่หยุดปากอยู่ตรงนู้น คือ จานดอดคับ

กิงอิ่ม เด๋วก้อคงขอตัวไปนอน 55+

ยินดีต้อนรับคุณจินะคับ

ทำมัยถึงหลงมาห้องนี้ได้ล่ะคับ แว๊กกก 555

ล้อเล่นคับ มีรัยให้พวกบอยซัพพอร์ทคุณจิไม่ต้องเกรงจัยนะคับ

แต่พวกบอยส่วนใหญ่จาติดภารกิจกัน ไม่ค่อยมีเวลาเรยคับ

บางทีอาจหายหัว เอ่อ.. หายตัวกันไปนานๆ เหมือนกัน

คุณจิไม่เหงานะคับ 55555

ก็เล่นไปสิบกว่าวันครับ ใช้เอสตามแนวต้านที่มั่นใจ ส่วนใหญ่ได้กำไรครับ แต่ถ้าเป็นของจริงไม่รูจาเป็นยังไง

ก็เล่นไปสิบกว่าวันครับ ใช้เอสตามแนวต้านที่มั่นใจ ส่วนใหญ่ได้กำไรครับ แต่ถ้าเป็นของจริงไม่รูจาเป็นยังไง

:gd