ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เงินเม็ด...ราคาปัจจุบัน 680บาท/บาท

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับคุณ NEXT อ่านแล้วทำให้เข้าใจขึ้นอีกเยอะ ผมฟังแล้วก็ยังเถียงอยู่ในใจ :wub: :blink: :unsure: :rolleyes:

:ph34r: คารวะ คุณ next แบบสุด ๆ จากใจเลยครับ วิเคราะห์ได้คมมาก

แนวคิดของคุณพิชัยจะใช้ในกรณีที่ของมีจำกัด แล้วขึ้นลงตามกลไกลตลาด

แต่ในกรณีนี้ ถ้าเปรียบเหมือนเราถือหุ้นตัวหนึ่ง มีการเพิ่มทุนตลอดเวลา จำนวนหุ้นมากขึ้นเรื่อย ๆ ไม่มีที่สิ้นสุด

อย่างเงินดอลล่าห์และเงินทุก ๆ สกุล เราอยากพิมพ์เท่าไหร่ก็ได้ ใส่ 0 กี่ตัวก็ได้

แบบนี้คุณค่าก็มันจะต้องลดลงเรื่อย ๆ อยู่แล้ว ไม่ต้องคิดอะไรเลย

ถ้ายกตัวอย่าง ก็คือเงินที่เราใช้อยู่มีคุณค่าต่างกัน ตรงสี และ เลขที่เติมหน้าตั๋ว

ราคากระดาษเท่า ๆ กัน

รอบนี้ mass คือประชากรทั้งโลกที่ถือเงิน ส่วนผู้ชนะคือผู้ถือทองคำครับ

รอบนี้เป็นเศรษฐศาสตร์แบบ Hyperinflation คงไม่มีอยู่ในตำราเรียนเศรษฐศาสตร์หรอกครับ ว่า

ให้ทำลายค่าเงินโดยการพิมพ์เงินมามาก ๆ แล้ว reset ด้วยระบบ gold standard :blush:

ถูกแก้ไข โดย zagio

บทความเยี่ยมมากเลยค่ะ :wub: :wub: :wub: สมเหตุสมผล ขอเลือกเป็นหมูแทนแล้วกันค่ะ :rolleyes:

:excl: " เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก" :excl:

สวดยอดดดดดมากเลยครับ สงสัยคุณเน๊กต้องไปออกรายการวูดดี้อีกสักรอบแล้วล่ะครับเป็นเทปตอน สวนทางเซียน :lol:

Silver 45.91 ณ. 15.44 น. วันจันทร์ที่ไปหิ้วมามัน 42 เองนะ =_=" พุ่งเร็วมาก

ธนาคารกลางแต่ละประเทศยังสะสมทอง ??? จีน รัสเซีย อินเดีย ECB ก็เพิ่งเพิ่มาสำรองทองคำ

ทำไมประชาชนคนทั่วไปจะไม่ซื้อกับเค้าบ้าง

ผมว่าความคิดคุณพิชัยจะเป็นได้น๊ะ

แต่!!! จะเป็นได้เมื่อ ธนาคารกลางแต่ละประเทศ รวมหัวกันกะเมกา ช่วยกันเทขายทอง และทุบราคาเพื่อรักษา value ของดอลล่าที่ตัวเองถือไว้น่ะ

อยากรู้เหมือนกันถ้าถึงวันนั้นจริงๆ จะมีประเทศไหนร่วมหัว จมท้ายไปกะพี้เค้ามั่งน่ะ :wacko: :wacko: :wacko:

ถูกแก้ไข โดย My dear

ขอบคุณบทความอันยอดเยี่ยมของคุณเน็กซ์ อีกครั้งอ่านแล้วยิ่งเพิ่มความมั่นใจแบบเกิน 100 ติดตามคุณเน็กซ์มานานขอตาม สวนทางเซียน”

คิดว่าทองจะไปดวงจันทร์ด้วยคนคะ เพราะซื้อตั้งแต่ Spot 1383 จุด ยังถือเต็ม 100 จนถึงวันนี้คะ :wub: :D :wub:

ถูกแก้ไข โดย mu mu

post-442-075582300 1303381897.jpg ผมขอสวนทางเซียนครับคุณเน็กซ์ ชี้แจงได้แจ่มแจ้งแดงแจ๋post-442-094705200 1303381376.gif

ขอบคุณ คุณเน็กซ์ ชอบอ่านมาก บทความดีๆๆแบบน๊ ขออีกนะ นะ นะ :rolleyes:

โอโฮ้ คุณเน็กซ์ เจาะประเด็นได้ลึกจริงๆ อ่านไปขนลุกไป

คุณเน็กซ์นี่ข้อมูลแน่นปึก ขอคารวะท่านมังกรน้อย

วันนี้ปิด Long gf ไปแล้ว รอว่าคืนนี้เมกาจะทุบลง แล้วไปซื้อพรุ่งนี้

ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมจะ short แต่มาเดี๋ยวนี้ผมจะไม่ short ในตลาดที่มีเทรนใหญ่เป็นขาขึ้นแบบนี้

จะรอให้ตลาดเทรนใหญ่เป็นขาลงจริงๆก่อน (เทรนใหญ่ขาลง อาจจะไม่ได้เห็นอีก) ถึงจะมาคิดอีกทีว่าจะ short ดีรึเปล่า

;) ;) ;)

ขอบคุณนะคะคุณเน็กซ์ !thk เจ๊แว่นก็เป็นแฟนคลับเหมือนกันนะคะ

gfขายหมดแล้วเพราะกลัวโดนเทกลางคืนค่ะ ส่วนทองแท่งอยู่ครบ 100% รูปพรรณสะสมมา 10กว่าปี เคยขายแค่บาทเดียวเพราะแบบมันเชยมาก ขอบคุณคุณnextมากที่ทำให้เปลี่ยนความคิดไปเลย แถมสมัยนี้ฝากทองแท่งก็ได้ดอกเบี้ยเหมือนฝากแบงค์เหมือนกัน ยิ่งไม่ต้องคิดทำรอบเล็กเลยค่ะ ขอให้คุณnextมีแต่ความเจริญในทุกๆด้านนะคะ

หลาบปีมาแล้ว ทราบมาว่าที่เวียดนามฝากทองแล้วได้ดอกเบี้ยด้วยแต่ได้น้องกว่าฝากเงิน เมืองไทยมีฝากทองแล้วได้ดอกเบี้ยแล้วหรือครับ ขอทราบรายละเอียดเป็นความรู้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