ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ทุกๆท่าน

เช้านี้ ตื่นมา เฮ้อ ! เสียดายจัง Gold Spot ไม่ยอมอยู่ต่ำกว่า US$1,490 ให้ได้เชยชม สมกับค่าเงินบาทที่แข็งค่า

จังหวะที่น่าจะเข้าซื้อได้บ้างนิดๆ หน่อยๆ ช่วงเช้านี้ เลย ชวด ( ฉลู ขาล เถาะ ) ไปเลยครับ

บ่ายนี้ ค่าเงินบาท ก็คงเข้าสู่สภาพปกติ คือ สูงกว่า 30 บาท เพราะ ธปท. คงต้องเข้าแทรกแซงตามมารยาท จริงๆ

การเข้าแทรกแซงค่าเงินบาท โดยเข้าซื้อเงิน US Dollar เด็กขายของ ก็ไม่อยากให้ทำ ถ้าไม่ใช่หน้าที่เขาที่ต้องรักษาเสถียรภาพเงินตรา

การเข้าแทรกแซงแต่ละครั้งมีทั้งผลดี และ ผลเสีย กระทบต่อหลายๆ ฝ่าย ในบางส่วนของธุรกิจ ก็จะสลับกันไป เช่น พวกนำเข้าและส่งออก

พวกนำเข้า เวลาค่าเงินแข็งค่า ก็ชอบใจ ตีปีก ได้สั่งซื้อของราคาถูก แถมเสียภาษีนำเข้า และ ภาษีสารพัดในราคาถูก เพราะ ใบขนสินค้านำเข้า

ต้องแปลงเป็นสกุลเงินไทย ก่อนการคิดภาษีต่างๆ ทำให้ฐานคำนวณของภาษีฯ ต่างๆ ลดลง พอสมควรตามอัตราการแข็งค่าของเงินบาท ณ. เวลา

ประกาศของกรมศุลกากร

พวกส่งออก เวลาค่าเงินอ่อนค่า ก็ร้อง เย้ เย้ อยู่ดีๆ ก็ได้เงินบาทเพิ่มอีกตั้งหลายอัฐ ในขณะที่การตกลงซื้อขายมีการติดต่อล่วงหน้า 2-3 เดือน

ก่อนส่งสินค้า อย่างส่งออกตอนนี้ ก็ใช้อัตราต่ำกว่า 30 บาท พอเมืองนอกจ่ายเงินเข้ามาแล้ว ก็ประมาณ 2-3 เดือนข้างหน้า ค่าเงินอ่อนค่า

อาจจะแลกเงินบาทได้มากกว่า 30.25 ก็ได้กำไรมาฟรีๆ 0.25 บาท

แต่จะมีกลุ่มคนประเภทหนึ่ง ที่จะเห็นแย้งตลอดเวลา ค้านตลอดเวลา ในการกระทำของ ธปท. ไม่ว่าจะมุ่งไปประเด็นไหนๆ ที่เกี่ยวกับค่าเงินบาท

พอเข้าแทรกแซง เพื่อรักษาเสถียรภาพของเงินบาท โดยการเข้าซื้อ US Dollar ก็จะก่นด่าว่า โง่เขลาเบาปัญญา ซื้อเงิน US Dollar ทำไม แล้ว

ทำไมไม่ซื้ออย่างอื่นๆ บ้าง พอไม่เข้าแทรกแซง โดยอยู่นิ่งๆ ก็จะก่นด่าอีกว่า นั่งเฉยๆ ทำไม ไม่ทำอะไรบ้างเลย ค่าเงินบาทแข็งจะแย่แล้ว

เป็นอย่างนี้ประจำ สำหรับ กลุ่มคนที่ไม่เคยเห็นภาพในด้านส่วนรวมของประเทศที่พวกเขาแบกรับภาระอยู่ หรือ มองนโยบายการเงินของชาติ

ด้วยจิตใจที่คับแคบ หาว่าเป็นนโยบายหาเสียง ไม่ใช่นะครับ ธปท. ถือว่าเป็นองค์กรอิสระ ในโลกแห่งความจริงแท้แน่นอนแล้ว มีแต่คนรู้ไปหมด

