ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

บทความนี้น่าสนใจครับ

บอกว่าโป๊งเหน่งน่าจะยังไม่ใช้ QE 3 เพราะต้องการให้ ตลาดหุ้นล่มอีกครั้งก่อน เมื่อตลาดล่ม จะลากราคาคอมโมลงมาด้วย

ทำให้ดูเหมือนว่ากดภาวะเงินเฟ้อลงได้ เมื่อลงได้ที่แล้ว ก็ถึงเวลาที่จะช่วยตลาดหุ้น โดยการทำ QE 3 โดยไม่ถูกด่า

555 ถ้ามีแผนแบบนี้ละก็ หมู่เฮารัดเข็มขัดที่นั่งให้แน่นๆ เตรียมตัวเจอรถไปเหาะตีลังกาcool.gif

http://www.zerohedge...e-another-crash

ของคุณจิมมี่ครับ

Jimmy Siri ขา L ที่รอดูคือที่ $1507 แล้วไปต่อที่ $1515-$1520 ตามลำดับ แต่ดูเหมือนเวลาใกล้จะหมดแล้วครับ คิดซะว่า Option ปิดวันสุดท้าย 25 ต้องหัก เสาร์-อาทิตย์ออก จึงเหลือจริงๆเพียงวันนี้ คือวันศุกร์-จันทร์-อังคาร

ลองคิดว่าคืนนี้ออกได้ทั้งหัวและก้อยครับ แต่ผมให้น้ำหนักไปทางลงมากกว่า เพราะการทุบคืนนี้ขณะที่ตลาดอื่นๆปิดหมดแล้ว ง่ายกว่าที่จะไปทุบวันจันทร์-อังคาร ที่ยังเป็นวันทำการ ที่มีขาช้อนรออยู่

อย่าชะล่าใจครับ ว่าเค้าทุบไม่ค่อยลง นั่นก็เพราะเค้ายังไม่ทุบนั่นเอง ก่อนที่ Silver จะถูกทุบลงไปกองแน่นิ่งในรอบที่ผ่านมา กราฟสวยกว่าทองคำตอนนี้เยอะครับ ตอนนั้นผมก็อ่านได้แบบนี้เลยว่าทุบไม่ลง 555+ .....สุดท้าย ถ้าเค้าจะเอาให้ลง เดี๋ยวเค้าหาวิธีให้เราเองครับ ส่วนเราเตรียมพร้อมรับมือ รออ่านทิศทางแล้วทำกำไรดีกว่า :)

รอดูช่วงพักเบรคของฮ่องกงวันนี้ครับ ถ้าเค้าดึงลงให้แดงได้ นั่นก็เป็นสัญญานตัวนึงให้ระวังครับ แล้วถ้ายิ่งดึง "วืด" ลงไปเลยลึกๆ แล้วฮ่องกงกลับมาช้อนขึ้น ใส่รองเท้าแล้วเตรียมเผ่นได้เลยคร๊าบบบ ผมอาจจะวิ่งนำไปก่อนแล้ว ...555

พวกเราไม่มีอำนาจต่อรองกับเขาจะขึ้น/ลงคอยแอบซ้ำ้้เอาครับแต่ทั้งหลายทั้งปวงต้องขอบคุณๆ/หมอที่นำข้อมูลให้

อย่าลืมเป่านกหวีดนะครับคุณหมอ :D :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อันนี้อีกลิงค์จาก Zerohege เช่นกันครับ

http://www.zerohedge.com/article/guest-post-thoughts-gc-ioer-collapse

เป็นบทความเกี่ยวกับตลาดซื้อคืนพันธบัตรของสหรัฐ

อ่านไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ครับ แต่จับใจความได้พอว่า FED สามารถใช้กลไกต่างๆ ทำให้ตลาดซื้อคืนพันธบัตรรัฐบาล มีดอกเบี้ยออกมาเป็นลบ

หรือหมายความว่าต้องจ่ายเงินบังคับให้คนอื่นกู้เงิน ( !45 !45 )

