ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่ทองไม่รู้ แต่น้อง Silver รู้นะครับ แหม ดูแต่พี่กันจนลืมน้องเลย ชิงเชิดหัวนิดๆให้อุ่นในเล่นแล้วน้า

ยืนให้อยู่ละ น้อง Silver เอ๋ย

!La !La !La

ลืมดูคนน้องจริงๆค่ะ ทั้งๆที่เลี้ยงน้องอยู่เกือบเต็มพอร์ตเลย แต่วันนี้ดั๊นล่องลอยไปดูแต่คนพี่ ขอบคุณที่มาดึงกลับเข้าร่างนะคะ ^_^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รอบนี้ใครเล่น GF ระวังหน่อยน่ะครัีบ อย่าให้โดน call โดน force แบบ คราวก่อนอีกน่ะครับ ถ้าให้ดีไปซื้อแท่งเก็บ นอนหลับสบายกว่าครับ

อย่าพึ่งดีใจนะครับทองขึ้น เด๋วผิดหวัง ช่วงนี้นอนกอดอย่างเดียว

ที่ผ่านมาฟัักดิบยังไม่สุกงอมดี CME อาจจะมาช่วยบ่มให้สุกในเร็วๆนี้

ใครมีกระสุน ลองจับตาให้ดีครับ ถ้าเขาขึ้น margin ตอนกลางคืนจริงๆ ก็น่าจะเป็นช่วงกลางวันของเราให้พอช้อนซื้อได้ (ถ้าได้ราคาที่ต้องการซื้อ)

ZeroHedge ::: Caution: Another Gold Margin Hike Imminent

Interactive Broker สามารถพยากรการขึ้นมาร์จินของ CME ครั้งที่ผ่านมาได้อย่างแม่นยำ

และในตอนนี้ (26 ส.ค. / เที่ยงคืน ห้าสิบสี่นาที เวลาประเทศไทย) ทาง Interactive Broker ได้ออกมาเตือนลูกค้า

อีกครั้งหนึ่ง ดูเหมือนว่า CME จะทำกับทองเหมือนกับที่ได้ทำกับ silver เมื่อสองสามเดือนก่อน

(เช่น การขึ้น margin silver 5 ครั้งติดๆกัน เพื่อขจัดรายย่อยออกไป)

เนื่องจากตลาดมีความผันผวนอย่างต่อเนื่อง การขึ้นมาร์จินอาจจะเกิดขึ้นตอนช่วงกลางคืนในอีกไม่กี่วันนี้ โดยเฉพาะมาร์จินสำหนับโลหะมีค่า .....

As a result of the continued volatile trading environment, please be advised that exchange margins and/or house margins are likely to increase overnight and over the next couple of days, particularly in the metals. For exchange specific increases, please visit the respective websites. IB will also be increasing the gold derivatives margin. Please monitor any affected holdings closely and manage your risk accordingly.

http://www.zerohedge...n-hike-imminent

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขอบคุณครับคุณWcg..ที่แนะนำและให้ความรู้..(จะรอเก็บครับ)

ไชโย ดีที่เมื่อวานเย็นใส่ L GF ไปเกือบเต็มพอร์ท (พอร์ทเล่นสั้นผมแยกกันกับพอร์ททองจริงถือยาวนะครับ) จงกล้าในยามที่ผู้อื่นกลัว !v@

แต่ผมเผื่อมาร์จิ้นไว้ประมาณ 6 เท่าของเงินประกันที่เค้ากำหนด อย่างสัญญา 10 บาทนี่เผื่อไว้ 7หมื่น ต่อให้ทองลงไป 15xx ใหม่ก็ไม่กลัวครับ !53

อันนี้ไม่ได้ตั้งใจจะกระทบใครนะครับ แต่บางความเห็นผมอ่านดูแล้วเหมือนมั่นใจเกินไปนิด จริงอยู๋ว่าคนอ่านที่นี่ส่วนใหญ่น่าจะเป็นผู้ใหญ่ทีี่มีวิจารณญาณพอสมควรแล้ว แต่บางคนอาจจะเป็นมือใหม่หรือยังอายุน้อยก็เป็นได้ ดังนั้นความเห็นท่านอาจจะทำให้เค้าเหล่านั้นพลาดโอกาสสำคัญไปได้

อย่างเรื่องที่มีการเตือนว่าห้าม short GF นั้น จริงๆแล้วช่วงที่ GF มีพรีเมี่ยมสูง อย่างมีช่วงนึงขึ้นไปถึงเกือบ 2000 เราสามารถ short GF เพื่อทำ arbitrage ได้ โดยการ short GF แล้วซื้อทองแท่งที่จำนวนเท่ากัน เท่านี้เมื่อสิ้นสุดสัญญาท่านก็จะสามารถได้กำไรบาทละเกือบ 2000 บาท(ก่อนหักค่าธรรมเนียม)โดยไม่มีความเสี่ยงเลย

