ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พรีเมียม มันขึ้นกับผู้ซื้อขายเองนะคะ คนซื้ออยากได้ของมาก คนขายตั้งราคาสูงกว่าความเป็นจริงก็ยังซื้อกันอีก

เห็นด้วยครับ อย่าไปเข้าใจว่า ราคาซื้อขาย ของ series ล่วงหน้า (ตอนนี้ คือ V และ Z) จะมีการอ้างอิงจาก ราคาทองจริงๆ นะครับ

เนื่องจากว่าราคาที่ซื้อขายกันนี่ เท่าที่ตามเล่นตามดู หลังจากได้เข้ามาเล่น GF ด้วยนี่ ตามหลัก (ของผมเอง) คือ ไม่ใช่ราคาที่น่าจะเป็นตอนปิด series จริงๆ หรอกครับ แค่เป็นราคาที่ประมาณขึ้นมาเพื่อเป็นตัวตั้งต้นเกมส์ ซื้อขาย GF แค่นั้น แบบว่าเปิดตลาดมารอดูสักพักจะเห็นราคาจะมานิ่งๆอยู่ที่ระดับนึง โดยไม่อิงอะไรเลยนอกจากความพอใจของผู้ซื้อผู้ขาย (เอ หรือจะมีคนป่วน ตลาดด้วยรึเปล่า) ไม่ว่าราคาเป็นเท่าไหร่ถือว่าเป็นราคากลางของช่วงนั้นแล้วก้อซื้อขายขึ้นลงตามแต่กระแสจะพาไป ซึ่งราคาเหล่านี้จะเห็นผลจริงๆก้อ ตอนใกล้ปิด series ซึ่งราคาถึงจะลงมาใกล้เคียงกับราคาจริงครับ เพราะฉะนั้นไม่ต้องแปลกใจครับ ว่าทำไมช่วงที่ผ่านมาพรีเมี่ยมขึ้นกันบาน ลงมาทีกระอักเลย (ผมเองก้อโดนไป ถือ Z สัญญาเล็กอยู่ 4 สัญญา เพราะเช้าเิปิดซื้อไว้แล้วลิืมปิด บ่ายกลับมาดู โอ้ เงินหายไป 40,000 กว่า แล้วคิดดูบางคน ถือสัญญาใหญ่ 20-30 สัญญา จะโดนกันเท่าไหร่) เพราะเป็นการเล่นตามกระแส ดังนั้นราคามันเลยโอเวอร์มากๆ ไม่ได้คิดถึงความเป็นจริงเลยว่า ตอนปิดนั้นราคามันจะไปได้จริงๆ นะเหรอ (serie z ตอนนั้น เกือบ 2200 จุด บ้าไปแล้ว กว่าจะผ่าน 1900 ปั้นกันมาตั้งเป็นปี อยู่ดีๆ เหลือ ไม่กี่เดือนจะให้ไปขนาดนั้น)

ที่ว่ามาแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ

แนะนำอย่าง เซียนท่านอื่นๆ เช่นกัน ให้เล่นอย่างมีระบบ มีจุดเข้า-ออก ต้องการ cutloss (stoploss แล้วแต่จะเรียก) ที่สำคัญอย่าเล่นเกินตัวครับ (ของผมเอาเงินเย็นใส่ไว้ 250,000 แล้วเล่นมันละแค่ หนึ่งสัญญาใหญ่ หรือ แค่ 3-5 สัญญาเล็ก เท่านั้น ได้วันละ 5,000-10,000 ก้อเลิก ไม่ทิ้งสเตตัส เปิดไว้ ช่วงก่อนปิดเวลาซื้อขาย เพราะอะไรๆก้อเกิดขึ้นได้ในช่วงนั้น บางทีขาดทุนนิดหน่อยก้อยอมครับ ต้องปิดเลย ยิ่งกลางคืนยิ่งน่ากลัวมาก เช้ามาเหมือนเจอผีหลอกกลางวันได้ง่ายๆ) มันเหมือนการพนัน หน่อยๆ แทงว่าขึ้นหรือลง แต่มีข้อมุลเศรษฐกิจ การเมือง มาทำข้อมูลทำนายคร่าวๆได้ แต่สุุดท้ายแล้วอะไรก้อเกิดขึ้นได้ครับ ทุกๆท่าน

สติมาปัญญาเกิด สติเตลิดพาบรรลัย :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Po_La_Cat

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

การผันผวนขึ้นเร็วลงเร็ว 100-200$ เช่นนี้อาจจะเรียกว่าแปลกในสายตาของ Martin Armstrong

