ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

เรียนกราฟแบบเด็กอนุบาล1...กับเห็ดทองคำชุบแป้งทอด

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาติ ...คุณครูคิกคาปู้ค่ะ...

เข้ามาช่วยตอบเท่าที่พอจะทราบบ้างนะค่ะ คุณครูจะได้ไม่เหนื่อยเกินไป เกรงว่าเดี๋ยวคุณครูจะหัวใจวายซะก่อน.... ชั้นเรียนนี้ย่อมเดินทางต่อไม่ได้ อยากเก็บคุณครูไว้นานๆค่ะ .... คุณครูคงทราบแล้วใช่ไม๊คะ เฮียแบทแมนจองตัวคุณครูไว้สัมนาครั้งหน้าแล้วนะคะ !32

เวลาโพสกราฟใช้คำสั่ง

save picture as .......

-- เลือกข้อที่3 active chart และใส่ขนาดพิกเซล 800 และ 500 จะได้รูปเฉพาะกราฟที่ขนาดกำลังดี ไม่เล็กเกินไป ข้อนี้ปรับขนาดตามความพอใจแต่ไม่น่าเกิน1000 pixel

--- ถ้าเลือก ข้อแรก active workspace รูปจะใหญ่มากไป และจะได้วินโด้ทั้งหมด ภาพกราฟก็ไม่ชัด

----ถ้าเลือก ข้อที่ 2 active chart ( as is ) จะได้รูปเต็มของกราฟ เหมือนที่มอง แต่ ก็ยังใหญ่เวลาโหลดภาพจะมีปัญหา

ลองเซพและเล่นดู จะมี preview.ให้เห็น ที่บอกมา เป็นประสบการณ์ ส่วนตัวนะคะ มันอาจไม่ถูกต้องแต่มันใช้สื่อกันได้ชัดเจน

ในภาพ pixel ขนาด 700-500

ขนาด 600-400

ลองดูวิธีการปรับแต่งกราฟที่

http://www.thaigold2.info/Board/index.php?/topic/20-%e0%b8%97%e0%b8%b3%e0%b8%84%e0%b8%a7%e0%b8%b2%e0%b8%a1%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b9%83%e0%b8%88%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b9%80%e0%b8%84%e0%b8%a3%e0%b8%b7%e0%b9%88%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%a1%e0%b8%b7%e0%b8%ad%e0%b9%83%e0%b8%99-mt4/

กราฟจะแท่งสั้นหรือยาวไม่ใช่เรื่องสำคัญ ขึ้นอยู่ว่าคุณชอบดูหน้าตาแบบไหน จะ อ้วนสั้น หรือ ผอมสูง ก็ดูได้ค่ะ ซึ่งเราไม่ได้สนใจตรงนั้นในการอ่านกราฟ ถ้าคุณคลิ๊กเครื่องหมาย บวก กราฟก็จะขยาย แท่งใหญ่ขึ้น .. ถ้าเครื่องหมายลบ มันก็เล็ก เปรียบเสมือนการซูมเข้าออกของกล้องถ่ายรูป

ขอบคุณคุณมดแดงค่ะ เดี๋ยวทดลองทำดูนะคะ !031 !thk !uu

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ต๊ะเอ๋ครูเห็ด

เค้าตามมาเรียน ฮี่ๆๆ

เผื่อจะเก่งยกกำลัง อิอิ

ลงกราฟได้แล้วค่ะ

มาเข้าชั้นเรียนต่อค่ะ

ขอบคุณค่ะ !thk !thk !thk !thk

:wub: ดีจังเลยค่ะที่เปิดสอน ดีมากๆ มากที่สุดเลย ขอบคุณค่ะ :wub:

คุณมดแดง อธิบายเข้าใจง่ายจังค่ะ

ขอบคุณคะ

ขอบคุณมากเลยคับ พี่มดแดงดีใจจังมีคนมาช่วยตอบปัญหาเรื่อง MT4 เพราะผมว่าต่อไปมีอีกมากมายเลยสำหรับคำถามเรื่องนี้ (พี่ ๆ ท่านอื่นมีอะไรแนะนำช่วยเหลือได้นะคับ)

และยินดีต้อนรับทุกคนนะคับ...ผมต้องทำอภัยด้วยจริง ๆ นะคับถ้ากระทู้มันช้าเกินไปเพราะมีภาระกิจหลายอย่างจิง ๆ

บางเรื่องแนะนำนิดเดียวด้วยคำพูดและชี้ให้ดูมันจะง่ายมาก แต่พอมาเขียนเป็นตัวหนังสือก็อธิบายยากผมเขียนเสร็จพออ่านแล้ว งง เอง 555+

ปล..คืนนี้จะมาเขียนต่อให้คับ ตอนนี้ต้องแพ็คกระเป๋า + เตรียมของใช้ของ เห็ดน้อยอัยก์ ก่อนพรุ่งนี้ต้องเริ่มขนของบางส่วนละคับ

ขอโต๊ดก๊าบบบ...ผมทำให้ป๊ะป๋ายุ่งเอง แหะ ๆ ๆ

Ps2...My opinion in short term Gold is up...ieie

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

ขอสมัครเป็นศิษย์ด้วยครับ em0009.gif ล่วงหน้าครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

!_087 !_087 !_087 !_087 !_087

ถูกแก้ไข โดย @@ iñ-lövé @@

ขอสมัครเป็นศิษย์ด้วยครับ em0009.gif ล่วงหน้าครับ

ป.4 เรียนไม่ได้คับอาจารย์ !_09 อันนี้คลาสอนุบาลหนึ่งแต่มาช่วยสอนได้นะ อิอิ ป.4 ต้องไปให้ ป.5 สอนได้ยินวันงานมีใครบอกน้าว่าอยู่ ป.5

