ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

!031 !thk ขอบคุณคะ คุณส้มโอมือ มา Up Date ข่าวเช้ากันหน่อย พร้อมกาแฟ+ปาท่องโก๋ อิ อิ !Announce !v@

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณ คุณส้มโอมือมากครับที่นำข่าวเเละประสบการณ์การลงทุนมาเเชร์ให้ฟังครับ

สวัสดีครับคุณ Seam888 ดีใจจังวันนี้เจอแต่เช้าเลย สบายดีไหมครับ วันนี้สถานะการ gold/set50 มีแนวโนมไปทางไหนครับ รบกวนแน้ครับ ขอให้คุณ Seam888มีแต่ความสุข รวยๆๆครับ

ขอบคุณค่ะคุณส้มโอมือ คุณMoshi คุณพี่ปุณณ์(เรื่องkgold,มีประกันค่าเงินบาท)

ขอบคุณคุณเสมและคุณส้มโอมือกราฟและข่าวค่ะ :lol: :lol:

สวัสดีเพื่อนๆนักลงทุนทุกท่าน

ตลาด SET index ปรับตัวขึ้นมาตลอด ตอนนี้ทางเทคนิคจะมีการปรับย่อตัวลงบ้าง เเล้วค่อยไปเเถวๆ 1200 จุดอีกครั้ง

ใครที่ L TFEX ไว้ถ้าราคาปิดวันนี้ต่ำกว่าจุด stop loss ที่ 668.9 ให้ขายทิ้งครับ การเข้าทุกครั้งต้องมี stop loss เสมอไม่งั้นหมดตัวเเน่นอน

ตลาดทองคำหลังได้ Break all time new high ไปในระดับ $1364 ตอนนี้ราคาอยู่เเถว $1352 ราคายังไปได้อีกไกล

น้ำมันรอราคาเขย่าเเถวๆ $82 ก่อนที่จะไป $90

ยางพาราจะขึ้นตามน้ำมัน รอทดสอบเเถว 114 บาท ผ่านได้จะไปทดสอบที่ 130 บาท

Stop loss and let 's profit run !!!

คุณเสมไปงานสัมมนาใหญ่ของคุณลุงรึเปล่าคะ ถ้าไปจะได้เข้าไปทักทายคุณเสมบ้าง

ไม่ได้ไปครับ วันหยุดปลายเดือนนี้ติดธุระครับ น่าเสียดายมากๆครับ

การสัมนาครั้งนี้เเนะนำให้มือใหม่ไปให้ได้นะครับ คุ้มๆมากๆๆ

โดยที่คุณลุงจะสอนเกียวกับ Trading for living เป็นนายของตัวเองด้วยการลงทุนที่พอเพียง

:D ขอบคุณคะคุณเสม คุณส้มโอมือ ขายที่ 1350 แล้วรอเก็บใหม่ จะมีแนวรับที่ประมาณเท่าไรคะ :wub: :blush:

Week ที่เเล้วย่อมาเเล้ว เก็บเเล้วยังครับ

ขอบคุณ พี่ปุณณ์ครับ สำหรับความรู้กองทุนต่างๆ

ตอบรวมๆท่านที่จะถามว่าจะเก็บราคาทองที่เท่าไร

ตอบสั้นๆง่ายๆว่า ย่อเมื่อไรเก็บเมื่อนั้น สะสมไปเรื่อยๆ เหลือเงินที่ใช้จ่ายในชีวิตประจำวันสัก 6 เดือนพอครับ

เงินเหลือจากนั้นซื้อเก็บสะสมในรูปเเบบทองคำให้หมด เก็บยาวๆ สัก 3-5 ปี

ไม่ได้ไปครับ วันหยุดปลายเดือนนี้ติดธุระครับ น่าเสียดายมากๆครับ

การสัมนาครั้งนี้เเนะนำให้มือใหม่ไปให้ได้นะครับ คุ้มๆมากๆๆ

โดยที่คุณลุงจะสอนเกียวกับ Trading for living เป็นนายของตัวเองด้วยการลงทุนที่พอเพียง

ขอรายละเอียดบ้างค่ะ สนใจอยากไปสัมนา

การเสียภาษีจากการปันผลกำไรของK-Goldผลลบสู้ผลบวก เมื่อเทียบกับราคากั๊กของสมาคม+การป้องกันความเสี่ยงจากอัตราแลกเปลี่ยนไม่ได้ครับ(+กว่ามากครับ) แต่ที่ผมห่วงจริงๆคือถ้าวิกฤตโลกระเบิดครั้งที่จะตามมา(เดาว่าน่าจะเกิดปี2012ครับ เดานะครับ) การระเบิดครั้งนี้จะรุนแรงกว่าครั้งที่ผ่านมาอย่างมาก ผมกลัวว่ากองทุนที่ไปลงทุนในต่างประเทศ ถ้าบริษัทหลักมีการล้มหายตายจากเพราะผมเชื่อต้องมีบริษัทใหญ่ล้มไปจำนวนมากกกก จะตามเงินกันได้มั้ยอันนี้มองภาพไม่ออกเลยครับ ทางที่ดีผมว่าลงไว้ทั้ง2แบบจะดีครับทั้งทองแท่งและกองทุน(ใครมีความเห็นเรื่องนี้อย่างไรช่วยเสริมมุมมองด้วยครับ พี่ปุณณ์ครับถ้าสถาบันหลักของกองทุนล้ม พี่มองว่าจะตามเงินกลับมาได้มั้ยขอมุมมองพี่หน่อยครับ)

