ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

คุณเกี๊ยมอี๋นี่เหมือนผมเป๊ะเลย

กดสดไม่ติดจริงๆ เด้งออกมาตลอด ไอ้ใจเนี่ยคิดไว้แล้วว่าอยากจะเล่นแบบตั้ง บายต็อป เซลต็อป ก่อนประกาศ แต่ทำมั้ยยยย ไม่ทำก็ไม่รู้ (การลงทุนมีความเสี่ยง ไม่อยากเสี่ยงก็เลยตกรถ)

เห็นลงมาถึง 1290 แล้วเด้งขึ้นมาก็เลยมาแอลเพื่อเข้าทริกตรง 1294 ดันไม่ยอมขึ้นหา MA5 ตามทริก อ่ะ ไม่เป็นไร มันลงไปหา 1285 แล้วเด้งมา 1287 แอลเพิ่มไปอีก รออยู่ครึ่งคืน ไม่ขึ้นเลยวุ้ย ทามมายมันไม่เหมือนวัพฤหัสล่ะเนี่ย รอมาเรื่อย เด้งหา MA5 หมดแล้วแต่ยังปิด แอลไม่ได้เลยอ้า เหลือแต่ราย 1 กับราย 4 แค่นี้แล้วเนี่ย ต้องมาลุ้นวันจันทร์อีก เฮ้ออออ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเกี๊ยมอี๋นี่เหมือนผมเป๊ะเลย

กดสดไม่ติดจริงๆ เด้งออกมาตลอด ไอ้ใจเนี่ยคิดไว้แล้วว่าอยากจะเล่นแบบตั้ง บายต็อป เซลต็อป ก่อนประกาศ แต่ทำมั้ยยยย ไม่ทำก็ไม่รู้ (การลงทุนมีความเสี่ยง ไม่อยากเสี่ยงก็เลยตกรถ)

เห็นลงมาถึง 1290 แล้วเด้งขึ้นมาก็เลยมาแอลเพื่อเข้าทริกตรง 1294 ดันไม่ยอมขึ้นหา MA5 ตามทริก อ่ะ ไม่เป็นไร มันลงไปหา 1285 แล้วเด้งมา 1287 แอลเพิ่มไปอีก รออยู่ครึ่งคืน ไม่ขึ้นเลยวุ้ย ทามมายมันไม่เหมือนวัพฤหัสล่ะเนี่ย รอมาเรื่อย เด้งหา MA5 หมดแล้วแต่ยังปิด แอลไม่ได้เลยอ้า เหลือแต่ราย 1 กับราย 4 แค่นี้แล้วเนี่ย ต้องมาลุ้นวันจันทร์อีก เฮ้ออออ

ตอนนี้ไม่ต้องเด้งหาแล้วma5. เพราะ ma5. มันโน้มลงมาหาเรา. แงงงงงงงงงง

ตอนลงไป90 ถ้าไม่แอลสั้นก้รอดีดแล้วเอสค่ะ

ต้องดูเทรนและสิ่งแวดล้อมประกอบ 94-96เปนจุดดีดมาให้เอสค่ะ55555

ร่วงวันนันฟารมไม่กล้าแอลค่ะ เพราะงั้นหลุดตามทริคก้ต้องรอจังหวะดีดมาให้เอสเนอะ

ตอนลงไป90 ถ้าไม่แอลสั้นก้รอดีดแล้วเอสค่ะ

ต้องดูเทรนและสิ่งแวดล้อมประกอบ 94-96เปนจุดดีดมาให้เอสค่ะ55555

ร่วงวันนันฟารมไม่กล้าแอลค่ะ เพราะงั้นหลุดตามทริคก้ต้องรอจังหวะดีดมาให้เอสเนอะ

ใช่มันดีีดมาให้ปิดแอลแต่ โลภและมองไม่ออก ไม่คิดว่าจะเด้งให้เอสนึกว่าเด้งให้ไป

อ่ะจ๊าก !!!! ต้องลุ้นวันจันทร์แล้ว

ใช่มันดีีดมาให้ปิดแอลแต่ โลภและมองไม่ออก ไม่คิดว่าจะเด้งให้เอสนึกว่าเด้งให้ไป

Fed Chairman Bernanke Speaks ผลออกมาเป็นลบหรือ บวกกับทองค่ะ พอดีแอล 1284 ค่ะยังไม่ปิดกลัวลงแล้วปิดไม่ทันค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ปลายฟ้า

ขอบคุณค่ะจานดอด งั้นรอปิดแอล 91 96 aได้ใช่ไหมค่ะ

ส่วนเอส 81 82 มันจะลงมาปิดได้ใช่ไหมค่ะ จะได้ยังไม่คัท จุดคัทกะเป้าจานดอดตั้งไว้ที่เท่าไรค่ะจะได้ตั้งคัทถูกค่ะ เพราะทุกทีถูกกินคัทแล้วไปต่อตลอดเลย

เหมือนกันเรยค่ะ เจ้ ตอนมันเด้งขึ้นได้ลำใยเล็กน้อยไม่ยอมปิด กลัวขายหมู กลายเป็น ติด L อยู่ รอแนวทางแก้ไขเหมือนกันค่ะ ความป้อดดด ส่วนตัว มักเทรดผิดเวลาวันตัวเลขสำคัญออก ตั้ง sell stop ไว้ เป็น ซีรีย์ ถูกทางแล้ว พอมันเด้งขึ้น ติดลบ รีบปิด สักพักมันลงต่อ นั้งมองตาค้าง รู้เงี้ย ไม่ปิดก็ดี :17

การลงทุนมีความเสี่ยง ถ้าไม่กล้าเสี่ยงในคืนตัวเลขแรงๆ ก้ออยู่เฉยๆค่ะ

ได้ทำตามคำแนะนำเลยค่ะ...คุณดอด (fightบังคับป่วยฉุกเฉิน...ไม่ได้ลงสนามค่ะ) ต้องรอโอกาสใหม่ครั้งหน้าแล้วค่ะ :49 :49

ถูกแก้ไข โดย Ariesa

จานดอดคะ ทริค 1 ทำงานเมื่อคืนวันศุกร์แล้วค่ะ ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อความรู้ค่ะ

คุณเกี้ยมอี๋, คุณตุ๊กตา, คุณหนุ่มจันทร์เหมือนจิเลย ตอนลงแล้วดีดขึ้นนึกว่าจะเหมือนคืนก่อน ไม่ยอมปิดแอล แฮ่ๆ

ได้ความรู้จากจานดอดอีกละ ต้องดูเทรน,สิ่งแวดล้อมและวันนอนฟาร์มน่ากลัวววว :_cd

รายงานล่าช้าโพสต์หมดคร๊าบ

หวัดดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คน ^_^

จานดอดเทรดยูโรแบบเทรดตามเทรนด์นะคับ

ยูโรเวลาเทรนด์เค้าขึ้น เค้าก้อจาขึ้นๆๆ พอเทรนด์ลง ก้อร่วงๆๆ

ดังนั้นสำหรับยูโรแร้ว จานดอดจาถือยาว ต่างจากทอง

นี่งัยคับคุณเมย์ บอยถึงอยากให้คุณเมย์ได้คุยกับจานดอดหรือน้องญ่า

เรื่องเทรดคู่เงินนะคับ บอยคิดว่าคุณเมย์น่าได้ไอเดียดีๆ จากจานดอดและน้องญ่าคับ

บอยไม่ได้เทรดค่าเงิน แต่ก้อรู้ได้นะคับ ว่าทำให้การเทรดได้เปรียบแค่ไหน กับสิ่งที่สองสาวทำอยู่

วิธีโหลด กราฟค่าเงินค่ะ วิธีทำตั้งแต่ ข้อ 1-9 เผื่อคนสนใจจะโหลด

ไม่ได้ชี้แนะให้เล่นนะคะ การลงทุน ทุกๆ อย่างมีความเสี่ยง อยู่ที่ว่า

จะจำกัดความเสี่ยงไว้ ณ ตรงจุดไหน

จะลงทุนอะไรควรศึกษาให้ดีก่อน..ขอให้โชคดีในการลงทุนค่ะ :D

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

จิงที่พี่บอกให้คุณเมย์คุยกับญ่า+จานดอด คือคุยเรื่องทริค+เทคนิคการเทรดคู่เงินจ้า

เพราะมันมีส่วนที่แตกต่างจากการเทรดทอง

ส่วนเรื่องการโหลดกราฟค่าเงิน คุณเมย์ทำได้อยู่แร้ว เพราะคุณเมย์ก้อเทรดค่าเงินเป็นหลักอยู่แร้ว ทองน่าจาไม่ได้เล่นด้วยซ้ำ

แต่ก้อดีเหมือนกันที่ญ่าทำ เพราะดูง่ายกว่าคลิปอีก

แค่สรุปสั้นๆ 8 ข้อของญ่า ดูทีก้อทำได้แร้ว ถ้าไปนั่งดูคลิปเป็นชม. กว่าจาทำได้

พี่นั่งลองของใหม่ก่อนนะ พอดีไปได้อินดี้ตัวใหม่มาเล่น อิอิ

เป็นตัวช่วยตีเทรนด์ไลน์ เทสก่อนว่าเวิร์คมั๊ย

ลป. ญ่าอยากเล่นมั่งป่าว เด๋วส่งให้ลอง 555 แบร่ๆๆ

3 สิ่งที่คุณต้องรู้ เมื่อคุณจะเริ่ม...เทรดหรือลงทุ

1.) การปกป้องเงินต้น (Capital Preservation)

ไม่ว่าจะเป็น จอร์จ โซรอส หรือ วอร์เร็น ปัฟเฟตต์ ทั้งสองมีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกันก็คือ...

ทั้งคู่ ร่ำรวยมาจากการลงทุน หรือ การเทรดเพียงอย่างเดียว ไม่มีธุรกิจอื่นเข้ามา

เกี่ยวข้อง และเขาทั้งคู่เริ่มต้นจากการที่ไม่มีอะไรเลย

จอร์จ โซรอส เป็นเทรดเดอร์ ที่โด่งดังทั้งในตลาด Forex และ ตลาดฟิวเจอร์ ในขณะที่

วอร์เร็น บัฟเฟตต์ โด่งดังขึ้นมาจากการซื้อธุรกิจ ที่มีมูลค่าต่ำกว่าที่เขาประเมินไว้

แล้วรอจนถึงวัน ที่มันกลับมาสู่มูลค่าจริงของมัน

เทรดเดอร์ และ นักลงทุนส่วนใหญ่ มักจะคิดว่า... เป้าหมายในการลงทุน ส่วนใหญ่

ของเขา คือ การทำกำไรได้มากๆ แต่กฎข้อแรกที่สำคัญที่สุด ของทั้ง โซรอส และ

บัฟเฟตต์ ก็คือ "การไม่สูญเสียเงินต้นไป"

“ อยู่รอดให้ได้ก่อน แล้วการมีกำไรจะตามมาเอง “ – จอร์จ โซรอส

“ กฎในการลงทุน ข้อที่1 ห้ามขาดทุน ข้อที่2 ห้ามลืมกฎข้อที่หนึ่ง “ – วอร์เร็น บัฟเฟตต์

มันอาจจะฟังดูขัดๆหู ที่ผมบอกว่า... นักลงทุนที่ดี ควรจะต้องป้องกันเงินต้นของตัวเอง

ก่อน ผมจะอธิบายให้ฟังว่า ทำไมการป้องกันเงินต้น ถึงสำคัญมากขนาดนี้..

คุณลองคิดง่ายๆก็ได้ ว่า ถ้าเมื่อไหร่ที่คุณขาดทุนไป 50%

นั้นหมายความว่า คุณต้องทำกำไร 100% เพื่อที่จะ cover loss ทั้งหมด

ซึ่งนั้นมันไม่ก็ไม่ง่ายเลย นอกจากจะเสียเงินต้นแล้ว ถึงแม้ว่าคุณ จะเอาเงินนั้นกลับมาได้

คุณก็จะต้องเสียเวลา ในการแก้ขาดทุนก้อนนั้น

มันจะดีกว่าไหม... ถ้าคุณจะขาดทุนให้น้อย เพื่อที่จะไม่ต้องเสียเวลา ที่จะแก้ขาดทุน

การปกป้องเงินต้น จะต้องเป็นกฎหลักของนักลงทุนตลอดไป ไม่ใช่แค่กฎของการเทรดในแต่ละครั้ง...

ก่อนจะเข้าเทรดทุกครั้ง เราต้องรู้ Stop loss เสมอ เพื่อปกป้องความเสี่ยง ด้วยวิธีอะไรก็ได้ที่ถูกจริตกับเรา !

2.) การควบคุมความเสี่ยง (Risk management)

ความเสี่ยง ในที่นี้สามารถเกิดขึ้นได้ จาก “การกระทำ” และ “การไม่กระทำ” ของเรา

ดังนั้น จริงๆแล้ว ความเสี่ยง จึงไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ !

คนส่วนใหญ่ มักจะคิดว่า "การลงทุน" หรือ "การเทรด" ในตลาดแห่งนี้ มีแต่ความเสี่ยง

แต่ในความคิดผม ผมว่าเขาดูลำเอียงไปหน่อยที่พูดแบบนี้

ก่อนอื่นเลย เราต้องเข้าใจคำว่าความเสี่ยงก่อน..."ความเสี่ยง" ก็คือ ความไม่แน่นอน

ซึ่งปัจจัย ที่ทำให้มันเกิดความไม่แน่นอน ก็มีหลากหลายเหตุผล...หนึ่ง ในปัจจัยหลัก

ก็คือ การกระทำของตัวเราเอง

ส่วนอีกปัจจัยหนึ่ง ที่ทำให้เราเกิดความเสี่ยงมากๆ ก็คือ การที่เรา อยากได้ผลตอบแทนสูงๆ

นั้นก็เป็นเหตุผล ที่จะทำให้เราเสี่ยงมากขึ้นไปโดยปริยาย

นักลงทุน หรือ เทรดเดอร์ที่มีฝีมือ เขามักจะควบคุมความเสี่ยงให้เกิดขึ้นกับเขา ให้น้อยที่สุด

ตรงกันข้ามกับเทรดเดอร์มือใหม่ ที่เพิ่งเข้ามาในสนามการลงทุน พวกเขาคิดว่าการ

ลงทุน หรือ การเทรดในสนามแห่งนี้ นั้นเต็มไปด้วยความเสี่ยงที่สูง ซึ่งเขาคิดถูกต้องนะ

แต่ไม่ถูกทั้งหมด... ที่จริง เขายังไม่เข้าใจการทำงาน ของตลาดอย่างดีเพียงพอ ที่ว่า...

- เขาสามารถเรียนรู้ ที่จะทำกำไรโดยควบคุมความเสี่ยงได้

- จะควบคุมอารมณ์อย่างไร ให้มีวินัยในการเทรด

สำหรับใคร ที่ต้องการกำไรก้อนใหญ่ๆ คุณไม่จำเป็นต้องเสี่ยงสูงๆ เสมอไป คุณสามารถ

ควบคุมความเสี่ยงได้ ด้วยวิธีการต่างๆมากมาย ซึ่งคุณก็ต้องไปศึกษาต่อด้วยตัวเองอีกที

เช่น ถ้าเมื่อไหร่ ที่ตลาดเริ่มเปลี่ยนทิศ ไม่เป็นไปตามทางที่คุณคิด คุณต้องปิด position ของคุณทันที

“การควบคุมความเสี่ยงเป็นหัวใจหลักของการมีกำไรในระยะยาว”

3) ลงทุนในการศึกษาหาความรู้ (Invest In Your Knowledge)

ระดับความรู้ของเราแบ่งเป็น 4 ระดับ :

- ไม่รู้...ว่าตัวเองไม่รู้

- รู้...ว่าตัวเองไม่รู้

- รู้...ว่าตัวเองรู้ และก็รู้...ว่าอะไรที่ตัวเองไม่รู้

- สัญชาตญาณ

เทรดเดอร์มือใหม่ ส่วนใหญ่อยู่ในระดับที่ 1 ก็คือ ไม่รู้... ว่าที่จริงแล้วสิ่งที่เรารู้ เราไม่ได้รู้

มันจริงๆ พวกเขา มักจะขาดทุน จากการลงทุน เพราะ พวกเขาไม่รู้ว่า ที่จริงแล้ว ความรู้

และประสบการณ์ ที่เขามีนั้น ไม่สามารถทำให้เขาอยู่รอดได้ในตลาด

ถึงตอนนี้ ถ้าคุณเป็นมือใหม่ ที่เพิ่งเข้ามาในตลาด ไม่ว่าจะเกิดข้อผิดพลาดอะไรขึ้น ใน

การเทรดของคุณ... ขอให้คุณยอมรับ ความผิดพลาดนั้น แล้วบอกตัวเองว่า...

" วันนี้ผมพลาดเพราะผมไม่รู้ แต่ต่อไปผมรู้แล้ว ผมจะไม่ทำผิดพลาดซ้ำสองอีก "

เหมือนอย่างที่ วอร์เร็นบัฟเฟตต์ ได้บอกไว้ว่า... “ความเสี่ยงเกิดขึ้น เพราะเราไม่รู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่”

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

"วันนี้ผมพลาด เพราะผมไม่รู้ แต่ต่อไปผมรู้แล้ว ผมจะไม่ทำผิดพลาดซ้ำสองอีก"

ขอบคุณ เจ้าของบทความ มีประโยชน์ มากๆค่ะ :D

เอามาให้เพื่อนๆ ที่ยังไม่เคยอ่านลองทำความเข้าใจดูนะคะ

ญ่าเคยผิดพลาด ตั้งราคาไว้ตอนก่อนประกาศ นอนฟาร์ม

กระชากเกินไป ประมาณ 10 เหรียญ เลยไม่เอาอีกเลยค่ะ เข็ดจริงๆ

ตั้งไว้ทั้งสองทาง ตัดขาดทุนตัวนึง อีกตัวนึง ตั้งปิดกำไรไว้

ตัวตั้งปิดกำไร แมทตามที่เราตั้ง แต่ตัวตั้ง SL กินต๊อปเกินไป 10 จุด

เข็ดเลย ทำตัวให้ว่างแบบจานดอดว่าดีกว่า รอเค้าดีดไปให้ สูงๆ

แล้วรอเปิดแท่งใหม่ ค่อยเอส ใช้จุด หางแท่งเก่า

เป็นตัว SL หรือ + ไปอีก 5-10 จุด พอค่ะ น่าจะดีกว่าตั้งไว้นะคะ

อันนี้ความเห็นส่วนตัว แล้วแต่ใครถนัดเนาะ :D

:031แต่บทความข้างบน เขียนไว้ดีมากๆ มือใหม่ อยากให้อ่าน และทำความเข้าใจ แต่ละบรรทัดเลยค่ะ ^_^

แก้ไข ถ้าคนไม่เคยทำ ทำตามคลิปบางทีนั่งดูนานมาก

หน้า 319 เป็นรัยไม่รู้ กดแก้ไขไม่ได้ กดแร้วจาขึ้นลิงค์อื่น

ต้องมาพิมอีกโพส เป็นหน้า 319 หน้าเดียว แต่ก่อนก้อเคยเป็นอยู่หน้านึง