คาดว่าเข้าใจผิดแล้วครับ

สำหรับ Martin Armstrong ขึ้นลงวันละ 100-200 เหรียญ นี่เล็กน้อยสำหรับเขาครับ เขาคือตัวพ่อของ high volatility เลยครับ

consulting fee ของเขาชั่วโมงละหลายพัน ถึง หมื่นเหรียญ ให้คำแนะนำทั้งกับรัฐบาลหลายประเทศ มหาเศรษฐี กองทุน ฯลฯ

ดังนั้นเขาผ่านสถานการณ์มาหมด เคยมีลูกค้าชาวตะวันออกกลางของเขา trigger ให้ค่าเงินของประเทศหนึ่งปั่นป่วนอยู่พักใหญ่ (จากการเทขายสกุลเงิน(จำไม่ได้)ที่ถือทั้งหมดในวันเดียว เพียงเขาแนะนำบอกว่า สกุลที่ถืออยู่น่าจะหมดรอบแล้ว :D )

เขาจะมีโมเดลไว้พยากรณ์แนวโน้ม เน้นระยะยาวเป็นสิบๆ ปีเลยครับ ดังนั้นความผันผวนระดับชั่วโมง ระดับนาที ระดับวัน จะน้อยมากหากเรามองภาพในระดับที่ใหญ่กว่านั้น

เขาคือคนที่พยากรณ์ว่าทองจะขึ้นถึง 10000 เหรียญ (หรือ 15000 เหรียญจำตัวเลขแน่นอนไม่ได้) ในปี 2020 ยังไม่ีมีใครกล้าให้ตัวเลขนี้ครับ

และเขาเป็นคนที่บอกว่าปีนี้อาจลงถึง 1350 (ถ้าเข้าเงื่อนไขที่เขาพยากรณ์) ตรงนี้ก็ยังไม่มีใครคาดเช่นกัน

โดยทั่วไปเราจะเห็นว่า นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่จะไม่ระบุเวลาในประมาณการครับ

แต่ MA ระบุชัดเจนถึงขนาดระบุวันกันเลยทีเดียว ไม่ฉลาดเป็นอัจฉริยะ ก็บ้าไปเลยหละครับ ที่่ทำแบบนี้ :lol: :lol:

กลับมาเรื่องทอง

วันนี้ MA ออกบทความหใหม่จำนวน 5 หน้า ขยายความความเห็นที่ออกมาเมื่อวาน

สำหรับผู้สนใจเข้าไปอ่านได้ตามนี้ครับ

http://www.10sigma.com/files/Plunging%20Gold%2008-25-2011.pdf

สรุปจากบทความ เนื่องจากราคาปิดเมื่อวาน สามารถปิดได้สูงกว่า 1730 ที่เขาได้บอกไว้เมื่อวันก่อน ทำให้เขามองว่าราคาทองจะมั่นคง (stabilize) ไประยะหนึ่ง

ให้จับตาดูให้ดี หากราคาปิดคืนนี้ยืนเหนือ 1685 สัปดาห์หน้า ราคาทองจะเคลื่อนไหวค่อนข้างมั่นคงแข็งแกร่ง (ใช้คำว่า stabilize ซึ่งไม่ได้บอกว่าขึ้นนะครับ)

and then things start to go nuts the week of September 5th.

ปล. เป็นการพยากรณ์ของ MA นะครับ ผมคัดลอกมาเพื่อให้ผู้สนใจได้ติดตาม ได้เห็นมุมมองที่มีคุณค่าอีกด้าน

การเห็นมุมมองที่หลากหลาย น่าจะเป็นประโยชน์ต่อการตัดสินใจของท่านมากกว่า เห็นมุมมองด้านเดียวนะครับ

หากไปทำให้ท่านใดเสียโอกาสในการทำกำไร ขออภัยล่วงหน้าครับ

!_087 !_087

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณครับคุณ John ผมเข้าใจผิดไปจริง ๆ ด้วย ขอโทษที

มีอีกอันนึงที่ยังไม่เข้าใจ คือ วันพรุ่งนี้หรือบางรายก็ทั้งเสาร์-อาทิตย์ ร้านทองหลัก ๆ จะไม่ขายทองแท่ง

จะขายแต่รูปพรรณ สงสัยเป็นเพราะเสาร์อาทิตย์ราคาไม่มีเพราะหยุดซื้อขาย หรือเพราะอะไรใครรู้บ้างครับ

