ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้ bank ในอเมริกาใหญ่สุดน่าจะเป็น JP-morgan กัน gold man sach นั่นแหละครับ

เห็นกวาดรวบแบงค์ที่ปิดมาเกือบหมด

ตามสถานการณ์หลังจากที่พี่แกควบรวม ธนาคารที่ปิดมาได้จนพอใจแล้ว

ต่อไปจะเกิด hyperinflation ตามมาทั้งตลาดทอง หุ้น และอสังหา ขาขึ้นใหญ่ทุกตลาด

นั่นก็คือ ต่อให้ JP morgan ช็อตเงินไว้ แต่หุ้นก็จะขึ้น กำไรก็จะมากขึ้น จากภาวะเงินเฟ้อที่สูง ดังนั้นก็น่าจะ ชดเชยตรงจุดนี้ได้

เป้าหมายของทองใกล้เคียงเลย ผมก็กะแถว ๆ 1800-1900 เหมือนกัน

แต่ควรจะดูสถานการณ์ เพราะใกล้จะมี big event แล้วนั่นคือ เพดานหนี้และการ default

ราคาทองอาจจะขึ้นถึง 2500-3000 ได้จากเหตุุการณ์นี้ก็เป็นได้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูล หมายความว่าพอถึง 1,800 น่าจะล้างพอร์ตเลยใช่มั้ยครับ

ส่วนตัว ผมไม่รู้เช่นกันครับ แต่เสนอเป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาของแต่ละท่าน ตามที่กูรูเขาว่ามาเท่านั้น

จะถึง 1800 หรือไม่ก็ไม่ยืนยันครับ

สำหรับผม ผมไม่มองเป้าที่เป็นราคาครับ เพราะเป้า 1700-1800 มาจากคนละแหล่งที่มา มาจากคนละเทคนิค กราฟคนละช่วงเวลากัน

หากเอาเป้าบนสุดก็เลย 2000 กว่าๆ ไปโน่นเลย

ข้อสังเกตที่ผมอยากเสนอ จากที่ผมอ่านบทความที่อ้างอิงจากทั้ง 3 แหล่งนี้

1. แนวต้านแถวๆ 1600 ตรงนี้จะผ่านไปแบบไม่ระแคะระคายเลยครับ

2. การขึ้นช่วงนี้น่าจะแรง และ เร็ว (หากทะลุ 1700 จะมีลักษณะเป็นฟองสบู่อยู่ เพราะขึ้นเร็วเกินไป ทำให้มีการพักฐานลงมาสร้างฐานใหม่ เพื่อเป้าระยะยาว 5000-10000 เหรียญภายในปี 2020)

3. เมื่อหมดรอบ ก็จะมีการปรับฐานครั้งใหญ่ (ตาม Martin Armstrong และ บทความนี้ครับ)ให้ดูสัญญาณขายทางเทคนิคครับ ไม่ให้กำหนดเป้าหมาย เพราะจะกลายเป็น cut profit ไปซะ หากยังขึ้นให้ let profit run ไปเรื่อยๆ

4. จะเห็นว่าเป็นช่วงที่มีความผันผวนสูงครับ เพราะฉะนั้นต้องมีวินัยสูงขึ้น ที่สำคัญ ห้าม overtrade โดยเฉพาะช่วงที่ราคาเกิน 1700 ขึ้นไปแล้ว(ช่วง bubble)น่าจะเป็นช่วงการขาย ไม่ใช่ช่วงซื้อแล้วครับ

5. ช่วงเวลาที่น่าสนใจคือเดือนสิงหาครับ หากเข้าปลายเดือนโดยยังไม่มีสัญญาณขาย ผมอาจลดพอร์ตลง เพื่อลดความเสี่ยง (อ้างอิงบทความของ Mr. Armstrong ที่ว่าการปรับตัวจะเกิดหลังวันแรงงาน ปลายเดือนสิงหา)

6. หากมีการปรับฐาน จริงให้ดูตัวเลขราคาปิดของปีที่แล้วที่ 1427 (หากจำไม่ผิด) เป็นเกณฑ์ครับ อาจปรับฐานนานถึง 5-6 เดือนเลย

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดประการใดโปรดอภัย และชี้แนะครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ของลุงโฉลกครับ

Bank of America รายงานผลประกอบการขาดทุนอีก $9.1 billion ข่าวดีคือ Bank of America ไม่เหงา มีเพื่อนตามมาล้มละลายด้วยเป็นทิวแถว Goldman Sachs กำไรลดลง 38% Citi Group และ Wells Fargo (WFC) กำลังติดตามมาอย่างไกล้ชิด

ราคาหุ้น จาก 4.44 ในปี 1987 ไปสูงสุดที่ 53.87 ในปี 2006 แล้วลดค่าลง 82% เหลือ 9.72 ในวันนี้

ในขณะที่อเมริกากำลังประสบกับการทำลายล้างจากภายในโดยนักการเมืองที่มาจากระบอบทุนนิยมสามานย์ Iran เริ่มปรับปรุงอาวุธเพื่อป้องกันตัวเองจากการรุกรานของมหาอำนาจตะวันตก Iran ติดตั้งเครื่องปฏิกรณ์ nuclear ที่มีประสิทธิภาพสูงเพื่อเบี่ยงเบนการรุกรานจากอเมริกา ทำให้อเมริกาไม่กล้าส่งกำลังบุกเข้าไปปล้น Iran เหมือนที่ทำกับIraq และ Libya สถานะทางการเงินของอเมริกาก็ยังไม่มีทางออก ยังไม่สามารถออกกฏหมายเพิ่มเพดานหนี้ได้

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ของลุงโฉลกครับ

Bank of America รายงานผลประกอบการขาดทุนอีก $9.1 billion ข่าวดีคือ Bank of America ไม่เหงา มีเพื่อนตามมาล้มละลายด้วยเป็นทิวแถว Goldman Sachs กำไรลดลง 38% Citi Group และ Wells Fargo (WFC) กำลังติดตามมาอย่างไกล้ชิด

ราคาหุ้น จาก 4.44 ในปี 1987 ไปสูงสุดที่ 53.87 ในปี 2006 แล้วลดค่าลง 82% เหลือ 9.72 ในวันนี้

ในขณะที่อเมริกากำลังประสบกับการทำลายล้างจากภายในโดยนักการเมืองที่มาจากระบอบทุนนิยมสามานย์ Iran เริ่มปรับปรุงอาวุธเพื่อป้องกันตัวเองจากการรุกรานของมหาอำนาจตะวันตก Iran ติดตั้งเครื่องปฏิกรณ์ nuclear ที่มีประสิทธิภาพสูงเพื่อเบี่ยงเบนการรุกรานจากอเมริกา ทำให้อเมริกาไม่กล้าส่งกำลังบุกเข้าไปปล้น Iran เหมือนที่ทำกับIraq และ Libya สถานะทางการเงินของอเมริกาก็ยังไม่มีทางออก ยังไม่สามารถออกกฏหมายเพิ่มเพดานหนี้ได้

ที่ทำกับ ลิเบียนี่น่าเกลียดจริงๆ ครับ อังกฤษ ฝรั่งเศษด้วย

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูล หมายความว่าพอถึง 1,800 น่าจะล้างพอร์ตเลยใช่มั้ยครับ

ถ้าถึง 1800 จะตัดใจล้างพอร์ทลงจริงๆหรอครับ :rolleyes:

ถ้าถึง 1800 จะตัดใจล้างพอร์ทลงจริงๆหรอครับ :rolleyes:

มันน่ากุ้มใจไม่มี ล.ลิง ตรงนี้แหละครับ กำไรก็เยอะแต่ไม่รู้ว่าจะขายตรงใหนดี กัวไปหมด 555

Greece Credit Rating Cut Three Levels by Moody’s

ยุโรปกับอเมริกากำลัง race to the bottom (แข่งกันลงเหวอยู่)

วันนี้กรีซโดนไปอีกดาบครับ

Republicans, Democrats Prepare Rival Debt Plans

ดูเหมือนการเพิ่มเพดานหนี้แบบระยะยาวจะไม่สำเร็จแน่ๆ แล้วครับ

หลายฝ่ายจึงเริ่มพูดถึงการเพิ่มเพดานหนี้ชั่วคราว จนถึงปีหน้าเท่ากับระยะเวลาที่ โอบามา เหลืออยู่ในตำแหน่งเท่านั้น

แต่ถึงแม้จะเป็นชั่วคราวตัวเลขที่ออกมาก็ดูต่างกันฝ่าย Democrat (โอบามา) จะเสนอที่ประมาณ 2.4 ล้านล้านเหรียญ

แต่ Republican จะยอมแค่ประมาณ 1 ล้านล้านเหรียญ

แล้วจะตกลงกันได้ไหมเนี่ย..

ปล. ฟังนักวิเคราะหของ Globex เมื่อเช้าทาง Money Channel เขาว่าหากตัวเลขการเพิ่มเพดานหนี้ออกมาต่ำกว่า 2.4 ล้านล้านเหรียญ จะทำให้ทองพุ่งขึ้นอีกครับ

มันน่ากุ้มใจไม่มี ล.ลิง ตรงนี้แหละครับ กำไรก็เยอะแต่ไม่รู้ว่าจะขายตรงใหนดี กัวไปหมด 555

ความทุกข์ของเศรษฐีเจงๆพี่หมอเล็ก :lol: :lol:

ขายอะไรก็ไม่กลัวเท่าขายหมูใช่ป่ะ 555

คะแนนหมดซะแล้วคุณ john แจกไปหมดวันนี้

ขอบคุณสำหรับข่าวสารนะครับ ตื่้นเต้นดี

โอบามาทำงบประมาณขาดดุล 1.7 ล้านล้าน เลยกะขอเพิ่มวงเงิน 2.4 ล้านไว้ล้างผลาญ

รีพับรีกัน จะให้เพิ่มแค่ 1 ล้าน ๆ ก็แปลว่า ต้องการให้ปีนี้ขาดดุลแค่ไม่เิกิน 0.7 ล้าน ๆ

โอกาสตกลงกันยากมาก แต่สุดท้ายจะเหมือนกรีซ ก็คือยอมเพื่อชาติ 555

แล้วหุ้นก็ขึ้นทองก็ขึ้นไปอีกพักใหญ่

ถูกแก้ไข โดย zagio

คะแนนหมดซะแล้วคุณ john แจกไปหมดวันนี้

ขอบคุณสำหรับข่าวสารนะครับ ตื่้นเต้นดี

ไม่เป็นไรยินดีครับ

มาช่วยกันลุ้นว่าวันนี้จะมี New High อีกกี่รอบดีน๊า... B) B)

โอบามาทำงบประมาณขาดดุล 1.7 ล้านล้าน เลยกะขอเพิ่มวงเงิน 2.4 ล้านไว้ล้างผลาญ

รีพับรีกัน จะให้เพิ่มแค่ 1 ล้าน ๆ ก็แปลว่า ต้องการให้ปีนี้ขาดดุลแค่ไม่เิกิน 0.7 ล้าน ๆ

โอกาสตกลงกันยากมาก แต่สุดท้ายจะเหมือนกรีซ ก็คือยอมเพื่อชาติ 555

แล้วหุ้นก็ขึ้นทองก็ขึ้นไปอีกพักใหญ่

อัยยาให้ +1 แทนแล้วกันคะ ขอบคุณทุกข้อมูลและข้อคิดเห็น

ชื่อเรื่องมันเร้าใจจริงๆครับ 555 ขานรับการชักดาบ

Sea of Red in Asia, China Down Nearly 3 Percent; New Record High for Gold; "Super Committee" is Super Idiocy

http://globaleconomicanalysis.blogspot.com/

เมื่อวานของ Fitch วันนี้ของ Moody

Moody's warns Greek default almost certain

http://www.reuters.com/article/2011/07/25/us-markets-ratings-greece-idUSTRE76O0I420110725?feedType=RSS&feedName=businessNews&utm_source=feedburner&utm_medium=feed&utm_campaign=Feed%3A+reuters%2FbusinessNews+%28News+%2F+US+%2F+Business+News%29

แบบนี้ชัวร์ป้าดครับว่าชักดาบแน่นอน

ส่วนตัว ผมไม่รู้เช่นกันครับ แต่เสนอเป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาของแต่ละท่าน ตามที่กูรูเขาว่ามาเท่านั้น

จะถึง 1800 หรือไม่ก็ไม่ยืนยันครับ

สำหรับผม ผมไม่มองเป้าที่เป็นราคาครับ เพราะเป้า 1700-1800 มาจากคนละแหล่งที่มา มาจากคนละเทคนิค กราฟคนละช่วงเวลากัน

หากเอาเป้าบนสุดก็เลย 2000 กว่าๆ ไปโน่นเลย

ข้อสังเกตที่ผมอยากเสนอ จากที่ผมอ่านบทความที่อ้างอิงจากทั้ง 3 แหล่งนี้

1. แนวต้านแถวๆ 1600 ตรงนี้จะผ่านไปแบบไม่ระแคะระคายเลยครับ

2. การขึ้นช่วงนี้น่าจะแรง และ เร็ว (หากทะลุ 1700 จะมีลักษณะเป็นฟองสบู่อยู่ เพราะขึ้นเร็วเกินไป ทำให้มีการพักฐานลงมาสร้างฐานใหม่ เพื่อเป้าระยะยาว 5000-10000 เหรียญภายในปี 2020)

3. เมื่อหมดรอบ ก็จะมีการปรับฐานครั้งใหญ่ (ตาม Martin Armstrong และ บทความนี้ครับ)ให้ดูสัญญาณขายทางเทคนิคครับ ไม่ให้กำหนดเป้าหมาย เพราะจะกลายเป็น cut profit ไปซะ หากยังขึ้นให้ let profit run ไปเรื่อยๆ

4. จะเห็นว่าเป็นช่วงที่มีความผันผวนสูงครับ เพราะฉะนั้นต้องมีวินัยสูงขึ้น ที่สำคัญ ห้าม overtrade โดยเฉพาะช่วงที่ราคาเกิน 1700 ขึ้นไปแล้ว(ช่วง bubble)น่าจะเป็นช่วงการขาย ไม่ใช่ช่วงซื้อแล้วครับ

5. ช่วงเวลาที่น่าสนใจคือเดือนสิงหาครับ หากเข้าปลายเดือนโดยยังไม่มีสัญญาณขาย ผมอาจลดพอร์ตลง เพื่อลดความเสี่ยง (อ้างอิงบทความของ Mr. Armstrong ที่ว่าการปรับตัวจะเกิดหลังวันแรงงาน ปลายเดือนสิงหา)

6. หากมีการปรับฐาน จริงให้ดูตัวเลขราคาปิดของปีที่แล้วที่ 1427 (หากจำไม่ผิด) เป็นเกณฑ์ครับ อาจปรับฐานนานถึง 5-6 เดือนเลย

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดประการใดโปรดอภัย และชี้แนะครับ

ขอบคุณครับ +1 เป็นคะแนนที่ 6 ให้ครับ สรุปแล้วเฝ้าดูและติดตามสถานะการณ์ไปเรื่อย ๆ กลัวขายหมูเหมือนกัน แต่เคยเจอประสบการณ์จาก silver จาก 50 มันทุบลงมาเหลือ 32 หวังว่าทองคงไม่เจอไม้นี้น่ะครับ