ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับทุกท่าน หลังจากผมได้ข้อมูลอันเป็นประโยชน์อย่างยิ่งจากกระทู้นี้มามาก แต่ด้วยความรู้ด้านนี้เท่าหางอึ่งก็เลยไม่เคยโพสบทความอะไรเลย จึงอยากจะแบ่งปันประสบการณ์เล็กน้อยๆของผมบ้าง หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อท่านทั้งหลาย(โดยเฉพาะมือใหม่แบบผม)ไม่มากก็น้อย

ตัวผมได้เริ่มเข้ามาอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เดือนมีนาคมของปีนี้ โดยตามลิ้งค์มาจากเว็บอื่นแต่จำไม่ได้แล้วจริงๆว่าจากที่ไหนและใครเป็นคนโพส ยังไงขอขอบคุณท่านนั้นจากใจจริง !01

หลังจากตามอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรก(ใช้เวลาเป็นสัปดาห์)และก็สั่งหนังสือคุณเน็กซ์มาอ่านอีกรอบ ก็เกิดความมั่นใจในแนวทางของคุณเน็กซ์เลยเริ่มสนใจมาลงทุนในทองคำ

แต่นอกจากกระทู้นี้ที่เน้นในเรื่องปัจจัยพื้นฐาน ก็ได้ค้นคว้าข้อมูลทางด้านเทคนิคเพิ่มเติมทั้งจากกูรูทั้งหลายในเว็บนี้และเว็บอื่น จิตใจก็เริ่มว่อกแว่ก

เรื่องบางอย่างต่่อให้มีข้อมูลน่าเชื่อถือขนาดไหนแต่ถ้าไม่ได้ลองกับตัวเองก็คงยังไม่รู้ซึ้ง จึงได้ทดลองแบ่งพอร์ทเป็นสองส่วนถือยาว,เล่นสั้นๆ

มาถึงวันนี้ผ่านมา 4 เดือนกว่าๆ เห็นได้ชัดเลยว่าพอร์ทที่ถือยาวได้กำไรมากกว่ามาก ส่วนตัวที่เล่นสั้นๆ(ออนไลน์)กำไรน้อยกว่าเยอะเพราะขายแล้วส่วนใหญ่จะต้องซื้อแพงกว่าเดิม ต้องคอยมาเฝ้าราคาช่วงๆดึกๆดื่นๆอีก เสียสุขภาพไปพอสมควร

ถึงตอนนี้ผมมั่นใจแล้วครับว่าถือยาวๆ ลงก็เก็บเพิ่ม (buy the dip) เป็นแนวทางที่ดีที่สุด อย่างน้อยก็สำหรับผม !gd

ตอนนี้ใครมีของก็กอดไว้แน่นๆนะครับ ส่วนตัวผมพอร์ทส่วนที่เล่นสั้นนี่ขายหมูไปหมดตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว :P รอย่อหรือปรับฐานแรงๆหน่อยก็จะทยอยสะสมเพิ่มครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถึงตอนนี้ผมมั่นใจแล้วครับว่าถือยาวๆ ลงก็เก็บเพิ่ม (buy the dip) เป็นแนวทางที่ดีที่สุด อย่างน้อยก็สำหรับผม d5f02ecd.gif

จากประสบการณ์ของผม บางทีรอซื้อตอนมันลงก็ได้ของแพงครับ(เช่น ขึ้นไป 1500 ลงมา 500 )

ผมเลยซื้อเลยเมื่อมีเงิน แล้วไม่สนว่าจะลง อิอิ ดันได้ของถูกมากกว่าของแพง(ไม่ได้แนะนำให้ทำตามนะครับเล่าเรื่องส่วนตัวให้ฟังเฉยๆ)cool.gif

ยังไงก็แล้วแต่ ทองคำไม่ได้ขึ้นเป็นเส้นตรงนะครับ ผมเฝ้ารอการปรับฐานเพื่อหาจังหวะเติมเข้าพอร์ทอยู่

