ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์ค่ะ :wub: :wub: คงไม่ต้องกล่าวอะไรอีกแล้ว เพราะเห็นด้วยกับความเห็นของเพื่อนๆทุกคนในห้องนี้ค่ะ :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เป็นกำลังใจให้คับ คุณแน็กซ์

ผมเล่นทอง ตั้งแต่เล่นมาติดดอยก้อบ่อย

ทำเป็นลืม เผลอแป๊ปเดียวก้อกำไรแล้ว

ขอเป็นเงินเย็นนะครับ กำไรตลอด

สู้ สู้ คับ

ถูกแก้ไข โดย foo

ติดดอยที่ 46 $ แต่ก็ไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไร เพราะหมากเกมส์นี้ยังต้องเล่นกันอีกนาน ราคาทองหรือเงินมันก็ขึ้นๆลงๆตลอด แต่ขึ้นลงเป็นแบบขั้นบันได สรุปก็คือขึ้นมากกว่าลง ถ้าเงินเย็นถือไปเรื่อยๆอีกไม่นานก็ได้ลงดอย การที่เราทำอะไรลงไปโดยการตัดสินใจของเราเอง ไม่ควรที่จะไปโทษคนอื่น ข่าวและบทความในอินเตอร์เน็ต มีอยู่มากมาย การที่เราจะตัดสินใจเชื่อบทความไหนก็เป็นการตัดสินใจของเราเอง เพราะฉะนั้นเมื่อเกิดอะไรขึ้นก็ควรจะยอมรับในผลที่เกิดขึ้นว่าเป็นการตัดสินใจของเราเอง สุภาษิตโบราณท่านว่า "รำไม่ดีโทษปี่โทษกลองนั้นไม่ควร"

เป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์ค่ะ

"ทองคำ"ค้ำยันทุนสำรอง

09 พฤษภาคม 2554 เวลา 08:13 น. | เปิดอ่าน 462 | ความคิดเห็น 1

ต้องบอกว่าอึ้งและตกตะลึงกันทั่วประเทศ

โดย..ทีมข่าวการเงิน

เมื่อกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) เปิดเผยข้อมูลว่า ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ติดอันดับหนึ่งใน 3 รองจาก เม็กซิโก รัสเซีย ที่กว้านซื้อทองคำเข้าคลังสำรองในช่วงเดือน ก.พ.มี.ค.ที่ผ่านมา คิดเป็นมูลค่ารวมถึง 6,000 ล้านเหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 1.8 แสนล้านบาท

แถมยังเป็นการทยอยซื้อในช่วงที่ราคาทองคำโลกปรับตัวสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง

โดยช่วง 2 เดือนที่ผ่านมา ไทยถือครองทองคำเพิ่มขึ้นถึง 9.3 ตัน ทำให้ยอดการถือครองทองคำเพิ่มเป็น 108.9 ตัน

ยิ่งตรวจสอบฐานะทุนสำรองระหว่างประเทศของธนาคารแห่งประเทศไทย ณ สิ้นงวด 29 เม.ย. 2554 พบว่า มีสัดส่วนการถือครองทองคำสูงถึง 5,515.79 ล้านเหรียญสหรัฐ หรือร่วม 1.65 แสนล้านบาท

ถือว่าสูงมากเมื่อเทียบกับสิ้นปี 2553 ที่มีการถือครองทองคำแค่ 4,598.56 ล้านเหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 1.38 แสนล้านบาท

เพียงแค่ 1 ปี การถือครองทองคำเพิ่มขึ้น 917 ล้านเหรียญสหรัฐ หรือเพิ่มขึ้นถึง 20%

ข้อมูลแค่นี้ อาจจะยังไม่พอเห็นภาพในการวิเคราะห์ จึงย้อนดูทุนสำรองเงินตราลึกไปกว่านี้ พบว่า ช่วงสิ้นปี 2551 ในโครงสร้างเงินทุนสำรองระหว่างประเทศของไทย มีการถือครองทองคำอยู่แค่ 2,276 ล้านเหรียญสหรัฐ หรือตกประมาณ 7.94 หมื่นล้านบาท เมื่อคิดจากเงินบาท 34.88 บาทต่อเหรียญสหรัฐ

