ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

แอบมาแนะนำ "จุดว่างเปล่า" ทำได้สามอย่างคับ

1.ซื้อเพื่อนำไปขายราคาที่สูงกว่าที่ซื้อมา

2.รอให้ราคาลงมาอย่างที่ตั้งใจไว้แล้วก็ซื้อ แล้วก็ขายให้สูงกว่าที่ซื้อมา

3.ทำทั้งสองอย่างเลยคือซื้อครึ่งพอร์ทเพื่อทำแบบข้อที่ 1 และเหลือเงินสดไว้ครึ่งพอร์ทเพื่อทำตามแบบข้อที่ 2

ปล...ห้ามทำอย่างไม่มีเป้าหมายนะคับ จะซื้อเมื่อราคาเท่าไหร่ และจะขายเมื่อราคาเท่าไหร่(เกินกว่านั้นก็ถือว่าโชคดีมีกำไร)

อย่ารอสูงสุดต่ำสุดเพราะไม่มีใครรู้จริงแม้จะรู้จักทองมาตลอดชีวิตคับ ^_^ ลองดูนะคับ

ปล...2 ทั้งสองวิธี เน้นที่การขายคับ เพราะการซื้อไม่ได้ทำให้เราได้กำไรแต่การขายต่างหากคับที่ทำให้เราได้กำไร ;)

สวัสดีครับ คุณพี่ Kikkapu

คุณพี่ Kikkapu ขาดไปอีกวิธีหนึ่งนะครับ เพราะเด็กขายของเคยเห็นเป็น Motto ท้ายการเขียนกระทู้ คือ ซื้อมาเท่าไหร่ ลืมราคาที่ซื้อ ตั้งราคาใหม่

กลยุทธ ของ ท่านอาจารย์ ซีซาร์ ไงครับ คุณพี่

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ คุณ DonJuan เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว กล่าวว่า ด่าน 20,400/20,500 เป็นด่านที่แข็งแรงจริงๆ นะครับ สองวันมาแล้ว

ที่สมาคมฯ ประกาศราคาขายยืนราคานี้มาตลอด แล้วตอนนี้ ราคาทองก็หล่นมาที่ 1,422.80 ตามเฮียนายห้างฯ สั่งงานเอาไว้

ช่วงตอนสายๆ ติดตามต่อไป

สวัสดีครับ คุณเด็กขายของ

ของนายห้างอย่างแม่นนะครับสุดยอดจริงๆ คาดว่า 1420 คงเอาอยู่นะครับ ถ้าไม่อยู่คงต้องดอยอีกครั้ง หรือจะโดดดอยไปรับของถูกดีครับ อิอิ

แต่ส่วนตัวคิดว่าคืนนี้ไม่ก็พรุ่งนี้ สั่งเพื่อน อ้ายกันแล้วว่า เอาไม้แท่งเขียวๆ ไปกระทุ้งน้องทอง ให้ทะลุ 1435 และค้างอยู่เหนื่อ 1430 ครับผม

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ไทยโกลด์ครับ

ตั้งแต่วันพฤหัสเป็นต้นมา ได้เกิดอุปสรรคอย่างหนึ่งขึ้น ที่ทำให้ราคาทองคำในประเทศ ไม่สามารถขยับขึ้นไปได้สูง เพื่อขึ้นไปรับ

นักลงทุนที่ซื้อเอาไว้ตอน 20,600 บาท นั้นคือ ค่าเงินบาท ที่แข็งค่าขึ้น ถึงแม้ว่า กลุ่มประเทศ G 7 จะพยายามร่วมมือกันเพื่อเข้า

ไปแทรกแซงค่าเงิน YEN เพื่อไม่ให้แข็งค่า ก็ไม่เป็นผล ( ค่าเงินที่แข็งค่าขึ้น เป็นทั้งภูมิภาคเอเชีย ) วันนี้ เด็กขายของ จึงอยาก

เล่าให้เพื่อนๆ ได้อ่านกัน เพื่อเป็นข้อมูลพิจารณา แต่ควรหาข้อมูลจากแหล่งอื่นๆ มาเพิ่มเติม หรือ มาประกอบก่อนเชื่อนะครับ คือ

ค่าเงิน US Dollar ในช่วงที่ผ่านมา มีแนวโน้มอ่อนค่าลง เท่าที่เห็นข้อมูลมา เกิดจากการขาดดุล ทั้ง 3 บัญชี TRIPLE DEFICIT คือ

การขาดดุลภาคการคลัง, การขาดดุลในภาคเอกชน และ การขาดดุลบัญชีเดินสะพัด ซึ่งสาเหตุต่างๆ เกิดจากการใช้จ่ายที่เกินตัว

ในประเทศสหรัฐฯ ซึ่งเป็นประเทศที่เน้นการบริโภคภายในประเทศเป็นหลัก และ ปริมาณการนำเข้าสินค้าโภคภัณฑ์ และ พลังงาน

ที่เพิ่มสูงขึ้น ประกอบกับ ปริมาณเงิน US Dollar ที่เพิ่มขึ้นมาก ทำให้ ตลาดลดการถือเงินดอลล์สหรัฐ อีกทั้งอัตราการกู้ยืมเงินใน

รูปของสหรัฐก็ต่ำกว่าอัตราการกู้ยืมของสกุลเงินอื่นๆ ทำให้นักลงทุน กู้เงินดอลล์ เพื่อซื้อสินทรัพย์ในสกลุเงินอื่นที่ให้ผลตอบแทน

ที่สูงกว่า และก็ที่ขาดไม่ได้ ณ. ตอนนี้ คือ ค่าใช้จ่ายเพื่อดำเนินการทำสงคราม ในประเทศลิเบีย ที่ได้ยิงจรวด โทมาฮอก ลูกละ

40 ล้านดอลล์ จำนวนกว่า 100 ลูก ถล่มจุดสำคัญในประเทศลิเบีย

แต่งานนี้ ตอนนี้ ไม่ใช่เป็นเพียงเพราะ เหตุการณ์ภายในประเทศสหรัฐอเมริกา อย่างเดียว ที่ทำให้ค่าเงิน US Dollar อ่อนค่า

มีเรื่องค่าเงิน YEN ที่แข็งค่าขึ้นจากความต้องการของตลาดฯ เพื่อนำกลับมาฟื้นฟูประเทศหลังจากภัยพิบัติแผ่นดินไหว, คลื่นสึนามิ

และ โรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ เป็นตัวช่วยเพิ่มความอ่อนค่าของ US Dollar

ค่าเงิน YEN แข็ง เกิดขึ้นหลังจาก ภัยพิบัติธรรมชาติที่เล่นงานประเทศญี่ปุ่น เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ประเทศญี่ปุ่นมีระบบเศรษฐกิจมหภาค

( การดำเนินนโยบายภาครัฐ) ที่แข็งแกร่ง ดังนั้น ก็เกิดการไหลกลับของ ทุนญี่ปุ่น ที่เคยออกไปตระเวนหลายๆ ประเทศทั่วโลก เพื่อทำ

กำไร ไม่ว่าจะเป็นการปล่อยกู้, ซื้ออสังหาริมทรัพย์ หรือ แม้แต่ การย้ายฐานการผลิตไปในประเทศต่างๆ เพื่อสร้างฐานทดแทนการผลิต

ในประเทศญี่ปุ่น ก่อนที่เกาะญี่ปุ่น จะเป็นแค่ตำนาน ในอนาคต นั้น คือ สิ่งที่ คนญี่ปุ่น ได้ถูกปลูกฝังสร้างมา

นักลงทุนในประเทศญี่ปุ่นโดยการผลักดันของรัฐบาลญี่ปุ่น นิยม Yen Carry Trade คือ อัตราดอกเบี้ยเงินฝากในประเทศญี่ปุ่นมีระดับ

ต่ำมากจนใกล้ 0% ทำให้ไม่คุ้มที่จะออมเงินกันในประเทศ ทำให้มีการส่งเงินออม จำนวนมาก ออกไปแสวงหากำไรในตลาดต่างประเทศ

