ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มีข่าวอัพเดท เรื่องของหายในตู้นิภัย

รวบแล้ว!"หนุ่มแบงก์"ฉกเครื่องเพชร-ทองรูปพรรณ มูลค่า 25 ล้านจากตู้เซฟธนาคารกรุงเทพ สาขารัชดา-ลาดพร้าว

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9540000114877

สรุปว่าเกิดจากคนในแอบขโมยกุญแจ จากเพื่อนร่วมงาน แล้วเอาไปไขตู้ง่าย ๆเลย

ถ้าจะขโมยของจากลูกค้า คงต้องแอบก๊อปปี้กุญแจ ตอนลูกค้ามาใช้บริการ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆทุกท่านด้วยครับ

ติดตามอ่านบทความของคุณ next และซื้อหนังสือแล้วด้วยครับ

มีข้อสงสัยอยากขอความรู้จากทุกท่านครับ

คือผมนั้นสะสมทองคำในรูปแบบกองทุน ไม่ได้เก็บเป็นทองแท่งจริงๆ

เนื่องจากไม่สะดวกในการจัดเก็บทองจริง

สิ่งที่รบกวนจิตใจอยู่ตลอดคือ หากเกิดเหตุการณ์ "วันตัดสิน" ขึ้น

จะเกิดอะไรขึ้นกับกองทุนทองที่เราถือหน่วยอยู่ครับ

เราจะได้ประโยชน์เหมือนหรือต่างกับการถือทองคำแท่งจริงๆ แค่ไหนครับ

ที่กลัวคือเงินที่เราสะสมมาในกองทุนจะเป็นอะไรไหมครับ

หากมีการตอบคำถามลักษณะนี้แล้ว ก็ต้องขออภัยที่ถามซ้ำนะครับ

รบกวนโพสลิ้งค์ ให้ผมเข้าไปศึกษาเองก็ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ต้องถามก่อนว่า กองทุนที่คุณถืออยู่เค้าไปซื้อทองกับกองทุนไหน หรือว่าซื้อทองเก็บไว้เองครับ

เอาเท่าที่พอทราบหรือเคยสัมผัสโดยส่วนตัว ถ้าอย่าง K-Gold หรือกอง RMF ทองลดภาษี ของธนาคารจะเป็นกองที่ไปซื้อกับกองทุนทองใหญ่ในต่างประเทศอีกทีครับ ซึ่งจะเห็นได้ง่ายๆ ว่าเวลาการซื้อขาย กว่า Nav จะออกต้องใช้เวลาหลายวันเพราะทางธนาคารเค้าต้องรอ Nav ของต่างประเทศแล้วมาแปลงเป็นบ้านเราอีกที ส่วนใหญ่กลุ่มนี้จะไปซื้อ SPDR ที่สิงค์โปร์ ซึ่งเป็นกองเล็กกว่าฝั่งตะวันตกอยู่มาก ใครที่เคยเล่นกองทุนทองจะทราบกันดีว่า กองพวกนี้มันปั่นราคาได้ และถึงราคาทองขึ้นก็ไม่ได้หมายความว่า NAV ของกองทุนจะต้องขึ้นตามเสมอไปนะครับ ถ้าอยากทราบรายละเอียดต้องลองหาจากคุณ เหมียวโจ ดูครับ และล่าสุดเห็นมีข่าวแว่วๆ มาว่า ทาง SPDR ที่กองทุนธนาคารหลักๆ บ้านเราซื้อไม่มีทองจริง :lol: ส่วนจริงเท็จแค่ไหนไม่ทราบนะครับ เป็นข่าวแว่วมาเฉยๆ

และล่าสุดปีนี้ กฏหมายได้เปิดช่องเพิ่มเติมให้กองทุนของธนาคาสามารถทำกองทุนทองที่สามารถซื้อทองเก็บไว้เองได้ อย่างพวก T-Gold ของธนชาติ รายนี้เค้าซื้อทองไว้เองจากตลาดลอนดอลแล้วเก็บไว้ทีฮ่องกง ที่เดียวกับที่ธนาคารแห่งประเทศไทยเราเก็บไว้(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ^^ ถ้าผิดตรงไหนช่วยแก้ด้วย ขอบคุณครับ) กองใหม่นี้เพราะพึ่งมีมาไม่ถึงปี แต่เท่าที่ตามดูราคาค่อนข้างไปในทิศทางเดียวกับราคาทองครับ

การซือกองทุนก็มีข้อดีคือไม่ต้องเสี่ยงเก็บไว้บ้านอย่างที่ทราบ แต่อย่างไรก็ดีกองทุนก็ปิดหนีได้นะครับ ต้องไม่ลืมข้อนี้เช่นกัน แม้ว่าความเสี่ยงต่ำแต่ก็ไม่ใช่ 0 ครับ และถ้าวิกฤติขึ้นมาจริงๆ ก็ไม่มีใครตอบได้ว่าเบื้องลึกกองทุนเหล่านี้จะแอบเอาเงินไปลงอะไรเสี่ยงๆ ไว้หรือไม่จนทำให้ล้มตามไปก็เป็นไปได้ครับ

ซึ่งสุดท้ายแล้วก็ไม่มีสิ่งใดที่น่ามั่นใจมากกว่าการเก็บ Physical ไว้กับตัวครับ

หวังว่าคงพอเป็นประโยชน์บ้างนะครับ :lol:

เขียนมาเพื่อ คารวะ คุณกุ้งหน่อยครับ

หากพอจำกันได้ ที่ ทองลงครั้งที่แล้ว คุณกุ้งบอกเตือน ว่า จะเข้า เวฟ 5 และมี ไดเวอร์เจ้น แล้ว ให้ระวัง

และอีกอัน ที่ว่า มีโอกาสที่ทองจะทำนิวไฮ อีกครั้ง แต่ต้องระวัง ว่า จะถูกทิ้งดิ่งลงแรง

ซึ่งผมก็ได้มองดูโดยตลอด ถือว่า ใกล้เคียงมาก

คารวะจากใจจริงครับ คุณกุ้ง หวังว่า จะมาให้สัญญาณ บ่อยๆนะครับ

ให้ดีนะครับ ช่วยบอกหน่อยว่า นับ สัญญาณเวฟ อย่างไร

ขอบคุณครับ

!01 ไม่เป็นไรมิได้ค่ะ ตอนนี้พึ่งกลับมาจากภารกิจ ขอเวลาดูนิดจะมาบอกนะว่ามันพักครบหรือยัง ตอนนี้ไม่มีอุปกรณ์อยู่กับตัวเลย การพักระหว่างคลื่นใหญ่จะไม่พัก V shape มักจะพัก ABC โดย C อาจสั้นหรือยาวกว่า A ก็ได้ B อาจดีดได้ตั้งแต่ 50-100% ของที่เค้าลงมา ทองรอบก่อนหน้ามักดีดไปที่ high เก่าก่อนพักลง (นิสัยของมัน) แต่ตอนนี้มันอยู่แถวไหนแล้วก็ไม่รู้ เริ่มรอบใหม่หรือยังอยู่ในระลอกของ การพัก ขอกลับไปดูอีกครั้งค่ะ ค่อยมาบอกนะคะ !38

สวัสดีค่ะ คุณกุ้ง รอติดตามอยู่นะคะ !30 !30

การลดค่าเงินเกิดขึ้นในช่วงของgreat depression และระหว่างgold bull market ปี1932-1937 ซึ่งทําให้หนี้us มีค่าเท่าเดิม แต่ดอลลาร์ถูกลง อเมริกาก้อสามารถจ่ายหนี้ได้ง่ายขึ้น

บทเรียนนี้ โอบามากําลังพยายามเลียนแบบอยู่ จาก times magazine

ขอเพิ่มความคิดเห็นของ Richard Russell นะคะ หลายๆความคิดเห็นหลายๆมุมมองน่าจะเป็นประโยชน์กว่า (แต่ไม่ว่าวิธีไหน ราคาทองก้อหนีไม่พ้นที่จะขึ้นอยู่นั่นเอง--ผู้แปล)

On the economics, Obama can't pull off an official devaluation of the dollar, but by spending trillions of dollars in his plan to defeat the bear market recession, he is de factor devaluing the dollar against other leading world currencies. For political (international) reasons, Obama is "talking" a strong dollar, but the world knows that his "strong dollar" spiel is pure BS. Obama wants the dollar to decline (which means it will automatically be devalued). A cheaper dollar, turned out in the quantity of trillions, will make all US debts easier to finance. And it will be a way of "handling" the mind-blowing amount of debt that the Obama administration is creating as the US continues its fantastic spending program.