แต่พอสิ้นปี 2552 ในทุนสำรองระหว่างประเทศนั้นมีสัดส่วนการถือครองทองคำถึง 2,934.74 ล้านเหรียญสหรัฐ ถ้าคิดเป็นเงินบาทก็ตก 9.79 หมื่นล้านบาท คิดจากค่าเฉลี่ย 33.35 บาทต่อเหรียญสหรัฐ

จะพบว่า ในรอบ 3 ปีที่ผ่านมา ประเทศไทยถือครองทองคำในทุนสำรองระหว่างประเทศมากกว่าเดิมเกือบ 1 เท่าตัว

สัดส่วนของทุนสำรองของไทย ที่ประกอบด้วย ทองคำ สินทรัพย์พิเศษถอนเงิน สินทรัพย์ส่งสมทบกองทุนการเงินระหว่างประเทศ และสินทรัพย์ต่างประเทศ รวมทั้งหมดที่มีอยู่ 1.89 แสนล้านเหรียญสหรัฐ หรือ 5.68 ล้านล้านบาทนั้น ทองคำเพิ่มขึ้นเป็นอันดับสอง

เป็นรองจากสินทรัพย์ต่างประเทศที่เพิ่มจาก 1.08 แสนล้านเหรียญสหรัฐในปี 2251 ขึ้นมาเป็น 1.82 แสนล้านเหรียญสหรัฐในปี 2554

สิ่งเหล่านี้สะท้อนให้เห็นว่า ไทยเริ่มกวาดซื้อ “ทองคำ” ทั่วโลกตามธนาคารกลางทั่วโลกที่มีการเขย่าปรับสูตรเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ ที่มีนโยบายที่จะลดการสำรองเงินเหรียญสหรัฐมาเป็นทองคำมากขึ้น

นี่อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ราคาทองคำราคาขึ้นแบบหาทางกู่ไม่กลับ

การสะสมทองคำของธนาคารกลาง กำลังสะท้อนถึงความรู้สึกไม่มั่นคงของนักลงทุนที่มีต่ออนาคตของเศรษฐกิจโลก โดยเฉพาะยุโรปที่กำลังดิ้นหลังชนฝากับปัญหาหนี้สาธารณะ และสหรัฐที่กำลังปวดหัวกับเงินคงคลังที่ร่อยหรอ จนทำให้ S&P ต้องออกโรงเตือนว่า อาจจะหั่นอันดับเครดิตสหรัฐในอีก 2 ปีข้างหน้า

หากค่าเงินเหรียญสหรัฐอ่อนตัวลงแบบเรื้อรัง และไม่มีทีท่าว่าจะแข็งค่าขึ้นจนถึงขนาดที่จะทำให้นักลงทุนเชื่อมั่นได้ผนวกกับสถานการณ์ตึงเครียดในตะวันออกกลางและแอฟริกาเหนือที่ย่ำแย่ลง หายนะนิวเคลียร์ในญี่ปุ่นยังไม่เริ่มที่จะฟื้นตัว พ่วงเข้าไปกับความกังวลเรื่องเงินเฟ้อก็น่าจะทำให้มีการแห่ซื้อทองคำกันมากขึ้น

เพราะเมื่อเกิดเงินเฟ้อหนักข้อ สินทรัพย์ประเภทอื่นๆ จะอ่อนแอและแปรปรวนผันผวนยิ่ง แต่ทองคำยังมั่นคงอยู่ได้ เพราะเป็น Safe Heaven Asset ที่เป็นใครก็อยากถือครองไว้เพื่อป้องกันความเสี่ยง

ทั้งนี้ นี่อาจจะเป็นสัญญาณว่า ทองคำที่ถีบตัวสูงขึ้นนั้น ยังไม่มีสัญญาณว่าราคาจะถดถอยลง

เพราะถ้าธนาคารกลางแต่ละประเทศแย่งถือครองทองคำเพื่อค้ำยันทุนสำรองระหว่างประเทศแล้วไซร้ นักลงทุนตัวเล็กๆ ก็คงปลอดภัย เพราะไม่มีทางที่นักลงทุนขาใหญ่จะไม่เข้าไปเก็งกำไรโดยเด็ดขาด

