ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มาให้กำลังใจคนเล่น GF นะครับ จะขอโม้นิดนึงว่าตั้งแต่ผมเล่น GF แบบระยะยาวมายังไม่เคยขาดทุนเลยครับ ถือจนหมดสัญญานี่กำไรตลอด :lol:

อย่างที่ผมบอกว่าผมซื้อตัวไกลสุดตลอด และต้องมีเงินวางประกัน(มาร์จิ้น)อย่างน้อยสัก 30% ของมูลค่า อย่างสัญญา 10 บาทนี่ต้องวางอย่างน้อยสัก 70000 ถึงจะอุ่นใจครับ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดูอาการแกว่งแบบนี้ ลงซื้อขึ้นขาย สัก 2 เดือน ถึงเดือน พ.ย.ค่อยให้คุณหมอเล็กหนีบกระทิงใหม่ B)

ที่เคยคุยกันเรื่องคลื่น ในที่สุดกราฟมันก็เฉลยเองนะครับคุณ johncm ว่าน่าจะเป็นแค่ 4 ย่อย เว้นแต่ยอด 1920 คือ b ที่เกิน 5 เวลา bullish

ถูกแก้ไข โดย milo

มาให้กำลังใจคนเล่น GF นะครับ จะขอโม้นิดนึงว่าตั้งแต่ผมเล่น GF แบบระยะยาวมายังไม่เคยขาดทุนเลยครับ ถือจนหมดสัญญานี่กำไรตลอด :lol:

อย่างที่ผมบอกว่าผมซื้อตัวไกลสุดตลอด และต้องมีเงินวางประกัน(มาร์จิ้น)อย่างน้อยสัก 30% ของมูลค่า อย่างสัญญา 10 บาทนี่ต้องวางอย่างน้อยสัก 70000 ถึงจะอุ่นใจครับ :D

เห็นด้วยอย่างยิ่ง เป็นวิธีที่จะเล่นGF ได้อย่างมีความสุข ไม่ใช่ทุกข์ทรมานอารมณ์ขึ้นลง และเสียเงินจำนวนมาก ราวกับเป็นการแทงไฮโล

เงินที่ได้มาจะมีความหมายอะไร หากสุขภาพกายสุขภาพจิตและความสุขในครอบครัวต้องสูญเสียไป

ถึงมีคนพูดวันก่อนว่า ให้ไปซื้อหุ้นโรงพยาบาลได้แล้ว เพราะคนเล่นGF ช๊อคเข้าโรงพยาบาลไปเป็นจำนวนมาก

มองหาความสุขที่อยู่ตรงหน้าด้วยใจนิ่ง ๆ

ดีกว่าวิ่งไขว่คว้ากำไรที่ไม่มีวันได้มาจริง เหมือนเรื่องสุนัขกับเงา

ที่คายเนื้อจริง ๆ ที่อยู่ในปาก แล้วหวังว่าจะไปตะครุบเงาของเนื้อที่อยู่ในน้ำ

ที่เคยคุยกันเรื่องคลื่น ในที่สุดกราฟมันก็เฉลยเองนะครับคุณ johncm ว่าน่าจะเป็นแค่ 4 ย่อย เว้นแต่ยอด 1920 คือ b ที่เกิน 5 เวลา bullish

หมายความว่าคลื่นย่อย 4 ปรับ ABC ครบแล้ว ตอนนี้เป็นคลื่น 5

น่าจะเป็นเช่นนี้ใช่ไหมครับ

ครับ ในกรณีปกติครับ

แต่จะนับเป็น 4 หรือ 4 ย่อย ที่ยังไม่จบก็ได้ โดย a คือ 1709 และ b คือ 1920 เป็นลักษณะ ที่ b เกิน ยอด 5 ในช่วงเวลา bushlish มากๆ

สุดท้าย นับคลื่นต้องรอกราฟเฉลยอยู่ดีครับ เราลอยไปตามคลื่นละกัน

ถูกแก้ไข โดย milo

ของผมก็คล้ายกัน กับ คุณ toffee blue ในส่วนที่เล่น GF ครับ

ผมคิดแบบง่ายๆ แบบนี้ครับ

สมมุติ เงินสดที่มีทั้งหมด 1,000,000 บาท

ซื้อทองแท่ง 500,000 บาท

LONG GF ระยะยาว 500,000 บาท

...... 500,000- 1,000,000 บาท

LONG GF เข้า ออก ตามระบบระยะสั้น

มากน้อยขึ้นอยู่กับความมั่นใจในภาพที่เห็น

(วางเงิน 5 แสน L ไม่เกิน 1.5 ล้าน หรือไม่เกิน 3 เท่า)

