ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

เรียนกราฟแบบเด็กอนุบาล1...กับเห็ดทองคำชุบแป้งทอด

โพสต์แนะนำ

04.gif สวัสดีครับต้องขอออกตัวก่อนเลยว่าที่ผมจะสอนต่อไปนับจากนี้ เป็นพื้นฐานในการดูกราฟเทคนิคเพราะผมเชื่อว่า "การมีพื้นฐานที่มั่นคงจะทำให้เราต่อยอดความรู้ใหม่ ๆ ในเรื่องการอ่านกราฟเทคนิคในระดับขั้นที่สูง ๆ ขึ้นไปได้และไม่หลงทาง" เพราะหลาย ๆ เมื่อเราดูไปกราฟเทคนิคมันก็เกิดอยู่บนพื้นฐานเดิม คือ "ราคาขึ้นลงจากความโลภ ความกล้า ความกลัวของนักลงทุน" การเขียนเนื้อหาผมจะเขียนจากประสบการณ์และความเข้าใจของผมในภาษาที่เข้าใจง่ายบางครั้งอาจจะไม่ตรงกับทฤษฎีแต่มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง จากการพิสูจน์ของตัวผมเอง เพราะฉะนั้นเริ่มกันเลยดีกว่าคับ

คำถามที่ผมเจอบ่อย ๆ ทั้งหน้า Cbox และในกระทู้คือทำไมเราต้องศึกษาเรื่องกราฟเทคนิค คำตอบมันมาจากคำถามของผมเมื่อก่อนเหมือนกัน ผมมีคำถามที่คาใจผมมานานคือ

1.จะรู้ได้อย่างไรว่าเมื่อไหร่ทองขาขึ้น หรือขาลง

2.จะรู้ได้อย่างไรว่าจังหวะไหนควรซื้อ จังหวะไหนควรขาย

3.จะรู้ได้อย่างไรว่าควรซื้อที่ราคาเท่าไร และควรขายราคาเท่าไร (ส่วนใหญ่จะถามว่าราคาต่ำสุดรึยัง สูงสุดรึยัง)

มือใหม่หรือมือเก่าหลายคนคงเคยเจอปัญหาที่ผมเจอตอนเข้ามาในวงการแรกคือ ซื้อแล้วมันลง(ติดดอย) ขายแล้วมันขึ้น(ขายหมู) ลังเล ๆ ไม่กล้าซื้อกลัวมันลงมันดันขึ้น(ตกรถ) ลังเล ๆ ไม่กล้าขายกลัวมันขึ้นต่อมันกลับลง(ติดดอย..อีกแล้ว)

การศึกษากราฟเทคนิคร่วมกับจิตวิทยาการลงทุนสามารถช่วยปัญหานี้ให้เบาบางลงไม่มากก็น้อย...

ส่วนเรื่องที่คนไทยชอบคือชั้นอยากซื้อราคาต่ำสุด และอยากขายราคาสูงสุด อันนี้ต้องเอาเรื่อง Money Management & Risk Management มาสอนด้วยก็จะสอดแทรกไปเรื่อย ๆ นะคับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
ถูกแก้ไข โดย kikkapu

เข้ามาเจิมกระทู้ก่อน 07baa27a.gif07baa27a.gif

คืนนี้จะกินเห็ดชุบแป้งทอดแกล้มเหล้า รอมานานแล้ว 4d6161fd.gifonion15.gif

จารย์คิก หวัดดีค้า บ้านใหม่ !Hi

ไงก้อขอตามติดเหมือนเดิมนะจ๊ะ

!_087 !32 !_087

มีเรียนกราฟขั้นเตรียมอนุบาลป่าวครับ !uu!32

!32 ล้อเล่นนะครับ ขอเข้าเรียนที่อนุบาลหมีน้อยด้วยคน

มารอเรียนด้วยคนนะครับพี่คิก !10

ฝากหัว..เอ้ย!!..ตัว ด้วยคนค่ะ

งงค่ะ ทำไม กด +1 แล้วล้มเหลว บอกว่าใช้สิทธิหมดแล้ว

วันนี้ยังไม่ได้ใช้สิทธิเลย คะแนนหายไปไหน

ติดไว้พรุ่งนี้นะคะ

ขอฝืกสมองด้วยคนนะกร๊าบบ พี่คิกคาปู้ ขอบคุณล่วงหน้ากร๊าบบบบบ

!01 !01 !01 ลงกราฟแล้วค่ะ มารอเรียนค่ะ ขอบคุณคุณคิกคาปู้ ขอบคุณคุณป้านัทค่ะ ลงกราฟตามวิธีคุณป้านัทสอนค่ะ !10 !57 !01