“ทองต้องลดราคาให้ผมเห็นต่อหน้าต่อตาก่อนครับ” ผมค่อยเข้าไปซื้อเพิ่ม

สำหรับคุณnext ราคาเท่าไหร่ค่ะที่เป็นราคาที่น่าเติมเข้าพอร์ท เพราะรอเหมือนกัน ปัจจุบันสูงขึ้นเรื่อยๆค่ะ :P

ประโยคเดิมครับ kung's indicator ไม่เชื่อก็อยู่เฉยๆ แต่ห้ามสวน

คุณส้มโอมือ ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยเป็น bodyguard ให้ !_087 ภาพที่ตัวเองเขียน ก็เขียนตามที่เห็นค่ะ ไม่ได้บอกให้ขาย แต่คนที่ยังไม่มีของอย่าเข้าไป ยุ่ง รอก่อนน่าจะดีกว่า ต้องมองไว้หลายทาง ไม่เป็นไรค่ะ ความหวังดีที่บริสุทธิ์ใจ ใครไม่เห็นก็ไม่เป็นไร รับได้ค่ะ :wub:

เอาของคุณลุงโฉลก มาให้อ่านด้วยค่ะ มองคล้ายกับที่ตัวเองมองไว้ ใต้กราฟเป็นคำพูดที่คุณลุง post ค่ะ

ทองคำจะเพิ่มค่าสูงขึ้นอีก แต่ในระยะสั้นๆ เกิด Bearish convergence อาจจะมี Correction

เหมือนที่เคยเกิดในอดีต ซึ่งถ้าเกิดขึ้นจริงก็จะถือว่าเป็นโอกาสให้ซื้อทองคำเพิ่มอีก

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

คุณส้มโอมือ ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วยเป็น bodyguard ให้ 875328cc.gif ภาพที่ตัวเองเขียน ก็เขียนตามที่เห็นค่ะ ไม่ได้บอกให้ขาย แต่คนที่ยังไม่มีของอย่าเข้าไป ยุ่ง รอก่อนน่าจะดีกว่า ต้องมองไว้หลายทาง ไม่เป็นไรค่ะ ความหวังดีที่บริสุทธิ์ใจ ใครไม่เห็นก็ไม่เป็นไร รับได้ค่ะ :wub:

เอาของคุณลุงโฉลก มาให้อ่านด้วยค่ะ มองคล้ายกับที่ตัวเองมองไว้ ใต้กราฟเป็นคำพูดที่คุณลุง post ค่ะ

ทองคำจะเพิ่มค่าสูงขึ้นอีก แต่ในระยะสั้นๆ เกิด Bearish convergence อาจจะมี Correction

เหมือนที่เคยเกิดในอดีต ซึ่งถ้าเกิดขึ้นจริงก็จะถือว่าเป็นโอกาสให้ซื้อทองคำเพิ่มอีก

ลุงเรียกว่าหมีตบขึ้นมังครับ อิอิ

สวัสดีครับทุกท่าน หลังจากผมได้ข้อมูลอันเป็นประโยชน์อย่างยิ่งจากกระทู้นี้มามาก แต่ด้วยความรู้ด้านนี้เท่าหางอึ่งก็เลยไม่เคยโพสบทความอะไรเลย จึงอยากจะแบ่งปันประสบการณ์เล็กน้อยๆของผมบ้าง หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อท่านทั้งหลาย(โดยเฉพาะมือใหม่แบบผม)ไม่มากก็น้อย

ตัวผมได้เริ่มเข้ามาอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เดือนมีนาคมของปีนี้ โดยตามลิ้งค์มาจากเว็บอื่นแต่จำไม่ได้แล้วจริงๆว่าจากที่ไหนและใครเป็นคนโพส ยังไงขอขอบคุณท่านนั้นจากใจจริง !01

หลังจากตามอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรก(ใช้เวลาเป็นสัปดาห์)และก็สั่งหนังสือคุณเน็กซ์มาอ่านอีกรอบ ก็เกิดความมั่นใจในแนวทางของคุณเน็กซ์เลยเริ่มสนใจมาลงทุนในทองคำ

แต่นอกจากกระทู้นี้ที่เน้นในเรื่องปัจจัยพื้นฐาน ก็ได้ค้นคว้าข้อมูลทางด้านเทคนิคเพิ่มเติมทั้งจากกูรูทั้งหลายในเว็บนี้และเว็บอื่น จิตใจก็เริ่มว่อกแว่ก

เรื่องบางอย่างต่่อให้มีข้อมูลน่าเชื่อถือขนาดไหนแต่ถ้าไม่ได้ลองกับตัวเองก็คงยังไม่รู้ซึ้ง จึงได้ทดลองแบ่งพอร์ทเป็นสองส่วนถือยาว,เล่นสั้นๆ

มาถึงวันนี้ผ่านมา 4 เดือนกว่าๆ เห็นได้ชัดเลยว่าพอร์ทที่ถือยาวได้กำไรมากกว่ามาก ส่วนตัวที่เล่นสั้นๆ(ออนไลน์)กำไรน้อยกว่าเยอะเพราะขายแล้วส่วนใหญ่จะต้องซื้อแพงกว่าเดิม ต้องคอยมาเฝ้าราคาช่วงๆดึกๆดื่นๆอีก เสียสุขภาพไปพอสมควร

ถึงตอนนี้ผมมั่นใจแล้วครับว่าถือยาวๆ ลงก็เก็บเพิ่ม (buy the dip) เป็นแนวทางที่ดีที่สุด อย่างน้อยก็สำหรับผม !gd

ตอนนี้ใครมีของก็กอดไว้แน่นๆนะครับ ส่วนตัวผมพอร์ทส่วนที่เล่นสั้นนี่ขายหมูไปหมดตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว :P รอย่อหรือปรับฐานแรงๆหน่อยก็จะทยอยสะสมเพิ่มครับ

เหมือนกันเลยค่ะ คุณ toffee blue โชคดีที่ยังมีเก็บไว้ส่วนหนึ่ง

ใครไม่ลด กรูลดเอง biggrin.gif

Chinese agency cuts U.S. debt rating again

http://www.marketwatch.com/story/chinese-agency-cuts-us-debt-rating-again-2011-08-02

+1 ขอบคุณค่ะ คุณ kunghdy รอเก็บเพิ่มอยู่ค่ะ

จากประสบการณ์ของผม บางทีรอซื้อตอนมันลงก็ได้ของแพงครับ(เช่น ขึ้นไป 1500 ลงมา 500 )

ผมเลยซื้อเลยเมื่อมีเงิน แล้วไม่สนว่าจะลง อิอิ ดันได้ของถูกมากกว่าของแพง(ไม่ได้แนะนำให้ทำตามนะครับเล่าเรื่องส่วนตัวให้ฟังเฉยๆ)cool.gif

ก็จริงเหมือนกันนะครับ เอาเป็นว่าทยอยสะสมไปเลยทุกราคา แบบนี้ก็ดีเหมือนกัน :lol:

ขอบคุณพี่หมอสำหรับข่าว และขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรับความเห็นครับ

วันนี้ขอดัดจริต เขียนบทความขึ้นมา หัวข้อเป็นภาษาอังกฤษนะครับ

Butterfly Effect of US Debt Ceiling Drama

หัวข้อไทย

ปาหี่เจรจาเพิ่มเพดานหนี้สหรัฐ..เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว

การเจรจาเพิ่มเพดานหนี้สาธารณะสหรัฐจบไปตามที่ตลาดคาดหวัง ละครน้ำเน่าจบไปท่ามกลางเสียงปรบมือของแฟนละครน้ำเน่า

แต่ท่ามกลางเสียงโห่ของผู้ต้องการชมละครน้ำดี นักแสดงหลายคนแสดงสมบทบาทอาจลุ้นออสการ์ปลายปี

ในขณะที่บางคนพลิกบทบาทจากพระเอก กลายเป็นนักแสดงจำอวด

ซึ่งก็ทำผลงานได้ไม่น่าผิดหวังเรียกเสียงฮา จากแฟนๆ ได้อย่างสม่ำเสมอ

ละครเรื่องนี้ ต้องนับได้ว่าประสบความสำเร็จอย่างสูงในการเรียก Rating จากคนดูทั่วโลก

ทำเอาเรตติ้งละครเรื่องอื่นๆ จากนานาประเทศทั่วโลกตกลงไป แทบไม่มีคนสนใจติดตามดู

แม้ละครจบไปแล้วตามบท ตามสคริปท์เป๊ะ ไม่มี Surprise

แต่ก็ยังเป็นที่กล่าวถึงของแฟนละคร จากทั่วทุกมุมโลก

คนในสหรัฐเองปรบมือกับฉากจบ ที่สุดท้ายพระเอกที่เพลี่ยงพล้ำมาตลอด ยอมกลืนเลือด กล้ำกลืนและเป็นผู้ได้รับชัยชนะในที่สุด

ตามสูตรสำเร็จของละครน้ำเน่า ที่เป็นที่นิยมของแฟนละครในประเทศนี้

ตรงข้ามกับแฟนละครในต่างประเทศ ที่ส่งเสียงโห่ฮาป่า ตะโกนออกมาว่า "ไอ้คนเถื่อน" "ไอ้พยาธิ" ไม่พอใจกับฉากจบที่สุดท้ายเป็นมวยล้มต้มคนดู

หลอกให้คนดูติดตามฉากจบที่น่าเร้าใจ สุดท้ายก็แค่หลอกให้คนดูติดตามเสียเงินซื้อตั๋วต่อ เพื่อรอดูภาค 2

ไม่ว่าละครเรื่องนี้ ฉากนี้จะน้ำเน่าเท่าใดก็ตาม ในความเห็นของผมได้ทิ้งประเด็นให้แฟนละครได้ขบคิดกัน

1. ทำให้คนทั่วโลก (ที่สำคัญคนสหรัฐเองนั่นแหละ) ที่ไม่เคยสนใจความเป็นไปของเศรษฐกิจสหรัฐ เพราะเคยเชื่อฝังใจว่าเศรษฐกิจมั่นคงแข็งแกร่ง ไม่มีทางมีปัญหา

จากละครน้ำเน่าที่ผ่านไป คนได้ฟังคำโกหก ครั้งแล้วครั้งเล่าของนักการเมือง ได้ฟังพวกนักการเมืองสาวใส้ให้กากิน สุดท้ายจึงตระหนักรู้ว่าสหรัฐเองไม่ได้แข็งแกร่งอย่างที่ตัวเองคิด

หากเราถามคนทั่วไป ทั้งในสหรัฐและนอกสหรัฐ ว่าเขามั่นใจเศรษฐกิจสหรัฐไหม คำตอบส่วนใหญ่ผมยังเชื่อว่าจะตอบว่า ใช่

แต่ถ้าเราเปลี่ยนคำถามเพียงซักเล็กน้อย ว่า ตอนนี้เขายังมั่นใจเศรษฐกิจสหรัฐเต็ม 100% ไหม ผมเชื่อว่าคำตอบจะกลายเป็น ไม่

การตระหนักรู้ในชั่วข้ามสัปดาห์ ของคนในโลก ถึงความไม่มั่นคงของสหรัฐอเมริกา (และ US$) นี่เองที่จะนำผลกระทบกระเทือนต่อความเป็นไปของเศรษฐกิจโลกในช่วงต่อไป

2. ช่างหัว สถาบันจัดอันดับความน่าเชื่อถือทั้งหลายมันเถอะ เพราะคน (ทั่วไป) เขาเลิกสนใจ พวกมันแล้วว่าจะทำอะไร

ดูๆ ไปก็แทบไม่ต่างจาก MTV ที่แจกรางวัล MTV award ทั้งหลาย

ความน่าเชื่อถือสถาบันเหล่านี้ ถึงตอนนี้ตกต่ำกว่า สถาบัน oscar เสียแล้ว (ไม่ฮา)

สิ่งเหล่านี้ ทำให้คนตาสว่าง เลิกเชื่อในสิ่งที่ main stream media (สือกระแสหลัก) พยายามบอกเรา และเริ่มหาความจริงของตนมากขึ้น

ลุงจิมเคยบอกว่า พวกเราโชคดีที่เป็นคน 1% ที่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร และ ถือทองกันไว้

การตื่น ตาสว่างของคนทั้งโลกนี้เองกำลัีงขยายตัวจากคน 1% มากขึ้นเรื่อยๆ เป็น 2..3...4......

ยิ่งคนตาสว่างมากขึ้น ทอง และ โลหะเงิน จะเป็นสินทรัพย์ที่คนเหล่านี้เสาะแสวงหาเพื่อถือครอง ปกป้องความมั่งคั่งของตัวเองมากขึ้น

ดวงดาวจะสะเทือนก็เพราะตรงนี้แหละครับ!!!

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ใครไม่ลด กรูลดเอง biggrin.gif

Chinese agency cuts U.S. debt rating again

http://www.marketwatch.com/story/chinese-agency-cuts-us-debt-rating-again-2011-08-02

ขนาดนั้นเลยเหรอครับคุรพี่หมอเล็ก :lol: :lol: :lol:

ใครคิดอยากขายทองตอนนี้่ เห็นราคายั่วใจ

เอาคำพูดลุงจิมมาฝากครับ จะได้เปลี่ยนใจ

Stay with your gold hedges. About that there is no question.

We are a far way off from any positive initiative that would act to contain the debt situation. They will emerge, if at all, in 2016.

Gold between $1600 and $1764 is deciding its new and elevated role in international finance.

The deal struck in Washington is much ado about nothing. Actually, it is an embarrassment to its creators.

เอาข่าวนี้มาฝากอีกข่าว

Food Stamp Use Surges By Most In Years As Alabama Foodstamp Recipients Double In May

คืนนี้ คืนพรุ่งนี้ และคืนวันศุกร์ ยังมีประกาศตัวเลขเศรษฐกิจของสหรัฐอีกเป็นชุด คาดว่าจะออกมาเลวร้ายหมด (บวกต่อทอง)

ซึ่ง ทำให้ตลาดคาดว่า QE3 น่าจะมาในเร็ววัน

ต่อไปนี้ต้องขอให้คุณ JohnCM เขียนบทความบ่อยๆแล้วสิครับอย่างงี้ :lol:

คำถามคลาสสิคเลยนะเนี่ย ? :lol:

หากยังไม่มีของแนะนำ "ซื้อทันทีนะครับ" หากมีอยู่แล้วก็รอ

“รอทองลดราคาให้เห็นต่อหน้าต่อตาก่อน” แล้วซื้อเพิ่มครับ :rolleyes:

ขอบคุณท่าน Next ที่แนะนำครับ ผมเพิ่งเริ่มลงทุนครับ โดยวันเสาร์นี้จะไปสมัครโปรแกรมออมทอง ก็ยังลังเลและกลัวอยู่เพราะราคาช่วงนี้ทำ new high รายวันเลยทีเดียว มึนไปหมด !45

กลัวว่าราคามันจะปรับฐานในช่วง 1-2 อาทิตย์ถัดไปนะครับ (กังวลมากๆ เพราะตัวผมเองยังไม่เคยซื้อทองมาก่อนเลย )

แต่หลังจากอ่านที่ท่าน Next วิเคราะห์พร้อมให้ความรู้ !01 และผมทบทวนจุดประสงค์หลักของการลงทุนของตนเอง คือ การลงทุนเพื่อการเกษียณ (เงินเย็นจริงๆ)

ดังนั้นตอนนี้ผมเลิกกังวลและกลัวแล้วครับ เพราะพื้นฐานของทองยังคงแข็งแกร่ง ผมจึงจะเริ่มเก็บตอนนี้ทันทีเพราะผมยังไม่มีของ แล้วถ้าราคาลงมาผมก็จะเก็บเพิ่เติมมครับ

ขอบคุณท่าน Next, JohnCM, kunghdy และสมาชิกท่านอื่นๆ ที่ค่อยแบ่งปันข่าวสารนะครับ อ่านกระทู้ได้ความรู้เยอะจิงๆ !gd !gd

ปล. ผมยังใหม่ในการลงทุนทองคำนะครับ สมาชิกท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม รบกวนด้วยนะครับ !_087