ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:) สวัสดีค่ะคุณเน็กซ์ กอดไว้อยู่เหนียวแน่น ไม่ขาย รอซื้อฟักดิบค่ะ ขอบคุณนะคะ อุตส่าห์มาให้กำลังใจเหล่าสมาชิก มีน้ำใจประเสริฐจริงๆๆๆ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เจอแล้วคนทุบ แซวเล่นนะครับ

xBT> LIBYA:อดีตผู้ว่าฯธ.กลางลิเบียเผย"กัดดาฟี"ขายทองจ่ายค่าคุ้มครอง

มิลาน--25 ส.ค.--รอยเตอร์

นายฟาร์ฮัต เบงดารา อดีตผู้ว่าการธนาคารกลางลิเบียเปิดเผยว่า พันเอก

มูอัมมาร์ กัดดาฟี ผู้นำลิเบียจะพยายามนำทองคำสำรองของลิเบียออกขายส่วนหนึ่งเพื่อ

นำเงินไปจ่ายค่าคุ้มกันเขา และสร้างความปั่นป่วนวุ่นวายในกลุ่มชนเผ่าต่างๆในลิเบีย

นายเบงดาราเปิดเผยกับหนังสือพิมพ์ Corriere della Sera ว่า คนของ

พันเอกกัดดาฟีได้ขายทอง 25 ตันให้แก่เพื่อนของเขาเมื่อไม่นานมานี้

นายเบงดาราเปิดเผยว่า ขณะนี้ มีทองคำสำรองมูลค่า 1.0 หมื่นล้าน

ดอลลาร์ในกรุงทริโปลี และพันเอกกัดดาฟีอาจนำทองคำสำรองออกไปบางส่วนแล้ว

นายเบงดารากล่าวอีกว่า เขาเชื่อว่าพันเอกกัดดาฟีหลบหนีออกจากกรุง

ทริโปลีแล้ว และอาจจะกำลังเดินทางไปยังชายแดนแอลจีเรีย--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; กัลยาณี ชีวะพานิช เรียบเรียง)

xBT> USA:นสพ.เผยทำเนียบขาวเล็งหนุนแผนรีไฟแนนซ์หนี้หวังกระตุ้นตลาดอสังหาฯ

นิวยอร์ค--25 ส.ค.--รอยเตอร์

หนังสือพิมพ์นิวยอร์ค ไทม์สรายงานว่า ฝ่ายบริหารของประธานาธิบดีบารัค

โอบามากำลังจัดทำข้อเสนอเพื่อกระตุ้นตลาดที่อยู่อาศัยที่ย่ำแย่ของสหรัฐ และอาจสนับ

สนุนแผนการรีไฟแนนซ์สินเชื่อจำนองที่ได้รับการสนับสนุนจากรัฐบาลในอัตราดอกเบี้ยที่

ต่ำกว่าอัตราดอกเบี้ยในปัจจุบัน

เจ้าหน้าที่ฝ่ายบริหารเปิดเผยว่า พวกเขากำลังพิจารณาข้อเสนอต่างๆ อาทิ

การเปลี่ยนแปลงโครงการรีไฟแนนซ์ก่อนหน้านี้เพื่อเพิ่มจำนวนเจ้าของบ้านที่จะมีส่วนร่วม

นสพ.ระบุว่า ยังคงมีการหารือถึงแนวทางที่ชัดเจนของแผนการรีไฟแนนซ์

"เรากำลังพิจารณาความพยายามส่งเสริมการมีส่วนร่วมมากขึ้นในโครงการ

ทั้งหมด ซึ่งรวมถึงโครงการช่วยเหลือด้วยการรีไฟแนนซ์" นายฟิลลิส คัลด์เวลล์

เจ้าหน้าที่ซึ่งกำกับดูแลนโยบายที่อยู่อาศัยของกระทรวงการคลังกล่าว

เจ้าหน้าที่กำลังจัดทำโครงการเช่าบ้านซึ่งจะช่วยพยุงราคาที่อยู่อาศัยด้วย

การป้องกันไม่ให้บ้านที่ถูกยึดเพราะติดจำนองจำนวนหลายแสนหลังทะลักออกสู่ตลาด

ภาวะชะลอตัวต่อเนื่องของตลาดที่อยู่อาศัยกำลังถ่วงเศรษฐกิจสหรัฐ ซึ่ง

กำลังชะลอตัวลงเนื่องจากอัตราว่างงานสูง และความเชื่อมั่นผู้บริโภคลดลง--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; กัลยาณี ชีวะพานิช เรียบเรียง)