หรืออย่างเรื่องจังหวะในการเข้าซื้อ การที่ท่านมาเตือนว่าจะลงได้อีกก็ดีครับคนจะได้ระวังตัว แต่บางทีอาจจะระวังเกินไปจนตกรถได้ ผมว่าลงมาแรงและเยอะขนาดนี้ใช้วิธีทยอยซื้อสะสมน่าจะดีกว่า

ทั้งหลายทั้งปวงแล้ว ผมว่าเรามารณรงค์ให้ต่อท้ายความเห็นที่เกี่ยวกับทิศทางตลาดว่า เป็นความคิดเห็นส่วนตัวควรใช้วิจารณญาณ หรือการลงทุนมีความเสี่ยง เงินในกระเป๋าเป็นของท่านควรพิจารณาให้รอบคอบ อะไรทำนองนี้ดีมั้ยครับ

ยืนยันอีกครั้งนะีครับว่าไม่ได้จงใจจะกระทบใครเป็นพิเศษ ถ้าความเห็นผมขัดใจท่านไปก็ขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย !_087

ไชโย ดีที่เมื่อวานเย็นใส่ L GF ไปเกือบเต็มพอร์ท (พอร์ทเล่นสั้นผมแยกกันกับพอร์ททองจริงถือยาวนะครับ) จงกล้าในยามที่ผู้อื่นกลัว !v@

แต่ผมเผื่อมาร์จิ้นไว้ประมาณ 6 เท่าของเงินประกันที่เค้ากำหนด อย่างสัญญา 10 บาทนี่เผื่อไว้ 7หมื่น ต่อให้ทองลงไป 15xx ใหม่ก็ไม่กลัวครับ !53

อันนี้ไม่ได้ตั้งใจจะกระทบใครนะครับ แต่บางความเห็นผมอ่านดูแล้วเหมือนมั่นใจเกินไปนิด จริงอยู๋ว่าคนอ่านที่นี่ส่วนใหญ่น่าจะเป็นผู้ใหญ่ทีี่มีวิจารณญาณพอสมควรแล้ว แต่บางคนอาจจะเป็นมือใหม่หรือยังอายุน้อยก็เป็นได้ ดังนั้นความเห็นท่านอาจจะทำให้เค้าเหล่านั้นพลาดโอกาสสำคัญไปได้

อย่างเรื่องที่มีการเตือนว่าห้าม short GF นั้น จริงๆแล้วช่วงที่ GF มีพรีเมี่ยมสูง อย่างมีช่วงนึงขึ้นไปถึงเกือบ 2000 เราสามารถ short GF เพื่อทำ arbitrage ได้ โดยการ short GF แล้วซื้อทองแท่งที่จำนวนเท่ากัน เท่านี้เมื่อสิ้นสุดสัญญาท่านก็จะสามารถได้กำไรบาทละเกือบ 2000 บาท(ก่อนหักค่าธรรมเนียม)โดยไม่มีความเสี่ยงเลย

หรืออย่างเรื่องจังหวะในการเข้าซื้อ การที่ท่านมาเตือนว่าจะลงได้อีกก็ดีครับคนจะได้ระวังตัว แต่บางทีอาจจะระวังเกินไปจนตกรถได้ ผมว่าลงมาแรงและเยอะขนาดนี้ใช้วิธีทยอยซื้อสะสมน่าจะดีกว่า

ทั้งหลายทั้งปวงแล้ว ผมว่าเรามารณรงค์ให้ต่อท้ายความเห็นที่เกี่ยวกับทิศทางตลาดว่า เป็นความคิดเห็นส่วนตัวควรใช้วิจารณญาณ หรือการลงทุนมีความเสี่ยง เงินในกระเป๋าเป็นของท่านควรพิจารณาให้รอบคอบ อะไรทำนองนี้ดีมั้ยครับ

ยืนยันอีกครั้งนะีครับว่าไม่ได้จงใจจะกระทบใครเป็นพิเศษ ถ้าความเห็นผมขัดใจท่านไปก็ขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย !_087

ขอโทษนะคะ ผิดพลาดทางเทคนิคให้ ไม่ได้ตั้งใจจะ +1 ให้ ขอ -2 ออกละกัน ค่ะ ก็ถ้ามีความมั่นใจในความคิดเห็นของตนเอง ก็ไม่ต้องอ่านการวิเคราะห์ก็ได้นี่คะ เค้าก็บอกเสมอว่า "บทวิเคราะห์คือความรู้ อยากรวยหรืออยากจนอยู่ที่ใจตัวเอง" มีคนคอยเตือน คอยห่วงใยโดยไม่หวังผลประโยชน์ก็ดีกว่ามีแต่คนคอยส่งเสริมให้ประมาทหรือเปล่าคะ หากไม่เป็นไปตามคำเตือนอาจจะได้น้อย แต่ถ้าเป็นจริงตามคำเตือนก็ไม่เจ็บหนัก ถึงไม่เจ็บเลย.....

คุณอยากจะลบอีกสิบก็ลบไปเถอะครับ ผมไม่แคร์อะไรกับสิ่งสมมติแบบนี้หรอก ลบอีกร้อยผมก็ไม่ได้จนลงสักหน่อย ผมบวกคืนให้คุณด้วยเอ้า :lol:

ผมบอกตอนไหนว่าผมมั่นใจ ผมถึงอยากให้ต่อท้ายความเห็นเรื่องแนวโน้มตลาด จังหวะการเข้าซื้อ-ขาย ว่าให้คนอ่านใช้วิจารณญาณอีกที และมีความเสี่ยง

คุณหาว่าผมส่งเสริมให้ประมาท ถ้างั้นเจ้าของกระทู้นี้ ที่ส่งเสริมให้ซื้อทองมาตลอดโดยเฉพาะเวลาเค้าลดราคาให้ จนอ่านกันมาตั้ง 600กว่าหน้านี่ก็ส่งเสริมตัวพ่อเลยสิครับ :lol: (ขอโทษคุณเน็กซ์ด้วยนะครับมิได้จงใจจะพาดพิง :P )

คุณบอกว่าดีที่มีคนคอยเตือนเรื่องไม่ให้ซื้อ ถ้าเป็นจริงก็ไม่เจ็บตัว แต่ถ้าไม่เป็นจริงก็ไม่เสียอะไร ถ้าอย่างนั้นแล้วเมื่อไหร่จะได้ซื้อครับ รอให้เค้าบอกว่าซื้อได้เหรอ แล้วเค้าจะไม่บอกผิดบ้างเหรอครับ

ผมเชื่อเหลือเกินว่าตอนคุณเน็กซ์หันมาลงทุนในทองคำใหม่ๆต้องมี"ผู้หวังดี"มาเตือน"โดยไม่หวังผลประโยชน์"ว่าอย่าซื้อเลยฟองสบู่ทองใกล้แตกแล้วอะไรทำนองนี้แน่ๆ ถ้าหากวันนั้นคุณเน็กซ์คิดเหมือนคุณ เชื่อๆเค้าไปก่อนถ้าเค้าพูดถูกก็ดีไปไม่เจ็บตัว แต่ถ้าเค้าผิดเราก็ไม่เสียอะไร ก็คงไม่มีกระทู้นี้เกิดขึ้นแน่ๆ

ที่คุณบอกว่าอยู่เฉยๆไม่เเสียอะไร จริงๆแล้วเสียครับ เสียโอกาสในการทำกำไรไงครับ สำหรับผมแล้วการลงทุนมีได้มีเสียครับ ลงทุนแล้วพลาดก็ยังตัดขาดทุนได้ แต่อยู่เฉยๆแล้วพลาดโอกาสทำกำไรมหาศาลผมว่าแย่กว่าอีก ผมจำได้ว่ามีนักลงทุนชื่อดังท่านนึงบอกไว้ว่า มันไม่เกี่ยวหรอกว่าคุณจะลงทุนได้หรือเสียกี่ครั้งมันสำคัญว่าตอนได้คุณได้เท่าไหร่ ตอนเสียคุณเสียเท่าไหร่ต่างหาก เสีย 99 ครั้ง แต่ได้ครั้งเดียวเยอะกว่าที่เสียไปทั้งหมดก็คุ้มครับ

ที่สุดแล้วผมแค่อยากจะบอกว่า บทวิเคราะห์ ความเห็นทุกอันมีประโยชน์ครับ เพียงแต่คุณต้องมองด้านตรงข้ามไว้บ้าง มีคนเตือนให้อย่าซื้อ ก็มองคนที่เค้าให้ซื้อบ้าง แต่ยังไงการตัดสินใจก็เป็นของคุณอยู่แล้ว ก็มันเงินคุณนี่ครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

ผมว่าเราอย่ามาทะเลาะกันเลยดีกว่ามังครับ ทุกคนที่มาแสดงความเห็นในนี้ก็ด้วยความหวังดีกันทั้งนั้น เพียงแต่มุมมมองที่ต่างกันไปบ้างเท่านั้นเอง

ไม่ใช่ว่ามีใครที่จะมาหลอกลวงต้มตุ๋นกัน ....ถ้ามีแบบนั้นแล้วค่อยรวมตัวกันถล่มมันจะดีกว่าครับ wub.gif

วันนี้ตลาดเซี่ยงไฮ้จะใช้มาร์จิ้นใหม่จะส่งผลอย่างไรบ้างตลอดวันที่ 26 นี้ครับ

ที่ผ่านมาฟัักดิบยังไม่สุกงอมดี CME อาจจะมาช่วยบ่มให้สุกในเร็วๆนี้

ใครมีกระสุน ลองจับตาให้ดีครับ ถ้าเขาขึ้น margin ตอนกลางคืนจริงๆ ก็น่าจะเป็นช่วงกลางวันของเราให้พอช้อนซื้อได้ (ถ้าได้ราคาที่ต้องการซื้อ)

ขอบคุณครับ แปลว่า 2-3 วันนี้อาจลงอีกใช่มั๊ยครับ

ZeroHedge ::: Caution: Another Gold Margin Hike Imminent

Interactive Broker สามารถพยากรการขึ้นมาร์จินของ CME ครั้งที่ผ่านมาได้อย่างแม่นยำ

และในตอนนี้ (26 ส.ค. / เที่ยงคืน ห้าสิบสี่นาที เวลาประเทศไทย) ทาง Interactive Broker ได้ออกมาเตือนลูกค้า

อีกครั้งหนึ่ง ดูเหมือนว่า CME จะทำกับทองเหมือนกับที่ได้ทำกับ silver เมื่อสองสามเดือนก่อน

(เช่น การขึ้น margin silver 5 ครั้งติดๆกัน เพื่อขจัดรายย่อยออกไป)

http://www.zerohedge...n-hike-imminent

THURSDAY, AUGUST 25, 2011

Bob Chapman : Gold is having a wonderful correction

Bob Chapman : Gold is not going to stop at $2000 it may quiver at $2200 , this is a wonderful correction , and those idiots had it all done in two days , you talk about painlessness , it is like you go to the doctor and you had two tooth pulled and there is no pain , it sure is down but what are they going to do onward ? they have no bullion for sale it's all paper , and so what should the public be doing and professionals as well , they should be in there mid-day tomorrow started to phase in the new buying they should be buying all the time but especially hen you have dumps like this , obviously for the government to do this with the brokerage houses and the hedge funds and the banks and the working groups in the financial markets for them to do that some very very bad news is coming I can promise you , JPM would not come out and say Gold is going to $2500 this year , if they did not think it is going higher because they wanted to stop in there that's why they are doing what they are doing it is called psychological warfare , and so where is gold going ? I'd say by the end of February which is kind the end of the big move historically yearly in gold and silver we are looking at $3000 - $3200 and a $100 silver and it is going to happen they cannot stop it

http://goldbasics.bl...-wonderful.html

Jim Rogers : The last thing you want is for your Gold to be in a vault of a bank which goes bankrupt

Jim Rogers :It is (what Valenzuela has done ) certainly significant especially if find out (the banks ) that they do not have it , it will be quite a turmoil if all of sudden the banks will say we do not have all that gold we do not find it because you know a lot of gold has been mixed with other gold it might just mean more and more people do want to hold their gold in their own hands , I would suspect so , we are coming in more and more turmoil more and more banks will be going bankrupt and The last thing you want is for your Gold to be in a vault of a bank which goes bankrupt or which has to suspend redemption , so I suspect you'll see more of it

http://goldbasics.bl...ant-is-for.html

ขอโทษทีนะครับ เช้านี้ต้องไปธุระ ยังไม่มีเวลาแปล ใครก็ได้ครับช่วยที อิอิ biggrin.gif

ผมว่าเราอย่ามาทะเลาะกันเลยดีกว่ามังครับ ทุกคนที่มาแสดงความเห็นในนี้ก็ด้วยความหวังดีกันทั้งนั้น เพียงแต่มุมมมองที่ต่างกันไปบ้างเท่านั้นเอง

ไม่ใช่ว่ามีใครที่จะมาหลอกลวงต้มตุ๋นกัน ....ถ้ามีแบบนั้นแล้วค่อยรวมตัวกันถล่มมันจะดีกว่าครับ wub.gif

ได้ค่ะ...ยิ่งอ่านคำตอบโต้ ได้แต่ถอนใจ.....เฮ้อ...สุดบรรยาย

เมื่อวานเข้าไปเก็บที่24850 แต่พอทำธุระเสร็จแล้วโทรไปสั่งดันขึ้น50บาท ดูซิดูดวงจริงๆๆๆกลายเป็นว่าเข้า24900เป็นดอยนิดๆๆย็นกำลังสบายค่ะ5555 แต่ยังไม่ได้เข้าเต็มปอดไว้ลงอีกก็เก็บอีกจนกว่าลงมาที่ราคาโดนใจค่ะ อยากบอกว่าเป็นสาวกเว็ปนี้นานแล้วค่ะและขอบคุณกูรูทุกๆๆท่านในเว็ปแห่งนี้ค่ะ !thk