ขอโทษที่ตอบช้า พี่ปุณณ์มัวแต่อ่านข่าว เลยอ่านข้ามไปเลยค่ะ

ถ้าบริษัทใหญ่ๆล้มมากๆกองทุนหลักในต่างประเทศ NAV จะลดต่ำลงมากหรือกองทุนอาจจะล้มขึ้นอยู่กับการกระจายการถือหุ้น และตลาด

ทุกอย่างก็ต้องรอชำระบัญชีคืน หรืออาจจะไม่เหลืออะไรกลับมาเหมือนกับวิกฤตเศรษฐกิจบ้านเรา

พี่ปุณณ์สูญไปกับกองทุนจากหน่วยละ 12บาทกว่า เหลือแค่ 4 บาท

แต่บริษัท+เศรษฐกิจบ้านเราดีขึ้น และกองทุนยังดำเนินการอยู่ก็เก็บมาขายคืนเมื่อราคากลับขึ้นมาแล้วเลยไม่ขาดทุนมาก

ถ้าเป็นกองทุนต่างประเทศล้มปิดกองทุนคงแทบจะไม่ได้คืนเลยจะไปตามเงินทุนคืนจากไหน แล้วยังผลจากอัตราแลกเปลี่ยนอีก

ถ้าชำระบัญชีบริษัทใหญ่ > กองทุนหลัก > กองทุนบ้านเรา แล้ว NAV เหลือเท่าไรก็ได้คืนเท่านั้นค่ะ

พี่ปุณณ์ยังเก็บทองคำไว้บ้างค่ะ น้องส้มโอมือ และเงินเก็บส่วนใหญ่เก็บไว้ในกองทุนตราสารหนี้ ตลาดเงิน บ้านเรานี่เอง

และไม่ลงทุนในกองทุนปิด หรือกองทุนที่บังคับเวลา มีกำหนดอาุยุ ไม่รับซื้อคืนก่อนกำหนดเวลา พร้อมที่จะดึงเงินกลับออกมาได้เร็วที่สุด smile.gif

พี่ปุณณ์ไม่เชื่อใจทุ่มเงินลงทุนไปกับตลาดต่างประเทศ รวมทั้งค่าเงินของเขาด้วย

จะแบ่งมาลงทุนในกองทุน FIF ประมาณ 30% เช่น ทอง น้ำมัน หุ้น ตราสารหนี้ ช่วงปลายปีก็จะเริ่มทะยอยเก็บกลับคืนค่ะ

ค่อยเริ่มทะยอยลงทุนใหม่ปีหน้าหลังจากดูสถานการณ์เศรษฐกิจทั่วโลกก่อน

ภายในปี 2511 คงเก็บ กองทุน FIF กลับคืนมาทั้งหมด ปรับการลงทุนกองทุน FIF ที่ละน้อย ระยะสั้นๆเท่านั้น เหลือแต่ทองคำเก็บไว้ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ปุณณ์

:P ถามพี่ปุณณ์หน่อยค่ะ :) กองทุนFIF คือกองทุนของอะไรคะ แล้วมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง เล่นสั้นๆเหมือนพวก เซทกะเคออยล์ เคโกลด์ได้ไหมคะ

Week ที่เเล้วย่อมาเเล้ว เก็บเเล้วยังครับ

:D ขอบคุณคะที่เป็นห่วง เก็บคืนแล้วที่ 1330 คะ ยังไม่รู้จะปล่อยที่จุดไหนดี จะถึง High เดิมมั๊ย หรือว่าจะทำ New High รอลุ้นอยู่คะ !uu !57

:P ถามพี่ปุณณ์หน่อยค่ะ :) กองทุนFIF คือกองทุนของอะไรคะ แล้วมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง เล่นสั้นๆเหมือนพวก เซทกะเคออยล์ เคโกลด์ได้ไหมคะ

กองทุนรวม FIF (Foreign Investment Fund) คือ กองทุนรวมที่มีนโยบายลงทุนในต่างประเทศ ก็พวกกองทุนที่ไปลงทุนในต่างประเทศทั้งหมดค่ะ ทั้ง ทอง น้ำมัน สินค้าเกษตร อุปโภคบริโภค ตราสารหนี้ หุ้น ทั้งที่ลงทุนในกองทุนหลักหรือลงทุนเองในตลาดหุ้น อย่างใน จีน อินเดีย เกาหลี บราซิล พวกนี้ค่ะ

กองทุนรวม FIF (Foreign Investment Fund) คือ กองทุนรวมที่มีนโยบายลงทุนในต่างประเทศ ก็พวกกองทุนที่ไปลงทุนในต่างประเทศทั้งหมดค่ะ ทั้ง ทอง น้ำมัน สินค้าเกษตร อุปโภคบริโภค ตราสารหนี้ หุ้น ทั้งที่ลงทุนในกองทุนหลักหรือลงทุนเองในตลาดหุ้น อย่างใน จีน อินเดีย เกาหลี บราซิล พวกนี้ค่ะ

:D งั้น เคออยล์ กะเคโกลด์ ก้อคือ กองทุน FIF ใช่ไหมคะ รวมทั้งscbaud ไม่ทราบว่ามือใหม่เข้าใจถูกไหมคะ :wacko: :rolleyes: