ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้คิดว่า "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน" น่าจะดีที่สุดในสถานการณ์แบบนี้

ไม่ได้ว่าคุณประสารหรอกค่ะ เข้าใจว่าคุณประสารก็ทำอะไรมากไม่ได้ เนื่องจากอำนาจทางการเมืองอาจมีบทบาทที่สำคัญในการกำหนดนโยบายทางการเงินของประเทศ ก็ no more comment สำหรับประเด็นนี้ค่ะ :rolleyes: ถ้าคำพูดแรงไปก็ขอประทานโทษค่ะ ไม่ได้ตั้งใจ คิคิคิ

ขออภัยทุกท่านล่วงหน้าหากที่จะเขียนต่อไปอาจแรงไปบ้างนะครับ

ผมก็ค่อนข้างมองไปทางหนักหนาสาหัสเหมือนกันครับ

ขนาดลุงจิมซินแคลร์ก็เตรียไร่เตรียมฟาร์ม เตรียมเครื่องปั่นไฟ พร้อมไว้หมดแล้วด้วย

กลับมามองในประเทศไทย คนรู้จัก คนรอบตัว ไม่เห็นมีใครคิดใครเตรียมอะไรไว้เลย

คนที่เตรียมตัว ส่วนใหญ่มองภาพเรื่องภัยธรรมชาติเป็นหลัก (แต่ก็ยังดีที่พอมีการเตรียมการไว้บ้าง)

คนลงทุนทองคำจำนวนไม่น้อย ก็เน้นกำไรระยะสั้นเป็นหลัก

นักการเมือง ผู้บริหารของประเทศไทยก็ยังมองแค่การเลือกตั้งแค่นั้นเลยครับ ไม่ว่าฝั่งไหน ไม่เห็นมีใครพูดถึงภาพมหภาค ภาพเศรษฐกิจโลก วิสัยทัศน์การเงิน พลังงาน อาหาร ฯลฯ ที่ำกำลังจะวิกฤตเข้าไปเรื่อยๆ

ไม่ได้มองทางหนีทีไล่กันไว้เลย ดูแล้ววังเวงครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Odfopc9xYHU&feature=player_detailpage

เมื่อวานบังเอิญเจอคลิปนี้ครับ ตอนต้น และ ตอนท้ายอาจเกี่ยวกับเรื่องศาสนาคริสต์ เกี่ยวกับคำทำนายตอนสิ้นโลก ผ่านไปเลยก็ได้ครับ

อยากเน้นตั้งแต่ตอนกลางเรื่อง ตั้งแต่นาทีที่ 4.45 เป็นต้นไป จนถึงนาทีที่ 13 เป็นเรื่องราวที่สอดคล้องกับสิ่งที่ลุงจิม กำลังเขียนเตือน

ทำให้เห็นภาพชัดเจนเลยทีเดียวครับ

พร้อมกันหรือยังครับ

ลุงจิมบอก Hyperinflation is assured

ปล. หากเห็นว่าคลิป หรือความเห็นไม่เหมาะสม รบกวนลบความเห็นได้เลยครับ ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เห็นชื่อบทความและตารางตัวเลขน่าสนใจดีครับ

แต่ไม่ได้แปล เพราะกลัวปล่อยไก่มากมาย

Where is America’s Gold? The Mystery of Ft Knox

http://goldsurvivalguide.co.nz/where-is-americas-gold-the-mystery-of-ft-knox/

เตี้ยอุ้มค่อม

โดย วีรพงษ์ รามางกูร

วันที่ 17 มกราคม พ.ศ. 2554 ปีที่ 34 ฉบับที่ 4280 ประชาชาติธุรกิจ

http://www.prachachat.net/view_news.php?newsid=02edi04170154&sectionid=0212&day=2011-01-17

ถูกแก้ไข โดย G_man

ยากค่ะ ต้องขออนุญาติยืมคำพูดของ ดร.วรพัฒน์ มาใช้กับผู้บริหาร ธปท คนพวกนี้เค้า "ฉลาดลึก โง่กว้าง" ค่ะ เค้าไม่ฟังคนอย่างพวกเราหรอกค่ะ !034

ถูกใจมากครับ นึกว่าตัวเองเก่งตัวเองยอด จริงๆก็แค่กบน้อยในสระเล็กๆ โลกจริงๆมีอะไรต้องหาความรู้อีกมากมาย ใบปริญญาจากเมืองนอกก็แค่กระดาษใบนึง

แต่ความรู้ที่ได้มาจะแตกฉานพอที่จะเอาตัวรอดมั้ย

รู้น้อยว่ามากรู้ เริงใจ

กลกบเกิดอยู่ใน สระจ้อย

ไป่เห็นทะเลไกล กลางสมุทร

ชมว่าน้ำบ่อน้อย มากล้ำลึกเหลือ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขออภัยทุกท่านล่วงหน้าหากที่จะเขียนต่อไปอาจแรงไปบ้างนะครับ

ผมก็ค่อนข้างมองไปทางหนักหนาสาหัสเหมือนกันครับ

ขนาดลุงจิมซินแคลร์ก็เตรียไร่เตรียมฟาร์ม เตรียมเครื่องปั่นไฟ พร้อมไว้หมดแล้วด้วย

กลับมามองในประเทศไทย คนรู้จัก คนรอบตัว ไม่เห็นมีใครคิดใครเตรียมอะไรไว้เลย

คนที่เตรียมตัว ส่วนใหญ่มองภาพเรื่องภัยธรรมชาติเป็นหลัก (แต่ก็ยังดีที่พอมีการเตรียมการไว้บ้าง)

คนลงทุนทองคำจำนวนไม่น้อย ก็เน้นกำไรระยะสั้นเป็นหลัก

นักการเมือง ผู้บริหารของประเทศไทยก็ยังมองแค่การเลือกตั้งแค่นั้นเลยครับ ไม่ว่าฝั่งไหน ไม่เห็นมีใครพูดถึงภาพมหภาค ภาพเศรษฐกิจโลก วิสัยทัศน์การเงิน พลังงาน อาหาร ฯลฯ ที่ำกำลังจะวิกฤตเข้าไปเรื่อยๆ

ไม่ได้มองทางหนีทีไล่กันไว้เลย ดูแล้ววังเวงครับ

ขอบคุณค่ะ นั่นล่ะค่ะคือสิ่งที่กังวลในใจ ไม่มีใครรู้หรอกนะว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร ถ้าเราสามารถเตรียมรับมือกับมันได้ในตอนนี้แล้วเราเพิกเฉย มันก็คงแล้วแต่เวรกรรมของแต่ละคนล่ะค่ะ บอกคนที่บ้านเค้ายังว่าเราบ้าเลยค่ะ คิคิคิ เลยวางค่ะ วางใจตัวเอง :(

คุณJohnCM

ผมดู VDO แล้ว ทำให้นึกถึงคำว่า อาหารขาดแคลน ราคาอาหารสูงขึ้น

เรายังไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร เพราะเราออกจากบ้านอาหารก็เยอะแยะ

เอาแค่ง่ายๆ ทราบหรือไม่ว่าปัจจุบัน ปลาทูที่เรากินเกิน 80% มาจากต่างประเทศ

ส่วนของไทย แค่ลูกปลาทูก็จับมาขายแล้ว โลละ 40 บาท เดินตลาดมหาชัยเมื่อวาน

เห็นแล้วเศร้าใจครับ

ทุกอย่างกำลังหายไปอย่างรวดเร็ว จนคนที่มีความสุขไม่สามารถมองเห็นได้ เหลือไว้เพียงแต่คนที่ประสบกับปัญหาเท่านั้นที่มองเห็น

ผมจะชี้ให้แม่ดูอยู่เรื่อยๆว่า เค้าใช้ราคามากีดกันการจัดสรรอาหาร

เท่าที่จำได้ ตั้งแต่ต้นเดือนที่ผ่านมา (เมย.) ต่างชาติขน "กระดาษ" มาปั่นหุ้นบ้านเราร่วม 20000 ล้านบาท นี่ยังไม่นับจากปีที่แล้วอีกไม่รู้กี่แสนล้านบาท เพราะพี่แกเล่นซื้อวันละ 2000-8000 ล้านบาท ปีที่แล้วเค้าขนเข้ามาตั้งแต่ $1 = 36 บาท set 700 กว่าจุด ตอนนี้ลากมา 1080 จุด ได้ กำไร 2 เด้ง กำไรอัตราแลกเปลี่ยนและกำไรจากราคาหุ้นที่ลากขึ้นมาจาก 700 กว่าจุด มาที่ 1080 จุด คิดเป็น % กันเอาเองนะคะ น่าภูมิใจว่าเศรษฐกิจบ้านเราดีมั๊ยคะ (อันนี้ประชดนะคะ)

เห็นข่าวแวบๆ ที่ประเทศไหนไม่ทราบ ไม่แน่ใจว่าเป็นจีนหรือป่าว ที่ถ้าจะเอา $us มาซื้อหุ้นก็ให้ซื้อในรูป $US ไม่ให้แลกเป็นเงินสกุลประเทศนั้นเพราะมันมีผลต่อการแข็งค่าของเงิน จีนตอนนี้ค้าขายกับต่างชาติก็ให้ใช้เงินสกุลหยวนหรือเงินประเทศไหนก็ได้ยกเว้น $ มีแต่บ้านเรานี่แหละที่...แสนจะภูมิใจที่มี $US อยู่เยอะในคลังหลวง กระดาษจะล้นคลังอยู่แล้ว :angry:

ที่ผมรู้จีนมีระบบแบบที่คุณkunghdyบอกมาครับ

คุณJohnCM

ผมดู VDO แล้ว ทำให้นึกถึงคำว่า อาหารขาดแคลน ราคาอาหารสูงขึ้น

เรายังไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร เพราะเราออกจากบ้านอาหารก็เยอะแยะ

เอาแค่ง่ายๆ ทราบหรือไม่ว่าปัจจุบัน ปลาทูที่เรากินเกิน 80% มาจากต่างประเทศ

ส่วนของไทย แค่ลูกปลาทูก็จับมาขายแล้ว โลละ 40 บาท เดินตลาดมหาชัยเมื่อวาน

ทุกอย่างกำลังหายไปอย่างรวดเร็ว จนคนที่มีความสุขไม่สามารถมองเห็นได้ เหลือไว้เพียงแต่คนที่ประสบกับปัญหาเท่านั้นที่มองเห็น

ผมจะชี้ให้แม่ดูอยู่เรื่อยๆว่า เค้าใช้ราคามากีดกันการจัดสรรอาหาร

อย่างที่เคยพูดไว้เรื่อยๆ ค่ะ คนที่มีเงินเดือน แค่เดือนชนเดือนจะลำบากมากๆ เพราะเงินที่ได้มาไม่พอค่าอาหารที่แพงขึ้น คนอีกมากมายยังมองไม่เห็นภัยที่คุกคามจากราคาน้ำมันที่สูงขึ้น ภัยพิบัติที่ทำความเสียหายให้กับแหล่งผลิตอาหารทั่วโลก บวกกับการพิมพ์เงินแบบไม่มีขีดจำกัด ทำให้ระบบการเงินทั่วโลกเสียหาย ไทยเราได้รับผลกระทบแน่นอน มากด้วย ใครที่เตรียมตัวเพื่อรับสถาณการณืที่อาจเกิดขึ้น ก็อาจจะรอดหรือเจ็บน้อย แต่คนที่มองว่าเป็นเรื่องไร้สาระ และไม่เตรียมอะไรเลยก็เหนื่อยหน่อยล่ะค่ะ !_02

คุณJohnCM

ตามที่ลุงจิมบอก เรื่องอาหารขาดแคลน แกบอกว่า supply พอมีพอหาได้ (แม้ราคาจะสูงขึั้นมาก)

แต่ปัญหาคือ ระบบกระจายสินค้า แลกเปลี่ยนสินค้าที่จะล่มลงด้วย

นึกภาพไม่ออก ตัวอย่างง่ายที่สุดก็คือเรื่องน้ำมันปาล์มที่เกิดขึ้นเมื่อเดือนก่อน

โรงงานมีของ แต่ไม่ผลิตออก เพราะขายไม่ได้ ขายแล้วขาดทุน

แต่พอรัฐบาลขึ้นราคา จ่ายชดเชย ของเต็มห้างภายใน 2-3 วัน

เมื่อ (ถ้า) ดอลลาร์ ล้ม (Mr. Roger บอกว่าไม่ต้องใช้คำว่า ถ้าแล้ว ให้ใช้คำว่าเมื่อ : เพราะว่าเกิดแน่ ปัญหาที่ควรถามคือว่าเมื่อไหร่)

กลไกการตีราคาของสินค้าแลบริการในการค้าขาย ทำธุรกรรมระหว่างประเทศจะล้มไปด้วย

เราจะซื้อของจากต่างประเทศไม่ได้ ไม่ใช่เพราะไม่มีของ แต่เป็นเพราะไม่รู้จะตีราคากันเท่าไหร่ ชำระราคากันแบบไหน ฯลฯ

หลายคนคิดว่าเรื่องอาหารขาดแคลนเป็นเรื่องไกลตัว และไม่มีทางเกิดขึ้นในประเทศไทย

ก็อยากขอให้ลองคิดใหม่อีกที

ขอบคุณค่ะ นั่นล่ะค่ะคือสิ่งที่กังวลในใจ ไม่มีใครรู้หรอกนะว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร ถ้าเราสามารถเตรียมรับมือกับมันได้ในตอนนี้แล้วเราเพิกเฉย มันก็คงแล้วแต่เวรกรรมของแต่ละคนล่ะค่ะ บอกคนที่บ้านเค้ายังว่าเราบ้าเลยค่ะ คิคิคิ เลยวางค่ะ วางใจตัวเอง :(

เช่นกันครับ สิ่งที่ผมคิดก็คือ เตือนได้เท่าที่เรามีกำลังใจ มีกำลังกายจะทำครับ

ไม่ทำก็รู้สึกไม่สบายใจ เหมือนเราไม่ได้ทำหน้าที่กัลยนมิตร

เขาจะคิดว่าเราสุดโต่ง บ้าบอ ก็ปล่อยเขา ปล่อยแล้วแต่เวรกรรมของแต่ละคนเช่นกันครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

เรื่องการเมือง ผมไม่พูดดีกว่าครับ ... ขอผ่าน...

ถ้าวิสัยทัศ ผมว่า "ท่านนายกทักษิณ... ครับ ผมเชียร์

อุบ เข้าการเมืองจนได้ ปายก่อนดีก่า... เดียวโดนยำ

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

เมื่อ (ถ้า) ดอลลาร์ ล้ม (Mr. Roger บอกว่าไม่ต้องใช้คำว่า ถ้าแล้ว ให้ใช้คำว่าเมื่อ : เพราะว่าเกิดแน่ ปัญหาที่ควรถามคือว่าเมื่อไหร่)

กลไกการตีราคาของสินค้าแลบริการในการค้าขาย ทำธุรกรรมระหว่างประเทศจะล้มไปด้วย

เมื่อนั้น New Currency จะปรากฏตัว 555 (แบบซูเปอร์ฮีโร่)

เห็นด้วยครับ ที่ยกเว้นการเมืองไว้ซักเรื่องนึง

เมื่อนั้น New Currency จะปรากฏตัว 555 (แบบซูเปอร์ฮีโร่)

เป็นเช่นนั้นเลยครับ

คำถามคือ process ที่จะได้มาซึ่ง New Currency จะต้องใช้เวลาในการทำข้อตกลงนานเท่าไหร่

ยิ่งนาน ความโกลาหล ความจลาจล ก็จะลากนาน

ความอดอยาก แร้นแค้น ก็จะกระจาย กระทบกันไปทั่วทุกระดับ

กระบวนการได้มาของ New Currency ก็จะมีประเทศพอใจ ไม่พอใจ ประเทศที่ได้ประโยชน์ และ เสียประโยชน์

สุดท้ายจะนำไปสู่อะไรหรือไม่

เห็นด้วยครับ ที่ยกเว้นการเมืองไว้ซักเรื่องนึง เช่นกันครับ

มีโพสต์สองที่...เหมือนไปจุดหมายทางเดียวกัน...แต่ความรู้สึกเหมือนวิ่ง วิภาวดีสามเลน...กับทางคู่ขนาน...รถวิ่งคนละเลนขนานกันไป...แต่ไม่อบอุ่น..เหมือนขับตามกันไปเลนเดียวกันแฮะ... :wacko:

ถ้าทุกอย่างเกิดขึ้น ผมว่าประเทศไทยน่าจะอยู่รอดนะครับ อยู่ตามหลัก ศก.พอเพียง ชุมชนสามารถเลี้ยงตัวเองได้ ทำสวนผสมมากกว่าเน้นพืชผลเศรษฐกิจ อะไรหลายอย่าง มันเป็นเหมือนโล่ป้องกันเหตุการณ์แบบนี้ดีๆ นี่เอง วิสัยทัศน์ของในหลวงเราคงได้ประจักกันตอนดอลล่าร์ล้มนี่แหละ

ถูกแก้ไข โดย Lyuk

ผมว่าหลักเศรษฐกิจพอเพียง จะเข้ามาช่วยเราได้ครับ เพียงแต่เราต้องเข้าใจมันจริงๆ ผมกลับบ้านที่ต่างจังหวัดทีไร ได้ไปเห็นชีวิตของคนชนบท หรือที่ไกลออกจากเมืองหน่อย เค้าพึ่งพาตัวเองได้จริงๆครับ