( รู้ : ไปหมดแล้ว ) อยากรู้จริง ต้องศึกษาหาความรู้ และ ความเชี่ยวชาญ ต่อหน้าที่ ซึ่งรับผิดชอบ ถึงจะเข้าใจถ่องแท้ในหน้าที่ที่ปฎิบัติ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับเฮียนายห้าง คุณเด็กขายของ และเพื่อนๆ ทุกคนครับ เมื่อคืนช่วยกันรุมขนาดนี้น้องทองยังไม่ยอมลง

เฮ้ย! ของเขาแรงจริงๆ

555 คืนนี้รู้สึกว่าน้องทองไม่ค่อยยอมเชื่อฟังเฮียเด็กขายของกะเฮียdonjuan นะเนี่ย :unsure:

(การ์ดพลังก็ใช้ไม่ได้ผลอ่ะ) :lol: :lol:

สวัสดีครับ Mr.Li มีเชียร์ขึ้นๆ ลงๆ เป็นของธรรมดา ทุกวันนี้ ราคา Gold Spot ก็ขึ้นๆ ลงๆ เป็นคลื่น Wave อยู่แล้วครับ อยู่ที่ว่า

ช่วงที่ขึ้นหรือลง ต้องมีส่วนต่างมากกว่า US$8 ราคาขายทองคำสมาคมฯ ถึงจะมีเปลี่ยนแปลง แบบว่า US$2-3 น่าเบื่อครับ

เลยต้องมี 2 ฝ่าย เชียร์ขึ้น และ เชียร์ลง แต่เราสองฝ่าย เป็นเพื่อนๆ กันทั้งนั้นครับ ดังนั้น ขึ้นก็ได้ ลงก็ดี อะไรก็ได้ทั้งนั้น

ถือว่า ให้จังหวะ ทั้ง 2 ฝ่าย แล้วแต่วันไหน จังหวะใครจะมาครับ

สวัสดีครับเฮียนายห้าง คุณเด็กขายของ และเพื่อนๆ ทุกคนครับ เมื่อคืนช่วยกันรุมขนาดนี้น้องทองยังไม่ยอมลง

เฮ้ย! ของเขาแรงจริงๆ

สวัสดีครับ คุณ FOR GOLD

เช้านี้ สมาคมฯ ประกาศราคาฯ 21,150/21.250 เทียบ Gold Spot ที่ US$1,496 ค่าเงินบาท 30.03

สงสัย ! ตอนเรียนหนังสือ คงได้ 0 กินไข่ วิชา Dictation แน่ๆ เลย

เดี๋ยวก่อน เพื่อนๆ คงสงสัย " งง " ว่าทำไมไม่ใช่ วิชา คณิตศาสตร์ ล่ะ เพราะเด็กขายของคำนวณ

ดูแล้ว ตัวเลขในหลักวิชาคณิตศาสตร์ พอรับได้ ครับ

ที่ว่า วิชา Dictation เพราะ เด็กขายของว่า เลขาฯ สมาคมฯ บอกว่า 29.90 กับอาแป๊ะ

แต่อาแป๊ะ " ฮ่อๆๆ " 30.03 ครับ บอกอย่างเขียนอีกอย่าง แบบนี้ 0 วิชา Dictation ครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ และเพื่อนๆทุกคน

เฮ้อ!! เซ็งเลย เมื่อคืนก็นั่งรอเก็บของคืนไม่ยอมย่อมาตามเป้า เลยอดไปตามระเบียบ เช้านี้ยังแรงดีไม่มีย่ออีกคงต้องรอไปก่อน

ไม่กล้าโดดขึ้นรถ กลัวพาไปส่งบนดอย รอป้าย 1480ตามเดิมค่ะ

สวัสดีครับ คุณ เด็กขายของ คุณ nuchaba

ราคาถ้าขึ้นสุดก็จะมีฝ่ายหนึ่งที่มีของชอบ ราคาลงสุดก็จะมีฝ่ายที่อยากเข้าซื้อหรือไม่มีของชอบ ราคาออกแนวข้างแบบนี้ตั้งแต่เมื่อคืน ไม่มีใครชอบครับ อิอิ เพราะไม่มีใครได้ใครเสีย วันนี้กลางสัปดาห์ วัดใจกันนิดหน่อย ทิศทางจริงคงมาพรุ่งนี้อ่ะครับ

ปัญหาการคลังสหรัฐฯ น่าจะยังคงกระทบต่อตลาดเงินตลาดทุนโลกในช่วงข้างหน้า

http://portal.settrade.com/brokerpage/IPO/Research/upload/2000000157748/3085-p.pdf