รวมแล้วผมจะเสมือนมีกรรมสิทธิ์ทองในมือ 1-2 เท่าของเงินที่มี

มากที่สุดราว 2 เท่าของเงินที่มี ^_^

เห็นด้วยอย่างยิ่ง เป็นวิธีที่จะเล่นGF ได้อย่างมีความสุข ไม่ใช่ทุกข์ทรมานอารมณ์ขึ้นลง และเสียเงินจำนวนมาก ราวกับเป็นการแทงไฮโล

เงินที่ได้มาจะมีความหมายอะไร หากสุขภาพกายสุขภาพจิตและความสุขในครอบครัวต้องสูญเสียไป

ถึงมีคนพูดวันก่อนว่า ให้ไปซื้อหุ้นโรงพยาบาลได้แล้ว เพราะคนเล่นGF ช๊อคเข้าโรงพยาบาลไปเป็นจำนวนมาก

มองหาความสุขที่อยู่ตรงหน้าด้วยใจนิ่ง ๆ

ดีกว่าวิ่งไขว่คว้ากำไรที่ไม่มีวันได้มาจริง เหมือนเรื่องสุนัขกับเงา

ที่คายเนื้อจริง ๆ ที่อยู่ในปาก แล้วหวังว่าจะไปตะครุบเงาของเนื้อที่อยู่ในน้ำ

ขอยกมือเห็นด้วยอีกคนค่ะ

แต่ไหนแต่ไรมา เก็บแต่ทองแท่งก็มีชีวิตสุขสงบดี พอแหย่เข้า GF ชีวิตก็เปลี่ยนไป

ช่วงแรกๆ อารมณ์สวิงตามราคาที่ผันผวนเลยค่ะ ติดจอเหมือนเด็กติดเกม งั้นๆเลย

หลังจากผ่านมาสักพัก..แล้วเริ่มได้คิด...

ตั้งใจว่า พอร์ททองแท่งก็จะค่อยๆเก็บสะสมไป

ไม่เอามาเล่นรอบอีกแล้ว เก็บยาววววว

(ขอสัญญา กับคุณเน็กตรงนี้เลยนะค่ะ)

ส่วนพอร์ท GF ก็จะเล่นแบบยาว เหมือนที่คุณ toffee blue และ คุณ plaifa ว่าเหมือนกัน

ทยอยรับสะสม long เข้าพอร์ท แล้วเล่นยาวค่ะ ถ้าไม่ overtrade และ มีฝาก margin เหลือๆหน่อย ใจก็นิ่งได้

หวังว่า ทำอย่างนี้แล้วเราจะได้ลงทุนอย่างมีความสุขเนอะค่ะ ... อันนี้ก็ต้องลองดูกันไปค่ะ

ถูกแก้ไข โดย madam

Gold Morning! ผมไม่ได้เข้ามาเว็บ 5 วัน ไปธุระ เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ???

หาอ่านย้อนหลังแทบไม่เจอของผมเลย ...ราคาทองคงกระชากใจจนเว็บล่มแน่ ๆ

เท่าที่อ่านพอจับใจความได้ว่า ทฤษฎี W แผลงฤทธิ์แล้ว :wacko:

ผมทำใจยอมรับ Mania Phase มาสักระยะหนึ่งแล้วว่า ...

มันเหมือนรถไฟเหาะตีลังกาดี ๆ นี่เอง "Roller Coaster"

วิธีดีที่สุดคือ "เกาะไว้ให้แน่น ๆ แล้วทำใจดี ๆ เข้าใว้ว่าในที่สุดก็จะปลอดภัย"

ยกเว้นกรณีหนังเรื่อง Final Destination ที่อาจมีจุดจบไม่เหมือนกรณีทองของเรา (มั้ง) :D

5 วันก่อน ลุ้นน้ำท่วมดอย มาวันนี้ผมยังอยู่ดอยอีกแหะ งง ๆ

เพื่อน ๆ ก็ระวังบาดเจ็บจากทองกระดาษกันบ้างนะ ถือของจริงไว้ อุ่นใจ

แล้วนาน ๆ เข้ามาทีคงรู้สึกเหมือนผมว่า เอ...เกิดอะไรขึ้นอีกเนี่ยะ :blink:

ลอกการบ้านไปซื้อหุ้นร.พ.เก็บไว้ดีกว่า laugh.gif

ขอบคุณที่ช่วยเตือนสติครับ

เรียนถามคุณ toffee blue ครับ หลักการ GF ของคุณ toffee blue นี่คือวางเงินเยอะๆ แล้วถือโดยไม่เข้าออก เลยจนหมดสัญญาใช่ไหมครับ

ปล ดีเหมือนกัน จะได้ไม่ต้องพะว้าพะวงกับ ราคาที่ กระชากใจ >.<

แล้วสัญญาตัวไกลสุดอย่าง 5 เดือน 6 เดือน ค่าพรีเมี่ยมราวๆ 1300-1400 บาทนี่ถือว่าแพงหรือไม่ครับ

ครับ ในกรณีปกติครับ

แต่จะนับเป็น 4 หรือ 4 ย่อย ที่ยังไม่จบก็ได้ โดย a คือ 1709 และ b คือ 1920 เป็นลักษณะ ที่ b เกิน ยอด 5 ในช่วงเวลา bushlish มากๆ

สุดท้าย นับคลื่นต้องรอกราฟเฉลยอยู่ดีครับ เราลอยไปตามคลื่นละกัน

ถ้านับตามนี้ คลื่น c ต้องต่ำกว่า คลื่น a ใช่ใหมครับ

แล้วสัญญาตัวไกลสุดอย่าง 5 เดือน 6 เดือน ค่าพรีเมี่ยมราวๆ 1300-1400 บาทนี่ถือว่าแพงหรือไม่ครับ

ขออนุญาต ออกความเห็นนะค่ะ

สัญญาไกลสุด serieG ค่า premium ที่ 1300-1400 นี่ก็นับว่าสูงอยู่นะค่ะ

อันนี้แหล่ะค่ะ ที่ madam ทำ Arbitrage เพื่อหวังกินฟรีค่า premium ตรงนี้

แต่ปรากฏว่า ถ้าเป็นขาขึ้น ในระหว่างที่ยังไม่ครบกำหนดเวลา

เราเองจะทำใจเห็นตัวเลขติดลบใน GF ไม่ไหว เพราะ มันจะวิ่งเร็วกว่า ราคาทองแท่งที่เพิ่มขึ้น

อันนี้ ต้องมีใจที่นิ่งสนิท และพอใจกับกำไรที่คาดหวังไว้

นอกจากนี้ก็ต้องมีเงินในพอร์ท GF มากมากเผื่อไว้ด้วย

ขอเสียของ Serie ไกลๆ คือ liquidity ที่ไม่มากนัก จะเข้า จะออก ไม่ง่าย

ยิ่งตอนที่ premium สูงๆ บางครั้ง ราคาทองขึ้น แต่ราคา GF ไม่ขยับเลยก็มีนะค่ะ

แนะนำให้คุณ leo รอค่ะ

ถ้าจะ long ก็รอช่วงที่ราคาลงมาทดสอบแนวรับ คนมองลง ค่า premium จะลงมาอยู่ประมาณ 1000 หรือต่ำกว่าก็มีค่ะ

เดือนหน้าผมจะได้เงินกระดาษมาก้อนเล็กๆก้อนนึง ว่าจะแบ่งซื้อทองจิงกับแบ่งไปลองเปิด long mini GF ถือยาวๆสัก1สัญญา โดยจะวางมาร์จิ้นสัก50,000+ บาท(แบบว่าไม่มีปัญญาซื้ิอแท่ง10บาทอ่ะ แต่อยากได้กำไรเหมือนซื้อแท่งจิงๆกะเขาดูบ้าง) ผมวางแผนแบบนี้ผิดถูกยังไง รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ !_087

ถือ mini GF น่าจะวางสัก 100,000 นะ

วาง 50,000ค่อนข้างเสียงไปหน่อย เพราะ จะมีเงินเหลือ 35,000 สำหรับช่วงสวิง (ประมาณ 300 เหรียญ)

รอบที่แล้วสวิงราคาที่ 1911-1711 = 200 เหรียญ - 2 วัน

ถ้าหากราคายังเหวี่ยงที่ 40-80 เหรียญต่อวัน 50,000 ที่วางประกันอาจจะถูก call margin เอาง่ายๆ

ถ้าเล่นปลอดภัยถือแบบทองแท่ง แบบไปเที่ยว หรือต้องไปไหนไกลๆ แล้วไม่มีโอกาสมาดูแลสัก 2-3 เดือน แล้วไม่กลัวตังหายน่าจะวางที่ 100,000 นะ

เพราะยังไม่เคยเห็นทุบถึง 800 เหรียญ