ที่มีอัตราดอกเบี้ยสูงกว่าการซื้อตราสารหนี้ หรือ กองทุนรวม โดยนักลงทุน ยอมเสี่ยงกับอัตราแลกเปลี่ยนที่ผันผวน

แต่เมื่อเกิดวิกฤติภัยพิบัติ ทำให้ รัฐบาลญี่ปุ่น และ นักลงทุนชาวญี่ปุ่น ต้องถอนเงินกลับ ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ทำให้ค่าเงิน YEN แข็งค่าขึ้น

เกิดความจำเป็น และ การที่ค่าเงินดอลล์สหรัฐมีแนวโน้มอ่อนค่าลง ย่อมส่งผลให้ ค่าเงินบาท ต่อ ดอลล์สหรัฐ มีแนวโน้มแข็งค่าขึ้น

แต่ว่าในแง่ร้าย ก็มีผลดีอยู่ คือ การที่ค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้น จะมีส่วนช่วยให้อัตราเงินเฟ้อไม่ปรับตัวขึ้นเร็ว จากค่าใช้จ่ายในราคาสินค้า

นำเข้า และ พลังงาน ลดลง

นั้นคือ ประเด็น 2 เด้ง ที่เกิดขึ้นตอนนี้ ซึ่งส่งผลให้ค่าเงินบาท มีแนวโน้มแข็งค่า ถึงแม้ว่า ธนาคารแห่งประเทศจะเฝ้าติดตามประเด็นนี้

อย่างใกล้ชิด ก็คงทำได้เพียง ชลอ ให้แข็งค่า ช้าลง แบบมี เสถียรภาพ ตามที่นักวิชาการ ชอบพูดให้ฟังล่ะครับ

ดังนั้น นั้นคือภาวะทำใจของ นักลงทุนทองคำแท่ง ขาย่อยทุกท่าน ที่ต้องระมัดระวัง ต่อกรณีการซื้อขายทองแท่ง ในราคาประกาศสมาคมฯ

ส่วนในอีกตลาดหนึ่ง ซึ่ง เด็กขายของ ไม่แนะนำให้เสี่ยงเข้าเล่น เพราะมีความเสี่ยงสูง แต่คราวนี้ ดูเหมือนว่า จะสามารถมองเห็นส่วนต่างราคา

ได้ชัดมากกว่า ซึ่งนำมาถึง ผลตอบแทนของการลงทุน คือ เล่นตามราคา Gold Spot ขึ้น 5 เหรียญ ก็ได้ 5 เหรียญ ขึ้น 7 เหรียญ ก็ได้

7 เหรียญ แต่ถ้าเล่นผิดทาง นรกเห็นๆ เลยนะครับ จึงไม่ควรเสี่ยงสูง แค่เขียนเล่าให้ฟังอย่างเดียวนะครับ

สวัสดีนายห้างเจ้าของร้าน สวัสดีคุณเด็กขายของ

ตอนนี้เหมือนเมาสึนามิลูกที่ 2 ในงานฉลอง ! ปั่งไฟที่ลิเบีย ! น้องทองกลายเป็นดาวไปแล้ว

หลังเหตุการณ์ผ่านไป ไม่รู้น้องทองจะกลายเป็นดาวตกรึป่าว

คงต้องรบกวนข้อมูลและข่าวต่างๆของ “เด็กขายของ” มาเป็นเข็มทิศช่วยหาทิศทาง

ปล. ไม่ได้ ขำ หรือตลก กับเหตุการณ์ความทุกข์ของผู้อื่น

? ? ? (เพียงแต่รู้สึกมึนๆกับเหตุการและการขึ้นลงของน้องทอง) ? ? ?