สำหรับประเทศไทยนั้น การสะสมทองคำที่เพิ่มขึ้นนั้น สะท้อนให้เห็นว่า นโยบายการบริหารจัดการทุนสำรองของไทยไม่สามารถเดินฝ่ากระแสคลื่นลมเศรษฐกิจโลกไปได้

ทั้งๆ ที่ก่อนหน้านี้ “หม่อมเต่า” ม.ร.ว.จัตุมงคล โสณกุล ประธานคณะกรรมการธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ได้ส่งสัญญาณชัดออกมาว่า ธปท.เตรียมปรับสูตรโครงสร้างทุนสำรอง โดยมีนโยบายที่จะเพิ่มการถือครองเงินหยวน เป็นส่วนหนึ่งของทุนสำรองระหว่างประเทศ และจะลดสัดส่วนการถือทองคำในทุนสำรองระหว่างประเทศจากเดิม 3% ของสินทรัพย์ในทุนสำรองเหลือ 2% “หม่อมเต่า” ให้เหตุผลการลดการทุนสำรองทองคำ เนื่องจากการลงทุนทองคำไม่ค่อยได้รับผลตอบแทนมากนัก

ขณะเดียวกันก็จะเริ่มที่ทยอยนำทองคำที่ฝากไว้ในต่างประเทศกลับมาไว้ในไทยและช่วง 12 ปีนี้ จะเริ่มนำกลับมาอย่างน้อยให้ได้เกือบครึ่งหนึ่งก่อน จากที่ฝากไว้ในต่างประเทศคิดเป็นสัดส่วนถึง 70% ของทองคำทั้งหมดในทุนสำรองทางการระหว่างประเทศ

การเพิ่มขึ้นของทองคำในทุนสำรองได้ปฏิเสธวิธีการดังกล่าวไปอย่างเห็นได้ชัด

เพราะในสถานการณ์ที่เศรษฐกิจโลกปั่นป่วน หยวนก็ไร้เสถียรภาพจากนโยบายดอกเบี้ยและนโยบายค่าเงิน เงินเหรียญสหรัฐก็พึ่งพาไม่ได้

ไม่มีทรัพย์สินอะไรจะค้ำยันฐานะความมั่งคั่ง และสร้างความเชื่อมั่นให้กับนักลงทุนต่างประเทศและประเทศที่เป็นคู่ค้าของไทยได้ดีกว่า “ทองคำ” อีกแล้ว

แม้ว่าในทางปฏิบัติแล้ว ธปท.มีการปรับเปลี่ยนไส้ในของสินทรัพย์ต่างประเทศที่มีอยู่ 1.82 แสนล้านเหรียญสหรัฐ จากทุนสำรองระหว่างประเทศที่มีอยู่ทั้งหมด 1.89 แสนล้านเหรียญสหรัฐ ซึ่งหมายถึงการปรับเปลี่ยนการถือครองเงินตราสกุลหลักในโลก เช่น เงินเยน เงินยูโร เงินเหรียญสหรัฐ มาเป็นเงินหยวนเพื่อลดแรงเสียดทานของความผันผวนหรือเพื่อสร้างกำไรจากค่าเงินบ้าง

แต่ไม่มีอะไรจะโฉบเฉี่ยวไฉไลเกินกว่าการถือครองทองคำที่เพิ่มขึ้นอีกแล้ว

และถึงแม้คณะกรรมการ ธปท.ชุดหม่อมเต่าจะมีแนวคิดและอยู่ระหว่างการศึกษาในการนำเงินทุนสำรองระหว่างประเทศไปลงทุนเพิ่มเติมเพื่อให้ได้ผลตอบแทนที่สูงกว่าเงินฝาก ไม่เช่นนั้นอนาคตหากภาวะดอกเบี้ยขาขึ้นจะทำให้ไทยขาดทุนจากการลงทุน จึงต้องแก้กฎหมายเพื่อให้สามารถลงทุนเพิ่มเติมได้

แต่เชื่อว่าการลงทุนในทองคำจะมีความหมายสำคัญในการสร้างความมั่นคง

แม้แต่ ประสาร ไตรรัตน์วรกุล ผู้ว่าการ ธปท.ก็ออกมายอมรับว่า แนวโน้มค่าเงินเหรียญสหรัฐที่อ่อนค่าลงทำให้ธนาคารกลางประเทศต่างๆ หันไปซื้อทองคำเพื่อเพิ่มสัดส่วนทุนสำรอง เพิ่มขึ้น เพื่อลดความเสี่ยงจากค่าเงินเหรียญสหรัฐ

ขณะที่ประเทศไทยก็ได้ทยอยซื้อทองคำเพิ่มขึ้นจากปัจจุบันให้มีอยู่สัดส่วนมากกว่า 3% ของทุนสำรองที่มีอยู่เกือบ 2 แสนล้านเหรียญสหรัฐด้วยเช่นกัน โดยคิดเป็นทองคำประมาณ 110 ตัน และยังกระจายไปถือครองเงินสกุลอื่นตามคุณสมบัติให้เกิดความเหมาะสม

จะเห็นได้ว่าการส่งผ่านนโยบายทุนสำรองที่ “ประธานบอร์ด ธปท.” ส่งสัญญาณมาตั้งแต่ต้นปีที่จะลดการสำรองทองคำ ดูเหมือนจะสวนกับแนวทางการปฏิบัติ เมื่อพิจารณาจากปริมาณทองคำที่ไต่ระดับเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง

ประเด็นที่ต้องติดตามคือ ธปท.จะบริหารทุนสำรองที่เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วอย่างไร เพื่อหาประโยชน์ให้งอกเงย จะได้นำเงินรายได้มาจ่ายหนี้ในบัญชีที่เป็นตัวแดงจนต้องพึ่งพางบประมาณแผ่นดิน ในการจ่ายดอกเบี้ยหนี้กองทุนฟื้นฟูฯ ปีละเกือบ 7 หมื่นล้านบาท

หนทางหนึ่งที่วัดฝีมือหรือกึ๋นการบริหารทุนสำรอง ธปท.นอกจากจะบริหารความความผันผวนของเงินกองทุนฯ แล้ว ควรจะต้องสร้างดอกผลให้กองทุนสำรองฯ ไปด้วย ไม่ใช่แช่แข็งเงินไว้

อย่างน้อยก็ต้องบริหารให้เกิดดอกผลที่จะนำเงินมาจ่ายลดภาระดอกเบี้ยจ่ายที่กระทรวงการคลังจะต้องควักเงินภาษีประชาชนมาจ่ายดอกเบี้ยปีละ 7 หมื่นล้านบาท จากการเข้าโอบอุ้มสถาบันการเงินในช่วงวิกฤตต้มยำกุ้ง 1.4 ล้านล้านบาท

ทางออกหนึ่งการจัดตั้งกองทุนความมั่งคั่งแห่งชาติ (Sovereign Wealth Fund : SWF) ซึ่งทั่วโลกมีการจัดตั้งกองทุน SWF ในหลายประเทศ ไม่ว่าจะเป็น จีน สิงคโปร์ นอร์เวย์ และรัสเซีย

สำหรับที่ผ่านมาไทยมีแนวคิดที่จะตั้งกองทุน SWF โดยนำเงินทุนสำรองเงินตราต่างประเทศของ ธปท.มาจัดตั้งกองทุนไปหาผลประโยชน์ในต่างประเทศ เพราะเกิดปัญหาทุนสำรองมีมากขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทำให้ค่าเงินบาทแข็งกระทบเศรษฐกิจ จึงเห็นว่าการตั้งกองทุนนำเงินไปลงทุนต่างประเทศจะทำให้ค่าเงินบาทมีเสถียรภาพ และได้รับผลตอบแทนจากการไปลงทุนมากขึ้น

แม้แต่ณรงค์ชัย อัครเศรณี ประธานกรรมการ บริษัท หลักทรัพย์จัดการกองทุน (บลจ.) เอ็มเอฟซี ก็สนับสนุนให้นำเงินสำรองของ ธปท.ที่มีอยู่มากกว่า 2 แสนล้านเหรียญสหรัฐ ว่าควรจะแบ่งมาประมาณ 2 ใน 3 เพื่อตั้งเป็น “กองทุนความมั่งคั่งแห่งชาติ” เพื่อนำเงินที่มีอยู่นี้ออกไปลงทุน ไม่เช่นนั้นเงินสำรองที่มีอยู่จำนวนมากเกินไปก็จะทำให้ค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้นเรื่อยๆ

อย่างไรก็ตาม แนวทางนำเงินทุนสำรองเงินตราต่างประเทศมาตั้งกองทุน SWF ก็ต้องมีความกล้าหาญ เพราะต้องมีการแก้พระราชบัญญัติ พ.ร.บ.เงินตรา และ พ.ร.บ.ธนาคารแห่งประเทศไทย เพื่อให้นำเงินทุนสำรองมาลงทุนได้ ซึ่งจะมีปัญหาหากมีผู้คัดค้านไม่เห็นด้วย

“โจทย์หิน” ในการบริหารทุนสำรองประเทศ 2 แสนล้านเหรียญสหรัฐ ของ ธปท.จึงอยู่บนทางสามแพร่ง ล่อแหลมและท้าทายการบริหาร การตัดสินใจของผู้นำองค์กรเป็นอย่างยิ่ง

สถานการณ์เช่นนี้ท้าทายฝีมือของคณะกรรมการ ธปท.ว่าจะโชว์กึ๋นนำพาประเทศในห้วงเศรษฐกิจโลกผันผวนได้อย่างไร

ยึดถือทองคำมาค้ำยันทุนสำรองมากเกินไปก็อันตราย หากมูลค่าทองคำทิ้งตัวลงมา

ครั้นจะพึ่งพาหยวนเกินกว่าเงินเหรียญสหรัฐที่กำลังอ่อนปวกเปียกก็ต้องใช้เวลาในการพิสูจน์ความแข็งแกร่งและมั่นคง

จะลุยไฟนำเงินทุนสำรองไปลงทุนเพื่อหากินก็อาจต้องเจอกับแรงต้านจากมวลชน

หากทำตัวเพียงแค่เป็นเสือนอนกินดอกเบี้ยจากทุนสำรองที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องก็ลำบาก

คงไม่มีสิทธิ์ได้ออกมาขอโทษแล้วค่ะ ได้ปรึกษากันแล้ว ว่าสมควรลงโทษ โดยการประหารชีวิต user ไปตั้งแต่ตื่่นมาตอนเช้าแล้วwink.gif

เป็นกำลังใจให้คนทำดี ผลงานดี ๆ อย่างคุณเน็กซ์ มีกำลังใจ ก้าวสู้ต่อไป ติดตามผลงานต่อไปค่ะ

ใยปุย มาให้เจ๊แว่น จุ๊บ จุ๊บ หนอ่ย อิอิ...!gd

เข้ามาให้กำลังใจคุณ เน็กซ์คะ !thk

เมื่อ 2 วันก่อนเจ๊แว่นก็ไปซื้อเม็ดเงินมาเหมือนกันคะ ขออินเทรนกับเขาบ้างหุหุ

แถมชวนอาโกวซื้อด้วย อาโกวไม่เคยอ่านข่าวหรือมีข้อมูลอะไรเลย

พอชวนปั๋บ... เอาปุ๊บ...ซื้อมากกว่าเจ๊แว่น 10เท่า..หุหุ แต่ก็บอกเขาว่าให้เก็บยาวนะ

เขาบอกว่าเขาไม่ขายหรอก เก็บไว้ถ้าเขาหมดลมเมื่อไรให้เอามาให้หลานๆแบ่งๆกัน

อย่างนี้น่าจะยุ ให้ซื้อมากกว่านี้เนอะ !uuกร๊ากกกกกก

มาให้กำลังใจคุณ Next

และขอแสดงความนับถือในภูมิธรรมของคุณ P49 :)

p59ค่ะ :)

สวัสดีค่ะ คุณเน็ก เยี่ยมค่ะ มีภูมิคุ้มกันแลภูมิต้านทานดีจริงๆ ตั้งแต่กลับมาจากสัมมนาไทยโกล์ดครั้งที่ 3 ก็ติดตามอ่านกระทู้คุณเน็กมาตลอด ตอนงานสัมมนาคุณเน็กยังเิอิ้นเรื่องเงินอยู่เลยว่าราคาต่ำกว่ามูลค่าจริง พอคุณเน็กเปิดกระทู้โอกาสเงินจริงๆ ก็ดีใจมากๆ ได้รับรู้ข้อมูลต่างๆที่ตัวเองไม่เคยรู้มาก่อน เรียกว่าเอามาป้อนกันถึงที่เลย ขอบคุณมากมายสำหรับข้อมูลที่สรรหามาแบ่งปันให้ตลอด เป็นกำลังใจให้เสมอ และจะคอยติดตามอ่านต่อไปค่ะ วันนี้บวกให้หมดโควต้าเลยนะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่มาแบ่งบันความรู้ มุมมองที่กว้างและไกลกว่าให้ครับ

ขอบคุณคร๊าบ

ได้อ่านสำนวน ที่คอมเม้นมาแล้ว ต้องขอบอกว่า

-นี่แหละสมแล้วกับการเป็นสังคมที่แท้จริง คือ ต้องเจอคนหลายรูปแบบ

-เค้าเม้นมาอย่างงี้ อ่านแล้วรู้สึก "สงสาร" เค้ามากกว่านะครับ เพราะ พระพุทธเ้จ้า บรรญัติ ไว้ว่า "คนเรามี 4 ประเภท" ไม่ต้องขยายนะครับ เดี๋ยวจะหาว่า ว่าเค้า ได้แต่เอาใจช่วยให้คุณ "หลุด" จากประเภทที่คุณเป็นอยู่

-เข้ากับคำสุภาษิต โบราณ "ยังฟัง (อ่าน) ไม่ได้ศัพท์ จับมากระเดียด" คุณยังไม่เข้าใจ แก่นของผู้ที่สื่อสาร ว่าเค้าต้องการบอกเราว่าอะไร จุดมุ่งหมายยาวนานแค่ไหนยังไง ก็มาว่าแล้ว อ่านมาตั้งแต่ต้นก่อนครับแล้วค่อยว่า (ขอใช้คำว่า "ด่า" เลยดีกว่า) ไม่ใช่เพิ่งจะเข้ามา ตอนปลาย ๆ แล้ว ก็มาว่า ดูสังคมส่วนรวมมั่งว่า เค้าเข้าใจกันไปในทางไหน คอนเซ็ป ยังไงก่อน ผมทราบ่ว่ามาทีหลัง บางท่านอาจขี้เกียจอ่านแต่ต้นเพราะมันเยอะ แต่ยังไงคุยก็ต้องอ่าน ให้รู้ให้เข้าใจ จุดมุ่งหมายก่อน ไม่ใช่ใส่มาแบบนี้ นะครับ น่าสงสาร คุณจังเลย

-ผมเพิ่งจามาติดตามกระทู้นี้เวลานี้ ตอนผมย้อนกลับไปอ่าน ตั้งแต่หัวข้อแรกของวันนี้ พอมาอ่านเจอ สำนวน ของคุณแล้ว ผมสาบานได้ว่า ผมมีความคิด เหมือนคุณ เน็กซ์ เลย ก่อนที่ผมจะไล่อ่านมาจนเจอ บทความล่าสุดของ คุณ เน็กซ์ ครับ ถ้าคุณมาไวกว่า นี้ ถ้าคุณเชื่อ เค้า เร็วกว่านี้ ถึงวันนี้คุณ ก็ไม่ิคิดจะว่าเค้าหรอก เพราะยังไงก็ำยังกำไรอยู่ คุณเชื่อช้าไป มาช้าไป เองแล้วจะไปโทษใคร

ถ้าคุณได้อ่านข้อความนี้ ผมเอาใจช่วยคุณอยู่นะครับ คิดถึงตัวเอง การกระทำของตัวเองดู แล้วคุณจะเข้าใจ ถ้ายังไม่เข้าใจ คิดใหม่อีกรอบครับ เอาใจช่วยให้คุณหลุด นะครับ ถึงจะไม่พ้นจากน้ำ แต่ก็ขอให้ พ้นจาก "ตม" ครับเป็นกำลังใจให้นะครับ

ฟังเพลงเพราะ ๆ กันนะครับ หวังว่า คงจะช่วยให้ คุณ อันเน็กซ์ และพวกเรา เข้าใจความเป็นจริง มากขึ้น

ผมก็ดอยเหมือนกันครับ แต่ผม ยังเชื่อ มั่นในสิ่งที่ผ่านมา

http://www.youtube.com/watch?v=IUWBhGD33XM

"ฟังเพลง อย่าสักแต่ว่า ฟังแล้วเพราะ อย่าสักแต่ว่าร้องได้ สำคัญที่ว่า "คุณเข้าใจ ความหมายของมันมั้ย? " ภาษาไทย ฟังแล้วเข้าใจง่ายด้วยครับ

ขอให้ทุกคน มีความสุขนะครับ

เนื่องจากติดภาระกิจอีรุงตุงนัง เลยไม่ได้เข้ามา

เข้ามาอ่านอีกที เกิดอะไรขึ้นเนี่ย!!!

ยังไงก็ขอเป็นกำลังให้คุณเน็กซ์ ด้วยนะค่ะ

คุณเน็กซ์เป็นคนมีน้ำใจ รู้อะไรก็มาแบ่งให้พวกเรารู้ด้วย

การลงทุน เป็นการตัดสินใจของแต่ละท่านนะค่ะ

ท่านได้ข้อมูล แล้วไปประมวลตัดสินใจเอง

เพราะฉะนั้นเวลาเกิดอะไรขึ้น ก็อย่าได้โทษคนอื่นนะค่ะ

คุณเน็กซ์สู้สู้นะค่ะ พวกเราเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ :lol:

ขอเป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์นะคะ ที่นำข้อมูลมาแบ่งปันในเว็ปนี้

แล้วก็ชื่นชมการแสดงความคิดเห็นของคุณวอเตอร์ ให้สติดีคะ

วันนี้หากรู้สึกยากลำบาก ผมเป็นกำลังใจให้ครับ ผม"เข้าใจจริงๆ"ทุกความรู้สึกที่เกิดขึ้นในโลกของการลงทุน

เพราะผมเองก็เคยผ่านมา ผมเองร่วมลงทุนไปด้วยไม่ใช่โบรกเกอร์รายใหญ่อะไรที่ไหน

ไม่เคยคิดจะล่อให้ใครมาติดดอย ซิลเว่อร์จะไป 70$ ภายในปีนี้ก็ไม่เคยพูด

มีคนมาถามว่าจะถึงหรือไม่ผมแค่บอกไปว่าโอกาสมี 50/50

ผมเคยพูดแต่ 150$ ในระยะยาวเมื่อปรับตามอัตราเงินเฟ้อแล้วต่างหาก (หนักเข้าไปอีก... ฮา)

ใครเพิ่งเข้ามาอ่าน ต้องค่อยๆไล่ตามอ่านตั้งแต่ต้นนะครับ

ถึงจะเข้าใจในสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อสารออกไป จากนี้คงต้องมีอีกหลายบททดสอบแน่ๆ

ไม่ว่าข่าวลวง – ข่าวหลอก – การสวิงของราคา - การปรับฐานหนักๆ หรือ อะไรต่อมิอะไร

สุดยอดครับคุณเน็กซ์

ดอยไม่ดอย ผมว่าเป็นแค่มิติเวลา(tf)กับจิตใจเท่านั้นครับ

แต่ละคนแตกต่างกันทั้งรอบ/รูปแบบการลงทุนและสภาพจิตใจ

สำหรับผมนี่เหมือนเดินไปสะดุดหลังเต่าเท่านั้นเอง

เอามาฝากครับ ว๊าวๆๆจะไป 1/10 เชียว ชาวดอยจะได้อารมณ์ดี อิอิ

Jimmy SiriMax Kaiser สัมภาษณ์ Eric Sprott เจ้าพ่อของกองทุนที่เน้นการลงทุนในแร่เงินล้วนๆ ลองฟังข้อมูลที่เป็น fundamental ลึกๆ กันดูครับ แว่วๆว่า GSR จะต่ำลงไปถึง 16 และอาจจะลงไปถึง 10 ในที่สุด รวมทั้งประเด็นการบิดเบือนราคาในช่วงที่ผ่านมาว่าเกิดอะไรขึ้น ทั้งหมดทั้งสิ้นเค้าก็ยังอยู่ Buy Side อยู่ดีครับ!!

แก้ไขโดย MOR LEK: เมื่อวานนี้, 04:32 PM

เค้าว่าไงครับ เพื่อนๆ ที่เก่งภาษาช่วยแปลหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย milo