ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะ คุณเสม 888 และ คุณส้มโอมือ ค่ะ

ติดตามแวะอ่าน อยู่ตลอดเลยค่ะ !thk !10 !031 !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับคุณส้มโอมือ .. ได้อ่านบทความคุณลุงแล้ว วันนี้ย่อหน้าสุดท้ายอ่านแล้วต้องจำขึ้นใจที่สุด ^_^

มีใครทราบบ้างครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ

จริงๆไม่ค่อยอยากมาตอบเลยเพราะเป็นมือใหม่เพิ่งหัดใช้โปรแกรมเหมือนกัน มีความรู้นิดหน่อยเอง แต่เห็นไม่มีใครตอบเลยอดที่จะมาช่วยไม่ได้ ไม่รู้จะช่วยได้จริงอะป่าว ยังงัยลองทำตามนี้ดูนะคะ ไม่รู้จะเวิร์คป่่าว คือต้องไปดาวโหลดโปรแกรม The stock downloader จากเวปลุงฉโลกก่อนคะ ที่โปรแกรมจะมีให้เลือกติกถูกที่หุ้นที่ต้องการดู ของ้เราติกหมดเลย แล้วไปกดที่ process แล้วรอจนกว่าโปรแกรมโหลดเสร็จ แล้วกด Last trade อีกที เสร็จก็ไปเปิดดูกราฟ Meta stock ได้เลยค่ะ

จริงๆไม่ค่อยอยากมาตอบเลยเพราะเป็นมือใหม่เพิ่งหัดใช้โปรแกรมเหมือนกัน มีความรู้นิดหน่อยเอง แต่เห็นไม่มีใครตอบเลยอดที่จะมาช่วยไม่ได้ ไม่รู้จะช่วยได้จริงอะป่าว ยังงัยลองทำตามนี้ดูนะคะ ไม่รู้จะเวิร์คป่่าว คือต้องไปดาวโหลดโปรแกรม The stock downloader จากเวปลุงฉโลกก่อนคะ ที่โปรแกรมจะมีให้เลือกติกถูกที่หุ้นที่ต้องการดู ของ้เราติกหมดเลย แล้วไปกดที่ process แล้วรอจนกว่าโปรแกรมโหลดเสร็จ แล้วกด Last trade อีกที เสร็จก็ไปเปิดดูกราฟ Meta stock ได้เลยค่ะ

เก่งน้อนยเก่งมากก็ช่วยกันได้ครับ สำคัญกว่าอะไรคือน้ำใจที่มีให้กันครับ ถ้ามีวิธีอื่นที่เร็วกว่าของคุณแล้วมีคนมาแนะนำเพิ่มคุณก็ยิ่งได้ประโยชน์ เรื่องของน้ำใจยิ่งให้ยิ่งดีครับ อย่างน้อยที่ได้ก็คือความสุขใจครับ

ขอบคุณมากครับ นึกว่าไม่มีใครเห็นแล้วซะอีก ขอบคุณมาก ๆ อีกทีครับ :rolleyes:

ไม่หวั่นไม่กลัว ย่อเป็นเก็บ แล้วนั่งรอ1500-1600มารวยครับพี่น้อง

โรคใบไหม้ระบาดนาข้าวบุรีรัมย์เสียหายกว่า3.3หมื่นไร่

21 กันยายน 2553 เวลา 17:12 น. | เปิดอ่าน 65 | ความคิดเห็น 0

เกิดโรคใบไหม้ระบาดในพื้นที่นาข้าวของเกษตรกรที่จังหวัดบุรีรัมย์แล้วกว่า 3.3 หมื่นไร่ ใน 5 อำเภอ

นายสมบูรณ์ ซารัมย์ เกษตรจังหวัดบุรีรัมย์ กล่าวว่า ขณะนี้ได้รับรายงานมีการเกิดโรคใบไหม้ระบาด ในพื้นที่นาข้าวของเกษตรกรแล้วใน 5 อำเภอ ประกอบด้วย อ.เมือง บ้านด่าน นางรอง หนองหงส์ และ อ.เฉลิมพระเกียรติ รวมพื้นที่ที่มีการระบาดกว่า 33,200 ไร่ สร้างความเดือดร้อนให้กับเกษตรกรจำนวน 4,994 ราย โดยโรคใบไหม้ดังกล่าวจะเกิดจากเชื้อราชนิดหนึ่ง และมักพบระบาดมากในช่วงหน้าฝนหรือปลายฤดูฝน ที่มีสภาพอากาศร้อนชื้น

นายสมบูรณ์ กล่าวว่า สำหรับต้นข้าวที่มีการระบาดของโรค ก็จะมีลักษณะใบหยิกงอ เป็นสีน้ำตาลเข้มลคล้ายถูกไฟไหม้ ลำต้นแคระแกรน หากไม่เร่งกำจัดก็จะเหี่ยวเฉาและแห้งตายในที่สุด ทั้งพื้นที่ที่มีการระบาดก็จะได้รับผลกระทบทำให้ได้ผลผลิตลดลง หรือบางพื้นที่อาจแห้งตายเสียหายไม่ได้ผลผลิต

อย่างไรก็ตามขณะนี้ทางสำนักงานเกษตรจังหวัด ก็ได้ให้เจ้าหน้าที่เข้าไปสำรวจพื้นที่ที่มีการระบาด พร้อมแนะนำวิธีป้องกันแก่เกษตรกรในเบื้องต้น นอกจากนั้นยังได้มีการประสานขอความร่วมมือ ไปยังองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่ ให้จัดงบประมาณจัดซื้อสารเคมีแจกจ่ายให้กับเกษตรกร เพื่อนำไปฉีดพ่นกำจัดและยับยั้งการระบาดของโรคดังกล่าวแล้ว

เกษตรจังหวัดบุรีรัมย์ กล่าวอีกว่า หากพื้นที่ใดที่มีการระบาดหนักหรือเสียหายสิ้นเชิง เกินความสามารถของท้องถิ่น ที่จะให้ความช่วยเหลือ ก็ให้รายงานไปยังทางอำเภอ และจังหวัด เพื่อพิจารณาประกาศเป็นพื้นที่ประสบภัยพิบัติจากศัตรูพืช เพื่อที่จะได้อนุมัติงบประมาณ ดำเนินการให้ความช่วยเหลือเกษตรกร ที่ได้รับผลกระทบจากการระบาดโรคดังกล่าว ให้คลายความเดือดร้อนต่อไป