ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

เรียนกราฟแบบเด็กอนุบาล1...กับเห็ดทองคำชุบแป้งทอด

โพสต์แนะนำ

!01 สวัสดีคับ พี่CCCZA , พี่little devil , นู๋Puiii , ท่าน♂ ۩Ψ ۞ĻũŽįFęŕ۞ Ψ۩ , ToNy , alada , panuku , Yu-i , decho , emy และอาแพทคับ

รอนิดนึงนะคับเพราะมือใหม่ยังลงโปรแกรมกันไม่เป็น ยังมีมาถามว่าแพงรึป่าว? ต้องเสียเงินมั๊ย? ตอบว่าไม่เสียคับโหลดฟรี แล้วถ้าลงเสร็จแล้วทำตามโดยการเลือก Template "Dinapoli"

ก็จะได้ Moving Average สามเส้นคือ MA3 MA7 MA25 ที่เรียกว่าชนิด Simple คือเอาราคาปิดในแต่ละแท่งเทียนมาบวกกันแล้วหารจำนวนตัวอย่างทั้งหมด

แถมด้วยอินดิเคเตอร์อีกสองตัวคือ Stochastic 5.3.3 และ MACD(Moving Average Convergent Divergent) 8.17.9 <--- ค่าต่างเปลี่ยนได้

และตัวสุดท้าย RSI(Relative Stength) 14

ได้มาถ้ายังใช้ไม่เป็นก็นั่งดูไปขำ ๆ ก่อนคับสังเกตุว่าเวลาขึ้นราคากับ MA เป็นไงบ้าง อินดิเคเตอร์ตัวไหนมันเป็นยังไงบ้าง...มีกราฟก็อุ่นใจได้ในระดับนึงแล้วไว้โชว์เพื่อน ๆ ได้ว่าข้ามีข้อมูลนะเฟ้ย อิอิ !54

ถ้าไปช้าเกินไปขอโทษพี่ ๆ ด้วยนะคับไปเร็วมากเกรงว่า Beginner จะหัวใจวายเหมือนวันงานซะก่อน 555+

!031 ปล...จะเริ่มเดินทาง ก็ต้องเริ่มเดินทีละก้าว จะกินช้างก็ต้องกินทีละคำคับ (เกี่ยวมั๊ยเนี่ย เอิ๊ก ๆ ๆ) !53

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาขอสมัครเรียนอนุบาลด้วยคนคะ

อายุไม่เกี่ยงใช่ไหมคะ อิอิ :wub:

มาขอสมัครเรียนด้วยคนนะคะ มีคลาสเตรียมอนุบาลไหมคะ !_02 !17 แบบว่าไม่รู้จะโหลดโปรแกรมได้ป่าว เดี๋ยวขอไปลองนะคะ เพราะไม่เก่งคอมเอามากๆ แต่มีคนมาพยายามสอนขนาดนี้ ก็ต้องพยายามเรียนแล้วคะเที่ยวนี้ !thk !thk

มาขอสมัครเรียนด้วยคนนะคะ มีคลาสเตรียมอนุบาลไหมคะ !_02 !17 แบบว่าไม่รู้จะโหลดโปรแกรมได้ป่าว เดี๋ยวขอไปลองนะคะ เพราะไม่เก่งคอมเอามากๆ แต่มีคนมาพยายามสอนขนาดนี้ ก็ต้องพยายามเรียนแล้วคะเที่ยวนี้ !thk !thk

มันไม่ยากเกินที่จะเรียนหลอกค่ะ ทำตามที่ป้านัททำให้ดู แล้วก็ได้ค่ะ

มันไม่ยากเกินที่จะเรียนหลอกค่ะ ทำตามที่ป้านัททำให้ดู แล้วก็ได้ค่ะ

!32 ตอนนี้กำลังเข้าไปตามลิงค์ แต่ยังไปไม่ถูกเลยคะ มันไปสมัครสมาชิกแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย !064 ไม่รู้จะทำไงต่อแล้ว

สมัครเรียนด้วยคนครับ นั่งแถวหลังก็ได้ อจ คิก ช่วยสอนแบบเตรียมอนุบาลเลย.........ขอบคุณครับ +๑ ได้เลย :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

!01 !01 !01 ขอเรียนด้วยครับ เวปนี้น้ำใจของสมาชิกล้นเหลือจริงๆ ขอร่วมเก็บเกี่ยวความรู้และแบ่งปันน้ำใจครับ !gd !gd !gd

!32 ตอนนี้กำลังเข้าไปตามลิงค์ แต่ยังไปไม่ถูกเลยคะ มันไปสมัครสมาชิกแล้วไม่เห็นมีอะไรเลย !064 ไม่รู้จะทำไงต่อแล้ว