สำหรับญี่ปุ่นรู้สึกเห็นใจเพราะเป็นภัยธรรมชาติที่ไม่อาจหลีกเลี่ยงได้

! ! แต่ที่ลิเบียเป็นความโชคร้าย ! ที่มนุษย์ไม่กี่คนเป็นผู้ก่อขึ้น

(อย่างนี้จะโทษดวงจันทร์ได้อ๊ะป่าว)

เขียนโม้ไปแล้ว ก็ต่อด้วยข่าวดีกว่านะครับ

โอบามา แห่ง สหรัฐ กล่าววันนี้ว่า ไม่ได้หวังจะปลิดชีพกัดดาฟี่ เพียงแค่ต้องการปกป้องพลเรือนผู้บริสุทธิ์ให้รอดพ้นจากการโจมตี

โดยเครื่องบินรบ และ แสนยานุภาพของกองกำลังที่ภักดีต่อ กัดดาฟี่เท่านั้น และ ไม่มีแผนที่จะส่งทหารอเมริกันบุกภาคพื้นดินด้วย

สหรัฐจะหยุดปฎิบัติการ และ ถอยกองกำลังที่มีอยู่รายรอบ แล้วให้กลุ่มสหพันธมิตร หรือ ชาติในโลกอาหรับ ไปจัดการต่อกันเอง

ซึ่งกัดดาฟี่ ก็อาจยังเป็นผู้นำลิเบียอยู่หรือเปล่า ก็ย่อมได้ ( คำนี้ ไม่เข้าใจความหมายสักเท่าไหร่ )

ส่วนไอ้ลูกชายคนเล็กของกัดดาฟี่ ที่มีข่าวเมื่อวานนี้ ว่า ตาย กัดดาฟี่ ออกมายืนยันว่า ยังมีชีวิตอยู่

ขณะเดียวกัน กองกำลังฝ่ายต่อต้าน เมื่อเห็นว่า รัฐบาลลิเบียกำลังแตกระส่ำระสาย จากการทิ้งระเบิดสู่ฐานที่มั่น และ อาวุธต่างๆ

รวมทั้งยิงเครื่องบินที่บินอยู่เหนือประเทศลิเบีย ก็ทำการยึดเมืองคืนไปอยู่อารักขาของฝ่ายต่อต้าน

งานนี้ กัดดาฟี่ กำลังเผชิญศึก 2 ด้านในเวลาเดียวกัน ต้องติดตามต่อไปว่า ของเขาจะเหนียวหรือไม่

ทองขึ้นจากสงครามมันเป็นสิ่งที่ไม่ดี และไม่จีรังนะครับ

พุ่งแป็บเดียว พันธมิตร ยึดลิเบียได้ น้ำมันร่วง ทองดิ่ง ตามนะครับ

ขอมอบเพลง Imagine ของ John Lennon ให้คุณเด็กขายของนะครับ

ขอนำกระทูที่เขียนวันก่อนมาให้ชมนะครับ

อย่างที่บอกวันนั้นว่า

อยู่เฉยๆน่ะโชคดีแล้วครับ

แปลว่าอย่าไล่ราคาเดี๋ยวดอย

แล้วอุตส่าห์ร้องเพลง Imagine ตั้งหลายรอบ โลกจงสงบเถิดครับ

สวัสดีนายห้างเจ้าของร้าน สวัสดีคุณเด็กขายของ

ตอนนี้เหมือนเมาสึนามิลูกที่ 2 ในงานฉลอง ! ปั่งไฟที่ลิเบีย ! น้องทองกลายเป็นดาวไปแล้ว

หลังเหตุการณ์ผ่านไป ไม่รู้น้องทองจะกลายเป็นดาวตกรึป่าว

คงต้องรบกวนข้อมูลและข่าวต่างๆของ “เด็กขายของ” มาเป็นเข็มทิศช่วยหาทิศทาง

ปล. ไม่ได้ ขำ หรือตลก กับเหตุการณ์ความทุกข์ของผู้อื่น

? ? ? (เพียงแต่รู้สึกมึนๆกับเหตุการและการขึ้นลงของน้องทอง) ? ? ?

สำหรับญี่ปุ่นรู้สึกเห็นใจเพราะเป็นภัยธรรมชาติที่ไม่อาจหลีกเลี่ยงได้

! ! แต่ที่ลิเบียเป็นความโชคร้าย ! ที่มนุษย์ไม่กี่คนเป็นผู้ก่อขึ้น

(อย่างนี้จะโทษดวงจันทร์ได้อ๊ะป่าว)

สวัสดีครับ คุณภูเขา

จิตใจเข้มแข็ง มั่นคงเข้าไว้ครับ ขายไปตอนนี้ ก็ขาดทุน ( ฮ่า ฮ่า ฮ่า ) อยู่เป็นเพื่อนกันบนดอยสัก 2-3 วัน ก่อนนะครับ

น่าจะเป็นวิถีปั่นของนักลงทุนขาใหญ่ SPDR วันก่อนซื้อเข้า 9 ตัน เมื่อคืนไอ้ SPDR ขายออก 10 ตันกว่าๆ ดูท่าทีวันนี้ ว่า

มันจะขายต่อหรือเปล่า OK ครับ โทษ Super Moon ครับ หุ หุ

ขอบคุณนะคะคุณเด็กขายของสำหรับข่าว

เจ๊แว่นชักสงสัยว่าคุณเด็กขายของอยู่หน่วยสืบราชการลับอะเปล่า อิอิ

ต้องถามเฮียแบทแมนแล้ว เพราะเห็นเคยบอกว่าเคยสอบผ่านคัดเลือกตัวมาแล้ว!uu

สวัสดีครับ คุณภูเขา

จิตใจเข้มแข็ง มั่นคงเข้าไว้ครับ ขายไปตอนนี้ ก็ขาดทุน ( ฮ่า ฮ่า ฮ่า ) อยู่เป็นเพื่อนกันบนดอยสัก 2-3 วัน ก่อนนะครับ

น่าจะเป็นวิถีปั่นของนักลงทุนขาใหญ่ SPDR วันก่อนซื้อเข้า 9 ตัน เมื่อคืนไอ้ SPDR ขายออก 10 ตันกว่าๆ ดูท่าทีวันนี้ ว่า

มันจะขายต่อหรือเปล่า OK ครับ โทษ Super Moon ครับ หุ หุ

ยังไงก็อยู่เป็นเพื่อนอยู่แล้วดอยนี้อากาศเย็นสบาย

เพียงแต่มีข่าวว่าอากาศจะเย็นลง คงต้องระวังสุขภาพหน่อย

อย่างไรผมว่าหนาวเต็มที่ก็ไม่น่าต่ำกว่า 1381 องศา

มีนักวิชาการท่านหนึ่ง นายชัยวัฒน์ สถาอานันท์ ศาสตราจารย์สาขา การเมืองการปกครอง คณะรัฐศาสตร์ ม.ธรรมศาสตร์ กล่าวว่า

การปฎิบัติการของสหพันธมิตรเป็นการแทรกแซงลิเบียอย่างแน่นอน แต่ข้อถกเถียงของสหรัฐ และ ชาติพันธมิตร คือ นี่เป็นการเข้า

ไปคุ้มครองผู้ที่ต่อต้านกัดดาฟี่ คำถามคือ วิธีการนี้สุดท้ายแล้วจะส่งผลอย่างไรทั้งต่อลิเบียเอง ต่อ โลกอาหรับ และ ความสัมพันธ์

ระหว่างโลกมุสลิมกับประเทศตะวันตก หากเปรียบเทียบ ระหว่าง ลิเบีย กับ อียิปต์ บาร์เรน ประเทศเหล่านี้อยู่ในเครือข่าย ใต้อิทธิพล

ของประเทศตะวันตก เพราะสหรัฐเคยให้ความช่วยเหลือมาก่อน แต่ลิเบียเป็นประเทศที่อยู่นอกอำนาจควบคุมของฝรั่ง เมื่อเป็นเช่นนี้

อิทธิพลที่จะมีต่อการเปลี่ยนแปลงภายในลิเบียจึงต่างกัน เมื่อมีการใช้กำลังทหาร จึงน่าเป็นห่วง