สวัสดีครับ คุณ เด็กขายของ คุณ nuchaba

ราคาถ้าขึ้นสุดก็จะมีฝ่ายหนึ่งที่มีของชอบ ราคาลงสุดก็จะมีฝ่ายที่อยากเข้าซื้อหรือไม่มีของชอบ ราคาออกแนวข้างแบบนี้ตั้งแต่เมื่อคืน ไม่มีใครชอบครับ อิอิ เพราะไม่มีใครได้ใครเสีย วันนี้กลางสัปดาห์ วัดใจกันนิดหน่อย ทิศทางจริงคงมาพรุ่งนี้อ่ะครับ

สวัสดีตอนเช้าครับ คุณ DonJuan และคุณ Nuchaba

เด็กขายของว่า ราคา Gold Spot ไม่ต้องขึ้นสุด หรือ ลงสุด หรอกครับ ตกใจตาย ไม่ข้างใดก็ข้างหนึ่ง เด็กขายของ เพียงแค่ขอให้ราคามีขยับ

มากกว่า US$8-10 เท่านั้น พอเพียงเข้าพอเพียงออก ไอ้พวกหัวค่ำลง ดึกขึ้น ตื่นมาเท่าเดิม " เซ็ง " ครับ

สวัสดี เฮียแบท คุณพี่ คุณdon nuchaba FOR GOLD news goldgold Mr. Li puk88 thon raty jaiy GOLDPIG Arpat add jip jil..NPT. beam book2 tree sit primerและคุณพื่อนๆที่พิมพ์แบบล่องหน

คุณคิก เจ้แ่ว่น

เมื่อคืนนี้ช่วยแช่งลง เชียร์ลงแบบมันมาก555 มะเป็นไรเดี๋ยวมันต้องลงจนได้555

มะต้องเกรงใจกัน เพื่อนที่ถือไว้เขาเข้าใจ555

ตอนนี้ถ้ามีลงๆย่อๆ มาให้ซื้อจะได้เชียร์ไล่ให้ขึ้นอีกที

รอกันต่อไป :lol:

แต่ราคาเช้านี้ ทองก็1496 บาทก็มะแข็ง ทำไมๆ

อารมณ์ :P ก็มีความสุข คนที่ถือก็รอไปใจร่ม 555

คนที่ เอาไม้ทุบๆๆนั่นคุณ nuchaba ใช่มะมันได้ใจจิงๆ :ph34r:

ถูกแก้ไข โดย ginger

สวัสดีตอนเช้าครับ คุณ DonJuan และคุณ Nuchaba

เด็กขายของว่า ราคา Gold Spot ไม่ต้องขึ้นสุด หรือ ลงสุด หรอกครับ ตกใจตาย ไม่ข้างใดก็ข้างหนึ่ง เด็กขายของ เพียงแค่ขอให้ราคามีขยับ

มากกว่า US$8-10 เท่านั้น พอเพียงเข้าพอเพียงออก ไอ้พวกหัวค่ำลง ดึกขึ้น ตื่นมาเท่าเดิม " เซ็ง " ครับ

ห็นด้วย ซื้อก็มะได้ จะขายก็มะน่า :lol:

นี่แหละเป็นสาเหตุที่ต้องไปสมัครเล่นออนไลน์ เพราะทนกับความเซ็งแบบนี้มาเป็นปี บวกกับความงี่เง่าของร้านทองที่ใช้บริการอยู่

เวลาจะขายบอกว่าจะปิดแล้วบ้าง ต้องเช็คราคาก่อนบ้าง เวลาจะซื้อก็ราคาเมืองนอกกำลังจะขึ้นรอก่อนนะ ร้านใกล้ปิดแล้วบ้างเช็คราคาไม่ได้

(โทรซื้อขายกับร้านทองก็เป็นแบบนี้ ทำไงได้ก็เราไม่มีเวลาไปต่อคิวร้านแบรนด์เนมนี่นา) ก็เลยเล่นออนไลน์ซะเลย ปรากฏว่าได้ผล

ทั้งสะดวก ลุ้นมันกว่า ไม่ต้องเซ็งกับราคาที่กลับมาที่เดิมในตอนเช้า ทั้งๆที่ตอนกลางคืนขึ้นๆลงๆ กำไรงามกว่า เล่นมา 4เดือนได้กำไรพอๆกับแบบเดิมที่เล่นเป็นปีค่ะ

ตอนนี้กำลังมีความคิดว่าจะลองเล่นสั้นดู เอากำไรซักวันละนิดหน่อย น่าจะดี กำลังทดลองซื้อขายในใจอยู่ ก็คงจะดีในช่วงราคาผันผวนค่ะ

สวัสดี เฮียแบท คุณพี่ คุณdon nuchaba FOR GOLD news goldgold Mr. Li puk88 thon raty jaiy GOLDPIG Arpat add jip jil..NPT. beam book2 tree sit primerและคุณพื่อนๆที่พิมพ์แบบล่องหน

คุณคิก เจ้แ่ว่น

เมื่อคืนนี้ช่วยแช่งลง เชียร์ลงแบบมันมาก555 มะเป็นไรเดี๋ยวมันต้องลงจนได้555

มะต้องเกรงใจกัน เพื่อนที่ถือไว้เขาเข้าใจ555

ตอนนี้ถ้ามีลงๆย่อๆ มาให้ซื้อ จะได้เชียร์ไล่ให้ขึ้นอีกที

รอกันต่อไป :lol:

แต่ราคาเช้านี้ ทองก็1496 บาทก็มะแข็ง ทำไมๆ

อารมณ์ :P ก็มีความสุข คนที่ถือก็รอไปใจร่ม 555

คนที่ เอาไม้ทุบๆๆนั่นคุณ nuchaba ใช่มะมันได้ใจจิงๆ :ph34r:

55555 สวัสดีคุณ ginger

เมื่อคืนหวดด้วยไม้หน้าสาม ยังไม่สะทกสท้าน แข็งจริงๆ ดูวันนี้ก่อนถ้ายังดื้อดึงอยู่ คงต้องใช้ไม้เบสบอลฟาดๆๆๆๆๆๆ จนกว่าจะยอมลงไปนอนกองกับพื้น

(ซาดิสต์ไปมั๊ยเรา ปกติเป็นกุลสตรีค่ะ ฮิฮิ)

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

คุณ ginger ครับ ผมว่าน้องทองกำลัง งง อ่ะครับ โดนไปเยอะ กำลังคิดว่าจะลงท่าไหนดี อิอิ ลงดิ่ง ลงเรื่อยๆยาวๆ รึลงสั้นแล้วดีดขึ้นอย่างรวดเร็ว

คุณ nuchaba ครับ เล่นสั้น(ออนไลน์) อาจจะต้องใช้จำนวนที่มากหน่อย อาจจะ 50 บาท แล้วเอาส่วนต่าง ผมก็จะลองเล่นดูครับ แต่ขอเล่นกับตัวเอง โดยจดกับกระดาษไปสักหน่อยก่อน กลัวพลาดครับ ลองดูนะครับ ซื้อขายกับตัวเอง จดใส่กระดาษไว้ ดูว่าอย่างไหนเหมาะสม แล้วปรับ แล้วไปลุยของจริงครับ มีอีกแบบนะครับ ลองดูบางวัน ซื้อหน้าร้านแต่ขายออนไลน์ รึ ซื้อออนไลน์แต่ไปขายหน้าร้านครับ

ถูกแก้ไข โดย DonJuan

สำนักข่าวต่างประเทศ : ประเทศจีนในฐานะที่ถือตราสารหนี้ของสหรัฐไว้เป็นจำนวนมาก เรียกร้องให้ สหรัฐแสดงความรับผิดชอบในนโยบายการเงิน และ ขอให้ออกมาปกป้องคุ้มครองผู้ที่ลงทุนถือตราสารหนี้ หลัง S&P ลดมุมมองเป็น " ลบ " ที่แย่ที่สุดในกลุ่มประเทศ AAA

ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งก็เป็นเจ้าหนี้รายใหญ่เหมือนกัน กลับแสดงท่าที มีความเชื่อมั่นใน ตราสารหนี้ของสหรัฐ อยู่

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีครับ คุณ ginger เมื่อคืนช่วยกันรุมเสร็จแล้วไปนอน คิดว่าตอนเช้าจะได้จัดทัพแบบคุณเด็กขายของ ที่ไหนได้

ตอนนี้ต้องปล่อยทัพหน้า กลับไปนอนพักผ่อนก่อน พรุ่งนี้เช้าค่อยระดมพลใหม่