ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ติดตามบทความของคุณbatman ทุกวัน ขอบคุณค่ะ :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับเฮียแบท สำหรับบทความดีๆครับ เฮียขา S จะต้องยอมมอบตัวมั๊ยครับณ.เวลานี้ครับ

สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับ

หลังจากกอดกำไร(ที่หดลงกว่าที่คาดเพราะราคา London A.M.Fixดันเด้งขึ้น)ข้ามสัปดาห์

เดาว่าน่าจะเป็นข่าวความไม่สงบในลิเบีย

ราคาทองเปิดมาเช้าวันจันทร์ก็ดีดขึ้นไปต่ออยู่ที่บริเวณ1416

หลังจากนั้นก็ลดลงเล็กน้อยจนมาอยู่ที่ 1412.4ในเวลานี้

วันนี้ขอวิเดาว่าราคาทองน่าที่จะมีแนวรับอยู่ที่1404

หลังจากนั้นน่าจะดีดขึ้นได้บ้างแต่ก็มีแนวต้านรออยู่เพียบบบ

คือ 1417/1419และ1423คาดว่าไม่น่าที่จะผ่านไปได้

ไม่น่าไปได้ไกลเกิน1423ยังไม่น่าผ่านขึ้นไปได้

หลังจากนั้นมาลุ้นกันครับว่าจะไปทางไหนต่อ

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

!01 !01 !01

ขอบคุณครับ

!01 !Announce !01 !Announce !01

เลี้ยงหมูอยู่ 7-8ตัว คิดว่าท่าย่อลงมาถึงกึ๋น(1387) จะซื้อเพิ่มอีกซะ 4-5ตัว

เสียดายย่อลงมาได้แค่(1392)กระเพาะกับเซี่ยงจี้เท่านั้นเอง

ขอบคุณมากค่ะ คุณแบทแมน สำหรับรายละเอียดที่หามาอธิบาย เพิ่งได้อ่านย้อนหลังค่ะ ที่ผ่านมา marketing บอกว่าใช้ราคาปิดsettle ณ เวลา16.30 น. จึงเข้าใจว่าใช้ราคา spot มาคำนวณ ไม่มีการกล่าวถึงราคา London Gold AM Fixing price เลย เพิ่งจะได้รู้จักก็ตอนนี้เอง

ขอเรียนเพิ่มเติมว่า ดิฉันมิใช่นักพนันที่จะรอแทงเลขที่ออกว่าจะเป็นเลขที่เท่าไหร่ในการ settle ตามที่บางคนเข้าใจ แต่ได้เฝ้าราคาจนใกล้ 16.30 น. และเป็นราคาที่ตนเองพอใจจึงได้ปล่อยให้ settle ไปตามราคานั้น จากเหตุการณ์นี้ ขอเรียนเสนอว่า ควรจะให้

marketing ทั้งหลายที่ดูแลลูกค้าแจ้งให้ลูกค้าเข้าใจให้ถูกต้องด้วยว่า ใช้ราคาอะไรมา settle และตรงกับเวลาใดในประเทศไทยสำหรับวันที่ปิดสัญญานั้น เพียง 2 เดือนต่อครั้งน่าจะไม่เหลือบ่ากว่าแรง ในการให้ข้อมูลเพื่อช่วยเหลือลูกค้าในการตัดสินใจ ดิฉันคิดว่า marketing เอง คงจะมี

มากทีเดียวที่ยังคงไม่ทราบว่าใช้ราคาอะไร settle อย่างน้อยก็มี marketing ของดิฉันละค่ะที่ไม่ทราบและตอบไม่ได้เมื่อถาม

ขอขอบคุณมากอีกครั้งค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณแบทแมน สำหรับรายละเอียดที่หามาอธิบาย เพิ่งได้อ่านย้อนหลังค่ะ ที่ผ่านมา marketing บอกว่าใช้ราคาปิดsettle ณ เวลา16.30 น. จึงเข้าใจว่าใช้ราคา spot มาคำนวณ ไม่มีการกล่าวถึงราคา London Gold AM Fixing price เลย เพิ่งจะได้รู้จักก็ตอนนี้เอง

ขอเรียนเพิ่มเติมว่า ดิฉันมิใช่นักพนันที่จะรอแทงเลขที่ออกว่าจะเป็นเลขที่เท่าไหร่ในการ settle ตามที่บางคนเข้าใจ แต่ได้เฝ้าราคาจนใกล้ 16.30 น. และเป็นราคาที่ตนเองพอใจจึงได้ปล่อยให้ settle ไปตามราคานั้น จากเหตุการณ์นี้ ขอเรียนเสนอว่า ควรจะให้

marketing ทั้งหลายที่ดูแลลูกค้าแจ้งให้ลูกค้าเข้าใจให้ถูกต้องด้วยว่า ใช้ราคาอะไรมา settle และตรงกับเวลาใดในประเทศไทยสำหรับวันที่ปิดสัญญานั้น เพียง 2 เดือนต่อครั้งน่าจะไม่เหลือบ่ากว่าแรง ในการให้ข้อมูลเพื่อช่วยเหลือลูกค้าในการตัดสินใจ ดิฉันคิดว่า marketing เอง คงจะมี

มากทีเดียวที่ยังคงไม่ทราบว่าใช้ราคาอะไร settle อย่างน้อยก็มี marketing ของดิฉันละค่ะที่ไม่ทราบและตอบไม่ได้เมื่อถาม

ขอขอบคุณมากอีกครั้งค่ะ

คงต้องขออภัยในความผิดพลาดนะครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากทราบชื่อ มาร์ ของคุณ yaimai ว่าคือใครได้ไหมครับ

หรือส่งเป็น PM มาก็ได้ครับ

ปล. ไม่ทราบอาจารย์มีวิธีสอนดูทองมั้ยคะ ว่าดูยังงัยว่าเป็นทองแท้จริงรึป่าว (คือจริงๆ ตัวหนูซื้อทองเล่นทองอยุ่ต่างประเทศค่ะ เลยอยากดูเองให้เป็นด้วย ดีกว่าเชื่อแต่ที่ร้านพูดอ้ะค่ะ ปกติไม่ได้ซื้อที่ร้านใหญ่ๆค่ะ เพราะเค้าคิดค่า premium แพงมาก หรือเวลาตอนขาย หักแพงกว่าร้านเล้กๆ ที่ไปซื้อ เลยใช้บริการร้านที่ไปซื้อมา 4 ครั้ง แต่ก้อไม่มั่นใจมาก แล้วตอนที่ซื้อเล่นก่อนเทขายหมด ซื้อ credit suisse มาเก็บค่ะ มี serial no. อยู่ด้วย เลยไม่ค่อยกลัว แล้วเคยเอาไปสอบถามที่ร้านทองใหญ่ๆ ดู เค้าก้อว่าทองจริง เลยโล่งอก ทองสวิสที่ซื้อมาเสียค่า premium $30/oz. แล้วเวลาขายคืนร้าน เค้าจะ +5 ให้จากราคาตลาดโลก หรือมากน้อยกว่านั้น แล้วแต่ว่าสถาณการณ์ตลาดโลกเป็นอย่างไร แต่ตอนหลังคนขายแนะนำให้ซื้อเป็นกิโลค่ะ ไม่เสียค่า premium มาก อาจจะ $1-2 ขึ้นอยู่กะราคาตลาดโลก แล้วเวลาขายกลับ โดนหัก -10 จากราคาตลาดโลก หรืออาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่ตลาดโลกในช่วงนั้นเป็นอย่างไร ซึ่งเค้าก้อไม่ได้อธิบายต่อว่า ต้องราคาตลาดโลกเป็นอย่างไร ถึงจะรุ้ได้ว่าจะเสียค่า premium เท่าไหร่ หรือว่า เวลาเอาไปขายคืนร้าน จะโดนหัก หรือได้เพิ่มมากจากที่ราคาตลาดโลกเท่าไหร่ แล้วก้อทองไม่ได้เป็นทองสวิสแบบที่เคยซื้อ แต่เป็นทอง .9999 เหมือนกันกับทองสวิสที่เคยซื้อ แล้วก้อยังไม่เคยเห็นของจริงด้วยค่ะ ทีนี้หนูก้อเลยกังวลว่า จะรุ้ได้งัยว่าเป็นทองจริง แค่ไหน อยากดูเป็นอ้ะค่ะ ไม่ค่อยกล้าไปถามร้านใหญ่ๆ ที่เคยไปถามแล้วค่ะ เพราะไปเข้ามาแล้วแทบจะทุกร้าน อิอิ) แล้วถ้าอาจารย์มีเวปหรืออะไรที่แนะนำให้อ่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะมือใหม่จริงๆค่ะ ธุรกิจก้อไม่ได้ทำค่ะ เลยไม่มีประสบการณ์ด้านนี้มากๆ เลยค่ะ

เฮียนายห้างฯ ว่างเมื่อไหร่ช่วยไปตอบคำถามด้านบนนี้...ที่กระทู้ จบ ป.4 หน่อยครับ

ยกคำถามมาให้ดูด้านบนแล้วครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้ จริงๆ ครับonion5003.gif

เพิ่งว่างมาตอบนะครับ

สอนดูทอง คงลำบากต้องใช้เวลา และประสบการณ์ แต่ถ้าซื้อกับร้านทอง

ไม่มีปลอมหรอกครับ ขอใบรับประกันเขามาก็น่าจะไว้ใจได้ระดับหนึ่ง

ไม่เหมือนซื้อทองเมืองไทย เรารู้จักร้านแต่ละร้านดี

ส่วนเรื่องราคาที่แพงคือค่าแรงที่แฝงอยุ่ในราคาครับ

เพราะเขาทำแบบ souvenir เป็นเหรียญที่ระลึก

เลยบวกราคาแพง ส่วนทอง 1 กิโล

เขาบวกไม่แพงและขายคืนได้ราคากว่าเพราะ

ทอง 1กิโลเป็นทองที่ซื้อขายในท้องตลาด

ไม่เหมือนทองขนาดเล็กปล่อยตัวยาก

ถ้าหากอยากทราบว่าทองที่ซื้อมาจริงไหม

สามารถถ่ายภาพหลายๆมุม และซูมใกล้ๆ

ส่งมาให้ผมดูเบื้องต้นก็น่าจะพอพิสูจน์ได้บ้างนะครับ

ไม่งั้นแกะFoil ออกมาเป็นอย่างในภาพ ไม่รู้ด้วย !53

สวัสดีค่ะ นายห้างฯ สงสัยที่บ้านหนู ก็มีทองแท่งช็อกโกแลค 1 แท่งแน่ๆ เลยค่ะ

เหมือนของนายห้างฯ ที่ลงมาให้ดูเลย หนูเลยถ่ายรูปทอง ก่อนแกะแล้วเปลี่ยนธาตุเป็นของหวานให้ดูค่ะ

ผมตอบให้เลยคับ เวลาเมืองนอกต่างจากเมืองไทยนะคับบ้างที่ ลอนดอน AM ฤดูมันต่างกันเเต่

ดูได้จากเว็ปนี้อะคับ http://www.lbma.org.uk/pages/index.cfm?page_id=46

ที่เค้าคำนวณจาก 1405 เหรียญก็เพราะเหตุนี้ เเล้วค่าเงินบาทน่าจะปิดที่ 30.61 บาท / ดอลล่าห์ คับ

Tfex ไม่ได้โกง หรืออะไรคับเค้ายืดถือตามเมืองนอก เล่นเซทเทิน ไม่มีใครทราบว่าราคาจะออกราคาไหน

เรียกว่า เล่นการพนันว่าจะออกเลขไหนดีกว่า เพราะช่วงเวลามันเเค่ 1-2 ชม หลังปิดตลาด จิ้มถูกก็ได้ไปจิ้มผิดก็โดน

เพราะไม่มีใครรู้ว่า ณ เวลาปิด ลอนดอน AM ปิดราคาไหน เเต่เมืองนอกคอนเฟิมได้ 100% อะคับว่าเค้าไม่โกงเราหรอก

คุณน้าโป๊ะคะ ขอชี้แจงว่า ดิฉันไม่เคยกล่าวหาว่า TFEX หรือใครว่าโกง การที่คิดว่าไม่ fair เนื่องจากไม่ได้รับข้อมูลที่ถูกต้องจากตัวแทนของ BROKER ดิฉันเข้าใจดีว่า การลงทุนใน GF คือ zero sum game

แต่ไม่เคยคิดว่า การเลือกปิดสัญญาโดยให้ settle ตามราคา spot ตามความเข้าใจของตนเอง เป็นการเล่นการพนัน เพิ่งจะทราบตอนนี้จากคุณนี่แหละว่า เป็นการเรียกว่าเล่นการพนันว่าจะออกเลขไหน