นึกเหตุผลไม่ออกเลยครับ ช่วยทีครับ (มือใหม่จริง ๆ)

ว่าแต่คุณเน็กซ์ขา ไปเที่ยวบ้านอื่น แต่ไม่เข้าบ้านตัวเอง เป็นไรเปล่าคะ หรือว่าบ้านนี้มีเรื่องเครียดๆคะ โอ๋ๆไม่เป็นไรนะ กลับบ้านเราเถอะ สาวกทั้งหลายกำลังรออยู่นะ ( ฮา ) !gvme

เปล่าครับผม :lol:

แต่ที่นี่ไม่มีอะไรต้องห่วงเลย

แต่ละวันข้อมูลมาเพียบจากทุกท่านแถมกำลังใจแต่ละคนก็ดีเยี่ยมอีกต่างหาก เลยแว่บไปดูกระทู้อื่นบ้างน่ะครับ

ช่วงนี้อันตราย กระทิงเหมือนจะขวิดขึ้นขวิดลง กินทั้งสองทาง (โดยเฉพาะ GF)

กวาดคนให้เจ็บตัวจนต้องออกห่างๆไปก่อน

แล้วถึงจะ "วิ่งรอบใหม่" ครับ

... ก่อนหน้านี้ตอนมันอยู่นิ่งๆขึ้นขี่หลังสบายๆ 21,000-22,000 คนเข้ามาในตลาดไม่เยอะเหมือนตอนนี้

พอ Mania Phase มาเลยอาละวาดน่าดูชม

"ต้องเข้าธรรมชาตินะครับ" วันที่ 1 สิงหาคม ราคา 22,750 ต่อบาทเอง

หากใครซื้อไว้ แล้วกลับเข้ามาดูราคาวันนี้อีกที แล้วเห็นคนบ่นกันว่า

"ราคา 25,000 คือลงเละ" เค้าคง งง.งง. :wacko: :wacko:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอบคุณครับคุณ John ผมเข้าใจผิดไปจริง ๆ ด้วย ขอโทษที

มีอีกอันนึงที่ยังไม่เข้าใจ คือ วันพรุ่งนี้หรือบางรายก็ทั้งเสาร์-อาทิตย์ ร้านทองหลัก ๆ จะไม่ขายทองแท่ง

จะขายแต่รูปพรรณ สงสัยเป็นเพราะเสาร์อาทิตย์ราคาไม่มีเพราะหยุดซื้อขาย หรือเพราะอะไรใครรู้บ้างครับ

นึกเหตุผลไม่ออกเลยครับ ช่วยทีครับ (มือใหม่จริง ๆ)

ไม่มีอะไรครับ น่าจะกลัวตาโป๊งเหน่ง นั่นแหละครับ

แกจะมาตอนตลาดบ้านเราปิดแล้ว คำพูดของแกคืนนี้มีผลต่อราคาทอง ทั้งบวก ทั้งลบ ได้เป็นพันๆ บาทเลยครับ

ดังนั้นร้านทองไม่อยากขาดทุนหรอกครับ บอกล่วงหน้าดีแล้วครับ ดีกว่าถึงพรุ่งนี้ปิดไปเลย ไม่บอกไม่กล่าว

ส่วนทองรูปพรรณ ค่ากำเหน็จเยอะ เขาคงคิดว่า ค่ากำเหน็จน่าจะพอรับความเสี่ยงได้มั้งครับ

and then things start to go nuts the week of September 5th.

!_087 !_087

:rolleyes: 5 กันยายน จะคอยติดคอยตามชมครับ :]

:rolleyes: 5 กันยายน จะคอยติดคอยตามชมครับ :]

นั่นซิครับ ติดตามชมเช่นกัน ว่าช่วงสัปดาห์นั้น (5-9 ก.ย.) จะเกิดอะไรขึ้น

หรือหากไม่เกิดอะไร เขาจะว่ายังไงต่อไป :lol: :lol:

เปล่าครับผม :lol:

แต่ที่นี่ไม่มีอะไรต้องห่วงเลย

แต่ละวันข้อมูลมาเพียบจากทุกท่านแถมกำลังใจแต่ละคนก็ดีเยี่ยมอีกต่างหาก เลยแว่บไปดูกระทู้อื่นบ้างน่ะครับ

ช่วงนี้อันตราย กระทิงเหมือนจะขวิดขึ้นขวิดลง กินทั้งสองทาง (โดยเฉพาะ GF)

กวาดคนให้เจ็บตัวจนต้องออกห่างๆไปก่อน

แล้วถึงจะ "วิ่งรอบใหม่" ครับ

... ก่อนหน้านี้ตอนมันอยู่นิ่งๆขึ้นขี่หลังสบายๆ 21,000-22,000 คนเข้ามาในตลาดไม่เยอะเหมือนตอนนี้

พอ Mania Phase มาเลยอาละวาดน่าดูชม

"ต้องเข้าธรรมชาตินะครับ" วันที่ 1 สิงหาคม ราคา 22,750 ต่อบาทเอง

หากใครซื้อไว้ แล้วกลับเข้ามาดูราคาวันนี้อีกที แล้วเห็นคนบ่นกันว่า

"ราคา 25,000 คือลงเละ" เค้าคง งง.งง. :wacko: :wacko:

จริง ๆ แล้ว วันที่แตะ25000 ไปถึง 25450 ช่วงต้นสค. ไม่เห็นมีคนไปซื้อเลย คนไปซื้อวันนั้นก็บอกว่าไม่มีคนเลย ซื้อได้สบาย ๆ ไม่มีเบียด ไม่มีแย่ง คนส่วนใหญ่คิดว่าแพงยังไม่กล้า แต่เหตุไฉน อีกอาทิตย์ต่อมา 26900 ยังไปเบียดกันเต็มล้นร้านเลย

หรือเป็นเพราะว่า

มนุษย์ส่วนใหญ่ ชอบทำตาม ๆ กัน

ไม่กล้าฉีกแนว

ต้องรอคนหมู่มาก เฮ แล้วค่อยเฮตามกัน

อย่างนี้จะมีเฮผิดบ้างไหมเนี่ย

เช่นเฮไปขาย

แล้วซื้อกลับไม่ได้ราคาเดิม

แต่ต้องไปแย่งกันซื้อในราคาที่แพงขึ้น

พอลงก็ไม่กล้าซื้อ แต่แย่งกันขาย เพราะกลัวลงมากกว่านี้

เวลาขึ้นก็แย่งกันซื้อ เพราะคิดว่ามันน่าจะขึ้นกว่านี้

อย่างนี้เจ้ามือก็ปั่นได้โดยการออกข่าวจริงข่าวลวงออกมาอย่างหนัก ให้สังคมไปตามราคาทีเขาขีดให้เดินหรือเปล่านา

จริง ๆ แล้ว วันที่แตะ25000 ไปถึง 25450 ช่วงต้นสค. ไม่เห็นมีคนไปซื้อเลย คนไปซื้อวันนั้นก็บอกว่าไม่มีคนเลย ซื้อได้สบาย ๆ ไม่มีเบียด ไม่มีแย่ง คนส่วนใหญ่คิดว่าแพงยังไม่กล้า แต่เหตุไฉน อีกอาทิตย์ต่อมา 26900 ยังไปเบียดกันเต็มล้นร้านเลย

หรือเป็นเพราะว่า

มนุษย์ส่วนใหญ่ ชอบทำตาม ๆ กัน

ไม่กล้าฉีกแนว

ต้องรอคนหมู่มาก เฮ แล้วค่อยเฮตามกัน

อย่างนี้จะมีเฮผิดบ้างไหมเนี่ย

เช่นเฮไปขาย

แล้วซื้อกลับไม่ได้ราคาเดิม

แต่ต้องไปแย่งกันซื้อในราคาที่แพงขึ้น

พอลงก็ไม่กล้าซื้อ แต่แย่งกันขาย เพราะกลัวลงมากกว่านี้

เวลาขึ้นก็แย่งกันซื้อ เพราะคิดว่ามันน่าจะขึ้นกว่านี้

อย่างนี้เจ้ามือก็ปั่นได้โดยการออกข่าวจริงข่าวลวงออกมาอย่างหนัก ให้สังคมไปตามราคาทีเขาขีดให้เดินหรือเปล่านา

ถ้าตามเค้าเราเสร็จครับ ... นิ่งเอาไว้ :) ปล่อยให้ทองคำสุดท้ายเป็นไปตาม "มูลค่าที่แท้จริง" ของมัน

เว็บล่ม ...ผมโดนเด้งออกไป...เพิ่งเข้าได้ครับ

จะกลับบ้านไปเลี้ยงลูกอีกตามเคย ... คืนนี้เตรียมเข้าห้องเรียนฟังคุณโป๊งเหน่งพูดและ wait and see

ขอบคุณคุณ John มากนะครับ ได้คำตอบแล้ว ช่วงออกไปก้ไปหาความรู้

จึงทราบว่าเคยปิดแบบนี้เดือนตุลาคม 2551 ทองบาทละ 12500!! เฮ้อราคาวันนี้มันกี่เปอร์เซนต์ คิดไม่ออกเลย

และได้ไปอ่านเว็บคุณ Martin Armstrong ที่ถูกกักบริเวณบางส่วน สนุกดี วันหน้าจะไปทะยอยอ่านทั้งหมด

คนอะไรขนาดติดคุกยังเขียนบทวิเคราะห์ได้ดีขนาดนี้

ขอบพระคุณอาจารย์ next มากนะครับ .... "นิ่งไว้"...คือคำสอนที่จะรอชมหลังวันที่ 5 กันยายนด้วยคน

Have a good weekend!

เว็บล่ม ...ผมโดนเด้งออกไป...เพิ่งเข้าได้ครับ

จะกลับบ้านไปเลี้ยงลูกอีกตามเคย ... คืนนี้เตรียมเข้าห้องเรียนฟังคุณโป๊งเหน่งพูดและ wait and see

ขอบคุณคุณ John มากนะครับ ได้คำตอบแล้ว ช่วงออกไปก้ไปหาความรู้

จึงทราบว่าเคยปิดแบบนี้เดือนตุลาคม 2551 ทองบาทละ 12500!! เฮ้อราคาวันนี้มันกี่เปอร์เซนต์ คิดไม่ออกเลย

และได้ไปอ่านเว็บคุณ Martin Armstrong ที่ถูกกักบริเวณบางส่วน สนุกดี วันหน้าจะไปทะยอยอ่านทั้งหมด

คนอะไรขนาดติดคุกยังเขียนบทวิเคราะห์ได้ดีขนาดนี้

ขอบพระคุณอาจารย์ next มากนะครับ .... "นิ่งไว้"...คือคำสอนที่จะรอชมหลังวันที่ 5 กันยายนด้วยคน

Have a good weekend!

นั่นแหละ ดอย 12900 ลงมาเหลือต่ำกว่าหมื่น หมื่นต้น ๆ อยู่ตั้งนาน มันก็ทองก้อนเดียวกันกับตอนที่ แตะ 26900 เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนั่นเอง

อยู่เฉย ๆ น่าจะสบายกว่านะ

ผมว่าเราอย่ามาทะเลาะกันเลยดีกว่ามังครับ ทุกคนที่มาแสดงความเห็นในนี้ก็ด้วยความหวังดีกันทั้งนั้น เพียงแต่มุมมมองที่ต่างกันไปบ้างเท่านั้นเอง

ไม่ใช่ว่ามีใครที่จะมาหลอกลวงต้มตุ๋นกัน ....ถ้ามีแบบนั้นแล้วค่อยรวมตัวกันถล่มมันจะดีกว่าครับ wub.gif

[/quote :mad: :mad: ผมขอร่วมกับคุณหมอด้วยคนเต็ม100ครับ :mad:

มิเสียแรงที่แนะนำให้คุณผ้าขี้ริ้วห่อทองไปอ่านบทความของคุณเน็กซ์ตั้งแต่หน้าแรก !gd อ่านปุ๊บเข้าใจปั๊บอย่างนี้สิตัวจริง นับถือๆ !01

อ่านจนรู้สึกว่า คิดไม่ผิด ที่กินยา..เอ.. เม็ดสีอะไรผมลืมละ

รู้แต่ว่ามาอยู่อีกโลกละ 555555555 ขอบคุณนะครับ :lol:

วันนี้ราคาขึ้นที่เชียงใหม่ก็ยังกั๊กของเลยอ้างว่าหมด....เซ็งมากๆๆๆ..เสียเวลา เห็นๆๆว่ามีในตู้เป็นกอง ก้ออ้างว่ามีคนซื้อหมดแล้ว เมื่อก่อนไม่มีของยังให้มารับวันหลังได้เลย...แต่วันนี้ไม่ได้ท่าเดียว....เศร้าใจ

หวัดดีตอนเย็นๆครับ วันนี้ Gf แปลจริงๆด้วย ราคาสปอตพุ่งไป10เหรียญแล้วแต่ราคา gf เท่าเดิม -*-

มีเรื่องรบกวนหน่อยครับ คืออยากดูรูปเทวดาดึงทองให้สูงขึ้นๆอ่ะครับมีใครมีเก็บไว้บ้างผมอยากรู้ว่าในรูปนั้นเขียนตัวเลขไหนบ้างอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย Ju_Rong