คุณเน็กซ์ค่ะ..ได้โอนเงินค่าหนังสือไปเมื่อวันที่ 23/8

แต่เพิ่งเห็นเมล์ว่าช้ากว่ากำหนดส่ง 22/8 ไป 1 วันค่ะ

ไม่ทราบว่า ยังพอทันการจัดส่งรอบนี้อยู่หรือไม่ค่ะ

+1 ครับคุณ next จะขายก็ต่อเมื่อมีกำไร ลงได้ลงไปครับ ยังรอเก็บอีกเพิ่มนะจะบอกให้laugh.giflaugh.giflaugh.gif

คุณเน็กซ์ค่ะ..ได้โอนเงินค่าหนังสือไปเมื่อวันที่ 23/8

แต่เพิ่งเห็นเมล์ว่าช้ากว่ากำหนดส่ง 22/8 ไป 1 วันค่ะ

ไม่ทราบว่า ยังพอทันการจัดส่งรอบนี้อยู่หรือไม่ค่ะ

จัดส่งไปหมดแล้วครับผม

เดี๋ยวก็ได้..หากเกินวันสองวันไม่ได้นี่ แจ้งไปที่ Ogadthong@gmail.com

นะครับเห็นคนส่งบอกว่าบางคนจ่ายตังค์แต่ไม่แจ้งที่อยู่

แล้วจะส่งยังไงล่ะนี่.... :o

เทรนหลักของตลาดทองคำ..ลองมาย้อนดูกันครับ

10 ปี

5 ปี

ปีเดียว

หรือจะแค่ 6 เดือน

พอเราถอยห่างออกมาดู

กราฟในระยะกลางและระยะยาวแล้ว ก็พบว่าทิศทาง เป็นไปในลักษณะเดียวกันคือ “ขึ้น”

นี่คือ Fortune Cookie ที่ดีที่สุดที่ผมเคยได้รับครับอาจารย์ :D

ขอบคุณสำหรับบทความครับ คุณ Next

ราคาลงมาให้เราซื้อกันแล้ว จุดเข้าซื้อก็พิจารณากันตามสะดวกได้เลยครับ

ระบบคงให้ปิดแล้วสำหรับ GF นะคะ ราคาปิดต่ำกว่า $1742 ท่าทางจะยาวค่ะ :( อย่าฝืนนะคะ รีบสารภาพซะ โทษหนักจะได้เป็นเบา

PRICE MOVES IN TREND นะคะ มันลงอยู่ก็จะลงต่อ มันขึ้นอยู่ก็จะขึ้นต่อ อย่าคิดว่าเดี๋ยวมันก็ขึ้น ดักซื้อวันนี้ถูก พรุ่งนี้อาจถูกกว่านะคะ

:wacko:

:wub: k/กุ้ง ครับข้อความข้างบนนั้นผมทราบดีครับผมแซวเล่นผมต้อง :wub:ขอโทษ ด้วยหากทำให้ไม่สบายใจ/ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับข่าวและข้อมูล :wub:

เรื่องเล่าประกอบภาพที่คุณ next นำมาฝากครับ

เห็น link นี้ จาก Max Keiser อีกที

http://www.bloomberg...wpkHV2clM&pos=5

นูเรียล รูบินี อาจารย์เศรษฐศาสตร์ ที่เคยพยากรณ์ วิกฤตเศรษฐกิจโลกได้อย่างถูกต้อง

ออกมาให้ความเห็น(สวนทางกับ จิม โรเจอร์ส)

เมื่อ 9 พ.ย. 2009 ว่า

"ราคาทองคำอาจจะสูงขึ้นไปถึง $1100 แต่จะให้ไปถึง $1500 หรือ $2000 นั้นเป็นเรื่องเพ้อฝัน"

ณ วันที่ข่าวออกมา ทองคำได้ทำ NEW HIGH ที่ $1098.50

หลังจากนั้น ราคาทองก็ยังวิ่งขึ้นต่อไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ จนที่เราพึ่งได้เห็น $1900 เมื่อไม่นานมานี้

ใครติดดอย แล้วมีคนบอกว่า ราคา $1900 จะไม่มีทางได้เห็นอีก

อย่าพึ่งตกใจไป ฟังหู ไว้หูนะครับ เวลาผ่านไปเรื่อยๆ จะได้เห็นว่าใครเป็นเซียนจริง เซียนไม่จริง

(ยืมคำพูดที่เคยอ่านจากเวบบอร์ดทองคำ)

ถือ physical ไว้ เวลาทองตก หันไปดูมันก็ยังมีอยู่เท่าเดิม

ทองขึ้น หันไปดู มันก็ยังมีอยู่เท่าเดิม

ถ้าช่วงนี้เห็นราคาทองตกแล้วหงุดหงิดใจ (เพราะไม่มีเงินซื้อเพิ่มแบบผม)

หันไปเตะบอล เล่นบาส ขี่จักรยาน ว่ายน้ำก็เพลินดีนะครับ

ดอยนี้เดี๋ยวก็จะผ่านไป ใช้เวลาบนดอยอย่างมีความสุขจะดีกว่าครับ

ถูกแก้ไข โดย wcg

บทความใหม่ของ Martin Armstrong ครับ

http://www.10sigma.com/files/Gold%2008-24-2011.pdf

The Gold Market

The markets followed through after Friday’s closing but gold failed to close ABOVE 1900 last week and bounced off the projected resistance for this week 1910-1960 for this week topping at 1917.

สัปดาห์ก่อนทองคำไม่สามารถปิดเหนือราคา 1900 เหรียญได้

(จากบทความก่อน MA บอกว่าถ้าสัปดาห์ก่อนทองคำปิดเหนือ 1900 เหรียญ สัปดาห์นี้ทองจะวิ่งระเบิดระเบ้อ :lol: )

แต่ไปวิ่งชนแนวต้านแถวๆ 1910-1960 แล้วเด้งลงมา ทำจุดสูงสุดที่ 1917

The sharp decline suggests a temporary high is coming as of this week, just four days early although the price target was achieved.

การที่ราคาตกลงอย่างรุนแรงสื่อให้เห็นว่าราคาทองมีโอกาสที่ได้ทำจุดสูงสุดของรอบไปแล้ว ถึงมาเร็วกว่าที่คิดไปหน่อย แต่ราคาก็เป็นไปตามเป้าหมายที่ได้คาดไว้

The closing support remains at 1730 and a daily close beneath that area would warn of a nearby correction and we have a temporary high.

แนวรับอยู่ที่ 1730 และราคาปิดของวันที่ต่ำกว่าระดับนั้นจะช่วยยืนยันว่าจุดสูงสุดของรอบได้ผ่านไปแล้ว

(เมื่อคืนปิดที่ 1749 มารอลุ้นคืนนี้กันอีกซักคืนครับ)

A mere closing BELOW 1780 today will keep gold BEARISH for now. This is the correction that seems to be due for this period, but we need a weekly closing BELOW 1617 to confirm that.

แค่การที่ราคาปิดของเมื่อคืน (24 ส.ค.) ต่ำกว่า 1780 ก็บ่งบอกว่าช่วงนี้ทองเข้าช่วงซบเซา (Bear) แล้ว

การปรับฐานครั้งนี้เหมือนจะเป็นการปรับฐานที่เคยคาดการณ์ไว้ ว่าจะมาในช่วงนี้ แต่คงต้องดูราคาปิดของสัปดาห์นี้อีกทีเพื่อยืนยันตรงนี้ หากราคาต่ำกว่า 1617 ก็ใช่หละ

(หมายถึงอันเดียวกับที่เคยประมาณว่าจะมาหลังวันแรงงาน แต่มาเร็วไปนิด -- ความเห็นผู้แปล)

A further weekly closing BELOW 1583 would warn of a serious correction to flush-out a lot of people before any uptrend could resume.

แต่หากราคาปิดสัปดาห์นี้ต่ำลงไปเกินกว่า 1583 จะเตือนว่าการปรับฐานรอบนี้จะจริงจัง (serious) ทีเดียว และจะผลักให้คนจำนวนมากออกไปจากตลาด ก่อนที่ขาขึ้นรอบใหม่จะเริ่มขึ้น

Volatility will rise in November and should remain fairly high for the first quarter next year. A month-end closing BELOW 1630 would signal a serious correction is likely back to retest 1350.

ความผันผวนจะสูงขึ้นอีก ในเดือนพฤศจิกายน และจะยังคงสูงอยู่อย่างนั้นในไตรมาสแรกปีหน้า

และหากช่วงนี้ ราคาปิดของเดือนใดต่ำกว่า 1630 จะส่งสัญญาณว่า เรามีโอกาสจะปรับฐานไปทดสอบ 1350 เลยทีเดียว

This is the ideal QUARTER for the high being 43 such quarters from the 1999 low (5 x 8.6). At the very least, we should get one quarter correction with a max up to three taking us into the second quarter next year. That outcome would be indicated by a year-end closing BELOW 1427.

ตาม cycle ไตรมาสนี้แหละ เหมาะที่สุดแล้วที่จะเป็นจุดสูงสุดของรอบ 43 ไตรมาส

การปรับฐานครั้งนี้ จะกินเวลา อย่างน้อยที่สุด 1 ไตรมาส

และ มากที่สุด 3 ไตรมาส (ถึงกลางปีหน้า) หากราคาปิดของปีนี้ ปิดต่ำกว่า 1427

The market will reveal its intent based upon the closings laid out. We did NOT get through the NORMAL projected resistance at 1910-1960, so that is good news in that we avoided a PHASE TRANSITION up to 2500 that would have warned we are in VERY serious trouble until the ECM turns in 2015.75

เราไม่ต้องไปคาดเดามัน

ตลาดจะเผยทิศทางของมันออกมาผ่านราคาปิดแต่ละวัน แต่ละสัปดาห์ แต่ละเดือน ที่ปรากฏออกมา

ข่าวดีก็คือราคาสูงสุดของรอบนี้ที่ผ่านไปไม่ผ่านเกินแนวต้านที่ 1910-1960 เพราะหากราคาวิ่งเกินกว่าตรงนี้ ราคาจะพุ่งเข้าสู่ 2500 และจะเข้าสู่ PHASE TRANSITION (น่าจะหมายถึงการจบรอบใหญ่ เปลี่ยนเป็นขาลง) ซึ่งจะทำให้ทองมีปัญหาหนักไปจนถึงปลายๆ ปี 2015 เลยทีเดียว

A detailed update will follow shortly.

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ไม่ได้ติดตามงานของ MA เลย

บทความใหม่ของ Martin Armstrong ครับ

http://www.10sigma.c...008-24-2011.pdf

The Gold Market

:excl: ขอโทษ..เดาหน่อย..ศึกษาเองจากสถิติราคาทอง ถ้าทองลงจาก 1,900 $/oz ลดลง 10%=190 = 1,710$ และถ้าขึ้นจะขึ้น..20%=342=เป็นราคา 2052$/oz แต่รอบการขึ้นคงไม่นาน...(ตามคุณเน็กซ์ ..วิเคราะห์ไว้)..ใจเย็นๆนะครับ...สำหรับคนที่เพิ่งซื้อทอง.... :rolleyes:

ปล.โดยเฉพาะคุณ ....kunghdy ผมชอบอ่าน..ดีมากเลยครับ..ขอขอบคุณ..กดบวกซักสิบแต้มเลย.. :rolleyes: