ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

dbfe1400eb3821ff15f3ab7537a25e6c.pngผมขอเก็บยาวตามอาจารย์เสมครับ ย่อเก็บอีกเจ้าแม่สั่งลุยdbfe1400eb3821ff15f3ab7537a25e6c.png

เงินสำรองมีเยอะ เก็บทองดีกว่าเก็บเงินครับ

ถูกแก้ไข โดย Yai Carmungwed

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีเพื่อนๆนักลงทุนทุกท่าน

ตลาด SET index ปรับตัวขึ้นมาตลอด ตอนนี้ทางเทคนิคจะมีการปรับย่อตัวลงบ้าง เเล้วค่อยไปเเถวๆ 1200 จุดอีกครั้ง

ใครที่ L TFEX ไว้ถ้าราคาปิดวันนี้ต่ำกว่าจุด stop loss ที่ 668.9 ให้ขายทิ้งครับ การเข้าทุกครั้งต้องมี stop loss เสมอไม่งั้นหมดตัวเเน่นอน

ตลาดทองคำหลังได้ Break all time new high ไปในระดับ $1364 ตอนนี้ราคาอยู่เเถว $1352 ราคายังไปได้อีกไกล

น้ำมันรอราคาเขย่าเเถวๆ $82 ก่อนที่จะไป $90

ยางพาราจะขึ้นตามน้ำมัน รอทดสอบเเถว 114 บาท ผ่านได้จะไปทดสอบที่ 130 บาท

Stop loss and let 's profit run !!!

ขอบคุณมากๆๆๆครับคุณเสม !01 !01 !01 !01 !01

!_09 คืนนี้อเมริกาหยุด ทองคงไม่ไปไหนไกล มาลุ้นพรุ่งนี้ดีกว่า ขอบคุณคุณเสม และคุณส้มโอมือนะคะ บาย... !bye

:D งั้น เคออยล์ กะเคโกลด์ ก้อคือ กองทุน FIF ใช่ไหมคะ รวมทั้งscbaud ไม่ทราบว่ามือใหม่เข้าใจถูกไหมคะ :wacko: :rolleyes:

ถูกต้องแล้วครับ

ขอโทษที่ตอบช้า พี่ปุณณ์มัวแต่อ่านข่าว เลยอ่านข้ามไปเลยค่ะ

ถ้าบริษัทใหญ่ๆล้มมากๆกองทุนหลักในต่างประเทศ NAV จะลดต่ำลงมากหรือกองทุนอาจจะล้มขึ้นอยู่กับการกระจายการถือหุ้น และตลาด

ทุกอย่างก็ต้องรอชำระบัญชีคืน หรืออาจจะไม่เหลืออะไรกลับมาเหมือนกับวิกฤตเศรษฐกิจบ้านเรา

พี่ปุณณ์สูญไปกับกองทุนจากหน่วยละ 12บาทกว่า เหลือแค่ 4 บาท

แต่บริษัท+เศรษฐกิจบ้านเราดีขึ้น และกองทุนยังดำเนินการอยู่ก็เก็บมาขายคืนเมื่อราคากลับขึ้นมาแล้วเลยไม่ขาดทุนมาก

ถ้าเป็นกองทุนต่างประเทศล้มปิดกองทุนคงแทบจะไม่ได้คืนเลยจะไปตามเงินทุนคืนจากไหน แล้วยังผลจากอัตราแลกเปลี่ยนอีก

ถ้าชำระบัญชีบริษัทใหญ่ > กองทุนหลัก > กองทุนบ้านเรา แล้ว NAV เหลือเท่าไรก็ได้คืนเท่านั้นค่ะ

พี่ปุณณ์ยังเก็บทองคำไว้บ้างค่ะ น้องส้มโอมือ และเงินเก็บส่วนใหญ่เก็บไว้ในกองทุนตราสารหนี้ ตลาดเงิน บ้านเรานี่เอง

และไม่ลงทุนในกองทุนปิด หรือกองทุนที่บังคับเวลา มีกำหนดอาุยุ ไม่รับซื้อคืนก่อนกำหนดเวลา พร้อมที่จะดึงเงินกลับออกมาได้เร็วที่สุด smile.gif

พี่ปุณณ์ไม่เชื่อใจทุ่มเงินลงทุนไปกับตลาดต่างประเทศ รวมทั้งค่าเงินของเขาด้วย

จะแบ่งมาลงทุนในกองทุน FIF ประมาณ 30% เช่น ทอง น้ำมัน หุ้น ตราสารหนี้ ช่วงปลายปีก็จะเริ่มทะยอยเก็บกลับคืนค่ะ

ค่อยเริ่มทะยอยลงทุนใหม่ปีหน้าหลังจากดูสถานการณ์เศรษฐกิจทั่วโลกก่อน

ภายในปี 2511 คงเก็บ กองทุน FIF กลับคืนมาทั้งหมด ปรับการลงทุนกองทุน FIF ที่ละน้อย ระยะสั้นๆเท่านั้น เหลือแต่ทองคำเก็บไว้ค่ะ

ผมมองแบบเดียวกับพี่ปุณณ์ครับ แต่พี่มองลึกกว่าและอธิบายได้ดีกว่าผมมากครับ ใครที่ถือกองทุนFIFอยู่ช่วงวิกฤตเศรษฐกิจระเบิดหนักๆก็ระวังด้วยนะครับ ถ้าสถาบันหลักที่กองทุนไทยไปลงทุนล้มละก็แย่แน่เลย แต่ตอนนี้ผมยังถือกองทุนFIFอยู่มากครับ(เชื่อว่ายังมีเวลาให้นอนหลับอย่างสบายใจอีกช่วงใหญ่ครับ)

ผมมองแบบเดียวกับพี่ปุณณ์ครับ แต่พี่มองลึกกว่าและอธิบายได้ดีกว่าผมมากครับ ใครที่ถือกองทุนFIFอยู่ช่วงวิกฤตเศรษฐกิจระเบิดหนักๆก็ระวังด้วยนะครับ ถ้าสถาบันหลักที่กองทุนไทยไปลงทุนล้มละก็แย่แน่เลย แต่ตอนนี้ผมยังถือกองทุนFIFอยู่มากครับ(เชื่อว่ายังมีเวลาให้นอนหลับอย่างสบายใจอีกช่วงใหญ่ครับ)

อย่างนี้ k-gold ระยะยาวจิงๆ (เป็นสิบๆปี) ก้อไม่ดีเหรอครับ รบกวนแนนำด้วยครับคุณส้มโอมือ กับคุณปุณณ์

อย่างนี้ k-gold ระยะยาวจิงๆ (เป็นสิบๆปี) ก้อไม่ดีเหรอครับ รบกวนแนนำด้วยครับคุณส้มโอมือ กับคุณปุณณ์

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ แต่พี่ปุณณ์ลองคิดดูนะคะ ที่เล่นถือสัญญากันปริมาณมหาศาลน่ะ มีทองคำอยู่จริงๆเท่าไร

การซื้อขายทั้งหมดที่กล่าวถึงกัน มีการหยิบยืมทองคำที่รับฝากไว้มาขายหากำไรกันบ้างหรือเปล่า

อนาคตอีกยาวไกล กับกองทุนที่ซื้อขายเป็น ทองกระดาษ กันเป็นส่วนใหญ่ ถ้าเกิดวิกฤตจริงๆจะเหลืออะไรในมือคะ

ตอนนี้ที่ดูภาวะอะไรก็ดีหมด กลัวจะเป็นการหากำไรไปจ่ายหนี้มากกว่า ทั้งยุโรปทั้งอเมริกาเลย tongue.gif

คุณ wsukmaha น้องส้มโอมือคิดว่าอย่างไรคะ

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ แต่พี่ปุณณ์ลองคิดดูนะคะ ที่เล่นถือสัญญากันปริมาณมหาศาลน่ะ มีทองคำอยู่จริงๆเท่าไร

การซื้อขายทั้งหมดที่กล่าวถึงกัน มีการหยิบยืมทองคำที่รับฝากไว้มาขายหากำไรกันบ้างหรือเปล่า

อนาคตอีกยาวไกล กับกองทุนที่ซื้อขายเป็น ทองกระดาษ กันเป็นส่วนใหญ่ ถ้าเกิดวิกฤตจริงๆจะเหลืออะไรในมือคะ

ตอนนี้ที่ดูภาวะอะไรก็ดีหมด กลัวจะเป็นการหากำไรไปจ่ายหนี้มากกว่า ทั้งยุโรปทั้งอเมริกาเลย tongue.gif

คุณ wsukmaha น้องส้มโอมือคิดว่าอย่างไรคะ

ผมเองก้อกำลังศึกษาเกี่ยวกับหารลงทุน และได้ศึกษามาแค่ปีกว่าๆ สิ่งที่ลงทุนมีเพียง หุ้น กองทุนและทอง (กองทุนทอง อย่างเดียวไม่มีทองคำแท่ง)

เพราะผมค่อยๆเก็บเอาเงินเดือนแต่ละเดือนมาลงทุน ซึ่งแต่ล่ะเดือนก้อเก็บได้น้องเลยต้องเริ่มกับสิ่งที่เริ่มจากเงินน้อยๆแต่ได้ผลใกล้เคียงกับการใช่เงินจำนวนมาก คือ หุ้นกับกองทุน

จากที่ศึกษาแล้วก้อ เห็นว่าทองเป็นสิ่งที่รักษาและควบคุมความผันผวนของพอร์การลงทุนได้และให้กำไรสูง เลยเลือกที่จะลงทุนใน กองทุน k-gold กองทุนทองกองอื่นๆ ก้อ เคยลองแล้วแต่ก้อมีข้อแตกต่างค่อนข้างมากเรื่องการประกันค่าเงิน (ผมลองเฉพาะกับกองทุนธนาคารเท่านั้นยังไม่กล้าจะลงกับบริษัทที่จัดตั้งกองทุน เช่น mfcfund (i-gold) หรือ assetfund (asp-gold) ซึ่งแต่ล่ะที่มีกองทุนทองที่ให้ผลตอบแทนที่ดีทีผ่านมา)ผมเคยเทียบกับ k-gold และ bgold ซื้อวันเดียวกัน แต่ช่วงนั้นค่าเงินเริ่มจะแข็งค่าแล้ว ผลที่ออกมาคือ k-gold ได้ผลตอบแทน มากกว่า bgold ถึง 4-5 เท่า ผมเลยลงกับ k-gold อย่างเดียว

จากที่สาธยายมาเยอะ ผมเองก้อลงทุนมาน้อยและเห็นว่า กสิกรเป็นแบงค์ใหญ่ที่ลงทุนในกองทุนใหญ่ระดับโลก(SPDR)เลยคิดว่าถึงจะอีก 20ปี หรือ 30ปี หรือ มากกว่านี้ กองทุนนี้ก้อคงไม่ล่ม แต่พอมาอ่านข้อความข้างบนผมเลยเริ่ม ไม่มั่นใจ 100% ว่ามันจะเป็นอย่างที่ผมคิดตอนแรกรึเปล่า... หรือผมควรที่จะลงในทองแท่งจะดีกว่า - -'' แต่ทองแท่งต้นทุนการลงทุนสำหรับผมตอนนี้มันค่อนข้างสูง.... และผมชอบความสะดวกสบายในการลงทุนผ่านกองทุน (ไม่ต้องเดินทาง)

แล้วอย่างพวก RMF เราจะไว้ใจได้จริงเหรอที่จะลงทุนระยาวขนาดนั้น... นึกแล้วก้อยังหาคำตอบไม่ได้ - -''

รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ !034 !034 !034 !10 !10

จากที่สาธยายมาเยอะ ผมเองก้อลงทุนมาน้อยและเห็นว่า กสิกรเป็นแบงค์ใหญ่ที่ลงทุนในกองทุนใหญ่ระดับโลก(SPDR)เลยคิดว่าถึงจะอีก 20ปี หรือ 30ปี หรือ มากกว่านี้ กองทุนนี้ก้อคงไม่ล่ม แต่พอมาอ่านข้อความข้างบนผมเลยเริ่ม ไม่มั่นใจ 100% ว่ามันจะเป็นอย่างที่ผมคิดตอนแรกรึเปล่า... หรือผมควรที่จะลงในทองแท่งจะดีกว่า - -'' แต่ทองแท่งต้นทุนการลงทุนสำหรับผมตอนนี้มันค่อนข้างสูง.... และผมชอบความสะดวกสบายในการลงทุนผ่านกองทุน (ไม่ต้องเดินทาง)

ไม่มีอะไรในโลกนี้จะจีรังยั่งยืนได้ 100% หรอกครับ

แม้แต่กองทุน hedge fund ขนาดใหญ่อายุร้อยปี อย่าง เลแมน บราเธอร์ ก็เจ๊งไปแล้ว

ลงทุนพันธบัตร ใครคิดว่าจะไม่มีความเสี่ยง ก็เลิกคิดได้ พันธบัตรกรีซหรือของกลุ่มประเทศ PIIGS อยากลงทุนมั้ย

หรือ จะฝากเงินทิ้งไว้กับแบงค์เฉยๆดอกต่ำๆ ก็คุ้มครองแค่ ล้านเดียว มีสิบล้านพันล้าน แบงค์เจ๊งให้แค่ล้านเดียว จะเอามั้ย

ถามไปมันไม่สิ้นสุดหรอกครับ ฟุ้งซ่านไปเปล่าๆ ทุกอย่างมีความเสี่ยงทั้งนั้นแหละครับ แม้แต่ทองคำ ราคามันก็ไม่มีนิ่ง มีขึ้นมีลง

เงินทองเป็นของนอกกาย หายไปก็หาใหม่

ไม่งั้นก็ปลูกผักเลี้ยงสัตว์กินเอง ไม่ต้องพึ่งพานอกระบบ จะได้ไม่ต้องคิดถึงระบบเงินตราแหละครับ

ไม่มีอะไรในโลกนี้จะจีรังยั่งยืนได้ 100% หรอกครับ

แม้แต่กองทุน hedge fund ขนาดใหญ่อายุร้อยปี อย่าง เลแมน บราเธอร์ ก็เจ๊งไปแล้ว

ลงทุนพันธบัตร ใครคิดว่าจะไม่มีความเสี่ยง ก็เลิกคิดได้ พันธบัตรกรีซหรือของกลุ่มประเทศ PIIGS อยากลงทุนมั้ย

หรือ จะฝากเงินทิ้งไว้กับแบงค์เฉยๆดอกต่ำๆ ก็คุ้มครองแค่ ล้านเดียว มีสิบล้านพันล้าน แบงค์เจ๊งให้แค่ล้านเดียว จะเอามั้ย

ถามไปมันไม่สิ้นสุดหรอกครับ ฟุ้งซ่านไปเปล่าๆ ทุกอย่างมีความเสี่ยงทั้งนั้นแหละครับ แม้แต่ทองคำ ราคามันก็ไม่มีนิ่ง มีขึ้นมีลง

เงินทองเป็นของนอกกาย หายไปก็หาใหม่

ไม่งั้นก็ปลูกผักเลี้ยงสัตว์กินเอง ไม่ต้องพึ่งพานอกระบบ จะได้ไม่ต้องคิดถึงระบบเงินตราแหละครับ