1.ผมไป Link แรกเลยครับ http://www.4shared.c...xpro4setup.html

2.ต่อมา คลิกที่ปุ่มสีฟ้า "ดาวน์โหลดเดี๋ยวนี้" จะขึ้นหน้า "ขอบคุณสำหรับการดาวน์โหลด fxpro4setup.exe" และมีสีส้มนับเวลาถอยหลัง พอเหลือ ศูนย์ แล้วจะปรากฏคำว่า "ดาวน์โหลดไฟล์เดี๋ยวนี้"

3.แล้วก้อรอ สังเกตว่า ตรงแถบด้านล่างของ IE จะมีแท่งวิ่งๆ ซักพัก จะถามว่า Run Save Cancel ผมเลือก Save แล้วรอจนเสร็จ จากนั้นก้อตามคำแนะนำเลยครับ

ประมาณนี้ครับ ตอนนี้ผมติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ

อันนี้ก็ได้ค่ะ

เอาลิงค์มาให้ใหม่ชัดๆ เนื่องจากตัวเองเคยทำจาก fxpro ซึ่งตอนนี้เปลี่ยนหน้าตาไปแล้ว...ก็จะได้ลิงค์นี้นะคะ

http://downloads.fxpro.com/mt4

คลิ๊กที่ download อันแรกเลยค่ะหรือจะดูหน้าเว็บที่

http://www.thaigold2.info/Board/index.php?/topic/18-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%87-mt4-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%99/

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ได้กราฟออกมา ตั้งแบบ H1 ดูแท่งเทียนมันสั้นๆ ม่ายรุทำผิดอะเป่าอะ ท่านกูรูบอกหน่อยนาค้า

กราฟ.bmp

!thk คุณ Moddang และ คุณ baser คะ โหลดมาได้แล้ว เลยแทบไม่ได้นอนเลย เดี๋ยวสายๆ จะมาเข้าเรียนใหม่นะคะ !10 !10 !thk !thk

ขออนุญาติ ...คุณครูคิกคาปู้ค่ะ...

เข้ามาช่วยตอบเท่าที่พอจะทราบบ้างนะค่ะ คุณครูจะได้ไม่เหนื่อยเกินไป เกรงว่าเดี๋ยวคุณครูจะหัวใจวายซะก่อน.... ชั้นเรียนนี้ย่อมเดินทางต่อไม่ได้ อยากเก็บคุณครูไว้นานๆค่ะ .... คุณครูคงทราบแล้วใช่ไม๊คะ เฮียแบทแมนจองตัวคุณครูไว้สัมนาครั้งหน้าแล้วนะคะ !32

เวลาโพสกราฟใช้คำสั่ง

save picture as .......

-- เลือกข้อที่3 active chart และใส่ขนาดพิกเซล 800 และ 500 จะได้รูปเฉพาะกราฟที่ขนาดกำลังดี ไม่เล็กเกินไป ข้อนี้ปรับขนาดตามความพอใจแต่ไม่น่าเกิน1000 pixel

--- ถ้าเลือก ข้อแรก active workspace รูปจะใหญ่มากไป และจะได้วินโด้ทั้งหมด ภาพกราฟก็ไม่ชัด

----ถ้าเลือก ข้อที่ 2 active chart ( as is ) จะได้รูปเต็มของกราฟ เหมือนที่มอง แต่ ก็ยังใหญ่เวลาโหลดภาพจะมีปัญหา

ลองเซพและเล่นดู จะมี preview.ให้เห็น ที่บอกมา เป็นประสบการณ์ ส่วนตัวนะคะ มันอาจไม่ถูกต้องแต่มันใช้สื่อกันได้ชัดเจน

ในภาพ pixel ขนาด 700-500

ขนาด 600-400

ลองดูวิธีการปรับแต่งกราฟที่

http://www.thaigold2.info/Board/index.php?/topic/20-%e0%b8%97%e0%b8%b3%e0%b8%84%e0%b8%a7%e0%b8%b2%e0%b8%a1%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b9%83%e0%b8%88%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b9%80%e0%b8%84%e0%b8%a3%e0%b8%b7%e0%b9%88%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%a1%e0%b8%b7%e0%b8%ad%e0%b9%83%e0%b8%99-mt4/

กราฟจะแท่งสั้นหรือยาวไม่ใช่เรื่องสำคัญ ขึ้นอยู่ว่าคุณชอบดูหน้าตาแบบไหน จะ อ้วนสั้น หรือ ผอมสูง ก็ดูได้ค่ะ ซึ่งเราไม่ได้สนใจตรงนั้นในการอ่านกราฟ ถ้าคุณคลิ๊กเครื่องหมาย บวก กราฟก็จะขยาย แท่งใหญ่ขึ้น .. ถ้าเครื่องหมายลบ มันก็เล็ก เปรียบเสมือนการซูมเข้าออกของกล้องถ่ายรูป

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณครับอาจารย์คิกคาปู ที่กรุณาสละเวลามาสอนต่อ เพราะผมเองก็ได้น้าเคน นี่แหละที่ช่วยลง MT4 ให้ในงาน ไม่งั้นก็ไม่ได้เริ่มศึกษาซะที ผมจาตั้งใจศึกษาครับ