To sum up, I'm convinced that Obama is following in FDR's footsteps. Obama is a keen student of history, and he's using Roosevelt's strategy as a guide to his actions. Fed Chairman Bernanke, an expert on the Great Depression, is in full accord with Obama's strategies.

Richard บอกว่าเห็นด้วยที่โอบามากําลังเลียนแบบรูสเวลท์ แต่โดยเศรษฐกิจ โอบามาไม่สามารถลดค่าเงินอย่างเป้นทางการ แต่ทําได้โดยการพิมพ์เงินมหาศาลออกมาใช้ซึ่งก้อจะทําให้ดอลลาร์ลดค่าไปเอง

ขอบคุณครับ คุณกุ้ง ขอสัญญาณดังๆด้วยนะครับ

ผมกำลังพยายามอ่านหลายๆ บทความที่พูดถึง Gold Revaluation ครับ

จะพยายามรวบรวมความคิด มุมมอง จากบทความที่ได้อ่านมาเสนอต่อไปครับ

ก่อนจะไปเรื่องบทความ มีข้อสังเกต ที่น่าสนใจมา share ครับ

จากคำแถลงเมื่อ 2 วันก่อนของตาโป๊งเหน่ง โดยเนื้อหาทุกคนคงได้อ่านผ่านๆ กันบ้างแล้ว

สรุปโดยรวมก็คือ เหมือนกับคำแถลงเมื่่อเดือนก่อน ที่ Jackson Hole และไม่ได้ชี้ชัดอะไรลงไป

แต่

สิ่งที่มีคนสังเกต Hidden Message (ข้อความที่ซ่อนอยู่) จากการแถลงของเบน ในวันนั้นก็คือตรงนี้ครับ

อันแรกเป็น ข้อสังเกตจากลุงจิม

The key element in today’s pubic address by Federal Reserver Chairman Bernanke was that he wore a GOLD tie.

The signal from upon us has been given.

อันนี้เป็นข้อสังเกตเดียวกันจาก SilverDoctor http://silverdoctors.blogspot.com/2011/09/did-bernank-signal-imminent-gold.html

Anyone notice the "TRADITION" COLORED TIE?

Has The Bernank just tipped off the elitist insiders that The Fed will not announce QE3 on September 21st, but rather a GOLD REVALUATION???

สรุปคือ วันแถลงข่าววันนั้น โป๊งเหน่ง ใส่เนคไท สีทองครับ (จริงๆ แล้วเป็นไท สีทอง และมี pattern เป็นสีเงินครับ)

ทั้งลุงจิม และ SilverDoctor ตีความว่าตรงนี้คือ Message ที่เบน กำลังแอบส่ง ให้คนที่มองแล้วเห็นครับ

และข้อความที่ส่งมาคือ "ทองคำ"

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

อย่างนี้ กองทุนทอง ต่างๆ ที่ถืออยู่ก็ร้อนๆ หนาวๆ แล้วสิครับ

ถูกแก้ไข โดย กีต้าร์

มีข่าวอัพเดท เรื่องของหายในตู้นิภัย

รวบแล้ว!"หนุ่มแบงก์"ฉกเครื่องเพชร-ทองรูปพรรณ มูลค่า 25 ล้านจากตู้เซฟธนาคารกรุงเทพ สาขารัชดา-ลาดพร้าว

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9540000114877

สรุปว่าเกิดจากคนในแอบขโมยกุญแจ จากเพื่อนร่วมงาน แล้วเอาไปไขตู้ง่าย ๆเลย

ถ้าจะขโมยของจากลูกค้า คงต้องแอบก๊อปปี้กุญแจ ตอนลูกค้ามาใช้บริการ

ผมอ่านข่าวแล้วสงสัยว่าตู้ นิรภัยไม่ได้แยกตู้กันหรอครับ

เอากุญแจเพื่อนร่วมงานมาเปิด แล้วเปิดตู้ลูกค้าได้อย่างไร อยากทราบมากๆ ขอบคุณครับ !_087

ผมอ่านข่าวแล้วสงสัยว่าตู้ นิรภัยไม่ได้แยกตู้กันหรอครับ

เอากุญแจเพื่อนร่วมงานมาเปิด แล้วเปิดตู้ลูกค้าได้อย่างไร อยากทราบมากๆ ขอบคุณครับ !_087

ข่าวนี้เป็นกรณีที่ พนักงานธนาคารแอบขโมยกุญแจ ของเพื่อนร่วมงาน ไปไขตู้ครับ

คือเพื่อนร่วมงานคนนี้ เช่าตู้นิภัยเพื่อเก็บของอยู่แล้ว

ตู้นิรภัยธนาคาร ต้องใช้กุญแจสองดอกถึงจะเปิดได้

1.กุญแจของธนาคาร จะปลดล็อคของทั้งแถว (ในตู้นิรภัยจะมีลิ้นชัก หลาย ๆ แถวปล่อยให้ลูกค้าเช่า)

2.กุญแจของลูกค้า จะปลดล็อคเฉพาะลิ้นชักของตัวเอง

เนื่องจากคนร้ายเป็นพนักงานธนาคารอยู่แล้ว จึงมีกุญแจอันแรก แล้วอาศัยจังหวะที่เพื่อนร่วมงานเผลอ

แอบนำกุญแจอันที่สอง ไปไขเปิดลิ้นชักขโมยของไป แล้วนำกุญแจไปแอบคืน โดยที่เจ้าของไม่รู้ตัวเลยครับ

ที่นี้ถ้าลูกค้าทั่วไป ผมคิดว่าโอกาสที่พนักงานธนาคารจะก็อปปี้กุญแจได้ ก็ต้องเป็นตอนมาขอเปิดตู้ครับ

เลยอยากให้ทุกคนระวังการทำงานของธนาคารหน่อย

ข่าวนี้เป็นกรณีที่ พนักงานธนาคารแอบขโมยกุญแจ ของเพื่อนร่วมงาน ไปไขตู้ครับ

คือเพื่อนร่วมงานคนนี้ เช่าตู้นิภัยเพื่อเก็บของอยู่แล้ว

ตู้นิรภัยธนาคาร ต้องใช้กุญแจสองดอกถึงจะเปิดได้

1.กุญแจของธนาคาร จะปลดล็อคของทั้งแถว (ในตู้นิรภัยจะมีลิ้นชัก หลาย ๆ แถวปล่อยให้ลูกค้าเช่า)

2.กุญแจของลูกค้า จะปลดล็อคเฉพาะลิ้นชักของตัวเอง

เนื่องจากคนร้ายเป็นพนักงานธนาคารอยู่แล้ว จึงมีกุญแจอันแรก แล้วอาศัยจังหวะที่เพื่อนร่วมงานเผลอ

แอบนำกุญแจอันที่สอง ไปไขเปิดลิ้นชักขโมยของไป แล้วนำกุญแจไปแอบคืน โดยที่เจ้าของไม่รู้ตัวเลยครับ

ที่นี้ถ้าลูกค้าทั่วไป ผมคิดว่าโอกาสที่พนักงานธนาคารจะก็อปปี้กุญแจได้ ก็ต้องเป็นตอนมาขอเปิดตู้ครับ

เลยอยากให้ทุกคนระวังการทำงานของธนาคารหน่อย

ขอบคุณครับ

จากข่าวนี้ แจ้งว่าตู้ที่ถูกขโมยเป็นของพนักงานด้วยกัน

http://www.norsorpor.com/news/m2583481/%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B9%8C%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%9F%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2

ไม่รู้ธนาคารแก้ตัวหรือป่าว

ถูกแก้ไข โดย taoinlove

:o กระเป๋า...สัมภาระ...บะหมี่...น้ำ..พร้อมแล้ว..รอ อ.เน็กซ์..มาอบรมตรวจความพร้อม.... :excl: ก่อนต่อแถวขึ้นจรวด... :rolleyes: (เชื้อเพลง=...พี่เบน-โอบาม่า..มาเติมให้แล้วครับ.) :lol:

เมื่อคืนได้ดู Inside Job แล้วครับ

น่าจะหามาดูกันนะครับ แสดงความโลภของคนให้เห็นได้ชัดเจน

บอกที่มาที่ไปของ subprime ชัดเจนดีครับ

ดาวลบ ข่าวร้าย วันจันทน์ ชงทองขึ้นหน่อยน้าาา ออสซี่+จีน

ส่วนพวกฝรั่งปล่อยมันทุบไปเรื่อย มันบ้าครับ 555