ปล.เล่นทองมา 30+ ปีอยู่ ป.4 แล้ว ป.5 นี่ต้องเล่นกี่ปีหว่า 555+ !53

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

09.gif เฮ้อ ร้อนจังเก็บของยังไม่เสร็จเลยแต่สัญญาไว้แล้วมาเริ่มพื้นฐานกันก่อนดีกว่า

อย่างที่รู้กันคับราคาในกราฟเทคนิคนั้นเกิดจากความกล้า ความกลัว และความโลภของนักลงทุน ราคาจะขึ้นได้ก็ต่อเมื่อนักลงทุนยอมซื้อ-ขายในราคาที่สูงขึ้นเรื่อยเรียกว่าแพงเท่าไหร่ก็ซื้อ-ขายเพราะคิดว่าราคาจะสูงขึ้นกว่านี้

และในทางกลับกันราคาจะต่ำลงเรื่อยเพราะนักลงทุนจะซื้อ-ขายในราคาที่ต่ำลงหรือเรียกว่าคนซื้อจะยอมซื้อถูกลงเรื่อย ๆ และคนขายก็ยอมขายถูกลงเรี่อย ๆ หลายคนเกิดคำถามละทำไมผมอธิบายอย่างนี้

มีแต่ที่ผ่านมาเค้าสอนว่ากราฟขึ้นได้เพราะแรงซื้อ กราฟลงเพราะแรงขาย งั้นผมถามต่อกราฟขึ้นได้เพราะแรงซื้อแล้วใครขาย กราฟลงได้เพราะแรงขายแล้วใครที่ซื้อ เอิ๊ก ๆ ๆ เริ่ม "งง" ละใช่มั๊ยคับ 11.gif

เอาเป็นว่าเอาตามที่เข้าใจก่อนก็ได้ราคาขึ้นเพราะความต้องการซื้อมากกว่าความต้องการขาย (Demand > Supply)

ราคาลงเพราะความต้องการขายมากกว่าความต้องการซื้อ (Supply > Demand) ฟังง่ายหน่อยเนอะวิชาเศรษฐศาสตร์ ม.1

ไอ้เจ้าการขึ้นลงของกราฟเนี่ยหละมันมีมานานมากแล้วก่อนเรา ๆ ท่าน ๆ จะเกิดกันซะอีกก็มีคนไปนั่งดูมันว่าอ๊ะมันขึ้นลงนี่มีเหตุนี่นา พอมีเหตุ ผลก็เลยตามมาว่า อ๋อ เพราะเหตุนี้เอง ผลจึงเป็นแบบนี้

คนที่ได้รับการยอมรับรุ่นแรก ๆ ก็คือปู่ดาวน์ (ร่วมกับตาโจนผู้คิด DJI = Dow jones index) จิง ๆ แกดังตอนแกตายไปแล้วคนก็อย่างนี้หละตอนอยู่ไม่ค่อยดังต้องตายก่อน 555+ 16.gif

โดยทฤษฎีแรก ๆ ของกราฟที่เราจะต้องศึกษาก็คือ ทฤษฎีดาวน์ (Dow's theory) โดยมีทั้งหมด 6 ข้อคือ

1.The market has three movements

2.Market trends have three phases

3.The stock market discounts all news

4.Stock market averages must confirm each other

5.Trends are confirmed by volume

6.Trends exist until definitive signals prove that they have ended

http://en.wikipedia.org/wiki/Dow_Theory

แปลไทยดีกว่าเราคนไทย...อิอิ

http://inv2.asiaplus.co.th/cms/uploads/pdf_investor/thai/chap01.pdf

ตั้งแต่หน้า 2 แต่มันมีแค่ 6 หน้าเองอ่านไปเถอะนะเชื่อมั๊ยว่าพอเก่งแล้วไอ้ 6 หน้านี้ก็ตามมาหลอกหลอนอยู่ดี 555+

ปล...คงแอบโดนด่าไม่มากก็น้อย เล่นเอาหนังสือมาโพสนี่เล่นง่ายจัง เอิ๊ก ๆ ๆ นั่งคิดอยู่เหมือนกันว่าถ้าเขียนได้ดีกว่าหนังสือบทไหนจะไม่เอามาโพสแต่ทำยากจริง ๆ อิอิ 12.gif

ขอบคุณมากมายครับท่าน !01 เข้าคอสเรียนเลยนะ ไม่ต้องสอบเข้าใช่มั๊ยอนุบาลนี้หนะ !17

ขอรับไป !_Rd ก่อนนะ

น้องใหม่ครับ โหลดกราฟและทำตามคำแนะนำเรียบร้อยแล้ว แต่ยังอ่านกราฟไม่เป็นครับ มีใครแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณค่ะ โหลดโปรแกรม และกราฟ มาเตรียมตัวเข้าเรียนเรียบร้อยแล้วค่ะ

ขอบอกเพื่อนๆว่า ทำตามได้ง่ายมากเลยค่ะ ป้านัทได้บอกไว้ เป็น step อยู่แล้ว

ไม่ต้องหา แค่ click ตามก็เรียบร้อย ขอขอบคุณ คุณ ป้านัท , คุณ Kikkapu และ คนอื่นๆ ที่เข้ามาช่วยให้ความรู้ในกระทู้นี้