อืมมมม โอเคครับคุณเหมียวโจ งั้นผมก้อลงทุนต่อไปเรื่อยๆ ล่ะกัน พอมีตังเยอะขึ้น ก้ออาจจะลองไปดูเรื่องอสังหามั่ง ^^ ขอบคุณครับ

วันนี้ไม่วิแคะเหรอครับ (ผมก้อแอบอ่านกระทู้ของคุณเหมียวโจอยู่ประจำครับ ^^)

ถูกแก้ไข โดย wsukmaha

ตอบเกี่ยวกับRMFครับ ช่วงที่เราเริ่มเห็นว่าเสี่ยงแล้วเราสามารถสับเปลี่ยนไปกองอื่นได้ จากกองFIFมากองที่ลงทุนในประเทศก็ได้ หรือมายังกองRMFที่ลงทุนในพันธบัตรก็ได้ หรือสับเปลี่ยนRMFของบริษัทAไปเป็นRMFของบริษัทBก็ได้ครับ ทำเรื่องสับเปลี่ยนนะครับ อย่าทำเรื่องขายแล้วค่อยซื้อนะครับ เพิ่มเติมอีกนิดครับRMFถึง10ปีก็ขายได้แล้วครับ RMFกำหนดถือถึงอายุ55(น่าจะตัวเลขนี้)แต่กฎหมายสรรพพากรมีอายุแค่10ปี ถ้าส่วนที่เกิน10ปีไปแล้วแต่ผิดเงื่อนไขRMFสรรพากรก็เรียกเงินจากเราไม่ได้แล้ว ใครที่RMFครบ10ปีแล้ว ก่อนขายต้องลองสอบถามด้วยนะว่ากฎหมายสรรพากรยังครอบคลุม10ปีหรือเปล่า เกิดแก้กฎหมายครอบคลุมมากกว่า10ปียุ่งเลยแต่ไม่น่าจะแก้ แค่10ปีก็วุ่นพออยู่แล้ว

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ตอนนี้อุตสาหกรรมจริงของอเมริกาและยุโรปยังเดี้ยงอยู่เลยครับ(คนตกงานมากมาย) อุตสาหกรรมจริงแข่งไม่ได้ก็หันมาทำกำไรจากการไหลเวียนของเงินทุนแทน(ได้ง่ายๆแต่ก็เสียง่าย) เสี่ยงสูงถ้าถูกทางก็กำไรมหาศาลแต่ผิดทางก็พัง ใหญ่ระดับโลกมีอายุเป็นร้อยปีก็ล้มมาแล้ว ใหญ่ระดับโลกเขาลงทุนมากมายหลายตัวมาก แต่เวลาพังก็ฉุดกันพังได้ ถึงตัวเขาไม่พังด้วยตัวเขาเองแต่การลงทุนมันพัวพันกันหมด ใหญ่ระดับโลกAพังก็อาจจะเป็นสาเหตุฉุดBที่ใหญ่ระดับโลกพังก็ได้ครับ เลแมน บราเธอร์ ก่อนล้มเขาคงต้องดิ้นและเสี่ยงทุกทางที่จะไม่ให้ล้ม(ไม่ดิ้นล้มแน่ เสี่ยงทุกทางเพื่อลอด) ถ้าเขามีกองทุนทองคำในมือและมีกำไร เขาอาจจะสวมรอยว่านักลงุทุนขายแล้วเอาเงินไปเสี่ยงก่อน ถ้าลอดก็จบเอาเงินมาคืนกอง ใครจะรู้ว่าเอาเงินไปหมุน แต่ถ้าไม่ลอดกองดีๆก็พังด้วยเพราะโดยเอาเงินไปเสี่ยงอย่างอื่นแล้ว มีคำสอนประโยคที่เขาสอนกันมา อย่าใส่ไข่ทั้งหมดไว้ในตระกร้าใบเดียว เรือไตตานิกที่ใหญ่แสนใหญ่เชื่อว่าไม่มีทางล่ม เดินทางจริงเที่ยวแรกเท่านั้นก็.....

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