เขาอธิบายว่า เพราะคนไป short พันธบัตรไว้ และพันธบัตรไม่พอส่งมอบ (คล้ายๆ กับ backwardization ที่กำลังเกิดกับแร่เงิน)

ก็เลยจะเกิดการแย่งกันซื้อพันธบัตรในตลาดครับ !_Rd !_Rd

กลไกดังกล่าว ทำให้พันธบัตรรัฐบาลตัวใหม่ๆ ที่จะออกโดย FED จะมีคนแย่งกันซื้อตลอด นั่นเองครับ

---

หรือผมตีความว่า ความจำเป็นของ QE3 (เพราะเหตุผลเรื่องความต้องการใช้เงินป้อนนโยบายของรัฐ)

จะน้อยลงนั่นเองครับ เพราะ FED สามารถใช้กลไก เพื่อระดมทุนจากตลาดพันธบัตรได้เพียงพอ

ปัญหาที่จะมีก็เหลือเรื่องเพดานเงินกู้ที่ต้องผ่านสภานั่นแหละครับ ที่สุดท้ายแล้วยังไงก็ผ่านแน่ๆ ครับ

---

ดูเหมือนว่า FED มีเครื่องมือ มีกลไก ในการ manipulate ตลาดเยอะ และคาดไม่ถึงจริงๆ ครับ

เรากำลังเจอกับอะไรเข้าเนี่ย :0eeeff42: :0eeeff42:

ลิ้่งค์จากเว็บ Zerohedge ครับ เป็นบทความเรื่อง Game Over

http://www.docstoc.com/docs/79962731/2011-05-Game-Over-_China_

เนื้อหาโดยรวมมองว่าหมดรอบ..... ของการขึ้นสำหรับทุกอย่างครับ

หุ้นจะลง

commodities ทุกตัวจะลง

เขามองตรงข้ามกับเราโดยสิ้นเชิงครับ (พักหลังมาเห็นบทความทำนองนี้มากขึ้นจริงๆ)

เขามองว่าโอกาศเกิด Inflation รุนแรงนั้นน้อยมาก แต่สิ่งที่กำลังจะเกิดคือ deflation (ราคาของถูกลง) และ depression หรือถดถอยอย่างรุนแรง

โดยวิเคราะห์จากปัญหาที่กำลังเกิดในสหรัฐตอนนี้ เช่นเรื่องหนี้สิน การจ้างงาน ที่มีปัญหาจะทำให้กำลังซื้อหายไปทั้งระบบ

การอัดฉีดเงินของ Fed ก็ดูเหมือนจะเพิ่ม inflation เพราะคนเชื่ออย่างนั้น แต่ความจริงปริมาณเงินในระบบไม่ได้เพิ่ม :unsure: :unsure: เพราะอัตราการปล่อยกู้อยู่ในระดับต่ำ

อีกทั้งมีกราฟความสัมพันธ์หลายอัน ที่แสดงถึงแนวโน้มว่ามีโอกาสที่การวิ่งขึ้นของ commodity รอบนี้จบรอบแล้วเหมือนกันครับ

ปัญหาหนี้สินของสหรัฐ เขาก็มองว่าไม่เป็นปัญหา เพราะความสามารถในการพิมพ์เงินขึ้นมาใช้จากอากาศของสหรัฐนั่นเอง

ฯลฯ

มีอีกเยอะเลยครับ อยากให้อ่านกันเยอะๆ และ มาช่วยถกกันครับ

ดูเหมือนว่าเขามีหลักการมาอธิบายแย้งกับความเชื่อของเราได้มากทีเดียวครับ

ด้วยความรู้ที่คืนอาจารย์ไปแทบหมดแล้วของผม มีหลายประเด็นเหมือนกันที่อ่านแล้วยังงงๆ !45 !45

อยากรบกวนคุณ next ช่วยดู และ comment ให้ด้วยครับ !01 !01

สาธุขอให้เป็นจริงเถอาะพระเจ้า(่่่่่่่่่่่่่่่๋JOhnCM)ยอดมากเลยยย

ถูกแก้ไข โดย บ่าววาริน

หากข่าวนี้เป็นจริงแล้วโอ้พระเจ้า(JOhnCM)ยอดมากเลย :wub: ลงมารับผมหน่อยครับยังไม่มีตั๋วเลย

แล้วขึ้นไปด้วยกัน :wub: :wub: ชาวดอยอย่าพึ่งว่าผมนะครับ/รอบที่แล้วปล่อยไปกินหนมจะหมดแล้วคราบบบบบ :wub:

ฯลฯ

ที่น่ากลัวคือ ตามที่เขาบอกนี่ไม่ใช่แค่ correction หนะครับ แต่จบรอบใหญ่กันเลยทีเดียว :blink: :blink:

<_< ในความเห็นผมคิดว่า ช่วงนี้เป็นช่วง end game จริง ๆ ครับ

แต่จะเป็นการ end game เพื่อล้มค่าเงินต่าง ๆ มากกว่า

ตอนนี้สถานการณ์สุกงอมสุด ๆ

1.ยุโรปก็กำลังโดนปัญหาหนี้สินโจมตีเต็มที่ PPIG เข้าไอเอ็มเอฟอีกรอบ

2.อเมริกาหนี้ชนเพดาน พันธบัตรไม่มีคนซื้อ เฟดซื้อเองซะ 70% แถมเลื่อนการพิจารณาไป 3 สิงหาคม (อาจจะมีอะไรเกิดขึ้นก่อนหน้า)

3. อังกฎษจะขอ bailout

4.ญี่ปุ่น โรงงานไฟฟ้า melt down

ตอนนี้ขาดเงื่อนไขข้อเดียวในการล้มค่าเงิน คือราคาน้ำมันครับ

ถ้าเค้าสามารถปั่นราคาน้ำมันไปถึง 1ุ60-200 เหรียญต่อบาร์เลล ไ้ด้

ยุโรปจะใช้เหตุนี้เป็นการจุดชนวนในการยกเลิกค่าเงินยุโร (ยกเลิกหนี้สินทั้งหมดนั่นเอง)

จากนั้นวงแชร์ก็จะล้มทันที เงินดอลล่าห์ เยน ปอนด์ ก็พลอยตามน้ำทันที

สถานการณ์อยู่เหนือการควบคุมไปมาก ลักษณะตอนนี้จะคล้าย ๆ กับช่วงเบรนตัน 1 ที่คนแห่เอาดอลล่าห์มาแลกคืน

เป็นทองไป สังเกตุได้ว่าช่วงไตรมาสเดียวของปีนี้ก็มีธนาคารกลางเอาเงินสกุลต่าง ๆไปซื้อทองไปเก็บเข้าคลังกันมากหลายประเทศ

ถ้าปล่อยเวลาเนิ่นนานไป หรือทุบราคาทองลงมาก ๆ จะมีเวลาให้เปลี่ยนเงินกระดาษให้เป็นทองมากเกินไป

วิธีแก้ต้องยกเลิกค่าเงินทิ้งซะ คนจะได้ไม่มีโอกาสเปลี่ยนเป็นทองได้อีก

:rolleyes: อีกอย่างถ้าจบรอบใหญ่ของขาขึ้นก็เป็นเรื่องดี

ทองลง น้ำมันลง ก๋วยเตี๋ยวราคาถูกลง ค่าครองชีพถูกลง

การถือทองเป็นการป้องกันตัวจากภาวะเงินเฟ้อ

ให้แสดงความมั่นใจว่า ถ้าถือทอง 1 บาท เราจะซื้อก๋วยเตี๋ยวได้แ่น่ ๆ 600 ชาม ไม่ว่าราคาทองจะกี่บาทก็ตาม

ปล.กลัวว่าเค้าจะปั่นราคาน้ำมันไป 200 ในเวลา 7-10 วันทำการมากกว่าครับ

ภาพแรกเป็นภาพการล้มของค่าเงินสกุลหลัก 4 สกุลตามลำดับ ปลาแต่ละตัวก็คือธนาคารกลางของเงินสกุลนั้น ๆ

ภาพสองเป็นระยะ mania phrase จะกินเวลา 1.5 ปี ก็ถึง แค่ มิถุนายน 54

:lol:

post-2628-097200700 1305872811.png

post-2628-080025400 1305872849.png

ถูกแก้ไข โดย zagio

ที่น่ากลัวคือ ตามที่เขาบอกนี่ไม่ใช่แค่ correction หนะครับ แต่จบรอบใหญ่กันเลยทีเดียว :blink: :blink:

ว้าวว้าววววว/ท้างั้นตังผมคงเหลือเยอาะจะได้ไปน้องsilverได้หลายเม็ดเลยครับถัวเฉลี่ยเพราะดอย46sแต่อากาศบนนี้เย็นดีนะครับไครอยู่บนนี้ขอเสียงหน่อย

2เรื่องควบเลยครับ :wub: :wub:

จบรอบใหญ่ หมายถึงจบรอบขาขึ้นใหญ่หรอครับ !38

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

จบรอบใหญ่ หมายถึงจบรอบขาขึ้นใหญ่หรอครับ !38

ครับ จบรอบขาขึ้นเลย ตามที่เขาเขียนในบทความนะครับ

ขอบคุณคุณ Zagio สำหรับความเห็น และ คุณบ่าววารินสำหรับ comment นะครับ

ผมก็เชื่อว่ายังอยู่ในขาขึ้นอีกยาวครับ

แต่ระยะสัปดาห์มานี้เริ่มเห็นบทความทำนองนี้มากขึ้นครับ

ก็เลยเอามาฝากทุกท่าน ให้เห็นมุมมองอีกด้าน ของคนที่มองลงว่า เขามองลงเพราะอะไร

เพื่อเป็นข้อมูลในการพิจารณาและตัดสินใจครับ

ที่น่ากลัวคือ ตอนนี้เหมือนเราอยู่ตรงข้ามกับ FED ซึ่งเครื่องไม้เครื่องมือเขาเยอะมาก และมาเหนือเมฆจริงๆ ครับ

ดูเหมือนว่าเขาสามารถกุมสถานการณ์ทุกอย่างในมือจริงๆ สิ่งที่เกิดขึ้นกับตลาดที่เราเห็นเป็นไปตามแบบแผนที่เขาวางไว้

กฏระเบียบที่มีก็เหมือนกับว่าถูกใช้แต่กับพวกเรา แต่เขาและพวกกลับอยู่เหนือกฏหมาย กฏระเบียบ (อ้างอิงเรื่อง inside job, และจากคลิปนี้ครับ

)

มันเหมือนกับว่าเขาเลือกจะ end game แบบไหนก็ได้ เมื่อไหร่ก็ได้หนะครับ

ปล. คลิปนี้คุณ Jimmy Siri มาโพสท์ที่ FB ครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

เอาข่าวอีกอันมาฝากนะครับ ไม่เกี่ยวกับราคาทองโดยตรงเท่าไหร่

แต่อยากแบ่งให้เห็นเครือข่ายความเชื่อมโยงที่เกิดขึ้นครับ

เราคงเคยชินกับกระบวนการปล้นความมั่งคั่งของประเทศต่างๆ ทั่วโลกโดย(กลุ่มชั้นนำของ)อเมริกา

ประเทศไทยก็โดนปล้นโดยสงครามเศรษฐกิจ โดยทุนนิยม (พิมพ์เงินจากอากาศถ่ายเทให้ investment bank เข้ามาซื้อรัฐวิสาหกิจไทย)

ตะวันออกกลาง อิรัค อียิปต์ ลิเบีย อัฟกานิสถาน ฯลฯ ก็โดนโดยกำลังทหารจากการทำสงคราม หรือการเข้าไปมีอิทธิพลต่อรัฐบาล

เมื่อชนะสงคราม ก็ถึงคราวจัดสรรผลประโยชน์ แก่ผู้มีส่วนร่วมหละครับ

ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่าทำไมสหรัฐถึงไปพยายามมีอิทธิพลเหนืออัฟกานิสถานทั้งๆ ที่ไม่มีน้ำมัน มาถึงบางอ้อก็ข่าวนี้แหละครับ

http://www.americanpendulum.com/2011/05/j-p-morgans-hunt-for-afghan-gold/

J.P. Morgan’s hunt for Afghan gold

ตามข่าวอ้างรายงานของเพนทากอนว่าอัฟกานิสถานมีทองและทรัพยากรต่างๆ มูลค่ากว่า 1 ล้านล้าน US$ ครับ

แต่รูปนี้ซิครับที่ผม surprise

ian_hannam_afghanistan.jpg?w=340&h=255

surprise ตรงที่มีคนไทยอยู่ในรูปข้างบนคนหนึ่งหนะซิครับ

ลองเข้าลิงค์นี้ดูนะครับ แล้วคลิ๊กตรงสีเขียวที่ 2 (นับจากข้างบน) มีคลิปให้ดูด้วยครับ

เดินทางตอนแรกโดยเครื่องบินทหารของเยอรมัน ต่อด้วย Black Hawk ของอเมริกา ไปลงที่เหมืองทอง กลางทะเลทราย

มีชาวบ้านรอต้อนรับหลายร้อยคนครับ

http://money.cnn.com/magazines/fortune/storysupplement/afghan_mines/index.html

เหรียญ UNDP เนี่ยราคาตั้ง 1500 แหนะ 31.1 กรัมดูดูแล้วยังไงก็แพงกว่าราคาเงินจริงเยอะ

xBT> USA:สภาทองคำโลกเผยนักลงทุนทั่วโลกหันลงทุนในทองแท่งแทน ETF ใน Q1

ลอนดอน--20 พ.ค.--รอยเตอร์

สภาทองคำโลก (WGC) ระบุว่า นักลงทุนลดการลงทุนในกองทุน ETF ทอง

ในไตรมาสแรกของปีนี้เพื่อหันไปลงทุนในเหรียญทองและทองแท่งแทน โดยปริมาณการ

ซื้อผลิตภัณฑ์ทองจริงมีส่วนช่วยหนุนอุปสงค์ทองโดยรวมให้เพิ่มขึ้น 11 %

WGC ระบุว่า ETF ทองมีเงินลงทุนไหลออกสุทธิในไตรมาสแรกปีนี้ ซึ่งถือเป็น

การไหลออกรายไตรมาสเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่กลางปี 2007 โดย ETF ซึ่งจำหน่าย

หลักทรัพย์ที่ได้รับการค้ำประกันจากทองจริง ถือครองผลิตภัณฑ์ทองลดลง 55.9 ตัน

ในไตรมาสแรก

อุปสงค์ในเหรียญทองและทองแท่งพุ่งขึ้น 52 % หรือ 125.5 ตัน สู่ 366.4

ตันในไตรมาสแรก

ปริมาณการลงทุนในทองหากวัดเป็นตันทะยานขึ้น 26 % สู่ 310.5 ตัน ซึ่งมี

ส่วนช่วยหนุนให้อุปสงค์ในทองโดยรวมเพิ่มขึ้นสู่ 981.3 ตัน จาก 881 ตัน

นางเอลี ออง ผู้จัดการฝ่ายวิจัยของ WGC คาดว่า แนวโน้มดังกล่าวจะดำเนิน

ต่อไปตลอดทั้งปีนี้

"แนวโน้มนี้ได้รับแรงหนุนจากเหตุการณ์ไม่สงบในภูมิภาคตะวันออกกลางและ

แอฟริกาเหนือ, ความไม่แน่นอนและความกังวลเรื่องปัญหาหนี้ในยุโรป และความกังวล

เกี่ยวกับภาวะเงินเฟ้อทั่วโลก" นางอองกล่าว

"จีนและอินเดียยังคงพยายามปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยเพื่อต่อสู้กับภาวะเงินเฟ้อ

และปัจจัยทั้งหมดนี้ทำให้การลงทุนในทองเป็นสิ่งที่มีความเหมาะสมเป็นอย่างมาก"

ปริมาณการใช้เครื่องประดับทองยังคงฟื้นตัวขึ้นอย่างต่อเนื่องจากปีที่แล้ว

หลังจากที่เคยอยู่ในภาวะอ่อนแอในปี 2009 โดยปริมาณการซื้อเครื่องประดับทอง

เพิ่มขึ้น 7 % สู่ 556.9 ตัน และครองส่วนแบ่งใหญ่ที่สุดในอุปสงค์ทอง

การใช้เครื่องประดับทองอยู่ในระดับสูงมากในเอเชีย โดยอุปสงค์ใน

เครื่องประดับทองในจีนพุ่งขึ้น 21 % สู่ 142.9 ตันในไตรมาสแรก ส่วนปริมาณ

การซื้อเครื่องประดับทองในอินเดียทะยานขึ้น 12 % สู่ 206.2 ตัน อย่างไรก็ดี

อุปสงค์ในเครื่องประดับลดลงในตะวันออกกลาง, อิตาลี และสหรัฐ

นางอองกล่าวว่า "ในตลาดชาติตะวันออกนั้น นักลงทุนพยายามสะสมทอง

ดังนั้นเราจึงไม่ค่อยเห็นการแปรสภาพทองเพื่อนำกลับมาใช้อีก (รีไซเคิล) เพราะ

นักลงทุนกลุ่มนี้มุ่งความสนใจไปที่การสะสมทองมากกว่า"

"แต่ในตลาดชาติตะวันตกนั้น พวกเขามีข้อมูลและความรู้เป็นอย่างมาก

ในเรื่องการรีไซเคิลทอง ดังนั้นผู้บริโภคในชาติตะวันตกจึงรู้เรื่องการรีไซเคิล

ทองด้วย"

ธนาคารกลางของประเทศต่างๆถือเป็นผู้ซื้อทองรายใหญ่ โดยเพิ่มปริมาณ

การถือครองทองขึ้นจากเดิม 129.3 ตัน เทียบกับ 58.8 ตันในไตรมาสแรกของปี

2010 โดยในช่วงหลายปีก่อนหน้านี้ ธนาคารกลางเคยเป็นผู้ขายทองสุทธิออกสู่ตลาด

ก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็นผู้ซื้อทองในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา

อุปทานทองลดลง 4 % สู่ 872.2 ตันในไตรมาสแรก โดยได้รับแรงกดดัน

จากการที่ธนาคารกลางเข้าซื้อทองจำนวนมากในไตรมาสนี้ และจากอุปทานเศษทอง

ที่ลดลงเล็กน้อย

WGC ระบุว่า ราคาทองโดยรวมน่าจะได้รับแรงหนุนต่อไปในปีนี้จากความ

กังวลเกี่ยวกับเศรษฐกิจโลกและเหตุการณ์ไม่สงบในตะวันออกกลาง

แรงเทขายสินค้าโภคภัณฑ์อย่างหนักหน่วงในเดือนนี้ส่งผลให้ราคาโลหะเงิน

ดิ่งลงราว 1 ใน 3 และราคาน้ำมันดิบสหรัฐรูดลงเกือบ 15 % จากช่วงสิ้นเดือนเม.ย.

แต่ราคาทองขยับลงเพียง 4 % เท่านั้นในช่วงเวลาเดียวกัน--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

เอาข่าวอีกอันมาฝากนะครับ ไม่เกี่ยวกับราคาทองโดยตรงเท่าไหร่

แต่อยากแบ่งให้เห็นเครือข่ายความเชื่อมโยงที่เกิดขึ้นครับ

เราคงเคยชินกับกระบวนการปล้นความมั่งคั่งของประเทศต่างๆ ทั่วโลกโดย(กลุ่มชั้นนำของ)อเมริกา

ประเทศไทยก็โดนปล้นโดยสงครามเศรษฐกิจ โดยทุนนิยม (พิมพ์เงินจากอากาศถ่ายเทให้ investment bank เข้ามาซื้อรัฐวิสาหกิจไทย)

ตะวันออกกลาง อิรัค อียิปต์ ลิเบีย อัฟกานิสถาน ฯลฯ ก็โดนโดยกำลังทหารจากการทำสงคราม หรือการเข้าไปมีอิทธิพลต่อรัฐบาล

เมื่อชนะสงคราม ก็ถึงคราวจัดสรรผลประโยชน์ แก่ผู้มีส่วนร่วมหละครับ

ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่าทำไมสหรัฐถึงไปพยายามมีอิทธิพลเหนืออัฟกานิสถานทั้งๆ ที่ไม่มีน้ำมัน มาถึงบางอ้อก็ข่าวนี้แหละครับ

http://www.americanpendulum.com/2011/05/j-p-morgans-hunt-for-afghan-gold/

J.P. Morgan’s hunt for Afghan gold

ตามข่าวอ้างรายงานของเพนทากอนว่าอัฟกานิสถานมีทองและทรัพยากรต่างๆ มูลค่ากว่า 1 ล้านล้าน US$ ครับ

แต่รูปนี้ซิครับที่ผม surprise

ian_hannam_afghanistan.jpg?w=340&h=255

surprise ตรงที่มีคนไทยอยู่ในรูปข้างบนคนหนึ่งหนะซิครับ

ลองเข้าลิงค์นี้ดูนะครับ แล้วคลิ๊กตรงสีเขียวที่ 2 (นับจากข้างบน) มีคลิปให้ดูด้วยครับ

เดินทางตอนแรกโดยเครื่องบินทหารของเยอรมัน ต่อด้วย Black Hawk ของอเมริกา ไปลงที่เหมืองทอง กลางทะเลทราย

มีชาวบ้านรอต้อนรับหลายร้อยคนครับ

http://money.cnn.com/magazines/fortune/storysupplement/afghan_mines/index.html

พฤติกรรมบริัษัทของพวกฝรั่งนี้ ไม่ว่าจะอยู่ในยุคสมัยไหน มันก่อร่างสร้างตัวขึ้นมาไว้ล่าอาณานิคม

หรือปล้นเงินทองแบบเดียวกับกองกำลังโจรสลัด แบบเดียวกับที่อังกฤษเคยไปใช้กับการส่งกองกำลังโจรสลัดไปปล้นเรือสเปน

คราวนี้โดนอเมริกาเล่นงานคล้ายกันบ้าง แต่เป็นให้ซื้อบริษัทที่กำลังล้มละลายแต่ไม่บอก สมน้ำหน้าจริงๆ :lol:

หรือไว้ล่าพื้นที่เพื่อดึงดูดทรัพยากรในประเทศที่ด้อยกว่า แถมมีกองทัพลับในตัวด้วย

เจ้าหน้าที่ระดับสูงจาก JP Morgan คนนี้แท้จริงแล้วเป็นทหารในคราบนักธุรกิจจริงๆ

But Hannam is not your usual investment banker: A former soldier, he has done business in plenty of strife-torn countries. So have all the members of his team, two of them former special forces soldiers who have fought here.

ดูๆไปแล้ว จากข้อมูลที่เห็น รูปแบบการปล้นครั้งนี้ J.P Morgan ก็ทำตัวคล้ายๆ East India Company อีกหน่อยคงออกสกุลเิงินในประเทศนี้ด้วยมั้ง <_<

เอาข่าวมาฝากมั่ง

China is holding the world's supply of rare earth metals hostage

เนื้อข่าวบอกว่า จีน ซึ่งเป็นผู้ส่งออกแร่หายากเป็นปริมาณ 95% ของโลกเริ่ม "กั๊ก" การส่งออก

การกั๊กนี้ อาจไม่กระทบโดยตรงกับผู้บริโภค แต่ในระยะยาวอาจทำให้ราคาสินค้าไฮเทคปรับตัวขึ้น

นอกจากจีนจะเก็บทองเพิ่มแล้ว ยังลดการส่งออกแร่หายากอีกด้วย แสดงว่า จีนเน้นเก็บ physical เพิ่มขึ้น และอาจจะลดสัดส่วนการเก็บพันธบัตรลง

ถูกแก้ไข โดย bonshington