กรณีลิเบียอาจเหมือนกับอิรัค ที่แม้สงครามจะจบแล้ว แต่ก็ยังไม่เกิดเสถียรภาพในประเทศ นอกจากนี้ การที่ลิเบียมีทรัพากรน้ำมันเต็มไปหมด

อาจเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้สหรัฐ และ ประเทศตะวันตกทั้งหลายรู้สึกว่า ยอมให้ลิเบียดำเนินการตามที่ต้องการไม่ได้

ส่วนจีนและรัสเซียที่ออกมาคัดค้านก็คงมีน้ำหนักอยู่บ้าน แต่คงทำอะไรไม่ได้ เพราะการโจมตีเกิดเริ่มขึ้นแล้ว ปัญหาไม่ใช่แค่การโจมตี

จะจบลงเร็วหรือช้า แต่นักวิชาการท่านนี้มองว่า การใช้ความรุนแรงมีต้นทุนสูง ถึงแม้จะขับไล่กัดดาฟี่ออกไปได้ ก็ไม่ได้หมายความว่า

ปัญหาจะจบ เพราะผลของความรุนแรงจะยังมีต่อไป

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ไทยโกลด์ครับ

ตั้งแต่วันพฤหัสเป็นต้นมา ได้เกิดอุปสรรคอย่างหนึ่งขึ้น ที่ทำให้ราคาทองคำในประเทศ ไม่สามารถขยับขึ้นไปได้สูง เพื่อขึ้นไปรับ

นักลงทุนที่ซื้อเอาไว้ตอน 20,600 บาท นั้นคือ ค่าเงินบาท ที่แข็งค่าขึ้น ถึงแม้ว่า กลุ่มประเทศ G 7 จะพยายามร่วมมือกันเพื่อเข้า

ไปแทรกแซงค่าเงิน YEN เพื่อไม่ให้แข็งค่า ก็ไม่เป็นผล ( ค่าเงินที่แข็งค่าขึ้น เป็นทั้งภูมิภาคเอเชีย ) วันนี้ เด็กขายของ จึงอยาก

เล่าให้เพื่อนๆ ได้อ่านกัน เพื่อเป็นข้อมูลพิจารณา แต่ควรหาข้อมูลจากแหล่งอื่นๆ มาเพิ่มเติม หรือ มาประกอบก่อนเชื่อนะครับ คือ

ค่าเงิน US Dollar ในช่วงที่ผ่านมา มีแนวโน้มอ่อนค่าลง เท่าที่เห็นข้อมูลมา เกิดจากการขาดดุล ทั้ง 3 บัญชี TRIPLE DEFICIT คือ

การขาดดุลภาคการคลัง, การขาดดุลในภาคเอกชน และ การขาดดุลบัญชีเดินสะพัด ซึ่งสาเหตุต่างๆ เกิดจากการใช้จ่ายที่เกินตัว

ในประเทศสหรัฐฯ ซึ่งเป็นประเทศที่เน้นการบริโภคภายในประเทศเป็นหลัก และ ปริมาณการนำเข้าสินค้าโภคภัณฑ์ และ พลังงาน

ที่เพิ่มสูงขึ้น ประกอบกับ ปริมาณเงิน US Dollar ที่เพิ่มขึ้นมาก ทำให้ ตลาดลดการถือเงินดอลล์สหรัฐ อีกทั้งอัตราการกู้ยืมเงินใน

รูปของสหรัฐก็ต่ำกว่าอัตราการกู้ยืมของสกุลเงินอื่นๆ ทำให้นักลงทุน กู้เงินดอลล์ เพื่อซื้อสินทรัพย์ในสกลุเงินอื่นที่ให้ผลตอบแทน

ที่สูงกว่า และก็ที่ขาดไม่ได้ ณ. ตอนนี้ คือ ค่าใช้จ่ายเพื่อดำเนินการทำสงคราม ในประเทศลิเบีย ที่ได้ยิงจรวด โทมาฮอก ลูกละ

40 ล้านดอลล์ จำนวนกว่า 100 ลูก ถล่มจุดสำคัญในประเทศลิเบีย

แต่งานนี้ ตอนนี้ ไม่ใช่เป็นเพียงเพราะ เหตุการณ์ภายในประเทศสหรัฐอเมริกา อย่างเดียว ที่ทำให้ค่าเงิน US Dollar อ่อนค่า

มีเรื่องค่าเงิน YEN ที่แข็งค่าขึ้นจากความต้องการของตลาดฯ เพื่อนำกลับมาฟื้นฟูประเทศหลังจากภัยพิบัติแผ่นดินไหว, คลื่นสึนามิ

และ โรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ เป็นตัวช่วยเพิ่มความอ่อนค่าของ US Dollar

ค่าเงิน YEN แข็ง เกิดขึ้นหลังจาก ภัยพิบัติธรรมชาติที่เล่นงานประเทศญี่ปุ่น เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ประเทศญี่ปุ่นมีระบบเศรษฐกิจมหภาค

( การดำเนินนโยบายภาครัฐ) ที่แข็งแกร่ง ดังนั้น ก็เกิดการไหลกลับของ ทุนญี่ปุ่น ที่เคยออกไปตระเวนหลายๆ ประเทศทั่วโลก เพื่อทำ

กำไร ไม่ว่าจะเป็นการปล่อยกู้, ซื้ออสังหาริมทรัพย์ หรือ แม้แต่ การย้ายฐานการผลิตไปในประเทศต่างๆ เพื่อสร้างฐานทดแทนการผลิต

ในประเทศญี่ปุ่น ก่อนที่เกาะญี่ปุ่น จะเป็นแค่ตำนาน ในอนาคต นั้น คือ สิ่งที่ คนญี่ปุ่น ได้ถูกปลูกฝังสร้างมา

นักลงทุนในประเทศญี่ปุ่นโดยการผลักดันของรัฐบาลญี่ปุ่น นิยม Yen Carry Trade คือ อัตราดอกเบี้ยเงินฝากในประเทศญี่ปุ่นมีระดับ

ต่ำมากจนใกล้ 0% ทำให้ไม่คุ้มที่จะออมเงินกันในประเทศ ทำให้มีการส่งเงินออม จำนวนมาก ออกไปแสวงหากำไรในตลาดต่างประเทศ

ที่มีอัตราดอกเบี้ยสูงกว่าการซื้อตราสารหนี้ หรือ กองทุนรวม โดยนักลงทุน ยอมเสี่ยงกับอัตราแลกเปลี่ยนที่ผันผวน

แต่เมื่อเกิดวิกฤติภัยพิบัติ ทำให้ รัฐบาลญี่ปุ่น และ นักลงทุนชาวญี่ปุ่น ต้องถอนเงินกลับ ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ทำให้ค่าเงิน YEN แข็งค่าขึ้น

เกิดความจำเป็น และ การที่ค่าเงินดอลล์สหรัฐมีแนวโน้มอ่อนค่าลง ย่อมส่งผลให้ ค่าเงินบาท ต่อ ดอลล์สหรัฐ มีแนวโน้มแข็งค่าขึ้น

แต่ว่าในแง่ร้าย ก็มีผลดีอยู่ คือ การที่ค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้น จะมีส่วนช่วยให้อัตราเงินเฟ้อไม่ปรับตัวขึ้นเร็ว จากค่าใช้จ่ายในราคาสินค้า

นำเข้า และ พลังงาน ลดลง

นั้นคือ ประเด็น 2 เด้ง ที่เกิดขึ้นตอนนี้ ซึ่งส่งผลให้ค่าเงินบาท มีแนวโน้มแข็งค่า ถึงแม้ว่า ธนาคารแห่งประเทศจะเฝ้าติดตามประเด็นนี้

อย่างใกล้ชิด ก็คงทำได้เพียง ชลอ ให้แข็งค่า ช้าลง แบบมี เสถียรภาพ ตามที่นักวิชาการ ชอบพูดให้ฟังล่ะครับ

ดังนั้น นั้นคือภาวะทำใจของ นักลงทุนทองคำแท่ง ขาย่อยทุกท่าน ที่ต้องระมัดระวัง ต่อกรณีการซื้อขายทองแท่ง ในราคาประกาศสมาคมฯ

ส่วนในอีกตลาดหนึ่ง ซึ่ง เด็กขายของ ไม่แนะนำให้เสี่ยงเข้าเล่น เพราะมีความเสี่ยงสูง แต่คราวนี้ ดูเหมือนว่า จะสามารถมองเห็นส่วนต่างราคา

ได้ชัดมากกว่า ซึ่งนำมาถึง ผลตอบแทนของการลงทุน คือ เล่นตามราคา Gold Spot ขึ้น 5 เหรียญ ก็ได้ 5 เหรียญ ขึ้น 7 เหรียญ ก็ได้

7 เหรียญ แต่ถ้าเล่นผิดทาง นรกเห็นๆ เลยนะครับ จึงไม่ควรเสี่ยงสูง แค่เขียนเล่าให้ฟังอย่างเดียวนะครับ

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ

ขอบคุณสำหรับข่าวนะคะ แหมเมื่อวานกับวันนี้จ้องจะขาย แต่ยังไม่ได้ขาย

มาถึงวันนี้สงสัยจะเปลี่ยนเป็นรอเก็บเพิ่มซะแล้ว

แต่น้องทองก็ลงมาแค่นิดเดียวเองค่ะ

+1เป็นกำลังใจด้วยนะคะ

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

super moon บอกว่าฉันงดงามอยู่บนฟ้าอยู่แล้ว :) ลากไปเกี่ยวโทษกัน :mad: เดี๋ยวหมั่นไสัลากทองไป 1500 เลยดีไหม <_<

ขอบคุณนะคะคุณเด็กขายของสำหรับข่าว

เจ๊แว่นชักสงสัยว่าคุณเด็กขายของอยู่หน่วยสืบราชการลับอะเปล่า อิอิ

ต้องถามเฮียแบทแมนแล้ว เพราะเห็นเคยบอกว่าเคยสอบผ่านคัดเลือกตัวมาแล้วb048a2d2.gif

สวัสดีครับ คุณพี่ Vanta

จุดมุ่งหมาย : สร้างหรือส่งเสริม ระเบียบวินัยการลงทุน, อยากให้นักลงทุน มีความรอบคอบในการลงทุน และ การรับข้อมูลต่างๆ

ในทุกๆ ด้าน และ ทุกๆ มุมมอง และ ทั้งหมดโดยไม่นำสิ่งเฉพาะที่จะนำเสนอด้านเดียว ออกมาเผยแพร่ และ การนำข้อมูล

ในหลายๆ ด้านเพื่อให้เป็นประโยชน์ ต่อ เพื่อนๆ ทุกๆท่านในไทยโกลด์ โดยมิได้มุ่งหวังสิ่งตอบแทนเป็นรางวัล ครับ

เพราะการซื้อขายทองแท่ง หรือ การลงทุนในตลาดทุน มีความเสี่ยงตลอดเวลา หายนะจะนำมาซึ่งความไม่สงบสุขในครอบครัว

และ จะนำทางไปสู่ความวุ่นวายในสังคมไทย พวกผม ต้องพยายามนำสิ่งดีๆ เพื่อสังคมนี้ ถึงแม้ว่าจะเป็นเพียงสังคมเล็กๆ ก็สามารถ

เชื่อมโยงต่อไปได้อีกมากครับ ล่าสุดที่ได้รับปัญหามา นายฯ ก็ให้ โอวาทมา ก็ต้องอดกลั้นให้ดีที่สุดครับ

super moon บอกว่าฉันงดงามอยู่บนฟ้าอยู่แล้ว :) ลากไปเกี่ยวโทษกัน :mad: เดี๋ยวหมั่นไสัลากทองไป 1500 เลยดีไหม dry.gif