ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Fact or Fantasy

Mass ยังมองการขึ้นของราคาน้ำมัน และ ทอง และ โลหะมีค่าเป็นการเก็งกำไร กันอยู่เลยครับ

ยกตัวอย่างบทความนี้

http://www.posttoday.com/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C/%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8/84931/%E0%B8%A8%E0%B8%81-%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%8B%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%A1-%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B9%87%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%8A%E0%B8%B0%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99-%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B3

ข้อเท็จจริงหลายๆ อย่างเขาทราบเหมือนที่เราทราบเลยครับ แต่พอตั้งสมมติฐานผิด บทสรุปสุดท้ายเลยผิด

เราจะเห็นบทวิเคราะห์จากหลายๆ สื่อ โจมตีว่านักเก็งกำไร เป็นต้นเหตุที่น้ำมันและโลหะมีค่า มีราคาแพง

นักการเมืองทุกๆ ประเทศ กล่าวหา โยนเผือกร้อน ให้นักเก็งกำไรคือต้นเหตุ รับผิดชอบที่ราคาสินค้าเหล่านี้แพงเกินมูลค่าจริงของมัน

เพราะนักการเมืองไม่อยากรับผิดชอบ และประกาศว่า พวกเขาจนปัญญาจะแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นแล้ว

ยอมรับว่าเมื่อก่อนผมก็คิดแบบนั้นเช่นกันครับ เพราะเรารับแต่สื่อกระแสหลัก

แต่พอได้อ่านบทความคุณ Next ตามคุณ Next ไปอ่านข้อเขียนของลุงจิม

ถึงชั่วโมงนี้ ผมอยากจะฝากบอกไปยังสื่อกระแสหลักว่า นักเก็งกำไรเป็นเพียง ผู้ฉกฉวยเอาจากโอกาสที่เปิดอยู่ และเขามองเห็นเท่านั้น

น้ำมัน ทองคำ โลหะมีค่า และสินค้าโภคภัณฑ์ ต่างๆ ที่ว่ากันว่าแพงอยู่ตอนนี้ เดือนหน้า ไตรมาสหน้าจะแพงกว่านี้

เพราะที่คุณว่าแพงมันมีสาเหตุผลักดันอยู่ ที่คุณอาจมองไม่เห็น หรือคุณไม่สนใจจะมองมันเท่านั้นเอง

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้ามีการเปลี่ยนระบบการเงินเป็น gold standard แล้วเราถือ silver ไว้อย่างเดียว จะมีผลอะไรบ้างครับ

ส่วนตัวอยากเปลี่ยนเป็นสินทรัพย์เป็น silver ให้หมด เพราะถ้าเงินกับทองจะไปอยู่ที่ 16:1 เงินคงขึ้นเป็นเปอร์เซนต์ที่สูงกว่ามาก

เลยอยากสอบถามความเห็นจากทุกท่านในกระทู้นี้ด้วยครับ

ถ้ามีการเปลี่ยนระบบการเงินเป็น gold standard แล้วเราถือ silver ไว้อย่างเดียว จะมีผลอะไรบ้างครับ

ส่วนตัวอยากเปลี่ยนเป็นสินทรัพย์เป็น silver ให้หมด เพราะถ้าเงินกับทองจะไปอยู่ที่ 16:1 เงินคงขึ้นเป็นเปอร์เซนต์ที่สูงกว่ามาก

เลยอยากสอบถามความเห็นจากทุกท่านในกระทู้นี้ด้วยครับ

ถ้าใช้ gold standard อย่างเดียวปริมาณทองทั้งโลกจะไม่พอกับมูลค่าของระบบเศรษฐกิจปัจจุบันครับ

ดังนั้นต้องมีโละมีค่าตัวอื่นๆเข้ามายุ่งด้วยแน่ๆ(เอาโลหะมาค้ำค่าเงิน) เช่นเงิน,แพลตตินั่มฯลฯ เป็นต้น

ดังนั้นไม่น่ากลัวครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ถ้าใช้ gold standard อย่างเดียวปริมาณทองทั้งโลกจะไม่พอกับมูลค่าของระบบเศรษฐกิจปัจจุบันครับ

ดังนั้นต้องมีโละมีค่าตัวอื่นๆเข้ามายุ่งด้วยแน่ๆ(เอาโลหะมาค้ำค่าเงิน) เช่นเงิน,แพลตตินั่มฯลฯ เป็นต้น

ดังนั้นไม่น่ากลัวครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

แสดงว่าถึงจะมีระบบ gold standard หรือไม่มี ในอนาคตข้างหน้าเงินก็คงยังทำหน้าที่เป็นน้องของทองเหมือนเดิม (มูลค่าเดินตามกัน มีค่าก็มีเหมือนกัน ไม่มีค่าก็ไม่มีเหมือนกัน) ใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นไปตามนั้นการถือครอง silver ก็จะทำให้มูลค่าของสินทรัพย์เพิ่มขึ้นในอัตราส่วนที่สูงกว่าทองคำใช่ไหมครับ เพราะถ้า ratio ของเงินและทองควรจะอยู่ที่ 16:1

ทอง 1600/oz เงินควรจะอยู่ที่ 100/oz (ซึ่ง ณ ขณะนี้มูลค่าของมันก็ยังต่ำกว่าความเป็นจริงมาก) ถ้าทองราคาเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆเงินก็ต้องขึ้นตามไปที่ 16:1 ตามทฤษฎี gold/silver ratio ถ้าอนาคตทองคำมีมูลค่าอยู่ที่ 3200/oz เงินก็ควรจะอยู่ที่ประมาณ 200/oz เพิ่มขึ้นจากตอนนี้อีกประมาณ 400% ส่วนทองเพิ่มขึ้นมา 100 %

ถ้าเงินมีมูลค่าคู่ไปกับทองผมเก็บเป็นเงิน(si) ก็จะดีกว่าทองใช่ไหมครับ (อยากได้คำตอบในทุกแง่มุมเลยครับ)

ปล.ขอบคุณคุณ MOR LEK มากครับ สำหรับคำตอบ

ปล.2 ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ถูกแก้ไข โดย sbrmaya

สวัสดีครับ คุณแน๊ก และสมาชิก ไทยโกลด์ทุกคน

เพิ่งสมัครมาร่วมใหม่ ติดตามมาได้สักพัก

สนใจจะซื้อหนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) ไม่ทราบติดต่ออย่างไรครับ หนังสือยังมีจำหน่ายอีกหรือป่าว

กรุณาตอบด้วยครับ

ดีใจที่ได้อ่าน ทำให้รู้เรื่องทองมากขึ้น

ขอบคุณครับ

สนใจหนังสือ หรือจะตอบให้ทาง เมล์ล ก็ได้ ครับ

rueng9816@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ

มันจะลงได้ไงฮึ

Silver Will Outperform Gold by 400% in 2011 ? ..

http://silver-shortage.blogspot.com/

แสดงว่าถึงจะมีระบบ gold standard หรือไม่มี ในอนาคตข้างหน้าเงินก็คงยังทำหน้าที่เป็นน้องของทองเหมือนเดิม (มูลค่าเดินตามกัน มีค่าก็มีเหมือนกัน ไม่มีค่าก็ไม่มีเหมือนกัน) ใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นไปตามนั้นการถือครอง silver ก็จะทำให้มูลค่าของสินทรัพย์เพิ่มขึ้นในอัตราส่วนที่สูงกว่าทองคำใช่ไหมครับ เพราะถ้า ratio ของเงินและทองควรจะอยู่ที่ 16:1

ทอง 1600/oz เงินควรจะอยู่ที่ 100/oz (ซึ่ง ณ ขณะนี้มูลค่าของมันก็ยังต่ำกว่าความเป็นจริงมาก) ถ้าทองราคาเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆเงินก็ต้องขึ้นตามไปที่ 16:1 ตามทฤษฎี gold/silver ratio ถ้าอนาคตทองคำมีมูลค่าอยู่ที่ 3200/oz เงินก็ควรจะอยู่ที่ประมาณ 200/oz เพิ่มขึ้นจากตอนนี้อีกประมาณ 400% ส่วนทองเพิ่มขึ้นมา 100 %

ถ้าเงินมีมูลค่าคู่ไปกับทองผมเก็บเป็นเงิน(si) ก็จะดีกว่าทองใช่ไหมครับ (อยากได้คำตอบในทุกแง่มุมเลยครับ)

ปล.ขอบคุณคุณ MOR LEK มากครับ สำหรับคำตอบ

ปล.2 ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ขอบคุณมากครับคุณ MOR LEK

ปล.เปิด dict แทบไม่ทัน _ _"

คุณ Next คะ

อยากถามคำถามว่า ถ้าเราถือทองแท่งที่ซื้อบ้านเราหนัก 10 บาท ซึ่งเป็นทอง 96.5% แล้วสมมุติว่าวันนี้เราติดตัวไปอเมริกา แล้วเอาไปขายเราจะได้เงินเท่าไหร่คะ การขายออกที่โน่น เขามีวิธีคิดในการรับซื้ออย่างไร ต้องเปรียบค่าน้ำหนักไปเป็นออนซืก่อนแล้วคูณด้วยค่า gold spot รึเปล่า (เราจะตัดไม่พูดถึงการหักค่าเสื่อมหรืออะไรต่างๆนะคะ)

ที่ถามคำถามนี้เนื่องจากสงสัยว่าถ้าเราแบ่งกลุ่มเพื่อนเราที่ซื้อแท่งป็น 2 กลุ่มง่ายๆ คือ 1. เพื่อการเก็งกำไร (ซื้อมาแล้วรอขายเมื่อได้ราคาสูง เพื่อทำกำไร) กับกลุ่ม 2 ที่ถือยาวเนื่องจากต้องการเปลี่ยนการถือธนบัตรไปเป็นทองคำเพื่อเป็นเงินเก็บระยะยาวมากกว่า 1-2 ปี คนกลุ่มที่ 2 ควรซื้อแท่งชนิด 99.99 ไหมคะ เพื่อที่ว่าถ้าในอนาคตเราเกิดอยากจะขายทองที่เก็บที่ไม่ใช่ในเมืองไทย มูลค่าของทองคำ % ที่สูงกว่าย่อมดีกว่าใช่ไหม

อีกคำถามคือ gold spot วันนี้ ที่ 1508 USD / ออนซ์ เป็นราคาของทองคำกี่ % คะ

รบกวนด้วยค่ะ เนื่องจากเพิ่งเข้ามาอ่าน และศึกษา คำถามนี้หลายๆ ท่านอาจทราบแล้ว แต่ jakjee ไม่รู้จริงๆ ขอถามเพื่อเป็นความรู้ในการศึกษาเส้นทางการลงทุนทองคำต่อไปค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ก่อนอื่นผมเชื่อว่า หากลงทุนด้วยปริมาณทองที่เท่ากัน

กลุ่ม 2 ได้กำไรเยอะกว่าแน่นอนครับ :rolleyes:

ส่วนเรื่อง 96.5% หรือ 99.99%

หากต้องการสภาพคล่องแบบเป็นสากล และส่วนต่างน้อยหน่อยแนะนำว่าเก็บแบบ 99.99 % ดีกว่าครับ

(ทั่วไปจะซื้อ-ขายขั้นต่ำ 1 Kg) แต่ในไทยแบบ 96.5% สภาพคล่องจะดีกว่านะครับ

แต่ถ้าเอาไปขายต่างประเทศผมว่าเค้าอาจจะไม่รับหรือหักเยอะแน่ๆเลย

อันนี้ต้องลองพิจารณาดูนะครับ

ราคาเหรียญที่เห็นเป็น 1508$ นั้น เป็นราคาของ 99.99% ต่อทองคำหนัก 1 ทรอยออนซ์ครับ

ตอนมีตังค์ซื้อที่ 20300 ไว้นิดเดียว หวังว่าราคาลงแล้วจะซื้อเพิ่ม

ราคาเพิ่มเป็น 20500 ซื้อเพิ่มอีกนิด หวังว่าราคาลงแล้วจะซื้อเพิ่ม

ราคาเพิ่มเป็น 20850 ซื้อเพิ่มอีกนิด หวังว่าราคาลงแล้วจะซื้อเพิ่ม

จนราคามาที่ 21150 ขายนิดหน่อย หวังว่าราคาลงแล้วจะซื้อเพิ่ม

ตอนนี้คิดว่าต่ำกว่า 20300 คงไม่มีอีกแล้ว และเปลี่ยนจากทำกำไรรอบสั้นๆ เป็นถือยาวครับ

ทุกครั้งที่ซื้อคิดว่าแพงตลอด แต่ new high ทุกครั้ง ที่ซื้อไว้ไม่แพงเลย

ถูกแก้ไข โดย G_man

สวัสดีครับ คุณแน๊ก และสมาชิก ไทยโกลด์ทุกคน

เพิ่งสมัครมาร่วมใหม่ ติดตามมาได้สักพัก

สนใจจะซื้อหนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) ไม่ทราบติดต่ออย่างไรครับ หนังสือยังมีจำหน่ายอีกหรือป่าว

กรุณาตอบด้วยครับ

ดีใจที่ได้อ่าน ทำให้รู้เรื่องทองมากขึ้น

ขอบคุณครับ

สนใจหนังสือ หรือจะตอบให้ทาง เมล์ล ก็ได้ ครับ

rueng9816@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ

จัดให้ๆๆ .... :lol:

เอามาฝากครับ (ของคุณจิมมี่)

รัสเซียยังคงเพิ่มทุนสำรองในรูปของทองคำขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยล่าสุดเพิ่มขึ้นอีก 600,000 ออนซ์ เมื่อวันที่ 20 เมษายนที่ผ่านมา และตัวเลขด้านล่างเป็นความเคลื่อนไหวการเพิ่มปริมาณทองคำสำรองในรอบหลายเดือนที่ผ่านมา

March 20.2011: addition to reserves...600,000 oz

February 20.2011: addition to reserves 100,000 oz

January 20.2011: zero addition to reserves.

December 20.2010 200,000 oz.

หรือในความหมายก็คือ การเพิ่มทุนสำรองในรูปของทองคำ ก็คือการเทขายดอลล่าออกนั่นเอง !!

1 แสนออนซ์=3ตัน 4เดือนที่ผ่านมาซื้อเข้าไปแล้ว 27 ตัน

www.cbr.ru

หมายความว่า US$ จะอ่อนค่าลงไป เร็วขึ้นอีก

ตอนนี้ค่าเงิน US$ ก็อยู่ที่ปากเหวแล้ว เจอเงินหยวนกดดันอีก งานนี้หนักกว่าเดิมแล้วครับ

ระยะประชิดจริงๆครับ หาก USDX หลุดร่วง 72 ลงไป

Mania Phase น่าจะได้เห็นเร็วกว่าที่คิด

ตอนมีตังค์ซื้อที่ 20300 ไว้นิดเดียว หวังว่าราคาลงแล้วจะซื้อเพิ่ม

ราคาเพิ่มเป็น 20500 ซื้อเพิ่มอีกนิด หวังว่าราคาลงแล้วจะซื้อเพิ่ม

ราคาเพิ่มเป็น 20850 ซื้อเพิ่มอีกนิด หวังว่าราคาลงแล้วจะซื้อเพิ่ม

จนราคามาที่ 21150 ขายนิดหน่อย หวังว่าราคาลงแล้วจะซื้อเพิ่ม

ตอนนี้คิดว่าต่ำกว่า 20300 คงไม่มีอีกแล้ว และเปลี่ยนจากทำกำไรรอบสั้นๆ เป็นถือยาวครับ

ทุกครั้งที่ซื้อคิดว่าแพงตลอด แต่ new high ทุกครั้ง ที่ซื้อไว้ไม่แพงเลย

!gd !gd

สำหรับทองคำแท่ง : ซื้อได้ทุกราคาครับ

หากเป้าหมายเราใหญ่เรื่องราคาส่วนต่างนิดหน่อยไม่ต้องคิดมากเลย

เน้นสะสมให้ปริมาณมากไว้ได้เปรียบกว่าครับ

วันนี้คุณเน็กซ์ มาเป็นชุดเลยค่ะ ชอบๆ :lol: :lol: