ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

+1 คุณ thon

ที่จริงดิฉันก็ค่อนข้างจะเป็นคนเปิดกว้างรับทุกความเห็นต่างนะ

แต่บางทีความเห็นต่างที่ เอาสีข้าง กับความรู้สึกเข้า แถ.....

ไปเรื่อย ๆ นี่ บางทีมันก็รับไม่ค่อยได้

ฟังไปฟังมา การเป็นเซียนนี่ มันก็แค่ทำไม่เหมือนคนอื่น (คิดเอาเอง ว่าตัวเองเป็นคนส่วนน้อย)

ที่จริงมันก็ถูกอยู่เหมือนกันนะ ถ้าคิดเอาเองว่าตัวเองเป็นคนส่วนน้อยในเวบนี้ ทฤษฎีเซียนก็เหมือนจะถูกต้อง

แต่อยากให้คุณ ton ไปอ่านเวบอื่น ๆ 99.99% ของเวบการลงทุน หรือ ชวนคนซื้อทอง 10 คนอย่างที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นได้บอกไว้

เห็นได้ชัดเจนเลยว่า คุณ ton เป็นคนส่วนใหญ่บนโลกใบนี้อย่างชัดเจน รวมทั้งคุณพิชัยด้วย

สรุปตามทฤษฎีของคุณได้ความว่า

เมื่อเทียบเปอร์เซ็นต์กันทั้งประเทศ และทั้งโลกแล้ว คนในเวบนี้เป็นเซียนค่ะ .....รวมทั้งตัวดิฉันด้วย (ภูมิใจจริง ๆ :lol: )

"การคิดต่าง เป็นเรื่องที่ดี เพราะจะทำให้เราได้ความรู้กว้างขวางขึ้น แต่การคิดต่าง คิดเอง เออเอง โดยไม่มีหลักฐานใด ๆ แถวบ้านเรียกบ้าค่ะ"

!gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับเพื่อนๆ

อย่าเพิ่งเบื่อกันน่ะครับ กับการที่ผมจะนำคลิปจากรายการ ตามรอยเซียนมาเสนอ ซึ่งเป็นคลิปล่าสุด ณ ตอนนี้เลยครับ

เบื่อครับ....

คุณ thon ลองกลับไปอ่านข้อความของผมอีกครั้งน่ะครับว่าสิ่งที่ผม บอกว่า "เชื่อผมเถอะครับ" คืออะไร นั่นคือ ที่ผมบอกว่า (แต่เชื่อผมเถอะครับอีกไม่นานข้อมูลต่างๆตามสื่อ บทวิเคราะห์จากหลากหลายสำนัก จะเริ่มทยอยออกมาแสดงเอง โดยที่ผมไม่ต้องสรรหามาบอกเพื่อนๆ แต่จะมีนักวิเคราะห์ เกจิอาจารย์ดังๆออกมาเองว่า สินค้าไม่ว่าจะเป็นทอง เงิน นำ้มันเหล่านี้ ได้ขึ้นมาแรงเกินไปที่เกิดจากการเก็งกำไรกันขึ้นมาเหล่านี้แล้ว (ไว้คอยติดตามกันดูน่ะครับว่าจะเป็นอย่างที่ผมบอกรึปล่าว)) และสุดท้ายที่ผมบอกว่า อย่าเชื่อผมก้อคือ ผมไม่ได้มีเจตนาให้ใครทำตามที่ผมแนะนำ หรือ เตือนด้วยความหวังดีจริงๆ เพราะถ้าผมแนะนำแล้วผิดทางจะได้ไม่มาโทษผมต่างหาก

[size="7"]******** นี่ได้แสดงสติปัญญา และระดับ EQ ของคุณ thon ให้คนอื่นได้เห็นกันอย่างชัดแจ้งเลยครับ **********

[/size]

เห็นมีแต่ของคุณพิชัย ไม่เป็นมีของเจ้าอื่นอย่างที่บอกเลยครับ... เบื่อครับ... หรือไม่มีแนวคิดของคนอื่นหรือข้อมูลอื่นมานำเสนอแล้ว ?? ได้แต่อ้างหลักๆ ลอยๆ มันดูน่าเบื่ออะครับ... ถ้า ที สองที คงไม่มีคนเบื่อขนาดนี้หรอครับ...

และจะมา post เฉพาะตอนที่ลงหรือ sideway อย่างเดียวทำไมครับ... ไม่ให้ข้อคิดตอนที่มันขึ้น.. และนำเสนอข้อมูลด้วยอะไรประมาณเนี้ย.... แต่นำเสนอข้อมูล...ซ้ำจนจะท่องคำพูดได้ล่ะ... เบื่ออะ...

และการนำเสนอแบบนี้ดูจะเป็นการทำให้คุณพิชัยน่าสงสารมากกว่านะครับ เพราะถ้าผิดทางจากแนวการลงทุนของคุณพิชัย และทองไปที่ $2000 (สมมุติ) มันจะเป็นการตอกย้ำแนวความคิดที่ไม่ถูกต้องทั้งๆ ที่เจ้าตัวไม่อยากให้ตอกย้ำก้อเป็นไปได้นะครับ...

และการให้ข้อมูลหรือการนำเสนอข้อมูลในกระทู้นี้จริงๆ แล้วไม่ได้เป็นการให้ใครต่อใครเชื่ออยู่แล้วเพราะไม่ได้มีเจตนาจะขายของและให้คนที่นำเสนอข้อมูลได้ผลประโยชน์แต่อย่างใดอยู่แล้ว.... แต่การนำเสนอขอมูลในกระทู้นี้เพื่อจะให้นักลงทุนได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน และถ้าไม่ได้มีการแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน มีแต่พูดซ้ำๆ มัน.... น่าเบื่อครับ...

จริงๆแล้วที่ผมตอบข้อคิดเห็นแบบนี้ก็น่าเบื่อนะเพราะไม่ได้ให้ความรู้เกี่ยวกับ ทอง แต่อย่างใด แต่ผมเบื่อที่ต้องมาอ่านข้อมูลเดิมๆ เลยขออนุญาติ post ข้อมูลที่น่าเบื่อนี้อีกซักครั้งนะครับ หวังว่าจะไม่เป็นการก่อกวนใครๆ นะครับ และหวังว่าจะได้อ่านข้อมูลที่สร้างสรรค์ หรือการทักทายในกระทู้ที่ช่วยเหลือกันนะครับ

หวังว่าข้อมูลที่น่าเบื่อ (คือการ copy ข้อมูลเดิมๆ คำพูดเดิมๆ) จะลดน้องลงนะครับ

ถูกแก้ไข โดย wsukmaha

Family Radio ในอเมริกาเขาออกมาบอกว่าวันที่ 21 พ.ค. หกโมงเย็น เวลาท้องถิ่น

โลกจะแตก เป็นข่าวคึกโครม ตอนนี้เพื่อนๆเป็นยังไงกันบ้างครับ

ณ วันนี้ วันที่ 21/5/2554 ละ มันล่าสุดตรงไหนนะนี่ อยากจะรู้เหมียนกัลล์ ว่ารายการนี้ ณ ตอนนี้เปลี่ยนชื่อรายการยัง

http://goldprice.org/gold-price-history.html#10_year_gold_price

เอะใจ ลองไปย้อนมองกราฟเก่าๆดู ถ้าเศรษฐกิจอเมริกาจะล้ม หรือเกิดวิกฤต อย่างที่เราๆท่านๆคาดกันไว้

และเกิดขึ้นในแนวเดียวกับ ช่วงปี 2007-2008 จริง ช่วงที่เกิดเรื่อง ทั้งทอง ทั้งเงิน ทั้งหุ้น(ไทย-เทศ) ทั้งดอลล่่าร์ ฯลฯ

คงหล่นหนัก แบบทั้งปีลง $200+ เป็นโอกาสให้มี ฟักดิบลูกใหญ่ๆ มาให้ซื้อกันอีกก็ได้

ข้อแม้คือต้องมาแนวเดียวกับปี 2008 นะครับ

ถ้าเกิดแบบนั้นจริง ถ้าเน้นทำรอบ เอาเงินมากินขนม ก็คงปวดใจพอสมควร

แต่ถ้าเน้นเก็บยาวๆ 3+ ปี ก็คงไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะมันจะต้องทะยานขึ้นไปอีก

ไม่ได้อิงทฤษฏี Mass ของคุณพิชัยนะครับ แต่เป็นทฤษฏีเซ่อๆของผมเองที่ดูกราฟไม่เป็น ดูคนส่วนมากไม่เป็น

เลยไปลองดูประวัติศาสตร์ย้อนหลัง

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าผู้คนหมดศรัทธาในเงินดอลล่าร์ขึ้นมา (ประมาณซิมบับเว / อาร์เจนติน่า)

ราคาทองจะขึ้นเป็นพลุเลยทีเดียว สมาคมฯ คงได้ประกาศราคากันเป็นรายชั่วโมง จนกว่าจะมา

ล้มกระดาน จัดค่าเงินกันใหม่

ซึ่งทั้งหมดนี้ ในที่สุดของที่สุดแล้ว ผมว่ามันหลอกตาครับ

ถ้าให้ดี ต้องใช้ ดัชนี ทอง:ราคาไข่ไก่หน้าฟาร์ม

มีเวบไหนรวบรวมราคาไข่ไก่หน้าฟาร์มย้อนหลังหรือเปล่าครับ

+1 คุณ thon ด้วยคนค่ะ ไม่มีอะไรจะพูดต่อเพราะไม่มีประโยชน์ สนใจข่าวสารบทวิเคราะห์ดีๆที่เพื่อนๆในนี้เอามาบอกดีกว่า ไม่ต้องเสียเวลาพิมพ์โต้กันไปมา แถมไม่ได้ประโยชน์อะไรอีกด้วย เวลายิ่งเป็นเงินเป็นทองอยู่ด้วย ติดดอยดีกว่าตกรถ :lol: :lol: :lol:

ถ้าให้ดี ต้องใช้ ดัชนี ทอง:ราคาไข่ไก่หน้าฟาร์ม

มีเวบไหนรวบรวมราคาไข่ไก่หน้าฟาร์มย้อนหลังหรือเปล่าครับ

เอามาฝากครับ กร๊ากtongue.gif

ราคาไข่ไก่ เบอร์ 0-5 ย้อนหลัง 3 ปี

http://www.dit.go.th...3303&detid=3744

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

คุณ mdaddy เมืองไทยก็มีข่าวค่ะ แต่ไม่มีอะไรในกอไผ่ http://www.manager.c...D=9540000062152

อุตุฯ เตือน ปชช.อย่าตื่นข่าวลือแผ่นดินไหวใหญ่blank.gifโดย ASTVผู้จัดการออนไลน์21 พฤษภาคม 2554 17:10 น.blank.gif สำนักเฝ้าระวังแผ่นดินไหว กรมอุตุนิยมวิทยา ได้ทำข้อความเป็นตัววิ่งบนเว็บไซต์ของสำนักเฝ้าระวังแผ่นดินไหว โดยข้อความนั้นต้องการสื่อถึงประชาชนอย่าให้ตระหนกกับข่าวลือ เรื่องของการเกิดแผ่นดินไหวอย่างรุนแรงในวันนี้

ซึ่งข้อความระบุว่า ภัยแผ่นดินไหวไม่สามารถพยากรณ์ล่วงหน้าได้ด้วยเทคโนโลยีปัจจุบัน การที่ข่าวลือ หรือ ความเชื่อส่วนบุคคลว่า จะเกิดเหตุการณ์แผ่นดินไหวครั้งใหญ่ทั่วโลกในวันนี้ ไม่มีข้อมูลทางวิชาการสนับสนุน ขอให้ประชาชนอย่าตื่นตระหนกกับข้อความ คำพูด หรือ ข่าวลือดังกล่าว

ถูกแก้ไข โดย nicole 101

แต่ก็ระวังไว้นะครับ ระวังให้ดี

จังหวัดหนึ่งทางภาคใต้ มีลูกกุ้ง เป็นล้าน ๆ มาเกยหาด

ไม่กี่วันที่ผ่านมานี้ ก็อีก แมงกระพรุ่น เป็นหมื่น ๆ มาเกยหาดอีก

ท่าทางจะมีงานแน่ แต่ยังไม่รู้เมื่อไร ...

จำได้ว่า ก่อนเกิดสึนามิที่ญี่ปุ่น ที่เมกา มีปลาเป็นล้าน ๆ มาเกยหาดเหมือนกัน

อันนี้ก็ดรรชนีธรรมชาติ มาวัดครับ... อิอิอิ

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ได้มาจากในพันทิป

Saturday, April 23, 2011

JP Morgan and HSBC are short silver 45 to one

Bob Chapman - Sovereign Economist - 04-20-2011 : Bob Chapman was tracking the markets for 52 years and he was a trader for 25 years , our government is desperate to keep gold and silver down and they can't do it says Bob Chapman of the International Forecaster , Gold is going to break out here and is going to go to $1600 , $1650 , silver is another situation , the unusual situation is that JP Morgan Chase and HSBC are short 45 to 1 , that means for every contract they have in silver they sold 45 and there is thousands of them , they're naked short they can't get out they can't buy back into silver which keeps on going up , 3 things can happen here , they either can tell their clients we do not have silver and we are going to pay you 25 cents on the dollar or they can default in complete in other words what is called a force majeure or the federal reserve can step in and cover their losses ....at 46 dollars a share their losses are about 90 billion dollars

http://bobchapman.blogspot.com/2011/04/jp-morgan-and-hsbc-are-short-silver-45.html

ถูกแก้ไข โดย cocohill

อันนี้เป็นข่าวเก่า แต่เพิ่งอ่านเจอ เอามาให้คนที่ยังไม่เคยอ่านได้รู้ข้อมูลเพิ่ม

http://www.manager.c...D=9520000082969

แบ่งเงิน ไปซื้อ “ทอง"blank.gifblank.gif ผมได้มีโอกาสเข้าฟังสัมมนา “The Strategic Investment Case for Gold” ที่จัดโดย World Gold Council (www.gold.org) จึงขอนำความรู้ที่ได้รับ มาวิเคราห์ให้ท่านผู้อ่านได้ลองพิจารณาดูครับ

ปัจจุบันทองคำที่ขุดขึ้นมาบนผิวโลกมีจำนวน 163,000 ตัน คิดเป็นมูลค่าประมาณ 4.5 ล้านล้านเหรียญสหรัฐฯ สมมติเราเอาทองทั้งหมดในโลกมากองรวมกันจะได้ขนาดเท่ากับตึกแถวประมาณ 3 – 4 ห้อง ซึ่งก็ถือว่าไม่ได้มากเท่าไรนัก โดยจากทองคำทั้งหมดที่มี ส่วนใหญ่นำไปใช้งานใน 4 ประเภท ดังนี้

51% ใช้เป็นเครื่องประดับ

17% ถือโดยธนาคารกลางเพื่อใช้เป็นทุนสำรองในการพิมพ์เงินตรา

16% เป็นการลงทุนในรูปต่าง ๆ เช่น กองทุน ETF, ทองคำแท่ง, เหรียญทอง เป็นต้น

12% เป็นทองคำที่ใช้ในอุตสาหกรรม เช่น อุตสาหกรรม Telecom

แนวโน้มที่ดีของทองคำ

จากที่ได้รับฟังความรู้ในเรื่องของตลาดทอง ทั้งในเรื่องของอุปสงค์ และอุปทาน โดยละเอียด ประเด็นที่ผมเห็นว่ามีนัยสำคัญ ต่อทิศทางราคาทองคำคือโครงสร้างความต้องการของทองที่เปลี่ยนไปอย่างชัดเจนในปี 2009 นี้

หลายท่านอาจมองว่าในภาวะทีเศรษฐกิจชะลอตัว ความต้องการทองคำเพื่อใช้เป็นเครื่องประดับ และใช้ในอุตสาหกรรม ซึ่งเป็นตลาดหลักของทองคำน่าจะชะลอตัวตาม ซึ่ง “จริง” ครับ

โดยในปี 2009 ความต้องการดังกล่าวปรับตัวลดลงอย่าชัดเจน อย่างไรก็ตามความต้องการทองคำเพื่อการลงทุนกลับปรับตัวเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วในช่วงระยะ 1 ปีที่ผ่านมา เช่นในไตรมาส 1 / 2552 ที่ผ่านมาผู้ซื้อทองคำหลักกลายเป็นผู้ซื้อเพื่อการลงทุนสูงถึง 59% ขณะที่ผู้ซื้อเพื่อเป็นเครื่องประดับ และเพื่อการอุตสาหกรรมปรับลดลงเหลือ 33% และ 8% ตามลำดับ

5 เหตุผลสนับสนุนราคาทองคำ

1. ธรรมชาติที่เป็น Safe-haven สำหรับการลงทุน เช่น ในปี 2008 ที่ผ่านมาที่ราคาของหุ้น, ที่ดิน, สินค้าโภคภัณฑ์, น้ำมันปรับตัวลดลงอย่างมาก ขณะที่ ราคาทองคำในปี 2008 ปรับเพิ่มขึ้นจากบาทละ 13,600 บาท เป็น 14,400 บาท คิดเป็น 10.6% และในปี 2009 ราคาทองคำก็ยังคงมีแนวโน้มเป็นขาขึ้น

2. ด้วยผลตอบแทนที่ค่อนข้างสูงในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา แต่ ความผันผวนของทองคำยังอยู่ในระดับที่ต่ำกว่าโดยเปรียบเทียบ สินค้าโภคภัณฑ์ตัวอื่น รวมถึงสินทรัพย์ลงทุนอื่น ๆ เช่นตลาดหุ้น

3. ทองคำจัดเป็น สินทรัพย์ที่ช่วยกระจายความเสี่ยงที่ดี โดยหากดูจากความสัมพันธ์ของราคาทองคำเปรียบเทียบกับสินทรัพย์อื่นๆ จะเห็นว่าบ่อยครั้งราคามีทิศทางที่สวนทางกัน เช่นราคาหุ้นกับราคาทองคำในปี 2008 ดังที่กล่าวไว้ข้างต้น

4. ทองคำบนโลกมีจำกัด โดย 10 ปีที่ผ่านมาปริมาณทองคำที่เหมืองทองขุดหาได้ทยอยปรับลดลงเรื่อย ๆ รวมถึงจำนวนแหล่งสายแร่ทองคำที่ค้นพบใหม่ก็ทยอยปรับลดลงจากปีละ 5 - 6 เหมือง มาเป็นปีละ 1 - 2 เหมืองในปัจจุบัน

5. เมื่อมาดูกันที่ตลาดของนักลงทุนสถาบัน เช่น กองทุนรวม, กองทุนบำนาญ, บริษัทประกัน ซึ่งมีขนาดประมาณ 120 – 140 ล้านล้านเหรียญสหรัฐฯ ในปี 2008 ปัจจุบันเป็นการลงทุนในทองคำเพียง 0.58% หรือ 7 แสนล้านเหรียญสหรัฐฯ เท่านั้น ซึ่งผมเชื่อว่าจากข้อดีของทองคำที่มีในหลายแง่มุม 4 ข้อข้างต้น จะทำให้สัดส่วนการลงทุนในทองของสถาบันน่าจะปรับเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญในอนาคตข้างหน้า

blank.gif blank.gif ลองยกตัวอย่างง่าย ๆ ครับ ถ้านักลงทุนสถาบันปรับเพิ่มการลงทุนในทองซัก 3 % จากเม็ดเงิน 120 – 140 ล้านล้านเหรียญสหรัฐ เท่ากับเป็นการลงทุนในทองคำเพิ่มขึ้นมูลค่าประมาณ 4 ล้านล้านเหรียญ ซึ่งเท่ากับปริมาณทองที่มีอยู่บนโลกทั้งหมดในปัจจุบันพอดี ซึ่งผมเชื่อว่าความต้องการของนักลงทุนจะทยอยปรับเพิ่มขึ้นในอนาคตครับ ดูอย่างกองทุนสำรองเลี้ยงชีพของบริษัทที่ผมทำงานอยู่ สามารถเลือกแบ่งบางส่วนไปลงทุนในกองทุนทองคำได้ มีพนักงานหลายคนครับที่ตัดสินใจแบ่งเงินไปลงกองทุนทองคำถึง 20 – 50% (รวมทั้งตัวผมเองด้วย)

คอลัมน์ คุยกับผู้จัดการกองทุน

โดย เจษฎา สุขทิศ

ผู้จัดการกองทุนตราสารหนี้

บลจ. อยุธยา จำกัด

+1 คุณ thon ด้วยคน

เบื่อมากๆ กับโพสของคนนี้ คิดต่างน่ะได้ครับ แต่มาโพสซ้ำๆซากๆโดยไม่ได้มีข้อมูลใหม่ๆเพิ่มเติมแบบนี้มันเข้าข่าย junk mail ชัดๆ

ผมว่าเราก็แค่ทำเหมือนข้อความเค้าเป็น junk mail. อย่าไปต่อล้อต่อเถียงอะไรกับเค้าเลย ก็แค่มองข้ามมันไป

ได้เลยค่ะถ้าต่อไปคนชื่อนี้พิมพ์ ก็จะได้ไม่อ่านให้เสียเวลาค่ะ

+1 คุณ thon ด้วยคน

เบื่อมากๆ กับโพสของคนนี้ คิดต่างน่ะได้ครับ แต่มาโพสซ้ำๆซากๆโดยไม่ได้มีข้อมูลใหม่ๆเพิ่มเติมแบบนี้มันเข้าข่าย junk mail ชัดๆ

ผมว่าเราก็แค่ทำเหมือนข้อความเค้าเป็น junk mail. อย่าไปต่อล้อต่อเถียงอะไรกับเค้าเลย ก็แค่มองข้ามมันไป

เห็นด้วยค่ะ ถ้าไม่มีข้อมูลใหม่ก็ขอให้เพื่อนๆ มองข้ามไปอย่าไปต่อล้อต่อเถียงอะไรด้วย ขอบคุณค่ะ -_-

จินตนาการว่าพูดด้วยน้ำเสียงนิ่งๆ กิริยาที่นิ่มนวล แบบไม่มีอารมณ์มาเกี่ยวข้องนะครับ "แถวนนทบุรีเรียกว่าหลับหูหลับตานั่งเทียนเขียนจาก EGO ล้วนๆครับ" คำว่าเหตุผลไม่สามารถมีอิทธิพลเหนือ"ความคิดของตัวเอง"ได้เลย

ถ้าคิดเหมือนผม อย่าให้ความคิดเห็นดื้อๆแบบนี้มาทำให้เสียอารมณ์กันเลยนะครับ ขุดไม่ขึ้นแล้วจริงๆ จะเสียอารมณ์กันเปล่าๆนะครับ ผมเริ่มรู้สึกได้ 55555

ปล.โปรดอ่านอีกครั้งนะครับ "จินตนาการว่าพูดด้วยน้ำเสียงนิ่งๆ กิริยาที่นิ่มนวล แบบไม่มีอารมณ์มาเกี่ยวข้อง"

แก้ไขเพิ่มเติม : ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนะครับ ต้องขอโทษที่เหมือนคำพูดผมจะดูเหมือนการทำลายความหวังดีของคุณต้นที่คอยเตือนเพื่อนในกระทู้นี้ให้ระวังทองลง ซึ่งจุดประสงค์นี้ผมไม่เคยมองข้าม และขอบคุณมากครับ แต่สำหรับข้อความคุณต้นที่กล่าวไปแบบซ้ำๆกันอยู่เรื่อยๆ จะกลายเป็นสร้างความรำคาญ(ขอโทษถ้าผมพูดตรงเกินไป) ให้กับเพื่อนๆในกระทู้นี้ เพราะส่วนมากในกระทู้นี้เน้นลงทุนระยะยาว และไม่มองว่าเป็นการเสียโอกาสเวลาที่ทองลงไปเยอะถึงเยอะมาก จะทำให้เรา"ไม่ได้กำไรที่เยอะขึ้น" ขอยกตัวอย่างตัวเองแล้วกันนะครับ ส่วนตัวผมมีไม่เยอะถ้าเทียบกับหลายๆคนในกระทู้นี้ แต่ผมสามารถนั่งมองให้ราคาลงไปถึง 10000/บาททอง โดยที่ผมไม่เสียดายหรือตกใจเลย เพราะผมไม่สามารถรู้ได้ว่ามันจะลงไปแค่ไหน และได้วางแผนพร้อมประเมินความเสี่ยงทุกอย่างเอาไว้แล้ว เชื่อว่าเพื่อนในห้องนี้ส่วนมากก็เช่นกัน เพราะฉะนั้นถ้าคุณต้นอยากให้เพื่อนๆในกระทู้นี้มีโอกาสตัดสินใจสำหรับข้อมูลที่สวนทางกับแนวคิดของเพื่อนๆห้องนี้ อยากให้คุณต้นหา "สิ่งเดียวเท่านั้น" เพื่อเป้นการสันบสนุนความเห็นของคุณต้นให้เพื่อนๆได้เข้าใจและวิเคราะห์มุมมองอีกด้านของทองคำนั่นก็คือ "เหตุผล" ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ถูกแก้ไข โดย sbrmaya